ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงเสียงกลาง เสียงแหบ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 12553 ครั้ง)

ออฟไลน์ s.saroj

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 4D2290EE ครูภูม
Re: ลำโพงเสียงกลาง เสียงแหบ เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 21:07:12 น. »
ผมก็ว่าเป็นที่ mix ครับ ของผมก็เป็นแบบที่พี่เขาเป็นครับ ผมใช้ CFX20 ครับถ้าเจอไฟตก เรียบร้อยเลย หาหม้อเพิ่มไฟ 60 Aมาใช้ช่วยได้ครับแต่ เป็นๆ หายๆ
ก็เลยลองไปเอา MIX ตัวเก่ามาลองอาการก็ ไม่เป็นครับ ผมก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ MIX ครับ ส่วนตัวผมนะครับ แต่ผมเห็น พี่ที่ใช้ชื่อ E22NP เขาแนะนำไว้ครับ
ผมก็อยากจะหาที่ซ่อมอยู่เหมือนกันครับ ท่านใดรู้ช่วยบอกทีครับ  :thank1:

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
Re: ลำโพงเสียงกลาง เสียงแหบ เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2015, 05:46:19 น. »
ถ้าจบเรื่องไมค์ มาต่อ EQ บ้างนะครับ 31ก้าน สองข้างดังไม่เท่ากัน ช่องบน(ซ้าย) ปรับ Gain เที่ยง แต่ช่องขวาต้องเร่งถึงบ่ายสาม เสียงถึงจะดังเท่ากัน (Pan ซ้าย ขวา และดูไฟวียู)

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2015, 08:44:11 น. »
สัญญานไฟวียูที่ Main Mix Out สองข้างเท่ากัน , สัญญาณไฟวียูที่ EQ ไม่เท่ากัน ผมลอง Pan ซ้ายขวาที่มิกซ์ พบว่าเสียงดังไม่เท่ากัน   ลองสลับสายสัญญาณจากมิกซ์ไปที่ EQ แล้วก็เหมือนเดิม  แต่ว่าเลือก By-pass ไม่มีปัญหาครับ  น่าจะเป็นที่สวิตซ์กดเลือก By-pass เพราะบางครั้งก็เงียบเลย เคาะๆก็มาแต่มาไม่เต็มครับ   สงสัยใกล้เป็นมืออาชีพแล้ว ประดับแร็คไว้เฉยๆ แฮ่ เพราะมันเสียยังไม่มีตังค์ซ่อม  :cry:

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2015, 09:44:18 น. »
ขออนุญาตเล่าประสบการณ์เคยเจอตกใจหมดเลยอยู่ๆเสียงกลางแหบพร่ามาเฉยๆเป็นตัวเดียวลำโพงแน่นอนเปิดเช็คตอนเช้าฟิวส์เนทเวิร์คขาดหนึ่งข้างครับ(ฟิวส์คู่นะครับของอีมิแนนส์)เปลี่ยนฟิวส์ใหม่จบขอรับ :thank1: :thank2:

ออฟไลน์ rungps

• ระดับ 4
  • **
  • 5DE6ED47 ขาย น้านพ สุพรรณ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2015, 14:54:11 น. »
ตอนนี้เสียงแหบหายแล้วครับ เพราะ
1. ผมเปลี่ยนไมค์ลอยใหม่
2. เปลี่ยนมิกซ์ใหม่
3. ดอกลำโพงกลางก็เปลี่ยนใหม่
 :o^: :o^: :o^: