ผู้เขียน หัวข้อ: karaoke home hifi vs. PA  (อ่าน 26364 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimeng

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 42F4D2B5 >> (MP)
karaoke home hifi vs. PA
« เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 13:05:49 น. »
ไม่เคยเล่น pa
สงสัยว่า คาราโอเกะ ที่ใช้เครื่องเสียงบ้าน แนวเสียงจะต่างพีเอ อย่างไร
เท่าที่ดูในเวป ใช้เครื่องเสียงพีเอ เกือนหมด หรือว่าเพราะต้องใช้ทำมาหากินด้วย จึงต้องพีเอ
ถ้าเป็น home karaoke ต้องพีเอด้วยไหม หรือ เครื่องเสียงบ้านก็โอ
และถ้าเครื่องเสียงบ้านก็ได้ ต้องเพิ่มอุปกรณ์อะไร (นอกจากมิกซ์ + ไมค์) ที่จะทำให้เสียงคนร้องออกมาแล้วอยากร้องต่อ
 :thank1:

ออฟไลน์ stable

• ระดับ 4
  • *
  • 6E664E59, 87324E2F, 8F614E07, 5F6736F: สไปเดอร์แมน
Re: karaoke home hifi vs. PA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 13:42:41 น. »
สำหรับผมมีสองชุด... ชุด Home ปรีแอมป์ NPE ตู้ลำโพง Pioneer ดอก 8 นิ้ว 3 ทาง และชุด PA ข้างละเซ็ท พร้อมชุดไฟเล็กๆ ไว้จ้างเล่นงานปีใหม่, สงกรานต์ ในหมู่บ้านครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 14:00:07 น. »
ผมใช้ชุดนี้ทั้งในบ้านและนอกบ้าน

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 14:15:27 น. »
แบบคุณเด็กชายเคยโสดนั้นหละครับ ซื้อแบบใช้นอกบ้านเลย ชุดเล็ก ชุดใหญ่ ก็แล้วแต่
 งานเสียงจำกัดบริเวณที่เดียวไม่มัน วันไหนอยากปลดปล่อยแบบลั่นทุ่ง เดี่ยวจะทำไม่ได้อีก
อย่าเชื่อผม แค่คุยสนุกๆ  ;)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 16:21:34 น. »
พีเอมันต้องการความดังที่เอาชนะเสียงอื่นๆได้
โดนเฉพาะอย่างยิ่ง "เสียงขี้เมาหูตึง"  ดังนั้นชุดพีเอต้องสามารถเปิดดังๆได้ เบสต้องแน่นเร้าใจให้เกิดความมัน  ส่วนไฮไฟ เขาฟังความละเอียดพริ้วไหวสวยงามของเสียง ท่ามกลางความเงียบสงัดไปจนถึงอึกทึกกึกก้อง ในห้องที่ตกแต่งอคูสติกอย่างดี 

ไม่มีอะไรที่ทำได้ดีทั้งสองด้านในตัวเดียวกันครับ
หรือถ้าจะมี ราคามันคงไม่น่าคบแน่ๆ

แยกประเภทให้ชัดเจนดีกว่าครับ หากต้องการ"เอาดี"ทั้งสองทาง

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 16:27:42 น. »
ผมเปลี่ยนแค่ลำโพงครับ เครื่องปรุงเดิมครับ

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 16:55:02 น. »
พีเอมันต้องการความดังที่เอาชนะเสียงอื่นๆได้
โดนเฉพาะอย่างยิ่ง "เสียงขี้เมาหูตึง"  ดังนั้นชุดพีเอต้องสามารถเปิดดังๆได้ เบสต้องแน่นเร้าใจให้เกิดความมัน  ส่วนไฮไฟ เขาฟังความละเอียดพริ้วไหวสวยงามของเสียง ท่ามกลางความเงียบสงัดไปจนถึงอึกทึกกึกก้อง ในห้องที่ตกแต่งอคูสติกอย่างดี 

ไม่มีอะไรที่ทำได้ดีทั้งสองด้านในตัวเดียวกันครับ
หรือถ้าจะมี ราคามันคงไม่น่าคบแน่ๆ

แยกประเภทให้ชัดเจนดีกว่าครับ หากต้องการ"เอาดี"ทั้งสองทาง

ตอบคำถามละ พีเอไม่จำเป็นสำหรับผม

แล้วตัวมิกซ์ละคับ ใช้เพื่อความบันเทิงที่สุนทรีมากหน่อย ใช้แบบไหนดีคับ หยุดที่ระดับไหนดี (มันมีราคาตั้งแต่ไม่กี่พัน จนเป็นแสน, อนาลอกและดิจิทัล)
ปล. งบไม่ใช่ปัจจัยหลัก

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 19:19:27 น. »
ตอบคำถามละ พีเอไม่จำเป็นสำหรับผม

แล้วตัวมิกซ์ละคับ ใช้เพื่อความบันเทิงที่สุนทรีมากหน่อย ใช้แบบไหนดีคับ หยุดที่ระดับไหนดี (มันมีราคาตั้งแต่ไม่กี่พัน จนเป็นแสน, อนาลอกและดิจิทัล)

ตอบยากจริงๆครับ ผมไม่คุ้นกับฮิฟิมาหลายสิบปีแล้ว  ตั้งแต่รู้ว่ามันเอามาทำมาหากินไม่ได้

หลังจากมาเล่นพีเอ  หูและรสนิยมผมก็กากลงทุกวันจนเข้าข่ายมักง่ายซาวด์ อะไรก็ได้ที่มันทน ถูก และดัง

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 19:24:57 น. »

ส่วนตัวผมคิดว่า  ทั้งระบบมันควรจะเกรดเดียวกัน  หรือใกล้เคียงกันให้มากที่สุดครับ

จะเอาลำโพงเทพอย่างเดียว  มิกซ์กากๆ  ก็ไม่น่ามองแล้วนะครับ   ขออภัยที่บังอาจสอนจรเข้ว่ายน้ำ   :love2:

ไม่ต้องดีเลิศหรู  แต่ขอให้ใส่ใจทุกอย่าง เช่น  ขั้วแจ๊ค   สายลำโพง  สายสัญญาณ   บางคนใส่ใจแม้กระทั่งตะกั่วที่นำมาเชื่อมขัวต่อต่างๆเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 19:35:29 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 19:34:22 น. »

เด๋วถ้าไปงาน 28 ที่ ไอดิน ท่านจะพบกับสูตรเดียวกันกับ เด็กชายเคยโสด เป๊ะ เพียงแต่เพิ่ม 828 มาอีกตัวเท่านั้น ไปนะ

ออฟไลน์ ลำดวนแดง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D20986D 087-9574522 HL#จากท่านริมมูลน้อย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 20:05:12 น. »
เด๋วถ้าไปงาน 28 ที่ ไอดิน ท่านจะพบกับสูตรเดียวกันกับ เด็กชายเคยโสด เป๊ะ เพียงแต่เพิ่ม 828 มาอีกตัวเท่านั้น ไปนะ

ส่ำนี่ก็หรูแล้วปู่ ชุดแลกเหล้าฟรีกินไปเรื่อยมีงานทุกวัน

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 20:25:57 น. »

อยากไปเปิดหูเปิดตาดูโลกของ พีเอ 
ถ้าไม่ติดงาน ไปแน่นอนคับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 20:26:12 น. »

ส่วนตัวผมคิดว่า  ทั้งระบบมันควรจะเกรดเดียวกัน  หรือใกล้เคียงกันให้มากที่สุดครับ

จะเอาลำโพงเทพอย่างเดียว  มิกซ์กากๆ  ก็ไม่น่ามองแล้วนะครับ   ขออภัยที่บังอาจสอนจรเข้ว่ายน้ำ   :love2:

ไม่ต้องดีเลิศหรู  แต่ขอให้ใส่ใจทุกอย่าง เช่น  ขั้วแจ๊ค   สายลำโพง  สายสัญญาณ   บางคนใส่ใจแม้กระทั่งตะกั่วที่นำมาเชื่อมขัวต่อต่างๆเลยนะครับ

นี่ไงที่ริวทำไม่ได้. ทุกอย่างของริว. กากทั้งนั้น
ซาวด์กากๆ

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 20:35:57 น. »

ส่วนตัวผมคิดว่า  ทั้งระบบมันควรจะเกรดเดียวกัน  หรือใกล้เคียงกันให้มากที่สุดครับ

จะเอาลำโพงเทพอย่างเดียว  มิกซ์กากๆ  ก็ไม่น่ามองแล้วนะครับ   ขออภัยที่บังอาจสอนจรเข้ว่ายน้ำ   :love2:

เห็นด้วยคับ ชุดไฮไฟที่ใช้อยู่ปัจจุบันอยู่ระดับกลางๆ ระบบ ๕.๑ แต่ไม่มีความรู้เรื่องมิกซ์เลยดูในเวปก็งงไปหมดจึงอยากขอคำแนะนำนะคับว่ามิกซ์ยี่ห้อไหนที่เหมาะสม ไม่เวอร์เกินไป ไม่ด้อยไป

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 20:40:17 น. »
เห็นด้วยคับ ชุดไฮไฟที่ใช้อยู่ปัจจุบันอยู่ระดับกลางๆ ระบบ ๕.๑ แต่ไม่มีความรู้เรื่องมิกซ์เลยดูในเวปก็งงไปหมดจึงอยากขอคำแนะนำนะคับว่ามิกซ์ยี่ห้อไหนที่เหมาะสม ไม่เวอร์เกินไป ไม่ด้อยไป

ตั้งบมาหน่อยก็ดี. บอกความต้องการมาด้วยก็แจ่ม. มองๆอะไรไว้บ้างหลายคนที่ใช้อยู่เขาจะได้แนะนำง่าย

มาติดอีตรงบอกว่าไม่มีความรู้นี่แหละเงิบเลย เกิดแนะนำตัวที่เล่นได้หลากหลายไปก็จะพาลปวดหัว

แนะนำรุ่นพื้นๆก็จะหาว่าแนะนำของไม่ดีให้.   เรื่องนี้พูดยากจริงๆ

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 20:46:06 น. »
เดินสายกลางครับ ขึ้นได้ ลงได้ (ขั้นเทพ) เทคโนโลยีใหม่จำเป็นต้องเรียนรู้ ถึงจุดๆของเก่าค่ำคร่า (เขียนถูกผิดขออภัยครับ) ก็อาจจะไม่จำเป็น ไม่สำคัญ แต่คุณค่าของเขายังคงอยู่มิคลาย ยังเป็นครู เป็นอะไรอีกมากที่อธิบายไม่ได้ แต่สรุปได้ว่ารักมากกว่าเมีย (บังคับได้) แฮ่ (คนละเรื่อง) อีกไม่นานก็จะเป็นตำนานครับผมมั่นใจ แต่แฮ่ ได้รู้ ได้เห็น ของแปลกของใหม่ก็สุดยอดของผมแระ แฮ่

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 20:49:23 น. »
ตั้งบมาหน่อยก็ดี. บอกความต้องการมาด้วยก็แจ่ม. มองๆอะไรไว้บ้างหลายคนที่ใช้อยู่เขาจะได้แนะนำง่าย

มาติดอีตรงบอกว่าไม่มีความรู้นี่แหละเงิบเลย เกิดแนะนำตัวที่เล่นได้หลากหลายไปก็จะพาลปวดหัว

แนะนำรุ่นพื้นๆก็จะหาว่าแนะนำของไม่ดีให้.   เรื่องนี้พูดยากจริงๆ

งบน่าจะได้ถึง๔๐๐๐๐ ความต้องการคือเอาไว้รับรองคนรู้จักและร้องเอง อยากให้แนะนำตัวที่เหมาะสมกับเครื่องเสียงบ้าน ที่ไม่มีความรู้คือยี่ห้อและมิกซ์ที่มีคุณภาพคุ้มราคาที่ให้เสียงออกมาดี ส่วนถ้าแนะนำตัวที่เล่นได้หลากหลายมาไม่เป็นไรคับผมคิดว่าน่าจะเรียนรู้ได้ ชอบทางด้านเครื่องเสียงคับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 20:56:22 น. »
งบน่าจะได้ถึง๔๐๐๐๐ ความต้องการคือเอาไว้รับรองคนรู้จักและร้องเอง อยากให้แนะนำตัวที่เหมาะสมกับเครื่องเสียงบ้าน ที่ไม่มีความรู้คือยี่ห้อและมิกซ์ที่มีคุณภาพคุ้มราคาที่ให้เสียงออกมาดี ส่วนถ้าแนะนำตัวที่เล่นได้หลากหลายมาไม่เป็นไรคับผมคิดว่าน่าจะเรียนรู้ได้ ชอบทางด้านเครื่องเสียงคับ

สี่หมื่นนี่เฉพาะมิกซ์หรือครบชุดครับ

ออฟไลน์ พรานทะเล

• ระดับ 5
  • *
  • 4C9539A6,7EE3AD56 (MP) ,96E6BAD9
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 20:57:08 น. »

ตอบยากครับถ้าไม่บอกความต้องการ ผมว่า หลายๆ อย่าง มันขึ้นกับงบประมาณ และความต้องการของเรามากกว่า นอกจากนั้นก็สภาพแวดล้อม หรือห้องที่จะใช้ร้องเพลงคาราโอเกะ จำนวนคนที่จะร้อง ฯลฯ

สำหรับผมงบจำกัดจำเขี่ยเมียชอบบ่นเวลาซื้อเครื่องเสียง ตอนนี้ก็ใช้ Presonus 1818 VSL แทน Mixer Console ใหญ่ๆ ถือว่าเป็นชุดเริ่มต้น หน้าตามันก็พอไปกันได้กับเครื่องเสียงบ้าน ควบคุมไร้สาย ด้วย IPAD ก็สะดวกดี

ส่วนจะหยุดที่ไหนคงบอกไม่ได้ แต่ถ้างบเยอะๆ ก็อยากแยกไลน์ สัก 16 ไลน์ ด้วย MOTU 896 สัก 2 ตัว, Mixer console สัก 32 แชลแนล สำหรับผมคงหยุด แค่นี้ครับ หยุดฝันครับ

พอดีกว่าจะพิมพ์ตอบกระทู้เสร็จ มีหลายท่านตอบไปบ้างแล้ว

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 20:59:53 น. »
สี่หมื่นนี่เฉพาะมิกซ์หรือครบชุดครับ
เฉพาะมิกซ์คับ

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 21:04:10 น. »
ตอบยากครับถ้าไม่บอกความต้องการ ผมว่า หลายๆ อย่าง มันขึ้นกับงบประมาณ และความต้องการของเรามากกว่า นอกจากนั้นก็สภาพแวดล้อม หรือห้องที่จะใช้ร้องเพลงคาราโอเกะ จำนวนคนที่จะร้อง ฯลฯ

สำหรับผมงบจำกัดจำเขี่ยเมียชอบบ่นเวลาซื้อเครื่องเสียง ตอนนี้ก็ใช้ Presonus 1818 VSL แทน Mixer Console ใหญ่ๆ ถือว่าเป็นชุดเริ่มต้น หน้าตามันก็พอไปกันได้กับเครื่องเสียงบ้าน ควบคุมไร้สาย ด้วย IPAD ก็สะดวกดี

ส่วนจะหยุดที่ไหนคงบอกไม่ได้ แต่ถ้างบเยอะๆ ก็อยากแยกไลน์ สัก 16 ไลน์ ด้วย MOTU 896 สัก 2 ตัว, Mixer console สัก 32 แชลแนล สำหรับผมคงหยุด แค่นี้ครับ หยุดฝันครับ

พอดีกว่าจะพิมพ์ตอบกระทู้เสร็จ มีหลายท่านตอบไปบ้างแล้ว

ขอบคุณคับ
ผมแค่ต้องการให้มีคาราโอเกะ(เสียงดีๆ)สำหรับครอบครัวและรับรองญาติมิตรคับ เรื่องแยกไลน์คงไม่ไปถึง

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 21:21:13 น. »
งบเฉพาะมิกซ์ 40000 ก็คงเป็นตัวนี้

หรือ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 21:26:14 น. »
ลองพิจารณา ถ้าห้องไม่กว้างมากซัก 4X5 เมตร
mixer เล็กๆ  คนอื่นไม่รู้ลองเลือก allen zed10 ประมาณ 8000
ลำโพง active beta3 12 นิ้ว sub ไม่ต้อง ประมาณ 20000
mipro ประมาณ 8000

สาเหตุท่านเล่นเครื่องเสียงบ้านมาก่อน
ไม่่เหมาะกับคาราโอเกะครับ ลำโพงบ้านมันไวเกิน

พี่พรานทะเลท่านก็เล่นเครื่องเสียงบ้านเหมือนกันน่าจะตอบโจทย์ข้อนี้ได้ดี ไม่ต้องแยกไลน์ 896 เล่นผ่าน coaxial ก็เพราะมาก

ถ้าไม่ต้องการ mixer แนะนำซื้อ MOTU AVB เลยครับ
digital เต็มรูปแบบ ใช้ app mix จากคอมพิวเตอร์เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 21:44:28 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 21:31:26 น. »
ถ้าต้องการคุณภาพเสียงเพิ่ม เปลี่ยนเป็น
crown xti2002
Passive Beta3 12นิ้วตู้ไม้หรือเพิ่มนิดเอา AudioCenter pf15+
dac เล็กๆ หรือใช้ desktop ก็ asus xonar essense
mixer กับไมค์เหมือนเดิม

ทางที่ดีไปลองฟังบ้านเพื่อน ไปฟังที่ร้าน แบบที่เราชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 22:15:29 น. โดย E22NP »

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2015, 22:36:15 น. »
 :thank1:  ทุกท่าน

แต่เริ่มงงงง

โดนเฉพาะอย่างยิ่ง "เสียงขี้เมาหูตึง"  ดังนั้นชุดพีเอต้องสามารถเปิดดังๆได้
เบสต้องแน่นเร้าใจให้เกิดความมัน  ส่วนไฮไฟ เขาฟังความละเอียดพริ้วไหวสวยงามของเสียง ท่ามกลางความเงียบสงัดไปจนถึงอึกทึกกึกก้อง ในห้องที่ตกแต่งอคูสติกอย่างดี 

จากคำตอบนี้ก็คิดว่า พีเอไม่จำเป็น

ลองพิจารณา ถ้าห้องไม่กว้างมากซัก 4X5 เมตร
mixer เล็กๆ  คนอื่นไม่รู้ลองเลือก allen zed10 ประมาณ 8000
ลำโพง active beta3 12 นิ้ว sub ไม่ต้อง ประมาณ 20000
mipro ประมาณ 8000

สาเหตุท่านเล่นเครื่องเสียงบ้านมาก่อน
ไม่่เหมาะกับคาราโอเกะครับ ลำโพงบ้านมันไวเกิน

พี่พรานทะเลท่านก็เล่นเครื่องเสียงบ้านเหมือนกันน่าจะตอบโจทย์ข้อนี้ได้ดี ไม่ต้องแยกไลน์ 896 เล่นผ่าน coaxial ก็เพราะมาก

ถ้าไม่ต้องการ mixer แนะนำซื้อ MOTU AVB เลยครับ
digital เต็มรูปแบบ ใช้ app mix จากคอมพิวเตอร์เลย

พอเจอนี่ อะพีเอจำเป็นละ

สงสัยต้องเสียเวลากับศึกษาและลองฟังอย่างจริงจัง

แล้วชุดที่ท่านแนะนำข้างล่างนี่ถ้าใช้เปิดเพลงฟังจะสู้ B&W ท่านได้ไหม หรือใช้เฉพาะคาราโอเกะคับ

ถ้าต้องการคุณภาพเสียงเพิ่ม เปลี่ยนเป็น
crown xti2002
Passive Beta3 12นิ้วตู้ไม้หรือเพิ่มนิดเอา AudioCenter pf15+
dac เล็กๆ หรือใช้ desktop ก็ asus xonar essense
mixer กับไมค์เหมือนเดิม

ทางที่ดีไปลองฟังบ้านเพื่อน ไปฟังที่ร้าน แบบที่เราชอบ