ผู้เขียน หัวข้อ: x-air18 to usb audio interface (ใช้กับโปรแกรม Smart Live 5)  (อ่าน 8821 ครั้ง)

ออฟไลน์ chenolas

• กำเนิดใหม่
  • *
  • eXtreme Karaoke
x-air18 VS usb audio interface external
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 10:56:07 น. »
ตกลงมันทำได้นะครับหลังจากที่ หลงทางกับมันมาหลายวัน
1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

หวังว่าจะเป็นแนวทางให้และเป็นประโยชน์ ต่อท่านสมาชิกหลายๆท่านเอาไปใช้งานดูกันนะครับ
ของบางอย่างมันอาจทำได้มากกว่าที่เราคิด....... (การเรียนรู้มีไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหามครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 11:10:32 น. โดย chenolas »

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
x-air18 VS usb audio interface external
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 11:44:39 น. »
ไม่ละครับ ผมอ่าน 2 รอบแระ เป็นผมก็เซ็ง...555

อย่าไปเซ็งเลยครับพี่  ทนๆใส่บ่าแบกหามไปเห๊อะ... :84:   :85:  :85:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 11:50:24 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
x-air18 to usb audio interface (ใช้กับโปรแกรม Smart Live 5)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 16:22:27 น. »
เยี่ยมยอดครับ มันก็เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่หลายๆคนยังไม่เคยใช้ อย่างผมก็ไปใช้อันที่มันง่ายกว่า ที่มันให้มากับ DriverRack PA2

ท่านใดที่ใช้ X Air ย่อมได้ประโยชน์เพิ่ม ขอถามเพิ่มนะครับ ว่าแล้วไปตั้งค่า Delay ที่อุปกรณ์ไหนครับ

แล้วโปรแกรม Smart Live ติดตั้งอยู่ที่ไหนครับ ใช่ในโน๊ตบุ๊คหรือเปล่าครับ

สำหรับท่านที่ไม่มี X - Air ไม่มีโปรแกรม Smart Live ท่านก็สมารถทำได้เลย โดยเอาไมค์ทั่วไป แต่จะให้ดีก็ใช้ไมค์

ที่ออกแบบมาสำหรับงาน RTA เสียบเข้าไปที่ DriverRack ก็ใช้ได้ครับ แต่ไม่อยากลำบาก เขามี Auto EQ มาให้

แล้วถ้าทำเรื่อง Delay ลำโพง เขาก็มีมาให้ จะวัดระยะเป็นอะไรก็แล้วแต่ แต่ใช้หูเราน่าจะดีเป็นที่สุด แบบนี้ครับ เลื่อนเอาเองเลย

อุปกรณ์ยิ่งเราซื้อรุ่นใหม่ๆ ยิ่งใช้ง่ายไม่ซับซ้อนครับ เป็นข้อมูลพาดพิงถึงอีกกระทู้ ที่เลือกระหว่าง Driver Rack PA2 กับ Marani

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
x-air18 to usb audio interface (ใช้กับโปรแกรม Smart Live 5)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 16:31:04 น. »
เยี่ยมยอดครับ มันก็เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่หลายๆคนยังไม่เคยใช้ อย่างผมก็ไปใช้อันที่มันง่ายกว่า ที่มันให้มากับ DriverRack PA2

ท่านใดที่ใช้ X Air ย่อมได้ประโยชน์เพิ่ม ขอถามเพิ่มนะครับ ว่าแล้วไปตั้งค่า Delay ที่อุปกรณ์ไหนครับ

แล้วโปรแกรม Smart Live ติดตั้งอยู่ที่ไหนครับ ใช่ในโน๊ตบุ๊คหรือเปล่าครับ

สำหรับท่านที่ไม่มี X - Air ไม่มีโปรแกรม Smart Live ท่านก็สมารถทำได้เลย โดยเอาไมค์ทั่วไป แต่จะให้ดีก็ใช้ไมค์

ที่ออกแบบมาสำหรับงาน RTA เสียบเข้าไปที่ DriverRack ก็ใช้ได้ครับ แต่ไม่อยากลำบาก เขามี Auto EQ มาให้

แล้วถ้าทำเรื่อง Delay ลำโพง เขาก็มีมาให้ จะวัดระยะเป็นอะไรก็แล้วแต่ แต่ใช้หูเราน่าจะดีเป็นที่สุด แบบนี้ครับ เลื่อนเอาเองเลย

อุปกรณ์ยิ่งเราซื้อรุ่นใหม่ๆ ยิ่งใช้ง่ายไม่ซับซ้อนครับ เป็นข้อมูลพาดพิงถึงอีกกระทู้ ที่เลือกระหว่าง Driver Rack PA2 กับ Marani

555 ถ้าแบบนี้ผมเคยทำครับพี่  แต่มันคงง่ายไปมั้ง

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 16:32:29 น. »

RTA ที่ติดมากับ DBX เป็นเพียงพื้นฐานครับ เทียบไม่ได้กับ SmaartLive ในการ analyze sound
เราอ่านค่าจาก SmaartLive แล้วปรับ DSP ของอุปกรณ์เช่น DBX อีกทีครับ

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 16:50:44 น. »
RTA ที่ติดมากับ DBX เป็นเพียงพื้นฐานครับ เทียบไม่ได้กับ SmaartLive ในการ analyze sound
เราอ่านค่าจาก SmaartLive แล้วปรับ DSP ของอุปกรณ์เช่น DBX อีกทีครับ
จริงครับ แต่ที่นำเสนอเรื่องที่ง่ายกว่า สะดวกกว่า เพื่อเป็นทางเลือกสำหรับ ว่าอันไหนเหมาะกับงานครับ

ถ้าตั้งงานทั่วๆไป เวลาไม่มากมาย ก็มีอะไรให้ใช้ ถ้างานติดตั้งแบบเซทอัพล่วงหน้าสองสามวัน ก็พิถีพิถัน

อันนั้นเวลาเซทอัพต้องใช้ เสปคชีท ความถี่ของอุปกรณ์ทุกชนิด  Driver Rack PA2 เขาจะมีค่าพวกนี้

ของแต่ละอุปกรณ์ ทั้งเพาเวอร์แอมป์ ทั้งลำโพง แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ ถ้าไม่มีเราก็ใช้ฟังชั่นออโตที่ให้มา

ที่วิศวกรเขาออกแบบฟังชั่นพวกนี้มาให้ ก็เพื่องานแบบ มาไวเคลมไว ส่วนใหญ่ของพวกเราซะด้วย

แต่ปัญหาที่ผมเจอก็คือ ระบบไฟที่เราไปตามงาน มันจะพารวน ที่เซทไว้จะหาย ต้องคอย recall

อุปกรณ์ที่จำเป็นกว่าน่าจะเป็นตัว Voltage Stabilizer

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 16:58:22 น. »
มือใหม่กือบร้อยละ 80 ผมว่าไม่พอใจกับเสียง ที่ใช้ auto wizard จาก dbx แน่
โอเคมัน play save แต่กดเสียงบี้แบน dynamic range หาย

ใน Driverack มี Pink noise gen เอาตรงนี้มาใช้ประโยชน์ในการปรับได้ เร็ว ใช้เวลาไม่มาก

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 16:58:56 น. »

ตัวอย่างใช้ driverack 260 กับ smaartlive  :cool:

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 17:40:01 น. »
มือใหม่กือบร้อยละ 80 ผมว่าไม่พอใจกับเสียง ที่ใช้ auto wizard จาก dbx แน่
โอเคมัน play save แต่กดเสียงบี้แบน dynamic range หาย

(....)

(....)

ใน Driverack มี Pink noise gen เอาตรงนี้มาใช้ประโยชน์ในการปรับได้ เร็ว ใช้เวลาไม่มาก
ถามนิดก่อน Auto EQ ที่ว่าไม่น่าจะเป็นที่พอใจได้มาอย่างไรครับ

Auto EQ ที่ผมหมายถึง คือ การที่เราไม่มีเสปคชีทของลำโพง เราต้องมาหาเอง โดยใช้ไมค์ RTA แล้วปล่อย Test Tone

ทำทั้งหมด 3 ครั้ง แต่ละครั้ง มีจุดตั้งไมค์ RTA ไม่เหมือนกัน ครั้งที่1 ตรงกลาง ของสามเหลี่ยม ปล่อย Test Tone

ครั้งที่ 2 เยื้องหน้าขวาจากเซนเตอร์ ในสามเหลี่ยมเดิม ปล่อย Test Tone ครั้งที่3 เยื้องซ้าย ปล่อย Test Tone

ครบ3ครั้ง เครื่องจะอนาไลซ์ ความถี่ของชุดลำโพงเราให้ แล้วเราก็มาทำ Delay แต่ละความถี่ แล้วก็เซพเก็บไว้ครับ

ตัวผมเองใช้wizard ที่มีเสปคลำโพงมาให้ โดยพยายามหาลำโพงที่มียี่ห้อตรงกับที่เครื่องมีให้ ถ้าไม่ตรงก็เทียบๆเอา

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 18:00:56 น. »
ใน venu360 ผมย้ายแบบ best คือมากกว่าสามจุด
dbx จะให้เราเลือกค่าว่าจะเอาแบบที่มันคิดว่าดี
เอาแบบอฟลต เอาแบบสะท้อน ข้อแรกมันมี rta
จุดเดียว มันก็จะรับความถี่จาก pink noise แล้วมาคำนวน
ว่าจะบูตจะคัทตรงไหนบ้าง ยิ่งถ้าใช้ afs ส่วนมากกดย่าน
1-2k ตรงนี้กระเดื่องเป็นเนื้อหนังจิกดีแท้

จริงๆ เราควรทำ gain structure ให้เสร็จก่อน
ค่อยทำ auoeq

ปล ความเห็นส่วนตัวของคนไม่เคยทำวง ขอภัยขับรถตอบช้า

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 18:09:18 น. »
ผมเคยมานะยืมไมค์ rta มาเซ็ตเครื่อง กะว่าเอาให้แฟลตเป็นกระดาษ   ทำรอบแรกฟังแล้วตกใจทำใหม่อีกที  สุดท้ายก็เก็บไมค์ลงกล่องล้างค่าทั้งหมดแล้วพยายามไม่ไปยุ่งกับมันอีกเลย จะเอาขึ้นเอาลงเฉพาะความถี่ที่รู้สึกไม่พอใจสามสี่จุดเท่านั้น   

ผมยังมีกิเลสอยู่ครับ ยังไม่หูทองไม่ชอบความเรียบเป็นหน้ากระดานเหมือนน้ามานพว่าไม่มีผิด

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 18:19:14 น. »
ผมเคยมานะยืมไมค์ rta มาเซ็ตเครื่อง กะว่าเอาให้แฟลตเป็นกระดาษ   ทำรอบแรกฟังแล้วตกใจทำใหม่อีกที  สุดท้ายก็เก็บไมค์ลงกล่องล้างค่าทั้งหมดแล้วพยายามไม่ไปยุ่งกับมันอีกเลย จะเอาขึ้นเอาลงเฉพาะความถี่ที่รู้สึกไม่พอใจสามสี่จุดเท่านั้น   

ผมยังมีกิเลสอยู่ครับ ยังไม่หูทองไม่ชอบความเรียบเป็นหน้ากระดานเหมือนน้ามานพว่าไม่มีผิด
ผมนะลงทุนซื้อหามาครบทุกอย่าง ไมค์ RTA ,Audio Interface มีตั้ง 3 ยี่ห้อ ,เครื่องเช็คเฟสลำโพง

พอถึงงานจริงๆ แค่ทำให้เสียงดังทันตามเวลาก็ซ่กแล้ว พวกออร์แกไนซ์ไม่ยอมจ่ายค่าห้องให้เราเซทล่วงหน้าหรอก

เท่านั้นไม่พอ พวกเช่าห้องตอนเช้าประชุม ตอนเย็นกินเลี้ยง เราก็รอจนกว่าประชุมเสร็จ สี่โมงเย็น หกโมงเริ่มกินเลี้ยง

สองชั่วโมงตั้งเครื่อง อย่าหวังได้ทำหรอก RTA Spectrum Analyze ถึงบอกว่าโชคดีที่สมัยนี้มีปรีเซทมาให้

ตอนนี้ มี RTA ให้ทุกอินพุท ทุกเมนเอาพุท ก็พอเอาอยู่ระดับหนึ่ง ที่เหลือก็หูเราเองครับ

งานสัมมนาเอ็กซ์ทรีมเป็นแบบนี้หรือเปล่า เช้าใช้ห้องประชุม เย็นกินเลี้ยง ห้องเดียวกัน ผมจะได้รอสมน้ำหน้าคนตั้งเครื่องบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 18:21:38 น. โดย pompattaya »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 18:34:33 น. »
ผมนะลงทุนซื้อหามาครบทุกอย่าง ไมค์ RTA ,Audio Interface มีตั้ง 3 ยี่ห้อ ,เครื่องเช็คเฟสลำโพง

พอถึงงานจริงๆ แค่ทำให้เสียงดังทันตามเวลาก็ซ่กแล้ว พวกออร์แกไนซ์ไม่ยอมจ่ายค่าห้องให้เราเซทล่วงหน้าหรอก

เท่านั้นไม่พอ พวกเช่าห้องตอนเช้าประชุม ตอนเย็นกินเลี้ยง เราก็รอจนกว่าประชุมเสร็จ สี่โมงเย็น หกโมงเริ่มกินเลี้ยง

สองชั่วโมงตั้งเครื่อง อย่าหวังได้ทำหรอก RTA Spectrum Analyze ถึงบอกว่าโชคดีที่สมัยนี้มีปรีเซทมาให้

ตอนนี้ มี RTA ให้ทุกอินพุท ทุกเมนเอาพุท ก็พอเอาอยู่ระดับหนึ่ง ที่เหลือก็หูเราเองครับ

งานสัมมนาเอ็กซ์ทรีมเป็นแบบนี้หรือเปล่า เช้าใช้ห้องประชุม เย็นกินเลี้ยง ห้องเดียวกัน ผมจะได้รอสมน้ำหน้าคนตั้งเครื่องบ้าง

เสียใจ    งานสัมนาที่สีมนากับงานเลี้ยงใช้คนละห้อง ให้โจทย์พี่สงค์น้ำค้างไปแล้วว่า..เอาแบบที่ชาวบ้านส่วนใหญ่มีและใช้กัน  ไม่ต้องเลิศเลอจนสมาชิกส่วนใหญ่ใจแป้วว่าชาตินี้กูจะมีทางเอาไปทำมาหากินกับเข้าได้ไม๊ว๊ะเนี่ย

คติผม..ง่ายๆหาแดกได้ตามแนวทางหน้าด้านซาวด์

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2017, 20:23:35 น. »

สิ่งที่ DBX ช้าเพราะเสียบ RTA ได้ตัวเดียว
smaartlive สามารถใช้ sound interface
หลาย input สามารถเอากราฟมาเปรียบเทียบได้ในการวัด
ณเวลาเดียวกัน เช่นกลางห้องช้ากว่าหน้าห้องเท่าไหร่ ก็เอามาปรับ
ที่ speaker management หรือเอา PSL จาก APP วัด
หรือกระทั่งเรื่องเฟสของลำโพงหรือความถี่ที่ฟีดแบ็ค
แต่ผมก็ชอบใช้แบบลูกทุ่งๆ ตอนงานเมา ใช้ driverack
เปิด Pink noise แล้วใช้ RTA วัดดู ปรับให้มันใกล้ FLAT
(real time analyzer) แสดงว่าหยวนๆ แล้วกับสภาวะแวดล้อม
แต่ไปก็ปรับนิดหน่อยตามหูเรา  :84:

เมื่อก่อนผมได้แนวทางง่ายๆ จากบทความนี้ครับ
How To Tune A Sound System In 15 Minutes
เผื่อมีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก

ยาวไปแระจบดีกว่าเนอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มิถุนายน 2017, 19:38:57 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ Birth Piatar

• ระดับ 1
  • *
  • HL#7C1132BB : x-men
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2017, 01:30:10 น. »
เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2017, 05:04:47 น. »
ีคำถามนี้มีอีกหลายครั้งในกลุ่ม x air ครับ
สมาชิกส่วนใหญ่ก็ถามว่าจะทำไปทำไมเพราะแกก็มีไดรว์แรคอยู่แล้วมันก็ทำได้    แกก็บอกอยากศึกษาด้วย x air  หลายคนก็ไม่รู้จะตอบแกยังไงเพร่ะในขณะที่พวกเราหลายคนที่มีใช้ยังไม่มีใครคิดจะศึกษาเรื่องนี้  ไม่รู้จะศึกษาไปทำไม หลายคนที่ใช้ x air ก็ไม่มีลำโพงใหญ่ๆสามทางในระบบใช้งาน  ไอ้ที่มีลำโพงสามทางมี x airใช้ก็ยังเรียนไม่ถึงเรื่องนี้   มันก็เลยคาอยู่ถึง ณ บัดนาวนี้แหละ
:97: :97: :97: :97: :97:
เก็บความรู้....ดี ดี........เพราะ ทุกวันนี้ ใช้....x air 18 ...  เป็นแค่ ....ปรีไมค์ 18 ช่อง......... :ซุบซิบ:

ออฟไลน์ พันแสนมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • 5D01151E,862B7968,8E564098,1E001690
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 09:59:51 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1: