ผู้เขียน หัวข้อ: หน้านี้ฝอยอย่างเดียว  (อ่าน 10765 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: หน้านี้ฝอยอย่างเดียว
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2013, 11:07:34 น. »

21  ปีก่อน  วันที่หนุ่มใหญ่เบิกบานเต็มที่ 

ก่อนจะแปรสภาพมาเป็นหนุ่มน้อยรูปงามในวันนี้

ยามที่หาดทรายไม่มีผู้คนมารบกวน  เราก็เปรียบเสมือนเจ้าของหาดใหญ่สุดลูกตา
นอนฟังเสียงคลื่นเพลิน  จนลืมแก้วเบียร์

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2013, 11:28:07 น. »
เมียหนึ่ง  
รถคันจิ๋วแต่แจ๋วหนึ่ง  ระบบเสียงล้ำยุคจากโรงงาน
สีดำเบาะแดงสด  สั่งพิเศษ  จิบน้ำมันเบาบาง
2 คน เมียผัว  เที่ยวทั่วไทย  ใช้อยู่  8  ปีสุดคุ้ม

(ภาพแทน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤษภาคม 2013, 11:32:26 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 15:14:42 น. »

:th2:

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 15:43:17 น. »

เอ๊ ..  แม่ครับ  พะรุ่งนี้ผมจะฝอยเรื่องอะไรดีน้า

เดี๋ยว... เดี๋ยวแม่คิดก่อน......

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 16:17:22 น. »

ผมค่อนข้างเชื่อว่า  การฝอยถึงเรื่องราวต่างๆ นั้น
มันเป็นการประชาสัมพันธ์อย่างหนึ่ง
ส่วนการโกหกนั้นคือการโฆษณาดีๆ นี่เอง

กล่าวกันว่า

ถ้าคิดจะโกหก  ให้โกหกเรื่องหญ่ายใหญ่
เมื่อเขาจับได้ก็ให้สารภาพเสีย
แล้วก็คิดเรื่องให้ใหญ่ขึ้นไปอีก  เตรียมเอาใว้โกหกต่อ......

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 16:25:55 น. »
ทว่าถ้านำเรื่องจริงทั้งหมดมาฝอยอิงโกหก  มันย่อมเป็นความจริงมิใช่หรือ
จากนี้ไปผมขออนุญาตเล่าเรื่องลำโพงมอนิเตอร์บันลือโลกคู่นี้ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 16:28:03 น. »
ปี 1992 ไวเหมือนโกหก ปีเดียวกับหนัง Jurassic Park ภาคแรกกำเนิดขึ้นมาเลยครับ ผมยังทึ่งกับเทคนิคการถ่ายทำสมัยโน้นอยู่เลย

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 17:10:34 น. »
[flash=600,500]http://www.youtube.com/v/Z0Ij0KGZA-o?hl=th_TH&version=3[/flash]

นวลปรางนางหมอง

ณ ราตรีหนึ่ง  เลยยามสองไปมากแล้ว
แต่ผมยังจิ้มคีย์เลือกร้องเพลงที่คิดว่าตัวเองร้องได้และร้องดี  เถอะนาถือว่าไพเราะแล้วกัน
ชาวบ้านทั้งหลายคงเริ่มฝันดีกันแล้ว  ผมมองขวดเบียร์เหลือเกินครึ่ง คงได้ีอีกหลายเพลงอยู่
มองผ่านหน้าต่างออกไปฟ้าดำสนิทจนออกน่ากลัวด้วยซ้ำ
ปิดม่านซะจะได้มองไม่เห็นในบางสิ่งที่อาจจะเกาะริมหน้าต่างฟังผมร้อง

นวลปรางนางดูช้ำ  ใครทำให้หมอง....  

ผมพยายามบีบเสียงให้เหมือครูเอื้อ  ขณะรอเนื้อขึ้นแถวใหม่
ความรู้สึกว่ามีใครนั่งอยู่ข้างๆ  หางตาเห็นร่างผู้ชายใส่เสื้อสีฟ้าอ่อนกางเกงสีขาวตุ่น
ผมบีบไมค์แน่นขึ้นสันหลังเย็นว๊าบเป็นความเย็นเยี๊ยบเฉียบพลันชาไปทั้งหลัง
ค่อยๆ หันไปมองแบบหนังสโลว์โมชั่น   อยากจะขาดใจไปเดี๋ยวนั้นเลยครับ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 17:28:46 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 17:34:13 น. »
เคยได้ยินผู้ใหญ่เล่าว่า  เพลงนวลปรางนางหมองนี้แรงมาก  
ร้องคนเดียวดึกๆ มีเจอ  ผมไม่เคยเชื่อเรื่องแบบนี้
เผอิญเป็นเพลงที่มีอดีตฝังอยู่ค่อนข้างลึกครับ  เลยร้องบ่อย

เจอกะตัวเองจนได้

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 01:18:39 น. »
ป๋าบรรยายซะน่ากลัวจนผมไม่กล้ากดลิ้งค์ฟังเลย

แต่ด้วยความที่ไม่ง่วง เพราะหลับมาในรถชณะเดินทางกลับจากโคราช

เลยลองกดลิ้งค์ฟังเนื้อหาเพลงซะหน่อย อืมมมมม

ปิดเพลงแล้วนอนดีกว่า กลัวมีคนมานอนข้างๆเพิ่ม อิอิ

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 08:12:01 น. »
อีกไม่เกิน  50 - 100 ปีข้างหน้า
กล้องดิจิตอลจะสามารถถ่ายความฝันเป็นสีธรรมชาติได้ครับ
แน่นอนมันทำได้ทั้งภาพนิ่งและภาพเคลื่อนไหว  ระดับ  HD  1920 X 1080 P

ใครซ่อนความลับในความฝันคงยากขึ้นละครับ

จากนั้นความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ด้านการสื่อสารระดับ  9 จี ยกกำลังสอง
จะทำให้คนสามารถติดต่อกับวิญญาณได้ครับ

ทุกวันนี้จากการเฝ้าระวังและศึกษาจากพฤติกรรมของ  มะลิ  ทำให้ผมมั่นใจว่า
มะลิ  สามารถได้ยิน หรือ แม้แต่การมองเห็นบางสิ่งบางอย่างในห้องนอนผมได้ครับ
ด้วยความสัตย์  ผมเองยังอดขนลุกไม่ได้เลย

และมะลิเกลียดเสียงหอนความถี่สูงจากไมค์ครับ  
ขนาดหนีไปร้องที่บ้านคุณแม่  มะลิยังรู้สึกได้ครับ

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 09:10:25 น. »

คุณมะละกอ เคยใช้ไหมครับ เจ้าของอยากขายครับ  :th2:

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 11:52:19 น. »

คุณมะละกอ เคยใช้ไหมครับ เจ้าของอยากขายครับ  :th2:

ใช่เครื่องเล่นเลเซ่อร์ดีสหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่
ผมเคยเล่นแต่ยี้ห้อไพโอเนียร์  รุ่นข้างล่างนะครับ  สมัยก่อน เจ็ดแปดหมื่น
เดี๋ยวนี้ไม่มีราคาซักสลึง

ตกยุคไปแล้วครับ  น่าเศร้าจัง

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 12:20:53 น. »
ใช่เครื่องเล่นเลเซ่อร์ดีสหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่
ผมเคยเล่นแต่ยี้ห้อไพโอเนียร์  รุ่นข้างล่างนะครับ  สมัยก่อน เจ็ดแปดหมื่น

มาเร็วไปเร็วซะด้วยสิครับ

ยุคเลเซอร์ดิส เพียงแค่ผมคิดเก็บเงินจะซื้อ

พอเก็บเงินได้ มันก็ไม่ทันสมัยซะแล้ว.. ;D

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 12:37:56 น. »
ยังคงอยู่ในความทรงจำที่ครั้งหนึ่งได้ไปเยี่ยมบ้านเอกเขนก หลังจากที่ได้เข้าฟังการอบรมเรื่องเครื่องเสียงจาก ครูแอ๊ด...และยังจำรสชาดอาหารป่าที่พี่แป๊ะ เอามาจากเมืองกาญจ์...อยากเห็นบรรยากาศเช่นนั้นอีกจังเลย...น่าจะมีสักวันนะที่เราชาว คาราซอฟ ไปรวมกันสรวลเสเฮฮา ณ ที่แห่งนั้นแบบมินิ มินิ...(เป็นจินตนาการส่วนตัวนะครับ)...ขอบคุณป๋ามากครับ ที่นำเรื่องราวต่างๆ มาเล่าสู่กันฟังครับ... :thank1:

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 13:14:12 น. »

แผ่นนี้ราคา 1,500 บาท

DTS 5.1 Ch. เสียงดีมากครับ เหมือนเราไปนั่งชมคอนเสิรต์เลยทีเดียว อยู่ในความทรงจำไปเสียแล้ว  :th2:

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 13:37:22 น. »

แผ่นนี้ราคา 1,500 บาท

DTS 5.1 Ch. เสียงดีมากครับ เหมือนเราไปนั่งชมคอนเสิรต์เลยทีเดียว อยู่ในความทรงจำไปเสียแล้ว  :th2:

เสียงฟังสบายหูกว่า DVD  แน่นอนครับ
อีเกิ้ลชุดนี้มี เวอร์ชั่นอเมริกา กับ ญี่ปุ่น ดูที่ปกหลังจะต่างกัน
นักเล่นสมัยโน้นเก็บแผ่น  ยูเอสเอ  เสียงดีกว่าแผ่นพิมพ์ที่ญี่ปุ่นครับ

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 14:15:57 น. »

เมื่อปี 2536 ผมซื้อ Leserdisc + Amp 5.1 ch. Kenwood ดูหนังเรื่อง Die Hard ภาคแรกนี่แหละครับ เสียงกระจกแตก สมจริงมากครับ
เช้ามาข้างบ้านมาถาม เมื่อคืนทะเลาะกันหรือ ได้ยินเสียงเหมือนแก้วแตก ผมหัวเราะดูหนังกันครับ

แผ่น Leserdisc ไม่มีซับ Soundtrack ล้วน ๆ อยากดูซับก็ต้องซื้อเครื่องถอดรหัสมาเพิ่มอีก ตัวนึงเกือบหมื่น
ไม่เหมือน DVD สมัยนี้ มีซับพร้อมลูกเล่นมากมายให้เลือก  :th2:

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2013, 20:08:23 น. »
งวดนี้

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 07:26:55 น. »
เล่นเครื่องเสียงบ้านแล้วก็ดูหนังในบ้านให้สะใจ
เหมือนยกโรงหนังมาไว้ในบ้าน
นักเล่นหลายคนเริ่มใช้ซับพาสสีพ PA  ขนาด  18  นิ้ว  2  ตัว
ขับด้วยแอมป์  CROWN MA  รุ่นเก่า  2402  หรือ  3600
หันมาแย่งซื้อมือสองจากเว็บพีเอราคาเบาๆ

นัยว่าเสียงดีกว่า  Mark Levinson  ราคาเกินแสน
แบ่งความถี่ด้วยครอสที่คุ้มค่าและเที่ยงตรงอย่าง  RANE  รุ่นสองทางสเตอริโอ
เสียงที่ออกมาเจ้าของโรงหนังยังต้องมาศึกษาหาความรู้ละครับ

เอาลำโพง  PA  18  นิ้วยี้ห้อดังเมืองไทย
ซึ่งให้ประสิทธิภาพ( Sensitivity)  ดีกว่าลำโพงบ้านหลายดีบี  แอมป์วัตต์ต่ำขับสบาย

แอมป์  2  ตัวนี้ถือว่าเป็นตำนานของแอมป์ในฝันของหลายคน
ขนาดเจ๊งแล้ว  แท่นขึ้นสนิมยังมีคนอยากขอซื้อใจเดียวเหมือนผมเลยครับ
ท่านใดมีอยากบริจากเพื่อการศึกษาละก็ติดต่อผมได้ครับผม

อันว่าคนเรานั้นถ้าไม่ยึดติดกับสิ่งใดมากเกินไป  
รู้จักคิดรู้จักเล่น  หยิบสิ่งดีๆ  ของแต่ละอย่างมาลองมาเล่น
แม้จะไม่เลอเลฺิศประเสริจสุด  แต่ไม่ถึงกับเบือนหน้าหนีผมถือว่า  โอเค ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 07:38:51 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 07:44:05 น. »

ครอสโอเวอร์ที่เราๆ  ใช้แบ่งความถี่นั้น
อย่าคิดว่ามันกระจิบกระจอกนะครับ  ตกน้ำตายมาเยอะแล้ว

เมื่อ นาย  Linkwiz  และ นาย Liely  
ทั้งคู่เป็นเพื่อนวิศวกรคอมพิวเตอร์บริษัทฮิวเลต ด้วยกัน
และเก่งมากเรื่องของ  Filter  เมื่อทำการวิจัยถึงจุดหนึ่ง
ได้นำมาต่อยอดออกแบบครอสโอเวอร์ที่ใช้แบ่งความถี่ให้กับระบบลำโพง

เมื่อรายงานการวิจัยออกสู่สายตาโลก
ผลเป็นที่ฮือฮาและถูกยอมรับไปทั่ววงการระบบลำโพง
ข้อเสียของวงจรแบบเดิม  Butterwort  คือเรื่องของการเลื่อนเฟส (เวลา) 
ปัญหาจากเรื่อง  Time Alligement  และอื่นๆ ถูกแก้ได้อย่างหมดจด

มีสเตอร์  Linkwiz  และมีสเตอร์  Liely 
มอบความไว้วางใจและให้ลิขสิทธิ์ในผลงานวิจัยแก่  2  บริษัท   ผลิตเป็นสินค้าออกขาย
หนึ่งในนั้นคือบริษัท  RANE  อเมริกาอันโด่งดัง
วงจรที่ผลิตใช้ฟิลเตอร์ที่มีความลาดชัน  24 dB/Octave  คือ ออร์เดอรที่ 4
(ปัจจุบันก้าวหน้าถึงออร์เดอร์ที่ 8 เยี่ยมยอดซะไม่มีดี)

การทำงานกลางแจ้งเล็กๆ ทั่วไปผมจึงมองว่า  แค่ครอส  RANE  ก็พอแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 07:57:00 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 08:26:33 น. »

ผมยิ่งกว่าเชื่อเรื่องของการค้าการขาย  ที่ฝรั่งเค้าเก่งมาก
ไม่มีหรอกที่การโคลนหรือก๊อปออกมาแล้วได้ดี

เรื่องของครอสมันจึงมีทีเด็ดไม่น้อย  ไม่งั้นบริษัทใหญ่คงอยู่ไม่ได้ครับ

มันเป็นเรื่องเมื่อนักเลงเครื่องเสียงบ้านนำเอาครอส  RANE  มาใช้
เพราะเห็นว่าราคาเหมาะสม   DIY  เองยังมีต้นทุนแพงกว่า

และการออกแบบพาสสีพให้ดีก็ยิ่งแพงกว่า 
แถมมีค่าศูนย์เสียในเรื่องของเสียงบางตัวหรือหลายตัวเสียอีกครับ

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 08:47:27 น. »

หลังสงครามโลกครั้งที่สอง
ทุกประเทศทั่วโลก  เร่งการผลิตสินค้าทุกชนิด
เพื่อตอบสนองความต้องการที่ขาดแคลน 
เชื่อไหมว่าขนาดไม้ขีดไฟยังขาดแคลน
อุตสาหกรรมความรื่นเริงยิ่งขาดหนัก  ถือเป็นยุคทองของฮอลลีวูด  ฯลฯ

เวลาผ่านมาถึงปัจจุบัน  เครื่องเสียงที่เราๆ ชอบเกิดขึ้นมากมาย
แต่มีคนญี่ปุ่นเท่านั้นที่มีวิชั่นไปได้ไกลในเรื่องนี้กว่าชนชาติอื่น
นักเลงเครื่องเสียงของเขา  จึงออกแบบทั้งเครื่องและลำโพงแบบผสมผสานขึ้นใช้เอง
และเป็นที่ยอมรับนับถือนะครับ

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 18:04:45 น. »

พี่แป๊ดครับผมชอบของเก่า โดยเฉพาะลำโพงหน้าฟ้าๆนั่นล่ะ เอามาร้อง karaoke มันน่าจะแจ่มนะครับ

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 19:34:03 น. »

พี่แป๊ดครับผมชอบของเก่า โดยเฉพาะลำโพงหน้าฟ้าๆ นั่นล่ะ เอามาร้อง karaoke มันน่าจะแจ่มนะครับ

เป็นรูปแทนนะครับ  บ่ใช่ของผมดอก

JBL  หน้าฟ้ารุ่นนี้หายากเพราะไม่มีคนปล่อยง่าย
เหมาะกะห้องใหญ่  แต่ปราบยากมากครับ
แต่เมื่อไหร่ที่เอาอยู่  เขาว่าอย่างนั้นนะครับ  คือที่สุดของที่สุด
ผมมีบุญเห็นแต่ในรูปภาพเท่านั้นขอรับ