ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงฮัม เมื่อใช้ sound สองตัว...จะแก้ไขอย่างไรครับ  (อ่าน 3112 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันทเรศ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 95E75322 จากครูภูม, 4E8DE8C5 รับดูแลต่อจากสมาชิก
ผมใช้ xternal Sound(usb)สองตัวต่างแบรนด์กันครับ เล่นกับ notebook ทั้งwin xp  / win 7 ทั้ง32,64bit ครับ(ลองทุกตัว) เมื่อเปฺิดโปรแกรม xtreme จะมีเสียงฮัม/จี๋ แต่ถ้าไม่เปฺิด xtreme เสียงฮัม/จี่ ไม่มีครับ  แต่ถ้าใช้ sound ตัวเดียว เปิด xtremeก็จะไม่มีเสียงฮัม/จี่   ผมลองสลับคู่ sound usb+ on board ก็เป็นครับ

ที่ใช้ soundคู่ เพราะต้องการแยกไลน์ 12 ไลน์ครับ

รบกวนท่านอาจารย์ และท่านกูรู ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขเสียงฮัม/จี่ ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
:thank1:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: มีเสียงฮัม เมื่อใช้ sound สองตัว...จะแก้ไขอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2012, 17:38:10 น. »
ลองหักขากลางอแดปเตอร์ชาร์จ ของโน้ตบุคออก.. ครับ
หากไม่หายน่าจะต้องใช้ซาวเป็น แบรนด์เดียวกัน...

• ระดับ 5
  • *
  • 95E75322 จากครูภูม, 4E8DE8C5 รับดูแลต่อจากสมาชิก
Re: มีเสียงฮัม เมื่อใช้ sound สองตัว...จะแก้ไขอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2012, 21:17:14 น. »
ผมลองแล้วครับยังมีเสียงฮัมเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณท่านกฤษฏานครมากครับ :thank1:

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2012, 00:05:44 น. »
ผมลองแล้วครับยังมีเสียงฮัมเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณท่านกฤษฏานครมากครับ :thank1:

ถ้าแก้ได้ มาเล่าสู่ฟังบ้างนะครับ  อยากทราบ และสงสัยเช่นกันว่าสาเหตุใดจึงฮัม.. :thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2012, 01:10:22 น. »
ผมใช้ xternal Sound(usb)สองตัวต่างแบรนด์กันครับ เล่นกับ notebook ทั้งwin xp  / win 7 ทั้ง32,64bit ครับ(ลองทุกตัว) เมื่อเปฺิดโปรแกรม xtreme จะมีเสียงฮัม/จี๋ แต่ถ้าไม่เปฺิด xtreme เสียงฮัม/จี่ ไม่มีครับ  แต่ถ้าใช้ sound ตัวเดียว เปิด xtremeก็จะไม่มีเสียงฮัม/จี่   ผมลองสลับคู่ sound usb+ on board ก็เป็นครับ

ที่ใช้ soundคู่ เพราะต้องการแยกไลน์ 12 ไลน์ครับ

รบกวนท่านอาจารย์ และท่านกูรู ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขเสียงฮัม/จี่ ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ทำไมจะต้องใช้ xternal Sound(usb)สองตัวต่างแบรนด์ น้อ  ขายที่มีอยู่ไปเหอะ แล้วมาใช้ MOTU 10 ไลน๋ จบ ข่าว อีกประการหนึ่ง มิกซ์ก็ต้องไม่น้อยกว่า 16 ช่องขึ้นไปถึงจะเอาอยู่  ยิ่งตอนนี้ V.26 ออกมาแล้ว ลองดูสิ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2012, 08:48:28 น. »
ขอบคุณท่านวัฒนาพงษ์มากครับ    เจ้าเงินในกระเป๋ามันไปเที่ยวกันหมด รอมันกลับมาจะพิจารณาดูครับ

ตอนนี้หากแก้เสียงฮัมไม่ได้  คงต้องเล่น 6 หรือ 8 ไลน์ ไปก่อนครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2012, 09:09:42 น. »
ผมแก้ปัญหาเสียงฮัมได้แล้วครับ :D :D :D :cheer:

สิ่งที่ผมได้เปลี่ยนแปลงกับมันคือ

1.อัพเดทไดร์เวอร์เจ้า X-Fi
2.ถอนไดร์เวอร์ซาด์ที่ไม่ใช้งานออกไปครับ

มันจะเกี่ยวกันหรือมั๊ย ผมไม่ยืนยันครับ  แต่ว่าเสียงฮัม/จี่ หายไปแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2012, 13:33:12 น. »
ยินดีด้วยครับ  ได้ทราบสาเหตูแล้ว  เข็มขัดสั้น
เป็นไปได้แน่...ที่เคยเจอขนาดไดรเวอร์ไม่ตรงยังมีเสียงวูบวาบไหล ๆ ได้เลย...