หมวดหมู่ทั่วไป > บทความ ความรู้ วิชาการ ด้านต่าง ๆ

ขอความช่วยเหลือกลุ่มสมาชิก extreme การแยกไลน์ 7.1 ให้ได้ 8 ไลน์

(1/2) > >>

อ้นซอย7:
...เนื่องจากเพิ่งซื้อกาดร์7.1 อยากจะเล่นแบบแยกไลน์บ้างแต่ แพน ซ้าย ขวา ไม่เป็นครับวอนผู้รู้ช่วยช่วย แยกไลน์ให้ดูหน่อยหรือเอารูปภาพที่
ได้แยกหรือ แพนเรียบร้อยแล้วเพื่อผมจะได้โหลดใช้ได้ทันทีไม่ต้องลำบากช่วยวางรูปให้ด้วยนะครับจะรอขอบคุณล่วงหน้าคับ

พี่ตุ้ม:
ลองค้นๆกระทู้ของครูภูมดูสิครับ  ว่าเคยเห็นท่านทำเอาไว้น่ะครับ
ดูที่นี่ครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=9195.0

m sound:

--- อ้างจาก: พี่ตุ้ม ที่ วันที่ 17 มีนาคม  2009, 05:53:04 น. ---ลองค้นๆกระทู้ของครูภูมดูสิครับ ว่าเคยเห็นท่านทำเอาไว้น่ะครับ
ดูที่นี่ครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=9195.0

--- End quote ---
ผมก็แยกตามกระทู้นี่แหละครับ...8 ไลน์..สมจริงครับ..ส่วนเรื่อง แพน แต่ละชิ้นดนตรึ..ต้องรอ.ท่านพี่ สมใจนึก..กูรู แห่ง 14 ไลน์ มาแถลงละกันครับ.(แค่ 8 ก็แทบไม่เหลือรูไว้ให้เสียบไมค์แล้วครับ หุหุ) :em01:

กฤษฎานคร:
ไลน์ที่เราจะแพนก็ได้แก่

เครื่องเป่า  - กีตาร์ -  แฉ - ไฮแฮท  ออแกน เปียโน ทอม1 ทอม2

แพนไม่มีกฏตายตัว ครับ ต้องเล่นดูแล้วชอบเช่นไร...อย่างให้ กีตาร์ ไปซ้าย เครื่องเป่าไปขวา (แยกให้พวก Brass ซ้ายบ้าง
พวกแซกฯ อยู่ขวา ) 
ที่ไม่ต้องแพนก็อย่าง กระเดื่อง เบส สแนร์....

m sound:

--- อ้างจาก: โอมมี่ ที่ วันที่ 17 มีนาคม  2009, 08:12:20 น. ---ลอทำแบบผมดูก็ได้นะครับ ไม่ต้องววุ่นวายอะไรมาก  แยก 2 line สเตอร์   (4 CH)  line1 เสียงกลอง เบส  line2  เสียงเครื่องดนตรีต่างๆ  ส่วนการแพนนั้น MIDI เขาก็ทำมาพอใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องวุ่นวายไรมาก ปรับเครื่องดนตรีให้ เนียนๆกับชุดกลองพอ

--- End quote ---
2 ไลน์ ใครๆก็เล่นกันครับ..มันเป็นพื้นฐานระบบสตอริโอ 2 ชาแนลธรรมดาครับ จริงอยู่ที่ว่า เราแยกกี่ไลน์ สุดท้ายก็ออกแค่ 2 คือซ้ายและขวาครับ..ไม่เถียงครับ..แต่อย่าลืมครับ..เครื่องดนตรีแต่ละชนิดแต่ละชิ้นความถี่เสียงที่เปล่งออกมามันต่างกันครับ แค่ปรับจุดตัด เสียงก็เปลี่ยน แต่เมื่อเราแยกไลน์แล้ว การปรับแต่งสามารถทำได้แบบอิสระ ทำให้ได้เสียงที่ สมจริง มากยิ่งขึ้นครับ...ความดังสามารถลด/เร่งได้ตามใจ สุดแท้แต่บรรยากาศเพลงพาไปครับ...สรุป.ผมว่าแยกไลน์..น่าฟังมากกว่า 2 ไลน์ ธรรมดาครับ.(ไม่วุ่นวายหรอกครับ ไม่เชื่อถามป๋า สมใจนึก ดูก็ได้ครับ 8 ไลน์ เด็ก ๆ )...ลองดูครับท่าน โอมมี่..แล้วจะลืมแบบ 2 ไลน์...จะหาว่าไม่บอกครับ..หุหุหุ :em19: :em19: :em19:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version