ผู้เขียน หัวข้อ: FX รากหญ้า NPE DE-100 ปรับให้ซิบๆ ได้ใหมครับ  (อ่าน 2081 ครั้ง)

LOW09

• บุคคลทั่วไป
FX รากหญ้า NPE DE-100 ปรับให้ซิบๆ ได้ใหมครับ
« เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 09:46:24 น. »
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
Re: FX รากหญ้า NPE DE-100 ปรับให้ซิบๆ ได้ใหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 10:27:32 น. »
NPE DE-100 รุ่นนี้เป็นรุ่นแรกที่ผมมีใช้
ปรับให้ซิบๆทำได้ครับ แม่แต่เอ็คโค่ ธรรมดาก็ทำได้หรือเอฟเฟ็กที่มีหางเสียงหรือดีเลย์เป็นตัวผสม แต่จะมีองค์ประกอบที่มาเกี่ยวข้องให้ซิบๆ ตั้งแต่ต้นจนจบ เริ่มตั้งแต่ ไมค์ + มิกส์+อีคิว+ขยายเสียง+ลำโพง และปรีเซ็ตของเอฟเฟ็ก เป็นส่วนประกอบที่มีความสำคัญมากๆ  ถ้าระบบลงตัวอยู่แล้วแทบจะไม่ต้องปรับแต่งอะไรก็ออกซิบๆ แต่ถ้าระบบไม่ลงตัว ก็ต้องมีการปรับแต่งและสอดแทรกอุปกรณ์อื่นๆทางด้านปรุงแต่งเสียงเขามาช่วยอีกครับ   :beer: :flower:

LOW09

• บุคคลทั่วไป
Re: FX รากหญ้า NPE DE-100 ปรับให้ซิบๆ ได้ใหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 10:36:10 น. »
ท่านพิมพ์ชนกครับ ท่านใช้เบอร์อะไรบ้างในแต่ละปุ่มครับ
รบกวน ขอข้อมูลท่านเพิ่มครับ อยากได้ออกแนว ลูกทุ่ง กับเพื่อชีวิตครับ
(ผมพึ่งหัดเล่นเครื่องเสียง ขออภัยจริงๆ ครับ)

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 11:00:26 น. »
ท่านพิมพ์ชนกครับ ท่านใช้เบอร์อะไรบ้างในแต่ละปุ่มครับ
รบกวน ขอข้อมูลท่านเพิ่มครับ อยากได้ออกแนว ลูกทุ่ง กับเพื่อชีวิตครับ
(ผมพึ่งหัดเล่นเครื่องเสียง ขออภัยจริงๆ ครับ)
แนวลูกทุ่งก็ใช้ Delay/Rev   ปุ่ม Variation ก็เลือกเอาว่าจะให้มีหางขนาดไหนสั้นยาวตามความชอบ    MIX ก็ปรับดูครับว่าจะให้ผสมขนาดไหนแต่ส่วนมากอยู่ที่ตำแหน่งเที่ยงตรง แต่ไม่สามารถบอกท่านได้ว่าควรปรับอยู่ที่ตำแหน่งไหนเนื่องจากเหตุผลตามข้างบนครับ หรือท่านจะทดลองเลือกตัวอื่นๆก็ได้ครับ ต้องปรับและฟังแต่ละปรีเซ็ตไปเรื่อยๆ จนเจอที่ถูกใจและลงตัวกับเครืองเสียงของท่าน ครับ  ส่วนเพลงเพื่อชีวิต อาจจะใช้ปรีเซ็ตเดียวกับลูกทุ่งเพียงแต่ลดหางเสียงลงโดยปรับที่ปุ่มVariation หรือปรับที่ ปุ่ม MIX มาทาง Dry ก็ได้ :beer: :flower: