ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่ม,เปลี่ยนแปลง,อุปกรณ์ ครับ  (อ่าน 10445 ครั้ง)

ออฟไลน์ wissanu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
อยากเพิ่ม,เปลี่ยนแปลง,อุปกรณ์ ครับ
« เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 18:38:05 น. »
โดยปกติเครื่องเล่นคาราโอเกะกับคอมฯ ควรต้องมีเครื่องปรุงอะไรบ้าง
เครื่องของผมมีดังนี้
1.เพาว์เวอร์แอมป์ 300 วัตต์ (ชนิดมอสเฟส) 1 ตัว
2.มิกซ์ YAMAHA MG8/2FX แบบ 8 ch. 1 ตัว
3.ปรีแอมป์คาราโอเกะ 1 ตัว
4.EQ 1 ตัว
5.ลำโพง 15 นิ้ว 1 คู่ (ตัดเสียงแหลมออกใช้ทำเป็นตู้ซับเบส)
6.ลำโพงเสียงกลางดอก 8 นิ้วพร้อมเสียงแหลมเป็นแบบจาน 1 คู่
การต่อใช้งานดังนี้ครับ
ซาวด์การ์ด (Audigy 2 ZX) ->มิกซ์-> ปรีแอมป์ -> EQ -> เพาว์เวอร์->ออกลำโพง
เสียงที่ได้ถือว่าออกมาแน่น นุ่ม ใช้ได้ แต่ผมอยากทราบจากท่านที่เป็นมืออาชีพทางดนตรี
ว่าควรปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมไหมครับ (ใช้ร้องเล่นคาราโอเกะไม่ใช่อาชีพ) ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ จิตกร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
Re: อยากเพิ่ม,เปลี่ยนแปลง,อุปกรณ์ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 18:47:43 น. »
มีมิกแล้วปรีแอมป์ไม่ต้องก็ได้ครับ เพราะปรีอาจจะไปขยายเสียง ทำให้เสียงขาดหรือเกิน ทำให้ฟังไม่เพาะครับ
ซาวด์การ์ด (Audigy 2 ZX) ->มิกซ์-> EQ -> เพาว์เวอร์->ออกลำโพง เท่านี้ก็สุดยอดแล้วครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: อยากเพิ่ม,เปลี่ยนแปลง,อุปกรณ์ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 18:50:23 น. »
เพิ่ม SUB 18'' ซักคู่..ใช้ 15" ขับเสียงกลางแทน ใช้แหลมแบบปากแตร.. ก็น่าจะดีขึ้นมั๊ง..ไม่มีความรู้คือกัน..แหะ.แหะ. ;D

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 19:09:41 น. »
มีเอฟเฟกดีๆสักตัวครับ

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 19:17:59 น. »
EQ ที่ใช้กับงานดนตรี  หลัก ๆ ไม่ได้มีไว้เพิ่มนะครับ ส่วนมากจะใช้ลดความถี่ที่ไม่ต้องการ
มี มิกซ์ แล้ว ก็ ทิ้ง ปรี ไปได้เลยครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2008, 06:25:47 น. »
ขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำเลยครับผม
ส่วนคำแนะนำของท่าน Wichai2008 ที่บอกว่าควรเพิ่ม
เอฟเฟค นั้น ผมไม่มีความรู้อยากทราบว่าตัวเอฟเฟค มีหน้าที่ทำอะไรหรือครับ
และท่าน Ananc แนะนำว่าให้เพิ่ม SUB เป็น 18" ผมกลัวว่าเพาเวอร์ของผม
มันจะขับไม่ไหวครับ ไหนต้องขับเสียงกลาง 15" แล้วต้องมาพ่วงขับซับ 18" อีก
เพาว์เวอร์ของผมตอนที่ซื้อคนขายบอกว่า 300 วัตต์ (ข้างล่ะ 150 วัตต์)
หากผมมาเปลี่ยนเป็นซับ 18" กลัวว่างบ..จะบานออกไปอีก (งบน้อยครับ)
หรือพอจะมีวิธีการอย่างไรอีกหากสมมุติว่าผมจะลองเปลี่ยนเป็นซับ 18"
ใช้งบ..ไม่มากนัก  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2008, 00:09:48 น. »
มีเอฟเฟกดีๆสักตัวครับ

Mixer YAMAHA คงมี Effect ในตัวเริ๊ดอยู่แล้วนาคร๊าบผมว่า..

MIXER MG8/2FX
ชื่อ : MG8/2FX  : มิกเซอร์ 8ช่องพร้อมเอ็ฟเฟ็ค 
รายละเอียด : มิกเซอร์ขนาดเล็ก 8ช่อง พร้อมเอ็ฟเฟ็คในตัว 16โปรแกรม ใช้ไมโครโฟนที่ 4ช่อง สเตอริโอ 3ช่อง
(ช่อง3-4 และ 5-6 สามารถเลือกใช้เป็นสเตอริโอหรือไมโครโฟนก็ได้)
นอกจากเอ็ฟเฟ็คที่มีมาให้ในตัวแล้ว ยังสามารถต่อเอ็ฟเฟ็คภายนอกได้อีกต่างหาก พร้อม phantom switch สำหรับใช้คอนเดนเซอร์ไมค์

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2008, 00:16:49 น. »
Mixer YAMAHA คงมี Effect ในตัวเริ๊ดอยู่แล้วนาคร๊าบผมว่า..

(....)
MIXER MG8/2FX
ชื่อ : MG8/2FX : มิกเซอร์ 8ช่องพร้อมเอ็ฟเฟ็ค
รายละเอียด : มิกเซอร์ขนาดเล็ก 8ช่อง พร้อมเอ็ฟเฟ็คในตัว 16โปรแกรม ใช้ไมโครโฟนที่ 4ช่อง สเตอริโอ 3ช่อง
(ช่อง3-4 และ 5-6 สามารถเลือกใช้เป็นสเตอริโอหรือไมโครโฟนก็ได้)
นอกจากเอ็ฟเฟ็คที่มีมาให้ในตัวแล้ว ยังสามารถต่อเอ็ฟเฟ็คภายนอกได้อีกต่างหาก พร้อม phantom switch สำหรับใช้คอนเดนเซอร์ไมค์

เผื่อเอาไว้ใส่กับดนตรีครับ จะได้ไม่กินแรงเครื่อง   (ไปน้ำขุ่นๆเลยเรา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กันยายน 2008, 01:08:52 น. โดย wichai2008 »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2008, 06:38:28 น. »
ผมเองไม่มีความรู้ในเรื่องนี้มากนัก Mixer Yamaha ตัวนี้
ผมยังใช้งานไม่ค่อยเป็นเลยครับ ช่องเสียบสีดำ ๆ มีรูขาเสียบ 3 รู
มันคือช่องเอาไว้ทำอะไรครับ ทุกวันนี้ที่ผมใช้เล่นกันอยู่ผมก็เสียบมั่ว ๆ เอา
พอดังออกลำโพงได้ก็เอาแล้ว ช่วยแนะนำอีกทีครับว่า จะให้เสียงออกมาดี ๆ
ต้องเสียบรูไหน ช่องไหนบ้างครับ (รูปภาพแบบที่ท่าน Wichai2008 แนบมานั่นเลยครับ)
ผมไม่มีคู้มือ ขอบคุณครับ

fa_zone

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2008, 21:52:45 น. »
ไอช่องดำๆ 3 ขาที่ว่านั่นเป็นไลน์ input แบบ XLR ครับผม ส่วนมากจะใช้เสียบไมค์ครับผม
ปกติช่องเสียบแบบนี้จะเป็นแบบบาลานซ์ครับผม
ถ้าไม่ใช้งานที่ซีเรียสอะไรมากแค่นี้ก็พอแล้วครับ
ขอแค่แอมป์ดี ลำโพงดี มิกซ์ดี EQดี แค่นี้ก็พอแล้วครับ :D

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2008, 22:04:09 น. »
ไอช่องดำๆ 3 ขาที่ว่านั่นเป็นไลน์ input แบบ XLR ครับผม ส่วนมากจะใช้เสียบไมค์ครับผม
ปกติช่องเสียบแบบนี้จะเป็นแบบบาลานซ์ครับผม
ถ้าไม่ใช้งานที่ซีเรียสอะไรมากแค่นี้ก็พอแล้วครับ
ขอแค่แอมป์ดี ลำโพงดี มิกซ์ดี EQดี แค่นี้ก็พอแล้วครับ :D

เหล้าดีๆ นารีงามๆ อีกครับ  :D:D

ลองจากง่ายสุดๆเลยนะครับ ถอดปรีกับ EQ ออกแล้วลองฟังเสียงดูนะครับ

หรือถ้าไม่ถอด EQ ออกก็กดปุ่ม Bypass เพื่อใหสัญญาณตรงออกไปที่ เพาเวอร์แอมป์เลยก็ได้นะครับ แล้วลองดูครับ อาจจะถืกใจก็ได้ครับ

fa_zone

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2008, 22:19:47 น. »
แหะๆ กลัวว่าจะไม่ได้เล่นดนตรีกันพอดีน่ะสิครับ

ถ้าหากว่าถอดหรือ bypass แล้วเสียงมันดีขึ้นกว่าเดิมแนะนำว่าให้รีบเอา EQ ตัวนั้นไปถ่วงน้ำเลยครับอย่าได้ใช้มันอีกต่อไป
แต่บางครั้งอุปกรณ์บางตัวเมื่อต่อผ่านมันย่อมมีดรอปมั่งเป็นธรรมดาครับ แต่ถ้ามากเกินไปนี่.....มันน่าเอาไว้เป็นอะไหล่นะครับ

ตอนนี้ก็กำลังปวดหัวกับ compressor เหมือนกันครับ ตอนใส่กับไม่ใส่นี่เสียงต่างกันเอาเรื่องอยู่ ขนาดตอนถอดกับ bypass นี่ยังต่างพอรู้สึกได้เลยครับ อยากจะหาใหม่แต่ยังไม่มีเงินครับผม  ;)

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2008, 22:34:19 น. »
ผมเคยลองต่อแบบใช้ปรีแอมป์เข้าร่วมด้วย
มิกซ์-> ปรีแอมป์-> EQ-> เพาเวอร์ ->ออกลำโพง
เสียงออกมาจะแน่น,นุ่มลึก แต่พอผมลองเอาปรีแอมป์ออก
(ตามที่หลาย ๆ ท่านแนะนำ)เสียงที่ได้ออกมาจะแน่น,แข็งไม่นุ่ม
ตามหูของผมนะครับ สรุปผมว่า ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ล่ะท่าน
มากกว่าครับว่าชอบเสียงแนวไหน

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2008, 00:52:51 น. »
ผมเคยลองต่อแบบใช้ปรีแอมป์เข้าร่วมด้วย
มิกซ์-> ปรีแอมป์-> EQ-> เพาเวอร์ ->ออกลำโพง
เสียงออกมาจะแน่น,นุ่มลึก แต่พอผมลองเอาปรีแอมป์ออก
(ตามที่หลาย ๆ ท่านแนะนำ)เสียงที่ได้ออกมาจะแน่น,แข็งไม่นุ่ม
ตามหูของผมนะครับ สรุปผมว่า ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ล่ะท่าน

นั่นแหละคือความจริงที่ซู๊ดเลยครับท่าน เมียเราใครว่าไม่สวยแต่เราว่าสวยนั่นและครับ(จริงไหมน้อ) อิๆๆ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2008, 02:08:17 น. »
นั่นแหละคือความจริงที่ซู๊ดเลยครับท่าน เมียเราใครว่าไม่สวยแต่เราว่าสวยนั่นและครับ(จริงไหมน้อ) อิๆๆ

;D  วันก่อนมีอยู่กระทู้หนึ่ง  จขกท.บอกว่าท่านฟังแล้วแยกไม่ออกว่าเสียงดีหรือไม่ดีขึ้น   ท่านพาสกรเลยตอบไว้ว่า  เป็นบุญของท่านแล้วที่ฟังไม่ออก  เพราะถ้าฟังออก นั่นแหละตัวปัญหา  ;D   ในความคิดผม ผมว่าตอบได้สุดยอด  เลยให้ ๓ คะแนน  ;D

เกี่ยวกับมิกเซอร์  ลองดูนิดนึง  ก่อนที่จะมาปรับหาคุณภาพเสียงในภาคขาออก  ให้ลองดูภาคขาเข้าเสียก่อนว่าได้ป้อนสัญญาณเข้าพอดีหรือยัง ที่เรียกว่าการปรับตั้งค่าเบื้องต้น ( initial setting ) คือ
              ให้เร่งวอลลุ่มอุปกรณ์ที่จะป้อนสัญญาณเข้ามิกเซอร์ (เช่น คอมพิวเตอร์  หรือเครื่องเล่นซีดีเพลง) ไว้ที่ประมาณ ๑๒ นาฬิกา  ไม่ควรเกิน ๑๔ นาฬิกา
              เร่ง หรือ ลด  ปุ่มปรับ gain ขาเข้าที่มิกเซอร์  จนได้สัญญาณขาเข้าอยู่ในย่าน  ๐ db  คืิอไย่านไฟสีส้ม (การวัดสัญญาณขาเข้า มิกเซอร์บางรุ่นจะมีปุ่มให้กดในขณะที่เราปรับปุ่มปรับ gain ขาเข้า เพื่อดูสัญญาณไฟที่วิ่ง ขึ้น ลง) ให้ทำแบบนี้ทุกช่องที่มีการป้อนสัญญาณเข้า
              เมื่อได้สัญญาณขาเข้าอยู่ในความแรงที่พอดีแล้ว  จึงมาปรับเพิ่ม ลดที่สไลด์อีกที

ที่ว่ามานี้สำคัญมาก  เพราะถ้าป้อนสัญญาณเข้าอ่อนเกินไป  เสียงจะเบา  เราก็จะมาเร่งที่ขาออก  แต่พอเร่ง  เสียงรบกวนที่ไม่ต้องการก็จะถูกเร่งขึ้นด้วย คุณภาพเสียงโดยรวมก็จะไม่ดี   ถ้าสัญญาณขาเข้าแรงเกินไป ก็จะเกิดอาการคลิป  คือเสียงแตก

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2008, 05:02:27 น. »

ฟังดูเหมือนจะถูกต้อง  แต่  ถ้าเป็นไปตามมาตรฐานแล้ว ลักษณะเช่นนี้เหมือนการใช้ของผิดประเภทครับ
เหมือนกับเราใช้ ปะแจเลื่อน ขันน๊อต ครับ   มันใช้ได้ แต่ไม่ค่อยจะถูกต้อง
ท่านใช้ ปรีแอมป์ ด้วย ก็คือท่านได้บู๊สสัญญานให้เข้มขึ้น
ยกตัวอย่าง
สมมุติว่าสัญญานจากมิกซ์ออกมา 5 หน่วย  เอามาเข้าปรี ฯ  ตัวปรี ฯ ขยายอีก 2 หน่วย ก็เท่ากับ 5x2 = 10
เลยดูเหมือน อะไร ๆ จะดีกว่าไม่ผ่าน ปรี ฯ   
ลอง เอาปรี ฯ ออก แล้ว ปรับด้วยความรอบคอบ  ตามที่ พี่เสธ.อรุณ เหลาไว้  ผมว่าท่านจะได้สิ่งที่ดีกว่า......หรือเปล่า
ต้องลองครับ  ใจเย็น ฯ  ครับ  ค่อย ฯ  ทำไปครับ
เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
พื้นฐานของ ยามาฮ่า จะนุ่มและหวาน  ท่านต่อผ่าน ปรี ฯ เหมือนกันท่านเพิ่มเบสเข้าไปอีกจึงดูแน่นขึ้นเท่านั้นเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กันยายน 2008, 05:14:42 น. โดย นายเปี๊ยก !! »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2008, 06:39:48 น. »
ผมจะลองดูอีกทีครับ ตามที่นายเปี๊ยก แนะนำมา
คงเป็นตามที่ท่านบอกล่ะครับ เพราะใส่ปรีแอมป์เสียงจะแน่น,นุ่ม
ขึ้นมาทันที(ฟังดูรู้สึกได้เลย) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2008, 11:30:58 น. »
ฟังดูเหมือนจะถูกต้อง  แต่  ถ้าเป็นไปตามมาตรฐานแล้ว ลักษณะเช่นนี้เหมือนการใช้ของผิดประเภทครับ
เหมือนกับเราใช้ ปะแจเลื่อน ขันน๊อต ครับ   มันใช้ได้ แต่ไม่ค่อยจะถูกต้อง
ท่านใช้ ปรีแอมป์ ด้วย ก็คือท่านได้บู๊สสัญญานให้เข้มขึ้น
ยกตัวอย่าง
สมมุติว่าสัญญานจากมิกซ์ออกมา 5 หน่วย  เอามาเข้าปรี ฯ  ตัวปรี ฯ ขยายอีก 2 หน่วย ก็เท่ากับ 5x2 = 10
เลยดูเหมือน อะไร ๆ จะดีกว่าไม่ผ่าน ปรี ฯ   
ลอง เอาปรี ฯ ออก แล้ว ปรับด้วยความรอบคอบ  ตามที่ พี่เสธ.อรุณ เหลาไว้  ผมว่าท่านจะได้สิ่งที่ดีกว่า......หรือเปล่า
ต้องลองครับ  ใจเย็น ฯ  ครับ  ค่อย ฯ  ทำไปครับ
เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
พื้นฐานของ ยามาฮ่า จะนุ่มและหวาน  ท่านต่อผ่าน ปรี ฯ เหมือนกันท่านเพิ่มเบสเข้าไปอีกจึงดูแน่นขึ้นเท่านั้นเองครับ

เห็นด้วยกับความคิดนี้ครับ

สิ่งที่ดี อาจจะไม่ถูก
สิ่งที่ถูก อาจจะไม่ดีเสมอไปครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2008, 01:18:06 น. »
ขอรบกวนถามอีกข้อครับ
อุปกรณ์ทั้งหมดที่ผมมีอยู่นี้ จำเป็นไหมครับที่จะต้อง
เพิ่มเอฟเฟ็คเสียงร้อง และเจ้าตัวที่ว่านี้ผมเห็นมีแบบแอ๊คโค่ดิจิตอล
มันมีหน้าที่ทำอะไรและสำคัญมากไหมครับ หากผมจะหาซื้อมาใช้
ร่วมกับมิ๊กซ์ Yamaha MG8/2FX มันจะทำให้คุณภาพเสียงร้อง
ดีขึ้นหรือเปล่าครับ ขอบคุณมาก

fa_zone

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2008, 01:31:59 น. »
ถ้าซื้อเอฟเฟคภายนอกมาต่อพ่วงรับรองว่าดีขึ้นอย่างแน่นอน หากไม่ซีเรียสอะไรมากก็ไม่จำเป็นต้องซื้อเพิ่มหรอกครับ ที่มีอยู่ในตัวมันก็พอใช้ได้อยู่แล้วในระดับหนึ่ง

ส่วนตัวผมว่ารุ่นนี้ออปชั่นการทำงานน้อยไปหน่อยครับผม ;D

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2008, 06:53:38 น. »
ขอรบกวนถามอีกข้อครับ
อุปกรณ์ทั้งหมดที่ผมมีอยู่นี้ จำเป็นไหมครับที่จะต้อง
เพิ่มเอฟเฟ็คเสียงร้อง และเจ้าตัวที่ว่านี้ผมเห็นมีแบบแอ๊คโค่ดิจิตอล
มันมีหน้าที่ทำอะไรและสำคัญมากไหมครับ หากผมจะหาซื้อมาใช้
ร่วมกับมิ๊กซ์ Yamaha MG8/2FX มันจะทำให้คุณภาพเสียงร้อง
ดีขึ้นหรือเปล่าครับ ขอบคุณมาก

Mixer Yamaha MG8/2FX รุ่นนี้เอฟเฟ็คเสียงร้องได้ดีมากครับ ผมเคยลองมาแล้วครับ ฟันธง  ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2008, 07:15:49 น. »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ให้คำแนะนำมา
ผมขอรับไว้พิจราณาทุกคำแนะนำครับ
ส่วนที่ท่าน จูเนียร์บอกมาว่า Mixer Yamaha MG8/2Fx
รุ่นของผมนี้เอฟเฟคร้องดีมาก ผมไม่มีคู่มือในการปรับ
ต้องปรับอย่างไงบ้างครับเสียงร้องถึงจะออกมาดี
(ทุกวันนี้ผมใช้วิธีแบบมั่ว ๆ พอมีเสียงดังก็เอาแล้ว)
ตอนนี้ทั้งเสียงดนตรี,เสียงร้องมันดังแบบก้อง ๆ ทั้งหมด
หากเราอยากได้เสียงร้องแบบเอฟเฟคดี ๆ โดยให้เสียงดนตรีดัง
ตามปกติมันปรับอย่างไงครับ (ผมไม่มีความรู้) ขอบคุณมากครับ

fa_zone

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2008, 16:29:23 น. »
ก็จ่ายเอฟเฟคเฉพาะช่องไมค์ร้องครับผม ;D

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2008, 20:49:16 น. »
ใจเย็น ๆ ครับ ท่านมีของดีอยู่ในมือแล้ว ศึกษามันให้ดีครับ
เอฟเฟคของตัวนี้ไม่น้อยหน้าใครครับ   ตามที่ท่าน fa_zone บอกเลยครับ
ปิดเอฟเฟคของช่องดนตรีให้หมด(ปุ่มสีขาว ตัวเล็ก)  เปิดเฉพาะที่ไมค์ครับ แล้วลองไล่เอฟเฟคที่ละเบอร์ครับ
ส่วนปุ่มเหลือง ปรับไว้ซัก 1300 น. ครับ 

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2008, 20:52:12 น. »
ใจเย็น ๆ ครับ ท่านมีของดีอยู่ในมือแล้ว ศึกษามันให้ดีครับ
เอฟเฟคของตัวนี้ไม่น้อยหน้าใครครับ   ตามที่ท่าน fa_zone บอกเลยครับ
ปิดเอฟเฟคของช่องดนตรีให้หมด(ปุ่มสีขาว ตัวเล็ก)  เปิดเฉพาะที่ไมค์ครับ แล้วลองไล่เอฟเฟคที่ละเบอร์ครับ
ส่วนปุ่มเหลือง ปรับไว้ซัก 1300 น. ครับ 

มันกี่โมงนะน้า ;D