หมวดหมู่ทั่วไป > บทความ ความรู้ วิชาการ ด้านต่าง ๆ

การ Refresh Browser

(1/2) > >>

เด็กเมืองน่าน:
 ;D

การ Refresh Browser

โดยปกติ เมื่อเราเปิดเว็บเพจ หน้าใดหน้าหนึ่งไว้
โปรแกรม เว็บเบราเซอร์ของเรา จะทำการเก็บองค์ประกอบต่างๆ ของเว็บเพจหน้านั้น
เอาไว้ที่เครื่องของเรา แล้วเก็บเอาไว้ใน หน่วยความจำชั่วคราวของเบราเซอร์ (Cache Browser)
เพื่อที่ในครั้งต่อไป ถ้าเราเรียกเว็บเพจที่มี Address เดียวกันอีกครั้ง
โปรแกรมเว็บเบราเซอร์ จะทำการตรวจสอบ ว่า เครื่องของเรายังมี Cache ที่ยังไม่เก่าเกินหรือไม่
ถ้ามี จะทำการดึงไฟล์ ที่ถูกเก็บเอาไว้ที่ Cache Browser มาทำการแสดงผล
เพื่อที่จะไม่ต้องไปดึงไฟล์องค์ประกอบเหล่านั้นมาจาก Web Server อีกครั้ง ซึ่งช่วยให้การแสดงผลเร็วขึ้น

แต่ในบางครั้ง ไฟล์ต้นฉบับเหล่านั้น อาจจะได้มีการเปลี่ยนแปลงไปแล้ว เลยทำให้ การแสดงผลไฟล์ที่ดึงจาก Cache
ไม่ใช่รูปแบบล่าสุด เพราะฉะนั้นการ Refresh จึงเปรียบเสมือนการร้องขอไฟล์ล่าสุดจาก server อีกครั้ง
โดยที่จะไม่ดึงไฟล์ใน Cache Browser
ซึ่งการกด Refresh จะมี 2 แบบ คือ กด Refresh(F5) ธรรมดา และ Full Refresh(Ctrl+F5)
ความแตกต่าง ระหว่าง 2 แบบนี้ ต่างกันที่

ถ้า Refresh ธรรมดา จะเป็นการดึงไฟล์จาก server โดยไม่สน Cache Browser ที่มีอยู่ในเครื่องตัวเอง
แต่โดยทั่วไปแล้ว หน่วยความจำชั่วคราว(Cache) นี้ อาจจะไม่ได้มีอยู่ที่เครื่องฝั่งผู้ใช้ฝั่งเดียว
ในฝั่งของตัว Web Server เอง หรือฝั่งของ ISP ของผู้ใช้ อาจจะมี Cache เก็บเอาไว้ด้วย
เพราะฉะนั้น จึงมีการ Full Refresh (Ctrl+F5) เพื่อที่ทำการร้องขอ ข้อมูลล่าสุด โดยคำนึงถึงฝั่ง server ด้วย
เพราะฉะนั้น การ Full Refresh จะทำให้ผู้ใช้ ได้รับข้อมูลที่ล่าสุด เท่าที่จะสามารถทำได้ จากทางฝั่ง Web Server ครับ

lin121:
แล้ว เฉพาะ บราว์เซอร์หรือเปล่าค่ะ

เช่น
IE หรือ หมาย่าง ฯลฯ

ทำไงให้ มัันรีเฟรส ออโต้ค่ะ

หนุ่มนากระแซง:

--- อ้างจาก: มานพ ที่ วันที่ 12 พฤษภาคม  2009, 14:14:03 น. ---มันเกี่ยวกับการเฝ้าบอร์ดตรงไหน

--- End quote ---

เดี๋ยวนี้เรื่องคอมฯยกให้อาจารย์เด็กเมืองน่านมาอธิบายเองละกัน  ;D

อาทิตย์ที่แล้วมีคนที่ทำงานผมเครื่องมีปัญหา ก็มีศิษย์เก่าผมรุ่นพี่เจ้าเด็กเมืองน่านนี่ล่ะอาสาทำให้
ปรากฏว่าไปฟอร์แมทเครื่องเขางานหายเกลี้ยงเลย เจ้าของเขาก็โวยวายว่างานเขาหาย
เจ้าหนูคนนั้นก็แก้ไขอะไรไม่ได้ ยังบอกว่าถ้าเขาทำไม่ได้ผมก็ทำไม่ได้เหมือนกัน
ตอนนี้ผมต้องนั่นกู้ข้อมูลเครื่องนั้นอยู่เนี่ย เซ็งชิบหาย

อนันตชัย ระยอง:
มันไม่เห็นจะเกี่ยวกันนิ..ว่าเขาจะ Refresh แบบไหน

TKT131:

--- อ้างจาก: หนุ่มนากระแซง ที่ วันที่ 12 พฤษภาคม  2009, 14:23:56 น. ---เดี๋ยวนี้เรื่องคอมฯยกให้อาจารย์เด็กเมืองน่านมาอธิบายเองละกัน  ;D

อาทิตย์ที่แล้วมีคนที่ทำงานผมเครื่องมีปัญหา ก็มีศิษย์เก่าผมรุ่นพี่เจ้าเด็กเมืองน่านนี่ล่ะอาสาทำให้
ปรากฏว่าไปฟอร์แมทเครื่องเขางานหายเกลี้ยงเลย เจ้าของเขาก็โวยวายว่างานเขาหาย
เจ้าหนูคนนั้นก็แก้ไขอะไรไม่ได้ ยังบอกว่าถ้าเขาทำไม่ได้ผมก็ทำไม่ได้เหมือนกัน
ตอนนี้ผมต้องนั่นกู้ข้อมูลเครื่องนั้นอยู่เนี่ย เซ็งชิบหาย

--- End quote ---

เวรกรรมครับท่าน ผมก็ลักษณะคล้ายๆท่าน ใช้ให้ลูกศิษย์ลงวินโดว์ให้ใหม่ แม้งมันฟอร์แมตหมด ดีนะผมเอาสำรองไว้เครื่องอื่น

แต่ไม่ได้โทษเด็กหลอกครับโทษตัวเอง ดันไม่สอนมันได้แต่บอกมัน อิอิ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version