ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเพลงไฟล์.snfไม่ได้  (อ่าน 2359 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
เล่นเพลงไฟล์.snfไม่ได้
« เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2007, 14:42:59 น. »
ผมมีเพลงเป็นไฟล์2ไฟล์ อันนึงมีชื่อว่า .snf และอีกอันน่าจะเป็น .dat โดยมีผู้มีพระคุณให้มา ผมทำตามขั้นตอนคู่มือที่คุณภูมแนะนำ และทำ song data list และเห็นเพลงเหล่านั้นในsong data list แล้ว และเมื่อพิมพ์ชื่อเพลงก็ขึ้นมาปกติ แต่พอสั่งเล่นกลับไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย  อ่านคู่มือ 34รอบก็ทำเหมือนทุกอย่าง เพราะอะไรถึงเล่นไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
Re: เล่นเพลงไฟล์.snfไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2007, 14:47:19 น. »
ให้ตรวจสอบ Directory ที่เก็บเพลงครับ
.DAT ->Songs\VIDEO\VCD\X\X.DAT
.MPG ->Songs\VIDEO\MPG\X\X.MPG

Options Directory
Video VCD -> {SongDir}\VIDEO\VCD
Video Mpg -> {SongDir}\VIDEO\MPG

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2007, 16:51:46 น. »
 :laugh: ขอบคุณครับ  ;D

คนดนตรี

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2007, 14:52:14 น. »
ผมเองก็เจอปัญหาเล่นไฟล์เพลงที่เป็น ไฟล์ .MPG ไม่ได้  โดยมี Error  คือ  class factory cannot supply requested class ($80040111),  ทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนเคยเล่นได้  ตอนนี้อีกเครื่องก็เล่นได้อยู่  แต่ไฟล์ .DAT ไม่มีปัญหาอะไรครับ  ใครวิธีแก้ก็ขอความอนุเคราะห์ ด้วยนะครับ  ปวดหัวจะแย่อยู่แล้วครับ

คนดนตรี

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2007, 14:59:54 น. »
สำหรับ คุณพี่ที่มีปัญหาสั่งเล่นเพลง VCD  แล้ว ไม่เล่นนั้น  บางทีอาจจะเป็นไปได้ว่า ไฟล์ที่มีปัญหาคือ  ไฟล์ .DAT ที่โดน ไวรัส ชื่อ music.exe จัดการ  เหลือแต่ไฟล์ .sf2  ให้คุณพี่ลองเข้าไปตรวจสอบไฟล์เพลงของท่านดูว่าขนาดยังปกติ  หรือเป็น 0 ละก็ ถึงจะเรียกชื่อเพลงได้ก็ไม่มีเพลงเล่นครับ.  ต้องทำใหม่อย่างเดียวครับ เพราะไวรัส ตัวนี้จะชอบกินเพลงประเภท นามสกุล .WAV,.MP3,.DAT