ผู้เขียน หัวข้อ: SONAR 6 Drum Map Manager หายไปไหน...  (อ่าน 4003 ครั้ง)

king

• บุคคลทั่วไป
SONAR 6 Drum Map Manager หายไปไหน...
« เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 04:59:51 น. »
นั่งมึนทั้งคืนเลยครับ สงสัยคงจะหลับกันหมดแล้ว

SONAR6 เล่นไปเล่นมา ทำไม คลิก Drum Map Manager แล้วหน้าต่างมันไม่ออกมาครับ ตอนแรกก็ออกมาดี

หรือมันไปหลบซ่อนที่แห่งใด โปรดชี้ทางสว่างด้วยครับ ท่านเซียนทั้งหลาย :serenade:

ไปนอนแล้วครับ ไม่ไหวแล้ว :sorcerer:

การบ้านของท่านภูมช่างยาวจริงๆ อิ อิ  :D

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL740E3299
Re: SONAR 6 Drum Map Manager หายไปไหน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 08:00:23 น. »
ผมก็ทั้งคืนเหมือนกัน  กว่าเสียงจะออก ไม่ได้นอนเลยครับท่าน ไม่รู้ว่าครูภูมคิดได้ไง (เก่งจริง ๆ)

Tid.T

Re: SONAR 6 Drum Map Manager หายไปไหน...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 09:11:09 น. »
ครูภูมเพิ่นวางยาไว้..ถ้าอยากให้เล่นฉลุยไม่มีปาหัน
ซื้อของท่านเลย..แบบผมนี่(500 เอง)

poom

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 09:29:51 น. »
ครูภูมเพิ่นวางยาไว้..ถ้าอยากให้เล่นฉลุยไม่มีปาหัน
ซื้อของท่านเลย..แบบผมนี่(500 เอง)

;D รับรองครับว่าไม่ได้วางยา  เพราะความสามารถของตัวที่แจกฟรี  มันทำได้แค่นั้นจริง ๆ
 ;D หมดช่วงโปรโมชั่นแล้วครับ 
 ;D ตอนนี้ขายแพงมาก ๆๆๆ  5000 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 09:31:54 น. โดย ครูภูม »

poom

Re: SONAR 6 Drum Map Manager เจอแล้วครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 09:43:31 น. »
เจอแล้วครับ...ดูที่นี่  กระทู้...
Sonar 4 + VST ปรับที่ MIX ได้ 2-7CH แยกตามชิ้นดนตรี
http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&topic=2082.0

ขั้นตอนที่ 46 Sonar 4 หรือ 6 ทำเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 09:49:10 น. โดย ครูภูม »

king

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 10:29:43 น. »
ขอโทษ ด้วยครับท่านครูภูมและท่านสมาชิกที่อ่าน ทำให้เข้าใจผิดกันไปใหญ่แล้วครับ
ผมไม่ได้มีเจตนาให้เข้าใจผิดคิดอย่างนี้ครับ เรื่องมาบอกวางยา อะไรนั่น ท่านไม่น่ามาพูดเลย ท่านภูมเป็นผู้ให้มาตลอดทุกท่านก็รู้ดี

คือ...หลังจากที่ได้ทดลองใช้ ตัวนี้ (โหลดได้แล้วครับ TTS-1 + SessionDrum..อิสระของการแยก CH ทำได้จริง 100%)
คือทำให้ผมสนใจ ว่าเสียง MIDI มามันทางไหน เข้าทางไหน ออกทางไหน ปรับยังไง เสียงมันถึงได้สุดยอด แบบนี้

บวกกลับตอนนี้ได้เครื่องแรงพอประมาณมาอยู่ในมือแล้ว ผมก็เลยอยากจะศึกษาให้เข้าใจ กับตัว SONAR 6 มากยิ่งขึ้น
ถามว่าทำไมแต่ก่อนไม่สนใจ ตอบบทความแรกๆมา เคยลองเหมือนกันครับแต่ตอนนั้นเซลเลอรอน (Celeron) 1.1 มันไม่แรงพอที่จะเล่นได้

โดยเริ่มกลับไปทำการบ้าน การบ้านที่ว่านี้ก็คือ บทความที่ท่านภูมได้ทำไว้นั่นเอง เมื่อวาน ผมเริ่มที่บทนี้ครับ

(Sonar 4 + VST ปรับที่ MIX ได้ 2-7CH แยกตามชิ้นดนตรี )
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=2082.0

ซึ่ง น่าจะเป็นบทความแรกๆมั่งเกี่ยวกับการแยก Chanal ของเสียง MIDI แบบละเอี่ยดมากๆ 105 หมายเลข และยิ่งทำให้ผม งง ใหญ่เลย
เพราะเป็น SONAR 4 แต่ใช้ 6 มันไม่เหมือนกันซะทีเดียว ที่บ้านโน้นไม่มีอัพเดตท้ายๆด้วย อิ อิ ผมเรื่มที่นั่นครับ
(ไม่เป็นไรหรอกครับ สมัยก่อนผมเริ่มรู้จักคอมแรกๆ ใช้ 98 แต่ท่านพ่อไปซื้อหนังสือ 95 มาผมยังใช้เก่งได้จนทุกวันนี้ อิอิ ชมตัวเองหน่อย)

ที่อยากทำเป็น ปรับเป็นก็เพราะเวลาใช้ ออกงานจริงๆแล้วมีปัญหา เสียงไม่ออกสัญญาณไม่มาจะได้แก้ไขได้ และอีกอย่างก็เผื่อมีสมาชิกที่ใช้
มาสอบถามจะได้ช่วยเข้ามาช่วยตอบได้ แบ่งเบาภาระท่านภูมไปได้บ้าง เพื่อตอบแทนความรู้ที่ท่านได้ให้มา

ไม่อยากพูดเลย หลายๆท่านที่ซื้อไปใช้ก็อยากจะให้ลองกลับมาศึกษา บทความเก่าของท่านภูมไว้บ้างก็ดี
เห็นหลายๆท่านอ่านแล้วก็ผ่านไปช่างน่าเสียดายยิ่งนัก

อีกทั้งจะได้ไม่เปืองค่าโทรของท่านสมาชิกด้วยไงเวลามีปัญหา จะได้ไม่ต้องโทรไปรบกวนท่านภูม
เพราะเครื่องคอมเอาแน่แน่กลับมันไม่ค่อยได้นัก จะพังเมื่อไหร่มันก็ไม่บอกนะครับ

ที่ Drum Map Manager มันหายไป เอารูปมาให้ดูดีกว่า

พอคลิกปุ๊บมันจะกลายเป็นแบบนี้ ลูกศร 2 หัว

ก็เลยอยากถามว่ามันไปซ่อนอยู่ที่ไหนครับ...... ;D

poom

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 10:38:33 น. »
 ;D ตรง CH10 คลิกตรงลูกศรชี้ลง สีขาว เล็ก ๆ

king

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 10:46:22 น. »
ผมคลิกแล้วครับ ตรง CH10 แต่เหมือนเดิม ด้านบนคลิกถูกแล้วครับ...

ไม่น่าตั้งหลายที่เลย เมาน้ำเปล่าครับ เมื่อคืน.. ;D เข้าบ้านโน้นออกบ้านนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 10:54:03 น. โดย king »

king

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 11:15:12 น. »
ตรงนี้ก็ลองแล้วครับ  มันไปซ่อนที่ไหนหนอ.. >:D

king

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 11:22:45 น. »
ทำไม ไม่ขึ้นมา เมื่อวานแรกๆก็ขึ้นมาครับ

king

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 12:03:18 น. »
สงสัยจะเป็นที่เครื่องผมอย่างเดียว เลยไม่มีใครช่วยตอบ หรือ เจอปัญหาแบบนี้บ้าง   :D

User ERROR หรือเปล่า  ;D เริ่มคิดถึงแล้ว

king

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2007, 12:35:39 น. »
ใครทราบ วิธีตั้งค่าโปรแกรมโซน่า ให้เป็นค่า Default บ้างครับ
ผมลองลงใหม่มันก็ยังเหมือนเดิมครับ ...

poom

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2007, 16:14:27 น. »
ใครทราบ วิธีตั้งค่าโปรแกรมโซน่า ให้เป็นค่า Default บ้างครับ
ผมลองลงใหม่มันก็ยังเหมือนเดิมครับ ...

;D ผมลองทำให้หายไปเหมือนของท่าน  ดูรูปที่ผมวงไว้

;D เหตุเพราะ  ท่านน่าจะลบมันโดยไม่ได้ตั้งใจ

;D แต่เราเรียกใช้ตัวอื่นก็ได้ครับ เอาตัว Default

;D เลือกตัวที่ลูกศรชี้  มาใช้แทนได้เลย