ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากมะลิ  (อ่าน 70928 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: เสียงจากมะลิ
« ตอบกลับ #350 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 09:56:49 น. »
รู้สีกตัวว่าสุขภาพดีขึ้นตามลำดับ
รู้สึกเช่นนั้นด้วยการเฝ้าสังเกตุดูแลตัวเอง
ยกตัวอย่างคือถ้าวันไหนใช้สายตามากกับการเล่นอินเตอร์เน็ท

เช้าวันต่อมาผมจะเกิดอาการเวียนหัว  เดินเซ  และความดันเลือดขึ้นสูง
ใจสั่น  ต้องอาบน้ำแล้วนอนพัก
แต่เช้านี้ผมเป็นปรกติ  เดินออกกำลังกายได้โดยไม่เหนื่อย

ทั้งๆ ที่ประหวั่นใจว่าเช้านี้คงแย่อีกตามเคย  เคยหนักถึงกับไปนอนให้น้ำเกลือ
เหตุเพราะวันวานที่ผ่านมาผมสนุกมากกับการพิมพ์ตัวหนังสือนานติดต่อกัน
พิมพ์เพื่อปุจฉาวิสัชชนา  กับน้านพและท่าน AJ

ต้องขอขอบคุณท่านทั้งสองที่เข้ามาร่วมวงสนทนาให้มีอรรถรสเพิ่มขึ้น
ข้อมูลหรือคำศัพท์ใหม่ที่ผมไม่เคยรู้อย่างเช่น  Sensitivity Input  ก็เพิ่งรู้เมื่อวานนี่เอง
เมื่อเพิ่งได้ยินทำให้ต้องไปพึ่งกูเกิ้ลเพื่อหาคำตอบให้กระจ่าง

และนั่นทำให้เกิดความเข้าใจในสิ่งที่ยังกังขาจนน่าจะทะลุปรุโปร่ง
อาจจะบังเอิญที่พอจะมีพื้นฐานและประสบการณ์อยู่บ้าง
ทำให้การตีความง่ายขึ้นนะครับ  หรือเรียกว่าเรียนลัดข้ามตอน

เมื่อกลับไปอ่านที่คุณหมอแม๊คเขียนอีกครั้ง
ยิ่งเป็นการตอกย้ำในสิ่งที่มันควรจะเป็นครับ
นี่คือข้อดีของการใช้อินเทอร์เน็ทให้เกิดประโยชน์

อีกสิ่งหนึ่งคือเรื่องของฟีดแบ๊ค  บ้านเราเรียกว่าไมค์หอนนั้นที่น้านพพูดถึง
สำหรับผมซึ่งใช้งานภายในบ้านจึงไม่เคยให้ความสำคัญ
และไม่เคยค้นคว้าให้ลึกลงไปถึงเหตุแห่งที่มาที่ไป  
พอมันหอนผมก็ลดมาสเตอร์วอลุ่มที่มิกซ์  พอหายหอนผมก็ดันขึ้นเท่าเดิม  แก้ง่ายได้ผลทุกครั้ง

อ้อ...ผมไม่มีอีคิวใช้เวลาต่อเครื่องร้องเพลงภายในบ้าน

แต่นับจากนี้ผมชักสนุกที่อยากรู้จริงซะทีว่าทำไมหมามันชอบหอน
และวิธีที่จะดัดหลังหมาไม่ให้หอนแบบถาวรทำอย่างไร
มันต้องมีวิธี ที่เรียกว่า  หนึ่ง สอง สาม  แล้วได้ผลอย่างรวดเร็ว

ท่านใดมีทักษะในเรื่องนี้เอามาเผยแพร่ได้นะครับ
ผมจะได้ทุ่นเรื่องเวลาในการค้นหา

มะลิมาเรียกให้ไปนอนเป็นเพื่อนละครับ  
งอแงขนาดเดินขึ้นมาเหยียบบนแป้นคีย์บอร์ดแล้ว
ต้องเซย์กู๊ดบายก่อนละ

สนุกสนานวันสงกรานต์ทุกท่านครับ

ยินดีครับป๋า  เล่นในบ้าน งานชาวบ้านยังไงก็ได้  แต่ถ้ารับงานจากออแกไนซ์  หวีดละ 1000

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #351 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 10:08:57 น. »
บ้านเอกเขนก รีสอร์ท  หาดแม่รำพึง

27 ปีก่อน  ถือว่าเราเป็นบ้านหลังแรกที่สร้างเสร็จก่อนใครๆ
เว้นสองปีไม่ไปดูแล  เห็นความเสื่อมโทรมได้ชัด  แอร์ทุกห้องเจ๊งหมด

ต้องนอนบ้านน้อง ซอยเดียวกันฝั่งตรงข้ามแทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2014, 10:47:36 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #352 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 10:17:53 น. »
จากนั้นเดินไม่กี่ก้าวข้ามถนนลงหาดทราย  เก้าอี้นอนเรียงรายรออยู่แล้ว

ผู้คนค่อนข้างคึกคัก  ส่วนใหญ่เป็นครอบครัว พ่อตา แม่ยาย และ ลูกๆ  
หาสาวหน้าหวานไม่เจอซักคน

โอ้ โอโซน  จมูกโล่งทันที

แน่นอนแขกคนแรกของเรา  เด็กขายล๊อตเตอรี่  มาจากจังหวัดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2014, 10:21:35 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 10:22:41 น. »
ตามไปเที่ยวด้วยคนครับ

ออฟไลน์ jaky

• ระดับ 5
  • *
  • 8628F960 และ 55E76D53 นิมิตใหม่
« ตอบกลับ #354 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 10:23:05 น. »
ตาร้อนครับ...เห็นบ้านที่พักผ่อน... :party:

• *
« ตอบกลับ #355 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 12:12:00 น. »

การพบปะผู้คนถือว่าเป็นกำไรชีวิต
หลายคนกลายมาเป็นเพื่อน  เป็นยิ่งกว่าเพื่อน
แม้คนรุ่นลูกหลานเราก็สามารถคบค้าสมาคมได้

ผมรู้มานานแล้วว่า  คนจังหวัดเลยมีอาชีพเสริมด้วยการขายล๊อตเตอรี่
เดือนละสองครั้งที่ใช้เวลาสามสี่วันเร่ขายตามสถานที่ต่างๆ
มีปะปนอยู่ทุกจังหวัด

เด็กคนนี้เจื้อยแจ้วว่าช่วยทางบ้านหาค่าเทอมเรียน
เราพยักหน้าทำเป็นเชื่อสุดหัวใจ
คนบ้านเดียวกันนี่หว่า เลยช่วยซื้อจนเกือบเกลี้ยง

• *
« ตอบกลับ #356 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 12:16:06 น. »
ขนบธรรมเนียมประเพณีดีๆ นั้นเราควรยึดถือและกระทำตามอย่าให้ผิดประเพณี

แฟนผมนั้นรู้ดีเลยสั่งขวดเขียวๆ นี้ให้
เป็นการอุดหนุน เจ้าของเก้าอี้นอนซึ่งมีร้านขายอาหารทะเลริมถนน

หันหน้าสู้ลมทะเลจนแสบตา

ผู้คนรอบข้าง  ส่งสำเนียงคนขอนแก่นชัดเจน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2014, 12:26:26 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #357 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 12:40:39 น. »

ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน

สิ่งที่รู้เพิ่มขึ้นมาจากปากเจ้าของผู้ให้เช่าเก้าอี้นอนเล่าว่า
ที่บนฝั่งติดกับเอกเขนก รีสอร์ท  อดีตเป็นของปู่ของปู่เขาเอง
สมัยโน้นขายให้กับเจ้าของสวนสยามราคาแค่ไร่ละห้าร้อยบาท
โชคดีที่เจ้าของใหม่จ้างปู่ของปู่ให้เฝ้าที่และให้ที่ริมถนนเป็นที่อยู่อาศัยพร้อมกับใช้ทำมาหากิน
กระทั่งถึงรุ่นเขาเลยขายที่ให้เป็นสิทธิขาด
แค่สองร้อยตารางวาในราคา  แปดล้านจาก สิบล้าน
โอโหแสดงว่าที่ริมทะเลหาดแม่รำพึงมูลค่าไร่ละตั้งยี่สิบล้านบาทเชียว
ตอนนี้ถ้าขายที่ของอดีตปู่ของปู่  เจ้าของใหม่มิรวยเป็นพันล้านเลยหรือ

หลังห้าโมงเย็น  อาหารเริ่มทะยอยมา  หน้าเทศกาลอย่างนี้ต้องทำใจกับราคาอาหารทะเล
แต่แลกกับความสดและอร่อยลิ้นแล้วต้องยอม
ผมเปิดไวน์ชั้นดีให้แฟน  เป็นการล้างปากให้สะอาดก่อนแทะปูม้านึ่ง

ส่วนตัวเองนั้นยังพึงพอใจกับ  ถั่วคั่วทรายหอมกรุ่น  หากินยากมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2014, 12:43:55 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #358 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 12:53:00 น. »
พระอาทิตย์ตกน้ำไปแล้วครับ  ความมืดเริ่มปกคลุมหนาตาขึ้น

อำลาค่ำคืนที่แสนดีเมื่อใกล้สองทุ่ม
เหตุคือเด็กที่คอยบริการบอกว่า  ไฮเนเก้น หมดร้านทั้งขวดและกระป๋อง
ผมกะน้องเขยสองคนเท่านั้นเอง
ไม่เป็นไรดอกที่บ้านมีแช่สำรองอยู่พอควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2014, 12:58:30 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #359 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 11:43:59 น. »

เจออย่างไม่ตั้งใจ

เพ่งดูอยู่นาน  เอ...เข้าทีแฮะ
เดี๋ยวมาช่วยผมหน่อยครับ
ที่บ้านไม่มีหมา

มีแต่ มะลิ
เสียบไมค์  ร้องเพลงทีไร
แม้หมาข้างบ้านไม่หอน เราก็ไม่ได้ยิน

แต่มะลิ  ร้องลั่นบ้าน แถมกระโดดไปมาแบบจะขาดใจ
ถ้าตีปัญหาแตก  
เสียบไมค์แล้วมะลิหลับสบาย  คือผ่าน....

• *
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 12:10:29 น. »
ฟังเลยครับ  

โบว์รักสีดำ เวอร์ชั่น นิวมะลิ

320 kbps

128 kbps  สำหรับเว็บช้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 12:33:03 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 12:33:06 น. »
ชอบครับ เสียงดีมากครับ  :th2:

• *
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 14:55:02 น. »
ชอบครับ เสียงดีมากครับ  :th2:

คำชมจากใจ อิ่มเอิบดีแท้คะรับ

• *
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 15:04:57 น. »

หลังจากปิด  "ปฐมบทซาวด์ฟ้อนท์ 1"   เนื่องจากยิ่งเดินหน้าเละตุ้มเป๊ะ

ผมกลับมาฟังเพลง   Form The New World  จากแผ่นเสียงโบราณ
เพื่อหาตัวตนตามวัยที่เป็นจริงของตัวเอง
โดยไม่ยึดติดกับแฟชั่นใดๆ ทั้งสิ้น

หลายวันต่อมาจากนั้น  ผมหันมาฟังแนวลาตินซึ่งมีจังหวะที่สนุกสนาน
หลายต่อหลายเพลงที่นั่งฟัง
ผมพยายามวิเคราะห์ถึงความรู้สึก และอารมณ์ ที่เพลินไปกับเสียงเพลง

ฟังแล้วฟังอีก ฟังจากยูทูบทั้งนั้นนะครับ มิได้ฟังจากชุดเทพที่ไหน

จากนั้นผมเปิด เอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะฟัง  ฟังอยู่สองสามเพลงเท่านั้น
แต่เป็นการฟังเพื่อเปรียบเทียบกับซาวด์ฟ้อนหลายตัวที่มีอยู่
และแล้วผมก็ถึง "บางอ้อ"  ซึ่งอยู่เลยบางพลัดไปหน่อยครับ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 15:09:28 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2014, 09:45:27 น. »
ผมต้องกลับไปค้นหาข้อมูลด้านวิทยาศาสตร์ฟิสิกส์ ในกูเกิ้ล
อ่านหลายต่อหลายครั้ง  ในหลายเรื่อง เริ่มจาก  เรื่องของสสาร และ พลังงาน
ต่อไปถึงเรื่องของ เวลา สถานที่ ว่ามันเกี่ยวข้องกันอย่างไร?

ถึงบางอ้อที่ว่านั้น ถึงอย่างไร มีอะไรมารับรองสถานะ อันนั้น

จุดเทียนไข แล้วเอานิ้วแหย่เข้าไปที่เปลวเทียน  รู้สึกร้อน  
เปลวเทียนแผ่พลังงานความร้อน ซึ่งเราจับต้องมิได้  
แต่รู้สึกสัมผัสได้  ว่าร้อน  อารมณ์ที่ตามมาคืออะไร อารมณ์ไม่ดี แหงม
เห็นความต่อเนื่องของ พลังงาน ไหมครับ?

ชักรู้สึกว่าตัวเองมาถูกทาง

เสียงก็เป็นพลังงาน จับต้องมิได้ เหมือนกัน
แน่นอนมันต้องเกี่ยวข้องกับ ความรู้สึก  กับอารมณ์เพลง ของผู้คน
นี่แหละคืออำนาจของเสียงเพลงเสียงดนตรีละครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤษภาคม 2014, 09:50:05 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 09:30:26 น. »
วันสุข แต่มะลิงอแงมาก  อาจจะเป็นเพราะ  หลังมื้อเช้ามะลิจะเปิดทีวีดูการ์ตูน

แต่วันนี้ไม่มีช่องการ์ตูนให้มะลิดู  แถมเพลงก็โบราณมาก

ผมเลยต้องเปิดคาราโอเกะให้ มะลิ ดูและฟัง
แค่เพลงแรกมะลิก็ร้องจ๊าก นิวแซนหนักกว่าเดิม
ทำงัยดีละ  ผมรีบเปิดโปรแกรมเล่นมีดี้มาอีกตัวแทนเอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะ

โหลดไฟล์มีดี้ เข้าสู่โปรแกรมแล้วโหลดซาวด์ฟ้อนที่มืออนุบาล 1 อย่างผมลองทำดู
แก้ไขใหม่เฉพาะเสียงกลอง
ทีนี้พอเปิดปุ๊บ  

มะลิ นอกจากจะเงียบเสียงที่มีมลภาวะเป็นพิษลง แล้วยังกระโดดขึ้นนั่งตักผมพริ้มตาอย่างอารมณ์ดี

บ่อสร้างกางจ้อง

http://k007.kiwi6.com/hotlink/oaguvgdltn/mp3

เพลงเดิมอีกรอบคราวนี้เปิดแจ๊สให้มะลิฟัง

มะลิหลับสนิทละครับ  แสดงว่า  เสียงที่ชัดเจน มีระเบียบแบบแผนที่ถูกต้อง

ไม่ได้ทำให้มะลิระคายแก้วหู

ผมนั่งคิดอยูนาน ว่าทำไม? 

อิทธิพลของเสียงเพลงมีผลต่อ แมวอย่างมะลิด้วยหรือครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 09:52:22 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 10:19:40 น. »

มะลิหลับไปแล้ว

แต่ผมยังรู้สึกสนุกกับการทำเพลงอยู่ต่อไป

การนั่งทำอะไรที่ตัวเองชอบ แถมได้ความรู้เพิ่มอีก  เป็นเรื่องดีมากครับ

กูรูบอกว่า

วิชชาคือความรู้

อวิชชาคือความไม่รู้

อยากได้ความรู้ก็ต้อง  เรียนที่จะรู้

เรียนจากไหนละ?

เรียนจากการอ่าน  เรียนจากการฟัง  และเรียนจากการถาม
เมื่อเข้าใจแล้วก็ลงมือปฏิบัติ ทำซ้ำแล้วซ้ำอีกจนบังเกิดผล

ถึงวันนี้ผมไม่มีที่จะเรียนละครับ  
สื่อที่พอให้คนแก่อาศัยคลายเหงา ไม่มี
เล่นอินเตอร์เน็ทอย่างหวาดกลัวไม่แฮปปี้

ผมคงเลิกที่จะเรียนรู้ละครับ  และหยุดการเรียนรู้  หยุดการเข้าเว็บสักปีสองปีสามปีสี่ปีห้าปี ไปเรื่อยๆ

สวัสดี ครับ

• *
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2014, 19:37:55 น. »

วันนี้เอาความดีใจสุดๆ มาฝาก

ดูรูปไปก่อนแล้วค่อยฟังเสียง

ผลจาการค้นคว้าหาความรู้เรื่อง  SoundFont  นำผมไปไกลจนหลงทางหลายครั้ง

ผมเชื่อในเรื่องของ จังหวะลีลาที่ดี  ทำให้เสียงดนตรีจาก เอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะ
ฟังดูมีชีวิต มีวิญญาณ ดึงอารมณ์ให้เราคล้อยตาม
ได้บรรยากาศ ของความสนุกสนานในการร้องเพลงขึ้นมาก

XLN Addictive Drums 2  ได้ข่าวว่ามันเยี่ยมยอด
แต่ลงเป็น VSTi Plugin ในโปรแกรมเอ็กซ์ทรีม ตรงๆ มิได้ คือ Error  ไม่ผ่าน
มันต้องผ่าน Host อย่าง Sonar , Cubase ฯลฯ

ซึ่งการเซ็ทยุ่งยากสำหรับคนทั่วไป

แต่ผมอาศัย  หลัก จากผล ไปหาเหตุ  
เพิ่งลง XLN Addictive Drums  ใน eXtreme  ตรงๆ  ได้ละครับ
ยอมรับว่าการไปนอนโรงพยาบาลครานี้ ทำให้มีเวลาคิดจนได้ผลงานมาหนึ่งชิ้น

สนุกครับ ฟังสุดยอดเสียงกลอง ทุกยุคสมัย
สามารถ อีดิทเองได้อีก  เมื่อเสียงชุดกลอง ชัดเจนใสสะอาด
ดนตรีอย่างอื่นพลอยดูดีตามไปด้วย
เสียงเคลียร์มากถึงมากที่สุด

แล้วจะหาวันว่าง มาเขียนวิธีทำให้  ง่ายนิดเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 มิถุนายน 2014, 19:42:29 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2014, 20:12:42 น. »

อัดด้วย WaveLab 6

96000 Hz/24 bit
Save as to MP3  41000 Hz/320 bit

Baseme Mucho

• *
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2014, 11:34:55 น. »

5 - 6 ปี   มานี่  ผมฟังเพลงซ้ำอยู่ไม่กี่เพลง

พอคิดอยากเรียนรู้เรื่อง ซาวด์ฟ้อนท์ เรื่อง VSTi
เลยต้องหันมาฟังฟังให้ทันสมัยเขาบ้าง
เลยได้รู้ว่า  เพลงสมัยใหม่นี่ ก้าวไปไกลเกินที่ผมจะคาดคิด

ฟังดูละกันครับ

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=2GADx4Hy-Gg#t=17[/flash]

จินตนาการในการทำเพลงของบ้านเมืองอื่นเค้า ศิวิไลซ์ ซะจริง
ผิดกับบ้านเราที่ถอยลง ถอยลง....

• *
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2014, 13:11:33 น. »
กลับมาคุยถึงเรื่องของซาวด์ฟ้อนท์ ที่ทุกวันชาวเราได้รับฟัง
เมื่อเทียบกับยุคแรกๆ เมื่อ  6 -7  ปีก่อนนี้
ผมยอมรับมาก %  ขึ้น

เพียงแต่ว่า  ในความที่ดูเหมือนความไพเราะของซาวด์นั้น
มีให้ติอยู่บ้างในเรื่องของ  จิตวิญญาณ

ซึ่งถ้าเปรียบก็เหมือน นักดนตรีที่เล่นกันวงนั้น
ต่างก็เล่นได้เก่ง  ฟังดูดี
แต่ผมรู้สึกว่า  มันเหมือน  ขาดการเล่นที่ขาดวิญญาณ
เหมือนฟัง หรือ ดู หุ่นยนต์เล่น  ขาดชีวิตชีวา

อันนี้ผมรู้สึกอย่างนั้นคนเดียวนะครับ  เป็นเรื่องปัจเจกส่วนตัวผมเอง

อาจจะวันเวลาที่ผ่านมานานนักนั้น  
ผมชอบแอบไปฟังการเล่นดนตรีสดๆ เป็นประจำทุกค่ำคืน
ดูฟรี ฟังฟรีตามงานต่างๆ และ ตามโรงแรมแถวใกล้บ้าน

ที่ไหนนักดนตรีเล่นแบบมีชีวิตจิตใจ  คนก็จะนั่งเต็มห้อง ล็อบบี้

อ่านเจอฝรั่งเขาคุยกัน เค้าบอกทำนองนี้ว่า  

ปัญหาของ SF2  คือ   " ..... because of lack of dynamic control. "

ซึ่งผมเห็นด้วยทันที
เนื่องจาก  ตัวไดนามิกคอนโทรลนี่
จะเป็นตัวที่ทำให้เกิดความมีชีวิต มีวิญญาณที่กระโดดโลดเต้นได้

เหมือนกับดูและฟังเพลงจากยูทูบ ข้างบนนั่นแหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มิถุนายน 2014, 13:18:59 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #371 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2014, 13:22:01 น. »

ทีนี้มาดูเสียงจากซาวด์ฟ้อนที่ขาดวิญญาณ ในทัศนะของผมครับ

ฟังแล้วเพราะก็จริง  แต่  ง่วงนอน

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=xyKX1-ephO0[/flash]

• *
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2014, 19:13:41 น. »

เอาเสียงแบบที่ผมฟังแล้ว รู้สึกคล้อยตามอารมณ์เพลงทันทีมาให้ฟังครับ

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=91icoNHGpuU[/flash]

niceworld

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2014, 23:58:13 น. »

เอาเสียงแบบที่ผมฟังแล้ว รู้สึกคล้อยตามอารมณ์เพลงทันทีมาให้ฟังครับ

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=91icoNHGpuU[/flash]

มันเป็น soft synth นี่ครับ ไม่ใช่ soundfont
อารมณ์เพลงยังขึ้นกับ ความสามารถของคนแต่ง midi ด้วยครับ เหมือนเสน่ห์ปลายจวัก :zzz:
https://soundcloud.com/user308281924/puff-add-reverb

• *
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2014, 07:27:28 น. »
มันเป็น soft synth นี่ครับ ไม่ใช่ soundfont
อารมณ์เพลงยังขึ้นกับ ความสามารถของคนแต่ง midi ด้วยครับ เหมือนเสน่ห์ปลายจวัก :zzz:
https://soundcloud.com/user308281924/puff-add-reverb

ขอบพระคุณครับผม

เป็นการยกตัวอย่างลักษณะของเสียงมาเปรียบเทียบ  
เพื่อแสดงให้เห็นว่า  เสียงดนตรี เสียงเพลง มีพละกำลังต่ออารมณ์ แบบของผม(คนเดียว) จริงๆ
นั่นหมายถึงในวันเวลาช่วงที่ผ่านมาในอดีต
ผมมีความหลังที่สะเทือนใจแห่งอารมณ์บางอย่างฝังอยู่
เสียงเพลงที่ถูกต้องแม่นยำ(ทำให้สมองไม่ต้องประมวลผลมาก)จึงกระทบความรู้สึกผมทันที

ถ้าอดีตผมเคยสนุกสนาน ปัจจุบันผมก็เคาะมือ ขยับเท้าตาม

และจะดื่มด่ำทันทีถ้าเป็นอดึตแห่งความเศร้า พลัดพราก.....

( ป.ล. ซึ่งผมต้องค้นหาเหตุผลต่อไปอีกว่า ทำไม? จึงเป็น หรือรู้สึกอย่างนั้น...)

อารมณ์เพลงยังขึ้นกับ ความสามารถของคนแต่ง midi ด้วยครับ เหมือนเสน่ห์ปลายจวัก

แม่นแล้วครับ  SF2  มันขึ้นอยู่กับ  MIDI File

ผมเชื่อในเรื่องของเสียงดนตรี  มันเป็นภาษาสากล

เช่นเสียงแคน เป็นเครื่องเป่าทำด้วยปล้องไม้ไผ่ มีเอกลักษณ์ประจำตัวของมันเอง
ผมเองเคยฟังตั้งแต่เด็ก  แต่ไม่ถีงกับมีความสะเทือนใจฝังอยู่
เมื่อฟังเสียงชิ้นดนตรีไฟฟ้าสมัยใหม่  ที่ให้เสียงคล้ายกัน จึงไม่มีผลสำหรับผม

ผมจึงไม่เชื่อในเรื่องของฝรั่งเป่าแคน
เพราะคนไทยหลายคนที่สามารถเป่า SAXOPHON  ได้ชนิดฝรั่งอาย
หรือคนเกาหลีที่สีไวโอลินเก่งระดับต้นๆ ของโลก

ผมไม่เห็นฝรั่งบอกว่า  คนไทยยืนเป่า SAX    หรือสาวเกาหลียืนสีไวโลิน

ยังมีเรื่องของ SF2  ในความคิดของผมต่อไปเรื่อยๆ ครับ

เพราะเจอมากับตัวเองหลังจาก  โหลด  10 Best SoundFont 2013  มาฟังแล้ว
ถึงชอบใจที่ฝรั่งเขาคุยกัน ว่า
ข้อเสียของ  SF2  ในวันนี้คือ มันขาดไดนามิคคอนโทรล

"....because of lack of dynamic control. "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 มิถุนายน 2014, 07:35:39 น. โดย มะละกอ »