ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการใช้ และ การต่อสายสัญญาน MEGATECH  (อ่าน 24069 ครั้ง)

ออฟไลน์ whan music

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#5656AD29 ลูกทุ่งสมใจนึก
สอบถามเรื่องการใช้ และ การต่อสายสัญญาน MEGATECH
« เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2015, 23:43:56 น. »
รบกวนถามท่านผู้รู้ ผมซื้อ MEGATECH  SUB กับ MID/HIGH มาสองตัว
บางท่านบอกว่า ต่อจาก ครอส มาเข้าเลย แล้วออกไปเข้า Power ออกลำโพง
บางท่านบอกว่า มันก็คือครอสดีๆนี่แหละ ต่อจาก มิกซ์มาเข้าได้เลย แล้วออกไปเข้าที่ Power ออกลำโพง
ผมเลยไม่รู้ว่า(คือผมไม่รู้จริงๆ)ต่อแบบไหน ถึงจะถูกต้อง หรือแล้วแต่เรจะต่อ...?
ถ้าด่อผ่านครอส มันจะมีผลกับเสียงมั้ย
แล้วถ้าไม่ใช้ครอส จากมิกซ์มาเข้าMegatechเลย จะมีผลกับเสียงมั้ย
คือ ตอนนี้ผมเล่นสองทาง ต่อจากมิกซ์มาเข้าครอสแล้วมาเข้า Megateh ออก Power ไปลำโพง
จึงขอรบกวนถามท่านผู้รู้ ว่าอย่างไหนดีกว่ากัน
อีกอย่าง การต่อสายข้างหลัง Mid/High ต้องใช้สาย Y เท่านั้นหรือครับ
แต่ที่ผมใช้อยู่ ผมต่อออกาก Mid มาช่องเดียวเข้า Power ส่วน High ไม่ได้ต่อเลย เสียงก็ออกมาดีครับ
หรือ ถ้าใช้สาย Y ต่อออกทั้ง Mid/High มาเข้า Power ออกลำโพงเสียงจะดีกว่า....ถามเยอะไปป่าวครับ .....อิอิ  :o^: :o^: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: สอบถามเรื่องการใช้ และ การต่อสายสัญญาน MEGATECH
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2015, 23:55:42 น. »
รบกวนถามท่านผู้รู้ ผมซื้อ MEGATECH  SUB กับ MID/HIGH มาสองตัว
บางท่านบอกว่า ต่อจาก ครอส มาเข้าเลย แล้วออกไปเข้า Power ออกลำโพง
บางท่านบอกว่า มันก็คือครอสดีๆนี่แหละ ต่อจาก มิกซ์มาเข้าได้เลย แล้วออกไปเข้าที่ Power ออกลำโพง
ผมเลยไม่รู้ว่า(คือผมไม่รู้จริงๆ)ต่อแบบไหน ถึงจะถูกต้อง หรือแล้วแต่เรจะต่อ...?
ถ้าด่อผ่านครอส มันจะมีผลกับเสียงมั้ย
แล้วถ้าไม่ใช้ครอส จากมิกซ์มาเข้าMegatechเลย จะมีผลกับเสียงมั้ย
คือ ตอนนี้ผมเล่นสองทาง ต่อจากมิกซ์มาเข้าครอสแล้วมาเข้า Megateh ออก Power ไปลำโพง
จึงขอรบกวนถามท่านผู้รู้ ว่าอย่างไหนดีกว่ากัน
อีกอย่าง การต่อสายข้างหลัง Mid/High ต้องใช้สาย Y เท่านั้นหรือครับ
แต่ที่ผมใช้อยู่ ผมต่อออกาก Mid มาช่องเดียวเข้า Power ส่วน High ไม่ได้ต่อเลย เสียงก็ออกมาดีครับ
หรือ ถ้าใช้สาย Y ต่อออกทั้ง Mid/High มาเข้า Power ออกลำโพงเสียงจะดีกว่า....ถามเยอะไปป่าวครับ .....อิอิ  :o^: :o^: :thank1:

ไม่มีผิดไม่มีถูก  มันอยู่ที่วัตถุประสงค์การใช้งาน  
ความจริงไอ้เจ้าสองตัวนี้มันก็คือครอส   ตัวหนึ่งวงจรของยามาฮ่า  ต่อผ่านแล้วจะได้เสียงความถี่ต่ำเอาไปเข้าแอมป์ไว้ขับเบส  อีกตัววงจรของ เรน  ต่อแล้วได้เสียงกลางแหลม

คำถามนี้ผมก็ตอบในเฟสแล้วไม่น่าจะสับสนอะไร   ผมเองแม้ไม่ใช่เจ้าของสินค้าแต่ผมก็รับมาจากมือคนผลิต  คุยเรื่องแนวคิดการออกแบบกันมาเป็นชั่วโมง  ถ้าไม่เชื่อผมก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว  จบข่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 พฤษภาคม 2015, 23:58:33 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
Re: สอบถามเรื่องการใช้ และ การต่อสายสัญญาน MEGATECH
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2015, 23:57:38 น. »
 :beer: :beer: ที่เขาต่อกันคือ ออกจากอีคิวมาเข้า bass filter คือออกจาก ไปเข้า power bass และอีก 2 ช่องก็ไปเข้า mid / Hi ครับ  :mad244: :mad244:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 00:00:38 น. »
:beer: :beer: ที่เขาต่อกันคือ ออกจากอีคิวมาเข้า bass filter คือออกจาก ไปเข้า power bass และอีก 2 ช่องก็ไปเข้า mid / Hi ครับ  :mad244: :mad244:

ถูกแล้ว  จะผ่านคงผ่านครอสอะไรอีกให้มันวุ่นวาย  ยิ่งสายวงสายวายอะไรอีกก็ไม่รู้    สาย xlr หัวผู้เมียที่มีนั่นแหละต่อโยงกันไปเถอะ  จะไปทำสายใหม่ทำไมเนาะ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 00:08:00 น. »
ไม่มีผิดไม่มีถูก  มันอยู่ที่วัตถุประสงค์การใช้งาน  
ความจริงไอ้เจ้าสองตัวนี้มันก็คือครอส   ตัวหนึ่งวงจรของยามาฮ่า  ต่อผ่านแล้วจะได้เสียงความถี่ต่ำเอาไปเข้าแอมป์ไว้ขับเบส  อีกตัววงจรขง เรน  ต่อแล้วได้เสียงกลางแหลม

คำถามนี้ผมก็ตอบในเฟสแล้ว   ผมเองแม้ไม่ใช่เจ้าของสินค้าแต่ผมก็รับมาจากมือคนผลิต  คุยเรื่องแนวคิดการอกแบบกันมาเป็นชั่วโมง  ถ้าไม่เชื่อผมก็ไม่รู้จะตอบไปทำไม

ครับ ขอบคุณพี่หมอนพ ที่แจ้งให้ผมทราบอีกครั้ง คือคนขายเขาบอกมาว่า จะผ่านครอสหรือไม่ผ่านก็ได้ แต่ลูกค้าของเขาส่วนมากต่อผ่านครอสอ่ะครับ
ผมจึงเข้ามาถาม ในบ้านหลังนี้ ซึ่งก็น่าจะมีผู้รู้อยู่ไม่น้อย เพื่อความแน่ใจ มิใช่ไม่เชื่อตามที่ พี่หมอเคยตอบให้แล้วในเฟส...ถ้าครอสไม่ได้ใช้ ก็จะได้ขายมาทำทุนต่ออ่ะครับ...
มีใครสนมั้ยครับจะได้ขาย...อิอิ....ขอบคุณพี่หมออีกครั้งครับ :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 00:12:33 น. »
ครับ ขอบคุณพี่หมอนพ ที่แจ้งให้ผมทราบอีกครั้ง คือคนขายเขาบอกมาว่า จะผ่านครอสหรือไม่ผ่านก็ได้ แต่ลูกค้าของเขาส่วนมากต่อผ่านครอสอ่ะครับ
ผมจึงเข้ามาถาม ในบ้านหลังนี้ ซึ่งก็น่าจะมีผู้รู้อยู่ไม่น้อย เพื่อความแน่ใจ มิใช่ไม่เชื่อตามที่ พี่หมอเคยตอบให้แล้วในเฟส...ถ้าครอสไม่ได้ใช้ ก็จะได้ขายมาทำทุนต่ออ่ะครับ...
มีใครสนมั้ยครับจะได้ขาย...อิอิ....ขอบคุณพี่หมออีกครั้งครับ :thank1:

ที่เขาต่อผ่านครอสเพราะเขามีแอคทีฟซับตัวเดียว     เขาต้องการจัดการปรับความถี่ของเสียงกลางแหลมแยกออกจากการเขาถึงเอาไปผ่านครอส  คับ

พี่ท่านมีอยู่สองตัวแล้วคือ ซับ  กับมิด-ไฮ    มันทำหน้าที่นั้นได้อยู่แล้วไม่เห็นจะต้องงงอะไรเลย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 07:14:17 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 00:19:14 น. »
ผมไม่มีครอส  ต่อสายจากมิกซ์เข้าไอ้ตัวดำจะได้เสียงโลว ไปเข้าแอมป์ขับซับ

ต่อสายลิ๊งค์จากเจ้าตัวดำไปเข้าไอ้ตัวสีฟ้า  จะได้เสียงกลางแหลมเอาไปเข้าแอมป์ขับตู้กลางแหลม

งานมี๊ตติ้ง mdhouse ผมใช้แค่นี้          ความจริงแล้วใช้แค่ตัวดำตัวเดียวก็พอแล้ว   สายที่จะเชื่อมไปตัวสีฟ้าถ้าเราเอาเสียบเข้าที่แอมป์เลยก็จะได้เสียงฟูลเรนจ์เหมือนที่ต่อจากมิกซ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 00:21:47 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 00:26:41 น. »
ผมไม่มีครอส  ต่อสายจากมิกซ์เข้าไอ้ตัวดำจะได้เสียงโลว ไปเข้าแอมป์ขับซับ

ต่อสายลิ๊งค์จากเจ้าตัวดำไปเข้าไอ้ตัวสีฟ้า  จะได้เสียงกลางแหลมเอาไปเข้าแอมป์ขับตู้กลางแหลม

งานมี๊ตติ้ง mdhouse ผมใช้แค่นี้          ความจริงแล้วใช้แค่ตัวดำตัวเดียวก็พอแล้ว   สายที่จะเชื่อมไปตัวสีฟ้าถ้าเราเอาเสียบเข้าที่แอมป์เลยก็จะได้เสียงฟูลเรนจ์เหมือนที่ต่อจากมิกซ์

:thank1: อีกครั้งครับ... :cheer:

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 07:48:37 น. »
ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว  :thank1:

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 09:27:31 น. »
ผมกำลังเก็บเงินซื้อ ตัวซับอยู่นะ นึกว่าเงินใกล้ครบแล้วแต่ไปดู
เวนกรรม เหลือตั้งเย๊อะแนะ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 09:29:11 น. »

ป๋า ขอดูตูดมันหน่อย ผมกำลังวางแผน สั่งแจ๊ค

ออฟไลน์ จอมปลวก

• ระดับ 3
  • *
  • : 5D10E58D
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 09:54:58 น. »
อยากฟังเสียงครอส MEGATECH  SUB ว่าเสียงเป็นยังไง จะตัดสินใจชื้อครับ อดมาให้ฟังไ้มั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 10:14:48 น. »
อยากฟังเสียงครอส MEGATECH  SUB ว่าเสียงเป็นยังไง จะตัดสินใจชื้อครับ อดมาให้ฟังไ้มั้ยครับ

ซื้อโลดครับ ได้รับการยืนยัน นอนยัน นั่งยัน จากผู้ใช้หลายท่านแล้ว

ออฟไลน์ papan579

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 11:03:34 น. »
ซื้อโลดครับ ยืนยันอีกเสียง ผมใช้ทั้งสองตัว .... :th2:

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 11:08:39 น. »
ผมใช้มาจะครบ  3 ปีแล้ว เคยคิดจะขายหลังได้ DriverRack260 มาใช้ แต่เปลี่ยนใจเก็บไว้ใช้สำรอง :th2: :th2: :th2:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 12:12:58 น. »
SW-82A

ออฟไลน์ Road

• ระดับ 3
  • *
  • HL#878E50E8 และ 4885B8EC จาก หนึ่งซาวด์โปร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 12:21:31 น. »
คนขายโพสไว้ครับ
(ไม่ได้เกี่ยวข้องกับคนขายนะครับ/ผมเป็นแค่ลูกค้าคนหนึ่งเท่านั้น)

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=100293.25

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 12:31:34 น. »
คนขายโพสไว้ครับ
(ไม่ได้เกี่ยวข้องกับคนขายนะครับ/ผมเป็นแค่ลูกค้าคนหนึ่งเท่านั้น)

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=100293.25

รูปนานแล้ว  กรณีนี้ไม่มีครอสมิด-ไฮของเมกาเทค   ถ้าใช้ มิด-ไฮ ของเมกาเทคก็เอาไปแทนตำแหน่งครอส DBX

ออฟไลน์ kookkai111

• กำเนิดใหม่
  • *
  • 1315B319ตัวแทนจำหน่าย noi1960
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 13:46:17 น. »
ผมได้ตัวนี้มา 3ทาง ปรับแต่งโดยพี่กนก ขายDBXจีน โมเต็ม ทิ้งเลยครับ

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 15:09:42 น. »
ยืนยัน ว่า ตาม ที่เห็น ในเฟส นั่นแหละ  :party:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 15:22:05 น. »
ขอบคุณทุกๆท่าน ที่ให้คำตอบมา ณ.ที่นี้ด้วยนะครัาบบบบบบ... :thank1: :o^: :o^:

ออฟไลน์ nut

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D2EE58E (MP) / HL#6DE759E2 (MP)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 16:55:29 น. »
ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว
 :thank2: :thank1:

ออฟไลน์ พี่ฐม นาโยง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7487C894 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 18:27:04 น. »
ถ้าน้องเค้าไม่ถาม  ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่า ไอ้ตัวฟ้า , ดำ มันใช้งานอย่างไร แล้วประสิทธิภาพของเสียง  มันโปร่ง  ใส  หนึบ ขนาดไหนครับ อย่างรู้ต่ออีกนิดเดียว  ชัดเจนเลยครับ  ขอบคุณครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 19:51:51 น. »
ถ้าน้องเค้าไม่ถาม  ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่า ไอ้ตัวฟ้า , ดำ มันใช้งานอย่างไร แล้วประสิทธิภาพของเสียง  มันโปร่ง  ใส  หนึบ ขนาดไหนครับ อย่างรู้ต่ออีกนิดเดียว  ชัดเจนเลยครับ  ขอบคุณครับ

ตัวสีฟ้า มิดไฮ ชัดใสกว่าต่อตรง
ตำวสีดำ ซับเบส หนึบกว่าครอสปกติ แต่เร่งมากไม่ได้ ดอกจะหลุด

ออฟไลน์ พี่ฐม นาโยง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7487C894 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2015, 20:18:59 น. »
 :thank1: :thank1: