ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีตั้งค่า DM5 (ผมไปกดรีเซ็ทค่าโรงงาน)  (อ่าน 15183 ครั้ง)

kornpk

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบวิธีตั้งค่า DM5 (ผมไปกดรีเซ็ทค่าโรงงาน)
« เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2009, 19:34:43 น. »
 เสียงออกมาเพี้ยนมาเลยครับ กลองตีกันมั่วหมด
ผมใช้คู่กับ sc-88pro ตอนแรกก็ใช้ได้ดีครับบ เพราะ ทางร้านเค้าตั้งค่ามาให้อยู่แล้วว

แต่ดันไปอ่านเจอบทความ มีวิธีรีเซ็ทค่าเดิมจากโรงงาน ก็เลยทำตามดู

แต่ตั้งค่าให้มันเหมือนเดิมไม่เป็นครับบ  ช่วยหน่อยครับ!!

ตอนแรกหลักการทำงานที่ได้ตั้งใว้ sc-88pro ตัด ch10 ออก แล้วก็ Dm5 ก็ทำงานดี ไม่เพี้ยนครับ

ออฟไลน์ lop

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • Hard lock 348DA508
Re: อยากทราบวิธีตั้งค่า DM5 (ผมไปกดรีเซ็ทค่าโรงงาน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2009, 21:50:59 น. »
เสียงออกมาเพี้ยนมาเลยครับ กลองตีกันมั่วหมด
ผมใช้คู่กับ sc-88pro ตอนแรกก็ใช้ได้ดีครับบ เพราะ ทางร้านเค้าตั้งค่ามาให้อยู่แล้วว

แต่ดันไปอ่านเจอบทความ มีวิธีรีเซ็ทค่าเดิมจากโรงงาน ก็เลยทำตามดู

แต่ตั้งค่าให้มันเหมือนเดิมไม่เป็นครับบ  ช่วยหน่อยครับ!!

ตอนแรกหลักการทำงานที่ได้ตั้งใว้ sc-88pro ตัด ch10 ออก แล้วก็ Dm5 ก็ทำงานดี ไม่เพี้ยนครับ
ให้ท่านยิงโปรแกรม เข้าไปที่ dm5 ใหม่สิคับ

kornpk

Re: อยากทราบวิธีตั้งค่า DM5 (ผมไปกดรีเซ็ทค่าโรงงาน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2009, 11:47:55 น. »
ยิงยังไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2009, 11:55:42 น. »
ต้องหาเครื่องที่เซ็ตแล้ว แล้วก๊อปมาใหม่ครับ นั้นแหละ ยิง

kornpk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2009, 12:19:32 น. »
ถ้าเกิดไม่มี dm5 ละ มีแค่ 1 ตัว จะยิงยังไง

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2009, 12:22:27 น. »
ถ้าเกิดไม่มี dm5 ละ มีแค่ 1 ตัว จะยิงยังไง
คงต้องมาตั้งเองใหม่ทั้งหมดครับ

kornpk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2009, 12:28:57 น. »
มันพอมีวิธีมั้ยครับ

หรือว่ายากมั้ย

เพราะต้องใช้ออกงานวันที่ 10 นี้ด้วย

ถ้ายังไงคงต้องรีบส่ง กทม ละ

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2009, 12:32:40 น. »

เพราะต้องใช้ออกงานวันที่ 10 นี้ด้วย

ถ้าเซ็ตทีล่ะตัวโน้ต ยากแน่ๆครับ บนเซียร์ ก็น่าจะอยู่ราวๆ 1000

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2009, 14:44:19 น. »

ท่านต้องมีไฟล์  Sysex  ของเครื่อง แล้วใช้โปรแกรมโซน่าร์ หรือ อื่นๆ เขียนโปรแกรมลงไปในเครื่องครับ ท่านอยู่ที่ไหนครับ ถ้าใกล้ๆก็พอช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2009, 16:54:15 น. »
ยิงยังไงอ่ะครับ

แบบนี้หรือเปล่าครับ http://www.tokaimusic.com/article.php?id=5645&lang=th

ถ้ายังไม่ได้ลองส่งเครื่องให้ผมลองซักปีซิ

ออฟไลน์ รัฐภูมิ(PK-MUSIC)

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7C12B2A8 ซื้อจากท่าน x-men
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2009, 08:57:21 น. »
วิธีที่ง่ายที่สุดคือ  ยกเครื่องไปยิงโปรแกรมที่ ร้านโทไค  กรุงเทพฯ  หรือร้านอื่นก็ได้ที่รับยิงและใกล้กว่า  ค่ายิงไม่เกิน 300  บาท   ถ้าท่านมานั่งคลำเองไม่ทันแน่ครับ.....

ออฟไลน์ รัฐภูมิ(PK-MUSIC)

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7C12B2A8 ซื้อจากท่าน x-men
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2009, 09:21:29 น. »
ตอนที่ผมซื้อ DM5 มาใหม่ๆเอามาลองเล่นกับ Midi ปรากฎว่ากลองตีมั่วเลยครับ ลองเช็คเบอร์ใน DM5 ดูปรากฎว่าไม่ตรงครับเช่น กระเดื่องเบอร์ 35,36 DM5จะเป็น 34,35 สแนร์ 38,40 DM5จะเป็น 37,39 อะไรประมาณนี้ผมก็เลยเลื่อนทุกเสียงมาอย่างละ 1 เสียง ดูมันอาจจะยุ่งยากหน่อยสู้วิธียิงโปรแกรมไม่ได้แต่ถ้าหาโปรแกรมไม่ได้ก็ลองวิธีนี้ดูท่านลองหัดทำดูอาจจะช้าหน่อยแต่ท่านจะได้ความรู้อีกเยอะเลยลองดูสิ
      ถ้าหาโปรแกรมหรือทำไม่ทัน SC-88 PRO อย่างเดียวก็ใช้ไปก่อนได้นี่หน่า

ถูกต้องแล้วครับ   sc-88pro อย่างเดียวก็เหลือเฟือแล้ว   ลองตั้งเสียงกลอง แชนแนล 10  ไปที่เบอร์ 65 หรือ 66 เพราะถ้าเป็นเครื่องมือสอง  คนก่อนเขาจะตั้งชุดกลองส่วนตัวไว้ที่ 2 เบอร์นี้แหละ  ซึ่งจะเป็นชุดกลองที่ใกล้เคียงกับ D4 หรือ DM5  เสียงใช้ได้เลยนะครับ   ถ้าไม่ติดว่าผมต้องการแยกเสียงกลองออกเป็น 4 ไลน์  ผมยังเคยถามตัวเองว่าแล้วซื้อ DM5  มาทำไม  ****เทคนิคการตั้งชุดกลอง  ให้ล็อคที่ตัว Xtreme  เป็นกลองชุดที่ 64 (หากต้องการใช้เสียงกลองจาก SC-88PRO เบอร์ 65) หรือล็อคกลองชุดที่ 65 หากต้องการ ใช้เสียงกลองจาก SC-88PRO เบอร์ 66  เหมือนอย่างที่ท่านป้อม  ว่านั่นแหละ*****
**หมายเหตุ  ตอนที่ผมซื้อเครื่องมือสองมา  ปรากฏว่าคนก่อนเขาตั้งชุดกลองส่วนตัวไว้ที่เบอร์ 65  อยู่แล้ว****

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2009, 09:57:50 น. »
ลองดูรายละเอียดที่นี่ครับ
คู่มือ Sysex ของ D4

D4 Sysex/MIDI Implementation Guide
http://www.alesis.com/company/media2.php?id=DWEGbgZsUTdXMl45

Program Download Free ( D4, DM Pro, RM50) จากพลรบมิวสิค http://www.polrob-music.com/
http://www.weloveshopping.com/template/w15/s_product.php?groupproduct=196300&shopid=24979

Version ล่าสุดคือ 20 มกราคม  2551 ครับ

version นี้จะมีโครงสร้างเหมือนก่อนหน้านี้ทุกอย่าง

จะปรับปรุงและจัดระเบียบในส่วนของ Trig กลองสดเท่านั้น

ช่อง1 = Kick

ช่อง2 = Snare

ช่อง3 = Hi Tom

ช่อง4 = Hi-Mid Tom

ช่อง5 = Low-Mid Tom

ช่อง6 =Low Tom

ช่อง7 =Hi Floor Tom

ช่อง8 =Low Floor Tom

หลังจาก Download แล้วต้องคลาย Zip ด้วยโปรแกรม WinRar

จะได้ file 2 files  ประกอบด้วย

1. file ที่มีนามสกุล syx ใช้สำหรับยิงโปรแกรม

2. วิธีการยิงและเก็บโปรแกรมเป็น Acrobat file

เชิญ download ได้ฟรี  เป็นโปรแกรมที่ผมพัฒนาเองและปรับปรุงตลอดเวลา

เป็นโปรแกรมตัวเดียวกันที่ใส่ให้กับเครื่องที่จะขาย

ลูกค้าใหม่หรือลูกค้าเก่าหรือผู้ที่สนใจสามารถ download ได้เลยนะครับ

ติชมโปรแกรมได้ที่เว็บบอร์ดนะครับ

Aux (L)   =   Kick

Aux (R)  =   Snare

Main (L/R)   =  Percussion

แนะนำให้ใช้ Drumset 00

Drumset 01-08   : Kick จะเปลี่ยน

Drumset 09-14   : Snare จะเปลี่ยน

Drumset 15  :  Kick  ของ drumset 07 + Snare ของ drumset 08

โปรแกรมใหม่นี้ Kick กับ Snare ก็ตัวเดิมๆที่ได้ถูกเลือกมาแล้ว สามารถให้เลือก kick หรือ snare ได้โดยเปลี่ยน drumkit

แต่จุดที่เปลี่ยนคือ Tom หาเสียงที่เหมาะสมขึ้นและการโยนซ้ายขวาให้ดียิ่งขึ้น
รวมทั้งกำหนดระดับความดังของ sound กลองทุกชิ้นให้เหมาะสมกัน
พูดรวมๆก็คือโปรแกรมใหม่ต่อๆไปก็จะทำได้ในส่วนของรายละเอียด
ของกลอง แต่ละใบให้มีมิติในการฟังเหมาะสมขึ้น แต่จะทำให้ kick หรือ snare เสียงดีขึ้นนั้นก็ต้องใช้ปัจจัยเสริมภายนอกมาช่วยเช่นใช้ ffect ช่วย snare หรือการปรับ EQ ช่วย เพราะความสามารถของ D4 เอง ก็ถูกจำกัดเพียงแค่นี้
อีกนิดหนึ่งครับ Kick กับ Snare ที่ผมเลือกมานั้นเป็นเสียงที่ผมคิดว่าดีแล้วในสภาพแวดล้อมและเครื่องเสียง ที่ผมใช้อยู่ ผมอยากให้ลูกค้าหรือผู้ใช้ได้ลองหาเบอร์กลองที่เหมาะสมกับสภาพแวดล้อมของงาน ที่ใช้และเครื่องเสียงของแต่ละวง จึงอยากให้ผู้ใช้กล้าที่จะลองปรับไม่ต้องกลัวเสีย ถ้าเสียก็ยิงใหม่ ก็จะได้โปรแกรมที่ผู้ใช้ปรับเองจนจะพอใจแล้ว save เก็บไว้

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2009, 10:01:43 น. »
นี่แหละครับ ..... ลองนั่งทำดู ไม่ยากอย่างที่คิด

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2009, 11:03:32 น. »

ช่อง3 = Hi Tom

ช่อง4 = Hi-Mid Tom

ช่อง5 = Low-Mid Tom

ช่อง6 =Low Tom

ช่อง7 =Hi Floor Tom

ช่อง8 =Low Floor Tom

กลองทอมมีแค่ 2 ตัว มันแยกไลน์แล้วแพนให้โยนเสียงได้ไม่เหมือนจริง เพิ่มมาอีกซัก ตัวหรือสองตัวได้มั๊ยครับท่าน

*** เบอร์ 17 ทอมไฮ  ข้างบน
      เบอร์ 18 เป็น ลาสทอม ข้างขาขวา ผมเข้าใจถูกต้องรึเปล่าครับ

ก็ต้องเพิ่มไลน์สำหรับ เบอร์ 17 แยกทอมออกแต่ละใบ เพื่อให้สามารถแพนเสียงช่วงโซโลกลองได้...ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องรึเปล่าครับ....

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2009, 11:09:43 น. »
กลองทอมมีแค่ 2 ตัว มันแยกไลน์แล้วแพนให้โยนเสียงได้ไม่เหมือนจริง เพิ่มมาอีกซัก ตัวหรือสองตัวได้มั๊ยครับท่าน

*** เบอร์ 17 ทอมไฮ  ข้างบน
      เบอร์ 18 เป็น ลาสทอม ข้างขาขวา ผมเข้าใจถูกต้องรึเปล่าครับ

ก็ต้องเพิ่มไลน์สำหรับ เบอร์ 17 แยกทอมออกแต่ละใบ เพื่อให้สามารถแพนเสียงช่วงโซโลกลองได้...ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องรึเปล่าครับ....

อันนี้ไม่แน่ใจว่าคนทำ SoundFont เค้าแพน กลองทอม ไว้ใน SoundFont หรือเปล่าเดี๋ยวทดสอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2009, 12:40:02 น. »
   มีอีกที่ครับ ไซต์ของร้านโตไคมิวสิค แต่ต้องเสียเวลาค้นหาเอาในเวปบอร์ด มีเซียนๆ ทั้งหลาย ทำเป็นโปรแกรมสำหรับยิงเข้าไปเซ็ตพวกซาวน์โมดุล และซาวน์กลองทั้งหลาย หลายยี่ห้อหลายรุ่น ผมเคยอ่านเจอครับ
http://www.tokaimusic.com/

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2009, 19:55:39 น. »
ตอนที่ผมซื้อ DM5 มาใหม่ๆเอามาลองเล่นกับ Midi ปรากฎว่ากลองตีมั่วเลยครับ ลองเช็คเบอร์ใน DM5 ดูปรากฎว่าไม่ตรงครับเช่น กระเดื่องเบอร์ 35,36 DM5จะเป็น 34,35 สแนร์ 38,40 DM5จะเป็น 37,39 อะไรประมาณนี้ผมก็เลยเลื่อนทุกเสียงมาอย่างละ 1 เสียง ดูมันอาจจะยุ่งยากหน่อยสู้วิธียิงโปรแกรมไม่ได้แต่ถ้าหาโปรแกรมไม่ได้ก็ลองวิธีนี้ดูท่านลองหัดทำดูอาจจะช้าหน่อยแต่ท่านจะได้ความรู้อีกเยอะเลยลองดูสิ
      ถ้าหาโปรแกรมหรือทำไม่ทัน SC-88 PRO อย่างเดียวก็ใช้ไปก่อนได้นี่หน่า

สนับสนุนท่าน ป้อม บิ๊กแบงค์ ครับ ถ้ายังยิงโปรแกรมใหม่ไม่ทัน  SC-88 PRO  ตัวเดียวก็เหลือแล้วครับ เมื่อก่อนผมก็ใช้ SC-88 PRO ตัวเดียว
อย่าไปเคลียสครับ ตัวเดียวพอครับ อาจจะไม่ป๊อง ก็ไม่เป็นไรครับ    มันไม่ได้สาหัสขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 07:23:44 น. »
แบบนี้หรือเปล่าครับ http://www.tokaimusic.com/article.php?id=5645&lang=th

ถ้ายังไม่ได้ลองส่งเครื่องให้ผมลองซักปีซิ
แล้วซาวด์สนิมตัวนั้นได้ลองเซ็ตดูยัง เซ็ตดีๆมันก็ใช้ได้เหมือนกันนะ  ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 07:24:55 น. »
แล้วซาวด์สนิมตัวนั้นได้ลองเซ็ตดูยัง เซ็ตดีๆมันก็ใช้ได้เหมือนกันนะ  ;D

ตอนนี้ซาวด์ตัวนั้นอยู่ที่ข้าน้อยเอง ใช้การได้ดีเลยเชียวหละ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 07:34:42 น. »
ตอนนี้ซาวด์ตัวนั้นอยู่ที่ข้าน้อยเอง ใช้การได้ดีเลยเชียวหละ  ;D ;D ;D ;D
เหตุไฉนมันไปอยู่ที่นั่นได้ ของที่ทำงานก็รุ่นเดียวกันนั่นล่ะ  ;D
ตอนนั้นซื้อมาตั้ง 2 หมื่นกว่า เดี๋ยวนี้มันกลายเป็นซากอะไรซักอย่างหายังไม่เจอ

ออฟไลน์ V6_สิรินาวา

• ระดับ 4
  • *
  • Heavy Lock: 3C0706C5 ... From X-men
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 09:50:38 น. »
ตัว Sound module โปรแกรมถูกเก็บไว้ใน EPROM หรือ EEPORM ไหมครับ
ถ้ามีโปรแกรมมาสเตอร์สำรองไว้นำมา Upload ลงไปตัวชิป  EPROM หรือ EEPORM หรือยาก Copy เก็บโปรแกรมทำสำรองไว้
มาที่ผมได้นะครับ ผมมีเครื่อง EPROM Burnner อยู่หนึ่งเครื่อง คิดค่าบริการ 3 ขวด...  ;D 

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 09:58:22 น. »
ถ้ามีของเหลือใช้ก็ส่งมาใช้แถว ๆ พิดโลกบ้างน๊ะ พ่อบักไข่ดันน้อย  :)