ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ่ม PeakPlus THRESHOLD ใน EQ dbx 2231 มีไว้ทำอะไร และควรปรับค่าอย่างไร.....ครับ  (อ่าน 2563 ครั้ง)

ออฟไลน์ หลอง บางเบียน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 231521A7 เลิศรัก
โดยปกติผมตั้งไว้กลางๆ แบบไม่รู้มาโดยตลอด.....ว่า มันคืออะไร มีประโยชน์อย่างไร อ่านภาษาปะกิตเหมือนเป็น gain reduction แต่ไม่รู้ความหมาย....และเป็นภาษาทางเครื่องเสียง ไม่เข้าใจน่ะครับ....กลัวว่าจะทำผิดๆ แล้วส่งผลเสียงต่อเครื่องในภายหน้าน่ะครับ.....ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
ปุ่ม PeakPlus THRESHOLD ใน EQ dbx 2231 มีไว้ทำอะไร และควรปรับค่าอย่างไร.....ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2018, 19:54:29 น. »
โดยปกติผมตั้งไว้กลางๆ แบบไม่รู้มาโดยตลอด.....ว่า มันคืออะไร มีประโยชน์อย่างไร อ่านภาษาปะกิตเหมือนเป็น gain reduction แต่ไม่รู้ความหมาย....และเป็นภาษาทางเครื่องเสียง ไม่เข้าใจน่ะครับ....กลัวว่าจะทำผิดๆ แล้วส่งผลเสียงต่อเครื่องในภายหน้าน่ะครับ.....ขอบคุณครับ

เอาไว้จัดการกับเสียงที่มีสวิงขึ้นลงแรงๆครับ  ถ้าไม่ใช้ก็ไว้ที่ off

ถ้าหมุนมาที่ 0db เสียงจะอัน ตืีอ เรียบเป็นหน้ากระดาน  ไว้กลางๆก็ไม่เสียหาย  ปกติถ้าเปิดเพลงผมจะปิด

• ระดับ 3
  • *
ปุ่ม PeakPlus THRESHOLD ใน EQ dbx 2231 มีไว้ทำอะไร และควรปรับค่าอย่างไร.....ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2018, 19:59:43 น. »
เอาไว้จัดการกับเสียงที่มีสวิงขึ้นลงแรงๆครับ  ถ้าไม่ใช้ก็ไว้ที่ off

ถ้าหมุนมาที่ 0db เสียงจะอัน ตืีอ เรียบเป็นหน้ากระดาน  ไว้กลางๆก็ไม่เสียหาย  ปกติถ้าเปิดเพลงผมจะปิด

ขอบคุณครับน้านพ.....ส่วนใหญ่ผมใช้เล่นกับเอกซ์ตรีมนี่แหละครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2018, 20:16:08 น. »
ขอบคุณครับน้านพ.....ส่วนใหญ่ผมใช้เล่นกับเอกซ์ตรีมนี่แหละครับ

ผมปิดครับไม่ใช้
ยกเว้นเจอขี้เมาแหกปากใส่ไมค์จะหมุนทวนเข็มเรื่อย  ตัวนี้ทำงานคล้ายคอมเพรสเซอร์คุมทั้งระบบ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2018, 20:24:13 น. »
ขอบคุณอย่างสูงครับน้านพ.....กระจ่างหละ

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2018, 20:49:18 น. »
การตั้งค่า THRESHOLD

เสียงดนตรี เสียงพูด และเสียงร้องเพลงทั่วๆไป จะตั้งค่าไว้ที่ 0 dB

เสียงร้องเพลงประเภท เฮฟวี่ ร็อค ฮิปพอฟ หรือเพลงวัยรุ่นประเภท แหกปากตะโกนร้อง ก็ตั้งไว้ที่ -10 dB ถึง -20 dB ให้ปรับหมุนฟังดูค่าที่เหมาะสมไม่ดังหรือค่อยจนเกินไป
พอเป็นแนวทางนำไปใช้ อีกอย่างนึง
ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวด้วยครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2018, 22:49:47 น. »
การตั้งค่า THRESHOLD

เสียงดนตรี เสียงพูด และเสียงร้องเพลงทั่วๆไป จะตั้งค่าไว้ที่ 0 dB

เสียงร้องเพลงประเภท เฮฟวี่ ร็อค ฮิปพอฟ หรือเพลงวัยรุ่นประเภท แหกปากตะโกนร้อง ก็ตั้งไว้ที่ -10 dB ถึง -20 dB ให้ปรับหมุนฟังดูค่าที่เหมาะสมไม่ดังหรือค่อยจนเกินไป
พอเป็นแนวทางนำไปใช้ อีกอย่างนึง
ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวด้วยครับ

บ่แม่นคอมเพรสเซอร์เด้อ    เบิ่งดีๆ

มันบ่มีค่า -    มีแต่+