ผู้เขียน หัวข้อ: FX เสียงร้องที่ท่านใช้ ออกงาน PA ......(รบกวนบอกรายละเอียดด้วยนะครับ อิอิ)  (อ่าน 23058 ครั้ง)

ออฟไลน์ AdมึนOne

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • No. 6D23186E (วิชัยคนธรรพ์) No.5D2DE58C (NDD Tak)
     FX เสียงร้องที่ท่านใช้ ออกงาน PA ใช้เป็นประเภทไหน ยี่ห้ออะไร (ส่วนผมใช้ FX Mix Behringer กับ Actor..ถูกๆ) ขอรายละเอียดด้วยนะครับ รบกวนนิดหนึง พอดีหาตังค์จะเล่นอยูี่่่้่่่่่่่่่่สักตัว..แจ่มๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มีนาคม 2009, 22:54:13 น. โดย ฅนเมืองระแหง »

fa_zone

• บุคคลทั่วไป
มีอยู่2ตัวครับ YAMAHA SPX 990 กับ YAMAHA REV 500

YAMAHA SPX 990<<<สำหรับร้อง จะโปรแกรมไว้ 4 โปรแกรมตามหน้า shot cut เลยครับ จะมี vocal plate,concert hall,120bpm mono delay,Delay LCR(อันนี้จะปรับ Delay time สั้นๆครับไว้ใช้กับแนวร๊อคๆ)

YAMAHA REV 500<<<สำหรับเครื่องดนตรีครับ งานเล็กๆเอาไว้ใช้ร้องครับ จะโปรแกรมไว้ 4 โปรแกรมเช่นกันครับ จะมี vocal plate,concert hall,live gate room(ไว้ร้องสตริง),medium hall(ไว้ใช้กับเครื่องดนตรี)

ส่วนการเลือกหามาใช้งานอันนี้ต้องบอกว่าเลือกตามใจชอบเลยครับ เพราะแต่ยี่ห้อน้ำเสียงที่ออกมาก็ไม่เหมือนกันอยู่แล้ว อย่าง YAMAHA ที่ผมใช้อยู่ก็ค่อนข้างโอเคครับ เสียงค่อนข้างหนา แต่ก็มีอีกหลายยี่ห้อครับที่ให้เสียงที่ดีกว่า YAMAHA ก็ได้ครับ

ทีนี้ก็ต้องดูแล้วล่ะครับว่าของที่เราซื้อมาเราซื้อมาเราใช้งานได้คุ้มกับราคาของมันรึเปล่า ซื้อของแพงลูกเล่นเยอะแต่ใช้ไม่เป็นอันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะซื้อมาทำไมเหมือนกันครับ ถ้าอย่างนั้นซื้อของราคาถูกกว่านี้หน่อยจะดีกว่ามั๊ย?? ลองคิดดูครับ :em01:

• ระดับ 3
  • *
  • No. 6D23186E (วิชัยคนธรรพ์) No.5D2DE58C (NDD Tak)
มีอยู่2ตัวครับ YAMAHA SPX 990 กับ YAMAHA REV 500

YAMAHA SPX 990<<<สำหรับร้อง จะโปรแกรมไว้ 4 โปรแกรมตามหน้า shot cut เลยครับ จะมี vocal plate,concert hall,120bpm mono delay,Delay LCR(อันนี้จะปรับ Delay time สั้นๆครับไว้ใช้กับแนวร๊อคๆ)

YAMAHA REV 500<<<สำหรับเครื่องดนตรีครับ งานเล็กๆเอาไว้ใช้ร้องครับ จะโปรแกรมไว้ 4 โปรแกรมเช่นกันครับ จะมี vocal plate,concert hall,live gate room(ไว้ร้องสตริง),medium hall(ไว้ใช้กับเครื่องดนตรี)

ส่วนการเลือกหามาใช้งานอันนี้ต้องบอกว่าเลือกตามใจชอบเลยครับ เพราะแต่ยี่ห้อน้ำเสียงที่ออกมาก็ไม่เหมือนกันอยู่แล้ว อย่าง YAMAHA ที่ผมใช้อยู่ก็ค่อนข้างโอเคครับ เสียงค่อนข้างหนา แต่ก็มีอีกหลายยี่ห้อครับที่ให้เสียงที่ดีกว่า YAMAHA ก็ได้ครับ

ทีนี้ก็ต้องดูแล้วล่ะครับว่าของที่เราซื้อมาเราซื้อมาเราใช้งานได้คุ้มกับราคาของมันรึเปล่า ซื้อของแพงลูกเล่นเยอะแต่ใช้ไม่เป็นอันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะซื้อมาทำไมเหมือนกันครับ ถ้าอย่างนั้นซื้อของราคาถูกกว่านี้หน่อยจะดีกว่ามั๊ย?? ลองคิดดูครับ :em01:
ขอบคุณมากครับสำหรับคำถามและคำแนะนำ

อย่างว่าหละครับ คนรากหญ้าจะหาเล่นของแพงๆก็ลำบากครับ ไม่เคยได้จับ อยากลองเล่นดูครับ ส่วนตอนนี้ที่กำลังมองๆอยู่ คงหนีไม่พ้น Alesis ท่านอื่นว่าอย่างไรบ้าง.....ครับ

m sound

เหอ.ๆ.ๆ. ทั้งสองตัวที่กล่าวมา ระดับ เทพ แล้วคร๊าบบบบ..โดยเฉพาะ SPX990 ในฝันผมเลยหล่ะ ส่วน REV500 ก็ธรรมดาซะที่ไหน....ผมยังใช้ Alesis Microverb 4 แต่งเสียงร้อง ที่โปรแกรม reverb+delay หรือ Hall (09)  อยู่เลยครับ..ส่วนเสียงดนตรี ใช้เอฟเฟ็กในมิกซ์แต่งเอาครับ....(ใช้ Hall) เสริมความกังวานให้เครื่องเป่า/และเครื่องสายบางตัว แค่นี้ก็พอฟังได้อยู่ครับ.(บางทีผมยังเคยใช้ delay จาก ดิจิตอลเอ๊คโค่/แต่งเสริมเอฟเฟ็คในมิกซ์ที่ Hall เพื่อแต่งเสียงร้อง เสียงก็น่าฟังอีกแบบครับ) ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:51:13 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• ระดับ 3
  • *
เหอ.ๆ.ๆ. ทั้งสองตัวที่กล่าวมา ระดับ เทพ แล้วคร๊าบบบบ..โดยเฉพาะ SPX990 ในฝันผมเลยหล่ะ ส่วน REV500 ก็ธรรมดาซะที่ไหน....ผมยังใช้ Alesis Microverb 4 แต่งเสียงร้อง ที่โปรแกรม reverb+delay หรือ Hall (09)  อยู่เลยครับ..ส่วนเสียงดนตรี ใช้เอฟเฟ็กในมิกซ์แต่งเอาครับ....(ใช้ Hall) เสริมความกังวานให้เครื่องเป่า/และเครื่องสายบางตัว แค่นี้ก็พอฟังได้อยู่ครับ.(บางทีผมยังเคยใช้ delay จาก ดิจิตอลเอ๊คโค่/แต่งเสริมเอฟเฟ็คในมิกซ์ที่ Hall เสียงก็น่าฟังอีกแบบครับ) ;D
ผมก็ใช้ FX มิกซ์ เหมือนท่านครับ เสียงใช้ได้เลย ว่าแต่ Alesis Mircroverb 4 เป็นอย่างไรบ้างท่าน เสียงร้องใช้ได้เลยหรือป่าวครับ พอมีแหล่ง มือ 2 ใหม...

m sound

ผมก็ใช้ FX มิกซ์ เหมือนท่านครับ เสียงใช้ได้เลย ว่าแต่ Alesis Mircroverb 4 เป็นอย่างไรบ้างท่าน เสียงร้องใช้ได้เลยหรือป่าวครับ พอมีแหล่ง มือ 2 ใหม...
Alesis Miroverb4 เอฟเฟ็คเสียงดี ราคาเยาว์ ครับ.ของใหม่..ราคา 6xxx ปลาย ๆ (รุ่นใหม่ๆ มาเลย์ 24 บิท มีปัญหา หน้ากากชุบอโนไดซ์สีดำจะเปลี่ยนสีกลายเป็นสีเหลืองครับ) รุ่นเดิมจะเป็น 18 บิท ของไต้หวัน(ผมใช้อยู่ ไม่มีลอกครับ) ราคามือสองสภาพ 80%ขึ้นไม่น่าจะเกิน 5xxx ครับ ลองประกาศหาตามเว็บต่างๆดูครับ..พอจะมีอยู่บ้างครับ..

fa_zone

จริงๆเอฟเฟคที่แถมมาบนมิกซ์ Behringer เสียงมันก็โอเคแล้วครับ ถ้าเลือกโปรแกรมดีๆ แต่ข้อเสียของมันก็คือมันปรับค่าไม่ได้ครับ ได้แค่เลือกหน้าโปรแกรมมันขึ้นมาเท่านั้นเอง

จริงๆแล้วผมว่าเอฟเฟคบนมิกซ์ยี่ห้อนี้จะดีว่าเอฟเฟคบนมิกซ์ yamaha อีกนะครับ(คห.ส่วนตัว) :em01:

• ระดับ 3
  • *
จริงๆเอฟเฟคที่แถมมาบนมิกซ์ Behringer เสียงมันก็โอเคแล้วครับ ถ้าเลือกโปรแกรมดีๆ แต่ข้อเสียของมันก็คือมันปรับค่าไม่ได้ครับ ได้แค่เลือกหน้าโปรแกรมมันขึ้นมาเท่านั้นเอง

จริงๆแล้วผมว่าเอฟเฟคบนมิกซ์ยี่ห้อนี้จะดีว่าเอฟเฟคบนมิกซ์ yamaha อีกนะครับ(คห.ส่วนตัว) :em01:
ขอบคุณมากครับ ส่วนตัวผม ผมก็ว่า Fx mix Behringer เสียงดีมากครับอยู่ที่เราปรับด้วย...พอดีมีงบติดหน่อยก็เลยกะว่าจะเล่น Fx แยกออกมาต่างหาก อยากเล่นหลายๆแนว เผื่อจะมีเสียงดีขึั้้น (หรือป่าว)

fa_zone

ขอบคุณมากครับ ส่วนตัวผม ผมก็ว่า Fx mix Behringer เสียงดีมากครับอยู่ที่เราปรับด้วย...พอดีมีงบติดหน่อยก็เลยกะว่าจะเล่น Fx แยกออกมาต่างหาก อยากเล่นหลายๆแนว เผื่อจะมีเสียงดีขึั้้น (หรือป่าว)

ใช่ครับ เมื่อก่อนก็เคยดูถูกดูแคลนยี่ห้อนี้เหมือนกันครับ แต่พอได้ลองใช้งานแล้วรู้สึกว่าจะดีกว่ายี่ห้อที่นิยมกันอยู่ในขณะนี้อีกนะครับผม ทั้งๆที่เขาก็โฆษณาว่าจำลองระบบFXมาจากFXรุ่นดังของเขา

แต่พอใช้งานจริงๆแล้วมันเทียบกันไม่ได้เลยครับ  :em01:

ถ้ารุ่นเล็กๆที่พอแนะนำได้ก็จะมี Lexicon MX 200,TC-Electronic M350,YAMAHA REV 100,หรือไม่ก็Alesisหลายๆรุ่นครับ

ในใจผมเชียร์ Lexicon MX 200,TC-Electronic M350 มากกว่าเพราะว่ามันเป็น Dual Engine ครับ คือใน 1 ตัวเหมือนว่าจะมีเอฟเฟค 2 ตัวอยู่รวมกันครับ ทั้งยังสามารถปรับระบบการต่อได้ว่าต้องการต่อแบบไหน เพื่อที่จะได้ผสมเสียงเอฟเฟคได้หลากหลายกว่า

ส่วนราคาอันนี้ต้องตามสืบเองครับ :em01:

ออฟไลน์ pompattaya

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
ผมเคยตั้งเครื่องงานหนึ่ง มี พลพล พลกองเส็ง เป็นศิลปินรับเชิญ  ใช้ มิกซ์ เบอริงเจอร์ FX ต่อใช้ Aleisis Microvreb นี่แหละ
คนคุมเสียงของคุณพลพล บอกใช้FX ในตัวมิกซ์เสียงดีกว่า (สำหรับ พลพล)

m sound

ผมเคยตั้งเครื่องงานหนึ่ง มี พลพล พลกองเส็ง เป็นศิลปินรับเชิญ  ใช้ มิกซ์ เบอริงเจอร์ FX ต่อใช้ Aleisis Microvreb นี่แหละ
คนคุมเสียงของคุณพลพล บอกใช้FX ในตัวมิกซ์เสียงดีกว่า (สำหรับ พลพล)
ท่าจะจริงครับ...Alesis Microverb4 ออกในแนวลูกทุ่ง หวาน ใส ครับ...ไม่ผิดหวัง...สตริง..เพื่อชีวิต..หางเสียงห้วน ๆสั้น ๆ เหมาะกับ..ในมิกซ์..น้องเบอร์.ซึ่งปรับแบบหน่วงยาว.ไม่ได้ครับ..(แต่ที่จริง ใน Microverb4 ก็มีนะครับ แบบที่ พลพล ) :em01:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มีนาคม 2009, 22:12:28 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• ระดับ 3
  • *
ท่าจะจริงครับ...Alesis Microverb4 ออกในแนวลูกทุ่ง หวาน ใส ครับ...ไม่ผิดหวัง...สตริง..เพื่อชีวิต..หางเสียงห้วน ๆสั้น ๆ เหมาะกับ..ในมิกซ์..น้องเบอร์.ซึ่งปรับแบบหน่วงยาว.ไม่ได้ครับ..(แต่ที่จริง ใน Microverb4 ก็มีนะครับ แบบที่ พลพล ) :em01:
ปกติท่านใช้ Fx Behringer   เบอร์ไหนบ้างครับ..

m sound

ปกติท่านใช้ Fx Behringer   เบอร์ไหนบ้างครับ..
ตามรูปเลยครับ(6)..ผมใช้แต่งเสียงเครื่องเป่า/เครื่องสาย(แยกไลน์ แต่ละชิ้นปริมาณเอฟเฟ็คจะไม่เท่ากันครับ) ลองดูครับ เครื่องเป่าจะ กังวาน น่าฟัง เหมือนเล่นสดมากครับ :em01:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
อันนี้ เอฟเฟค  ยามาฮ่า ที่มากับมิกซ์ครับ   ลองฟังดู 

m sound

อันนี้ เอฟเฟค&nbsp; ยามาฮ่า ที่มากับมิกซ์ครับ&nbsp; &nbsp;ลองฟังดู&nbsp;
ฟังแล้วครับ...ความเห็น ตามนี้..ครับ.. :em01:
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=16159.msg158648;topicseen#msg158648

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ฟังแล้วครับ...ความเห็น ตามนี้..ครับ.. :em01:
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=16159.msg158648;topicseen#msg158648

เป็นเป้าหมายต่อไปครับ  เพราะอยากได้เหมือนกัน   แต่ตอนนี้  แค่นี้  พอแค่นี้ก่อน(แม่สั่งห้าม) :em01:

ออฟไลน์ เลิศพล

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#5CA2FA96
อันนี้ เอฟเฟค ยามาฮ่า ที่มากับมิกซ์ครับ ลองฟังดู

นั่งฟัง link ที่คุณนพฯ ฝากไว้ เสียงดี แจ่มครับ&nbsp; &nbsp; :em07:&nbsp;
ฝากไปถึงนักร้องด้วย ร้องดี ++++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 19:23:32 น. โดย สหายแกว่น »

• ระดับ 3
  • *
ท่านๆ ครับแล้ว Fx มิกซ์ ของ Behringer xenyx FX ใช้เบอร์ไหนกับเสียงร้องน่าจะแจ่มครับท่าน...(ผมใช้เบอร์ 88)
ปกติผมจะใช้ Reverb มากกว่า Deray
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 22:40:26 น. โดย ฅนเมืองระแหง »

m sound

ท่านๆ ครับแล้ว Fx มิกซ์ ของ Behringer xenyx FX ใช้เบอร์ไหนกับเสียงร้องน่าจะแจ่มครับท่าน...(ผมใช้เบอร์ 88)
ผมก็ใช้ 88 กับ 6 นี่แหละครับ เร่งที่ GAIN AUX 3 ให้ช่วยเพิ่มปริมาณ FX ก็ แจ่ม แล้วครับ.... :em01: :em01: :em01:

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
ปกติผมจะใช้ Reverb มากกว่า Deray
ผมใช้เบอร์ 6 โชว์พลังเสียงนักร้องเต็มที่เลย...อีกอย่างไม่ค่อยหอน...ก็แปลกเหมือนกันที่ใช้....65...ถึง 88 มันหอนง่ายเกิน เลยสิงสถิตที่ เบอร์ 6 ตัวเดียวเลยครับ

• ระดับ 3
  • *
ผมก็ใช้ 88 กับ 6 นี่แหละครับ เร่งที่ GAIN AUX 3 ให้ช่วยเพิ่มปริมาณ FX ก็ แจ่ม แล้วครับ.... :em01: :em01: :em01:
บ๊ะ!! ท่านไทก็ใช้ 88 ใจเดียวกันเลย..อิอิ มีอีกหน่อยผมชอบเล่น 87 เสียงมันแปลก!! ดี...

• ระดับ 3
  • *
ผมใช้เบอร์ 6 โชว์พลังเสียงนักร้องเต็มที่เลย...อีกอย่างไม่ค่อยหอน...ก็แปลกเหมือนกันที่ใช้....65...ถึง 88 มันหอนง่ายเกิน เลยสิงสถิตที่ เบอร์ 6 ตัวเดียวเลยครับ
จริงหรือท่าน เดี๋ยวต้องขอลองก่อน ปกติ เลือกเอฟเฟค ผมจะหาเสียงที่สะดุดหูมากที่สุด หางเสียง ไปไกล กังวาล (พูดง่ายๆตามที่หูเราคิดว่าดีที่สุด) ส่วนหอนไม่หอน เดี๋ยวลอง....

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
จริงหรือท่าน เดี๋ยวต้องขอลองก่อน ปกติ เลือกเอฟเฟค ผมจะหาเสียงที่สะดุดหูมากที่สุด หางเสียง ไปไกล กังวาล (พูดง่ายๆตามที่หูเราคิดว่าดีที่สุด) ส่วนหอนไม่หอน เดี๋ยวลอง....

ยังไงก็ต้องขอบอกก่อนนะครับว่า....ทุกอย่างอยู่ที่เราชอบครับ

ส่วนเรื่องหอน ไม่ใช่แค่ที่ มอนิเตอร์นะครับ...
ของผม เวที 6 เมตร..ตั้งตู้ชิดซ้าย-ขวา เวทีเลย...เวลาดันเสียงออกไป มันกลับย้อยเข้าไมค์...หอนก็มีครับ...

m sound

การปรับ เอฟเฟ็ค เพลงลูกทุ่ง..ไม่รู้เป็นไง..ผมจะเอาสียงของ ไมค์ ภิรมย์พพร. ที่ปลายเสียงแหลม(หางเสียง.กังวานได้แบบสุดหางเสียงดีครับ..ไม่เชื่อลองฟังแล้วหัดปรับตามให้ใกล้เคียงเอาครับ.มีงานแต่งใกล้บ้านหนหนึ่ง เชิญ ไมค์ ภิรมย์พร มา เครื่องเสียงเจ้านั้นใช้ Alesis Midiverb4 แต่งเสียงได้ถูกใจมาก ยังไม่ได้ถามตั้งแต่นั้นมาเลยครับ.ว่าเขาปรับยังไง.ปลายเสียงพริ้ว.กังวานถูกใจจริง ๆครับ...SPX 990 อีกตัวครับ ที่เคยฟังแล้วชอบมากกก) :em01: :em01: :em01:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 22:59:26 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• *
ป่ะ...พวกเราไปบุก...ปล้น...บ้านตาไท พัทยา กันดีกว่า...รับรองได้เสียงดีกว่าของเราแน่นอน...อิอิ :em01: :em01: :em01: