ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อเครื่องเสียง ที่ถูกต้อง และได้เสียงดี  (อ่าน 42055 ครั้ง)

aekachai

• บุคคลทั่วไป
การต่อเครื่องเสียง ที่ถูกต้อง และได้เสียงดี
« เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 11:02:58 น. »
ตอนนี้ ผมมีอุปกรณ์ คือ 1. มิกซ์  2.Eq 3.Cross 4.PowerAmp เสียงกลาง 5.PowerAmp เสียงเบส 6.PowerAmp เสียงแหลม 7.ปรีแอม ของรถยนต์ เอามาประยุกต์ใช้
ผมอยากทราบว่า ควรนำสัญญาณเข้าตัวไหนเป็นอันดับแรก เพื่อที่จะให้ เสียงออกมาดีที่สุดครับ ตอนนี้ ผมต่อแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: การต่อเครื่องเสียง ที่ถูกต้อง และได้เสียงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 11:04:36 น. »
ปรีรถยนต์ครับ ต่อมามิกซ์ ไปครอส ไปกำลังขยาย

aekachai

Re: การต่อเครื่องเสียง ที่ถูกต้อง และได้เสียงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 11:11:15 น. »
ปรีรถยนต์ครับ ต่อมามิกซ์ ไปครอส ไปกำลังขยาย

แล้ว Eq เอาไปใส่ตรงไหนครับท่าน

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 11:13:11 น. »
แล้ว Eq เอาไปใส่ตรงไหนครับท่าน

ต่อจากมิกซ์เข้าครอสครับ

aekachai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 11:15:14 น. »
ต่อจากมิกซ์เข้าครอสครับ
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะเอาไปลองก่อนครับ แล้วจะแจ้งผลให้ทราบครับ

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#9C012BFA
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 12:25:21 น. »
.. ??? โอย..เรียงคิว เอ้ย เรียงแถว ตามลำดับให้แหน่ท่าน..งง
จาก ต่ำ-สูง และ สูง-ต่ำ  สับสนคนระดับ สว.  เอิ้ก..

m sound

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 12:28:09 น. »
.. ??? โอย..เรียงคิว เอ้ย เรียงแถว ตามลำดับให้แหน่ท่าน..งง
จาก ต่ำ-สูง และ สูง-ต่ำ  สับสนคนระดับ สว.  เอิ้ก..

ปรี/มิกซ์/อีคิว/ครอส/เพาเวอร์/ลำโพง  คือสิแม่น..พ่อใหญ่.... :em19:

GM Module

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 12:41:16 น. »
บางครั้งการต่ออุปกรณ์มากๆแทนที่จะทำให้เสียงกับได้เสียงที่แย่เพราะการปรับอุปกรณ์หลายตัวไม่เหมาะสมทำให้เสียงไม่ดีผมแนะนำให้ต่ออุปกรณ์น้อยๆก่อนแล้วลองฟังเสียงดูก่อนว่าเป็นไงเช่น  mix ไป cross ไป -AMP เสียง แหลม  ไป ลำโพงต่างๆ
                                                               - AMP เสียง กลาง
                                                               - AMP เสียง ต่ำ
หรือไม่ก็ mix ไป AMP ไป ลำโพง ผมก็ใช้วธีนี้อยู่ ควบคุมเสียงด้วย mix เล่นแยกลาย ด้วยซาวด์ฟ้อน

ถ้าทำอย่างที่บอกไปแล้วก็ลองใส่ อีครอวดูคับ

m sound

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 12:43:13 น. »
บางครั้งการต่ออุปกรณ์มากๆแทนที่จะทำให้เสียงกับได้เสียงที่แย่เพราะการปรับอุปกรณ์หลายตัวไม่เหมาะสมทำให้เสียงไม่ดีผมแนะนำให้ต่ออุปกรณ์น้อยๆก่อนแล้วลองฟังเสียงดูก่อนว่าเป็นไงเช่น  mix ไป cross ไป -AMP เสียง แหลม  ไป ลำโพงต่างๆ
                                                               - AMP เสียง กลาง
                                                               - AMP เสียง ต่ำ
หรือไม่ก็ mix ไป AMP ไป ลำโพง ผมก็ใช้วธีนี้อยู่ ควบคุมเสียงด้วย mix เล่นแยกลาย ด้วยซาวด์ฟ้อน

ถ้าทำอย่างที่บอกไปแล้วก็ลองใส่ อีครอวดูคับ

เป็นเพียงการไล่ลำดับการต่ออุปกรณ์ที่มีให้ครบและน่าจะถูกต้องเท่านั้นครับ..ปรี/มิกซ์/อีคิว แค่สามตัวนี่ก็ซ้อนกันพะเนินแล้วครับ(tone).... :em32: :em32: :em32:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 14:03:04 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 12:43:49 น. »
ปรี/มิกซ์/อีคิว/ครอส/เพาเวอร์/ลำโพง  คือสิแม่น..พ่อใหญ่.... :em19:
..เอาใหม่ท่าน งงอีกแล้ว พ่อใหญ่มี
ไมค์ มิกซ์ ครอส อีคิว คอมเพรส ปรีคาราโอเกะ..
ส่วน น้องแอม สิไปหาเองดอก. ;D.ขอบคุณ

m sound

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 12:50:02 น. »
..เอาใหม่ท่าน งงอีกแล้ว พ่อใหญ่มี
ไมค์ มิกซ์ ครอส อีคิว คอมเพรส ปรีคาราโอเกะ..
ส่วน น้องแอม สิไปหาเองดอก. ;D.ขอบคุณ
มิกซฺ/อีคิว/ครอส...ครับพ่อใหญ่..ส่วน บักคอมเพรสเซอร์ พ่อใหญ่สิเอามาคุมอิหยัง คันคุมแต่ไมค์ กะเฮ็ดสายวาย อินเสิร์ท ช่องไมค์ โลดดด....หรือสิคุมระบบทั้งหมด กะต่อจาก มิกซ์ นั่นหละ..เลือกเอาครับ...(มีมิกซ์แล้ว ปรีคาราโอเกะ สิต่ออยู่บ่อ...พ่อใหญ่) :em01:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 13:08:28 น. »
มิกซฺ/อีคิว/ครอส...ครับพ่อใหญ่..ส่วน บักคอมเพรสเซอร์ พ่อใหญ่สิเอามาคุมอิหยัง คันคุมแต่ไมค์ กะเฮ็ดสายวาย อินเสิร์ท ช่องไมค์ โลดดด....หรือสิคุมระบบทั้งหมด กะต่อจาก มิกซ์ นั่นหละ..เลือกเอาครับ...(มีมิกซ์แล้ว ปรีคาราโอเกะ สิต่ออยู่บ่อ...พ่อใหญ่) :em01:
ชั่งซั่นบ้อ..เอาคือท่านว่า..ขอบคุณจากใจอีกครั้ง ..ที่ลำบากกับ สว ใจมักหมอ... ;D

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 15:38:42 น. »
ปรีรถยนต์นำกลับไปใส่ที่รถเหมือนเดิมครับ

ต่อแบบนี้ครับ

มิกซ์

อีคิว

ครอส

เพาเวอร์ต่างๆๆ

:em01: :em01: :em01:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:26:34 น. »
ต่อผ่านปรีรถยนต์จะได้เสียงที่อิ่มแน่นกว่าครับแทบไม่ต้องตกแต่งเสียงอีกเลยครับ  ไม่เชื่อท่านลองเปรียบเทียบดูครับว่าต่อกับไม่ต่อแตกต่างกันไหม

ผมเคยใช้ครับ  ที่แน่ ๆ เสียงนุ่มหนาแน่นดีกว่าผ่านมิกซ์เฉย ๆ ครับ

m sound

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:28:36 น. »
ต่อผ่านปรีรถยนต์จะได้เสียงที่อิ่มแน่นกว่าครับแทบไม่ต้องตกแต่งเสียงอีกเลยครับ  ไม่เชื่อท่านลองเปรียบเทียบดูครับว่าต่อกับไม่ต่อแตกต่างกันไหม

ผมเคยใช้ครับ  ที่แน่ ๆ เสียงนุ่มหนาแน่นดีกว่าผ่านมิกซ์เฉย ๆ ครับ
ผมก็เคยครับ(จากปรีเข้ามิกซ์)...ปรับแต่งแต่ที่จำเป็นครับ...ไม่เสียหาย.ปัจจุบันไม่ปฏิบัติแล้วครับ.ต้นทางดี ปลายทางแจ่มครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:44:53 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:32:26 น. »
ถ้าเป็นอย่างที่พี่ ดชส. ว่า และถ้าเป็นผมผมจะลองเอาไปต่อก่อนเข้า Crossover
หมายถึง.. ตัวกำเนิดเสียง >> Mix >> EQ >> ปรีรถยนต์ >> Crossover >> PowerAmp

เหตุที่เอาไปไว้ก่อน Crossover ก็เพราะว่า.. ถ้าให้เสียงที่อิ่ม แน่น จะต้องไม่มีตัวปรับแต่งเสียงมาต่อจากตัวมัน
มันจะต้องเป็นตัวแปรงสุดท้าย (ยกเว้น Crossover) ก่อนเข้า PowerAmp

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:33:24 น. »

ผมว่า สัญาณมันถูกเพิ่มความดังขึ้น ทำให้เมื่อเราต่อปรีรถยนต์เข้าไปแล้วเสียงหนาและนุ่มกว่า

ถ้าเราลอง เรา คอมต่อเข้ามิกซ์ ออกไปเข้า EQ แล้ว กลับมาเข้า มิกซ์ อีกครั้ง ออกไปครอส ไป เพาเวอร์  ก็จะได้โทนเสียงที่คล้ายกันนะครับ

อิอิ  ถูกเปล่าไม่รู้

:em01: :em01: :em01: :em01:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:36:58 น. »
ถ้าเป็นอย่างที่พี่ ดชส. ว่า และถ้าเป็นผมผมจะลองเอาไปต่อก่อนเข้า Crossover
หมายถึง.. ตัวกำเนิดเสียง >> Mix >> EQ >> ปรีรถยนต์ >> Crossover >> PowerAmp

เหตุที่เอาไปไว้ก่อน Crossover ก็เพราะว่า.. ถ้าให้เสียงที่อิ่ม แน่น จะต้องไม่มีตัวปรับแต่งเสียงมาต่อจากตัวมัน
มันจะต้องเป็นตัวแปรงสุดท้าย (ยกเว้น Crossover) ก่อนเข้า PowerAmp

ถ้าต่อแบบนี้ บ้างครั้ง อีคิว ที่เรา คัดเอาไป  จะถูกปรีรถยนต์ กดสัญาณหมด

ความถี่บ้างย่านกี่ อีคิว ทำได้ แต่ ปรีรถยนต์ ทำไม่ได้ ถ้าเราต่อปรีไว้หลัง อีคิว

ความถี่ย่านที่ปรีทำไม่ได้  ย่านความถี่นั้น  ปรี รถยนต์ก็จะตัดทิ้งไปนะครับ

เหมือนกับเราเปิดอีคิวที่คอม แล้วทำไมเราต้องต่ออีคิวด้านนนอกอีก  ทั้งๆๆที่ในคอมก็มีอยู่แล้ว

m sound

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:38:50 น. »
ผมว่า สัญาณมันถูกเพิ่มความดังขึ้น ทำให้เมื่อเราต่อปรีรถยนต์เข้าไปแล้วเสียงหนาและนุ่มกว่า

ถ้าเราลอง เรา คอมต่อเข้ามิกซ์ ออกไปเข้า EQ แล้ว กลับมาเข้า มิกซ์ อีกครั้ง ออกไปครอส ไป เพาเวอร์  ก็จะได้โทนเสียงที่คล้ายกันนะครับ

อิอิ  ถูกเปล่าไม่รู้

หมายถึง INSERT หรือเปล่าครับ...

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:39:06 น. »
ถ้าต่อแบบนี้ บ้างครั้ง อีคิว ที่เรา คัดเอาไป  จะถูกปรีรถยนต์ กดสัญาณหมด

ความถี่บ้างย่านกี่ อีคิว ทำได้ แต่ ปรีรถยนต์ ทำไม่ได้ ถ้าเราต่อปรีไว้หลัง อีคิว

ความถี่ย่านที่ปรีทำไม่ได้  ย่านความถี่นั้น  ปรี รถยนต์ก็จะตัดทิ้งไปนะครับ

เหมือนกับเราเปิดอีคิวที่คอม แล้วทำไมเราต้องต่ออีคิวด้านนนอกอีก  ทั้งๆๆที่ในคอมก็มีอยู่แล้ว

ลองดูก็ไม่เสียหลายครับผม.. ;D

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:41:19 น. »

ผมถึงบอกตั้งแต่กระทู้แรกแล้วว่าไม่มีอีคิวครับ  เพราะว่าปรีเขาจัดการให้หมดแล้วครับ

แต่โดยมากแล้วต่อแบบสองทางใช้ปรีดีกว่าแน่นอนครับเพราะปรีตัดซับให้เสร็จสรรพ

โดยที่ครอสไม่ต้องมีก็ได้ครับ  แต่ไม่สามารถใช้กับงานที่ต้องใช้เสียงให้ครอบคลุมพื้นที่มาก ๆ ได้ครับ

m sound

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:42:34 น. »

แบบนี้ ผมว่าจะปรับแต่งยากขึ้นนะครับ...สัญญาณจะถูกขยายผ่านมิกซ์..แล้วมาดันออกที่ปรี ก่อนจะเข้าครอส /แถมยังมีอีคิวอีก.... :em32:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:43:08 น. »
ลองดูก็ไม่เสียหลายครับผม.. ;D

ถูกต้องนะครับ  ลองดูไม่เสียหายครับ

ที่เสนอแนะ เป็นควารมคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

อิอิ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 16:45:59 น. »

ทำแบบพลไม่ได้  ปรีรับไม่ไหวครับ  ที่แน่ให้ปรีปรับแต่งเสียงก่อนเข้ามิกซ์ดีที่สุด แล้วตัดอีคิวทิ้งได้เลย  หรือเอาอีคิวไปต่อก่อนเข้า

เพาเวอร์กลางแหลมดีกว่า  เพื่อคัทเสียงที่เราไม่ต้องการย่านนั้นกันการออสซิลเลทครับ

noomkorat

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2009, 17:23:56 น. »
ปรีรถยนต์ก็ทำหน้าที่เป็น EQ.
ยิ่งซ้อนหน้าที่กันมากขึ้น ที่สำคัญสัญญาณรบกวนที่มีอยู่ชิ้นส่วนอิเลคทรอนิคส์ก็ยิ่งจะเพิ่มมาก
อาจฟังไพเราะ  แต่ผมว่ามันเพิ่มความเพี้ยนให้สัญญาณนะ