ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น eXterme karaoke ให้เพลงมันต่อกัน กับ 2 SOUND 2 SOUNDFONT  (อ่าน 8172 ครั้ง)

ออฟไลน์ noprat

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • License: 748A44D4
เล่น eXterme karaoke ให้เพลงมันต่อกัน กับ 2 SOUND 2 SOUNDFONT
« เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2006, 13:36:41 น. »
ผมใช้ Sound X - FI  ต่อพวง  EXTIGY เล่นคาราโอเกะ Xterme karaoke ให้เพลงมันต่อกัน แล้วลองต่อ MIDI  ออกจาก EXTIGY เข้าคีย์บอร์ด ROLAND เพลงช้าๆเล่นได้ดี แต่เพลงเร็ว เสียงมันมีสะดุด กระตุกๆ กลองตามไม่ค่อยทัน มีวิธีปรับแต่งแก้ไขให้ดีขึ้นไหมครับ ผมลง SOUNDFONT ที่โปรแกรม Xterme karaoke 2 ตัวเลยไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่า ที่ SOUNDFONT  BANK ก็ปรับไว้ 2 ตัวเหมือนกัน แล้วเวลาปรับ MIDI RESET ควรตั้งที่ตัวไหนครับ ระหว่าง GM RESET  กับ SOUNDFONT RESET
คู่มือการปรับแต่ง Xterme karaoke มีไหมครับ ผมก็หาความรู้ได้ตาม Internet นี่แหละ ขอบคุณครับ NOPRAT

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: เล่น eXterme karaoke ให้เพลงมันต่อกัน กับ 2 SOUND 2 SOUNDFONT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2006, 14:21:23 น. »
ยังนึกภาพไม่ออกว่าต่อกันยังไง แล้วเลือก MidiOut ไว้แบบไหน
ขอรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยครับ

• ระดับ 2
  • *
Re: เล่น eXterme karaoke ให้เพลงมันต่อกัน กับ 2 SOUND 2 SOUNDFONT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2006, 21:49:03 น. »
ผมใช้ Sound X - FI  ต่อทาง USB  EXTIGY ลง DRIVER EXTIGY เล่น Xterme karaoke ให้เพลงมันต่อเนื่อง
เสียงก็ออกมาปรกติ ของทั้ง 2 SOUND โดย X-FI ออก Synth A แล้ว EXTIGY ออก MIDI Synth ครับ ต่อเสียงของทั้ง 2  SOUND ออก MIXER อีกที
แต่พอลองต่อ MIDI ออกจาก EXTIGY เข้าคีย์บอร์ด ROLAND เพลงช้าๆก็เล่นได้ดี แต่เพลงเร็ว เสียงมันมีสะดุด กระตุกๆ กลองตามไม่ค่อยทัน
 สงสัยจะเป็นที่ USB 1.1 ผมลง SOUNDFONT ที่โปรแกรม Xterme karaoke 2 ตัวเลย ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่า และที่ SOUNDFONT BANK
ก็ปรับ SOUNDFONT ไว้ 2 ตัวเหมือนกัน ของท่านหนึ่ง กับหนุ่มเมืองน่าน เสียง EXTIGY จะออกบางกว่า X-FI PLATINUM มากเลย
ไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่  ( EXTIGY ผมเก็บไว้ไม่ได้ใช้มานาน พอมี Xterme karaoke เลยเอาออกมาลอง ก็ใช้ได้ดีเลย ) 
ขอบคุณโปรแกรม Xterme karaoke และผู้พัฒนามากๆเลยครับ    NOPRAT

Tid.T

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2006, 17:42:56 น. »
ผมอ่านแล้ว ...งงงงงง....ต่อแบบไหนน้ออออ....2 sound นี่
sound แรกเป็น internal หรือ on board แม่นบ่ sound 2 เป็น xternal ติ
ขอภาพและเสียงด้วยครับ.... ??? ??? ???
   ของผมเล่น sound card อันเดียวกลองก็ยังวิ่งไม่ทันแล้ว..สงสัยไปแวะกินเบียร์
กับท่าน drunk อยู่มั้ง

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2006, 23:31:08 น. »
ผมใช้ Sound X-FI Platinum อยู่ครับแล้วทดลอง ต่อ EXTIGY ทาง USB เป็น xternal ครับ ลง DRIVER EXTIGY แล้วลองเล่น Xterme karaoke ให้เพลงมันต่อเนื่อง ทดสอบเสียงแต่ละตัวครับ เพราะปรับ Synth A กับ Synth B ใน Sound X-FI เสียงมันออกมาดังไม่เท่ากัน Synth B เบาและก็ฟังไม่ดีเลย  EXTIGY เสียงดีกว่าอีก แต่ Synth A ออกมาดีกว่า EXTIGY มากเลยครับ ทดสอบโดยต่อเสียงของทั้ง 2  SOUND ออก MIXER อีกทีครับ วันนี้ลองใหม่ ลงโปรแกรม vsc v3.23 ลองเล่นดูเสียงพอใช้ได้แต่ ตัวหนังสือไปก่อนเพลง ไม่สามัคคีกัน เอาออกไป และ EXTIGY ก็ลบออก ตอนนี้ใช้แบบต่อ MIDI จาก Sound X-FI Platinumไปเข้าคีย์บอร์ดROLAND เลยแต่เสียงกลองออกไม่ดี เลยใช้เสียงกลองจาก SOUNDFONT เข้า CH 10 ปรับ X-FI  อัดเท่าไหร่ก็ได้ มันสุดๆเลย การต่อเพลงก็ดีมาก
เสียง ROLAND กับ X-FI เข้ากันได้เนียนดีมาก เสียงดนตรี ROLAND ออกมาดีกว่านิดๆ แต่เสียงกลองจาก D4 + X-FI ของท่านหนึ่ง
เสียงออกมาสุดยอดครับ แต่ผมยัง งงๆ กับการปรับ 2 SOUNDFONT ไม่รู้มันปรับอย่างไง ปิดเทอมอยู่ว่างๆ ก็ทดลองไปเรื่อย แล้วก็เก็บ EXTIGY เข้ากล่องเหมือนเดิม ใครมีอะไรก็แนะนำกันเข้ามานะครับ ท่านหนึ่ง อย่าพึ่งหมดไฟครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ กับข่าวที่ท่าน
โดนแจกของลับ ( soundfont Hyper sonic ) อยากเห็นและฟังผลงานดีๆของคนไทยด้วยกันครับ

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 12:34:02 น. »
วันนี้ลองใหม่ เอา SOUNDFONT ไปลงอีกเครื่อง Sound Live! 5.1 Platinum + P III 800 ใช้มา 8 ปีแล้ว ทดลองฟังอยู่ ลูกสาวเดินผ่านมางงเลย ทำไมเสียงดีขึ้นได้ ต้องอธิบายอยู่นานเลย ว่าด้วยเรื่องของ SOUNDFONT เสียงดีขึ้นมากเลยครับ ลูกสาวเลยทดสอบเสียงเองเลยครับ กลับเข้าห้องตัวเอง มองเห็นกระเป๋า DESKNOTE A 980 X P4 2.4 GHz RAM 512 Mb วางฝุ่นจับอยู่กับ SOUND EXTIGY คู่หูเก่า เลยลงโปรแกรม All In One Karaoke v. 2.0.22  + vsc v3.23 ลองเล่นดูเสียงพอใช้ได้แต่ตัวหนังสือไปก่อนเพลงไม่สามัคคีกันเหมือนเดิม ไม่ได้ต่อ SOUND EXTIGY นะเพราะฟังเบื่อแล้ว ตอนนี้อยากฟัง SOUNDFONT กับ Xtreme Karaoke Build 4 เพียวๆ ว่าจะเป็นยังไง อยากฟังเปรียบเทียบกับ Sound X-FI Platinum ว่ามันจะต่างกันขนาดไหน ตอนนี้ขอเวลาไปส่ง License Key ก่อน แล้วจะมารายงานนะครับ
อยากฟังผลงานดีๆ soundfont Hyper sonic ของท่านหนึ่งจัง  แล้ว soundfont คัวใหม่ PA ของหนุ่มเมืองน่านไปถึงไหนแล้ว ตอนไปออกงานที่ พิดโลก ว่าจะไปฟังซะหน่อย พอดีไม่ว่าง พรุ่งนี้ก็ต้องพาลูกสาวไปสอบเข้าแพทย์ที่ ม.น.อีก เบื่อขับรถจัง แค่นี้ก่อนครับ สวัสดีครับ

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2006, 23:24:41 น. »
ส่ง License ไปขอ  Key ครั้งที่ 2 จะมาลง DESKNOTE ทดลองเสียง 3 วันแล้ว ถึงวันนี้ยังไม่ได้เลย  ???  สงสัยจะตกหล่นกลางทาง

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2006, 08:34:19 น. »
ส่ง License ไปขอ  Key ครั้งที่ 2 จะมาลง DESKNOTE ทดลองเสียง 3 วันแล้ว ถึงวันนี้ยังไม่ได้เลย  ???  สงสัยจะตกหล่นกลางทาง

ถึงท่าน noprat
http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=3&topic=305.msg2533;topicseen#msg2533

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2006, 11:47:36 น. »
ได้แล้วครับ Licence key  Xtreme Karaoke  นึกแล้วว่าต้องเป็นที่เมล์ เพราะครั้งแรกวันเดียวได้แล้ว ครั้งนี้มันแปลกๆ ขอบคุณมากครับ