ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงมอนิเตอร์ ต่อออกจากเครื่องมิค ต้องผ่านเอ็ฟเฟ็กหรือตัวช่วยมั้ยครับ  (อ่าน 5467 ครั้ง)

ไกล ดินเดิม

• บุคคลทั่วไป
ของผมเป็นลำโพงเพาเวอร์ สองตัวข้างละ250W
คุมมิคเองบนเวที มีปัญหากับเรื่องโมนิเตอร์ตีกับไมค์อยู่ประจำ
และเสียงจากโมนิเตอร์คุมไม่ค่อยอยู่ จำเป็นต้องผ่านEQ
หรือFeedback-Destroyerพวกนี้หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุญครับ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
ครับต้องมีEQเอาไว้คัดเสียงสักตัว

natthaset

ครับต้องมีEQเอาไว้คัดเสียงสักตัว
ผมก็ใช้วิธีการเดียวกันกับท่านwichai2008ครับ :D

• *
  • 740F32AE
ทำยังไงไม่ให้มันหอน เริ่มต้นก็ทำให้มันหอนก่อนนะครับ อย่าให้ดังมาก ค่อย ๆ ก่อนโดยการเอาไมค์ไปจ่อ ไม่น่าจะเข้าไปใกล้เกิน 40 เซ็น หรือประมาณไม้บรรทัด ประมาณนั้น ที่นี้ลองคัด EQ ดูครับ ถ้าเป็นลำโพงไทย ๆ จะมีปัญหาอยู่แถว ๆ 6.3k ,4k,2.5k อะไรแถว ๆ นั้น ลองเอาลงทีละอันนะครับทีละอันนะครับ ไม่ใช่พร้อม ๆ กัน ส่วนเสียงกลางก็พวกย่าน 630 แถว ๆ นั้นลองไล่ดู เลี่ยงความถี่ต่ำ เอา 125 ลงมาหน่อยกันเสียงมันหึ่งๆๆ เมื่อหาเจอ ก็ค่อยปล่อยเสียงให้ดังขึ้น เอาให้ฟังรู้เรื่องนะครับ ไม่ใช่คัดชะหาคุณภาพไม่ได้เลย ลองดุครับ แต่ที่พูดมาสำหรับท่านที่มี EQ 31 band นะครับ อีกอย่างถ้าเป็นไปได้ในการเลือกซื้อ EQ เลือกที่สไลส์ยาว ๆ ไว้นะครับ เพราะถ้ามือใหม่จะปรับง่าย แต่ถ้าสั้นแค่เราขยับนิดหน่อยมันก็มีผลแล้วกะเกณฑ์ก็ลำบาก ฝากไว้แค่นี้นะครับ  อันนี้ต้องใช้ประสบการณ์ของตัวเองด้วยครับ

natthaset

ทำยังไงไม่ให้มันหอน เริ่มต้นก็ทำให้มันหอนก่อนนะครับ อย่าให้ดังมาก ค่อย ๆ ก่อนโดยการเอาไมค์ไปจ่อ ไม่น่าจะเข้าไปใกล้เกิน 40 เซ็น หรือประมาณไม้บรรทัด ประมาณนั้น ที่นี้ลองคัด EQ ดูครับ ถ้าเป็นลำโพงไทย ๆ จะมีปัญหาอยู่แถว ๆ 6.3k ,4k,2.5k อะไรแถว ๆ นั้น ลองเอาลงทีละอันนะครับทีละอันนะครับ ไม่ใช่พร้อม ๆ กัน ส่วนเสียงกลางก็พวกย่าน 630 แถว ๆ นั้นลองไล่ดู เลี่ยงความถี่ต่ำ เอา 125 ลงมาหน่อยกันเสียงมันหึ่งๆๆ เมื่อหาเจอ ก็ค่อยปล่อยเสียงให้ดังขึ้น เอาให้ฟังรู้เรื่องนะครับ ไม่ใช่คัดชะหาคุณภาพไม่ได้เลย ลองดุครับ แต่ที่พูดมาสำหรับท่านที่มี EQ 31 band นะครับ อีกอย่างถ้าเป็นไปได้ในการเลือกซื้อ EQ เลือกที่สไลส์ยาว ๆ ไว้นะครับ เพราะถ้ามือใหม่จะปรับง่าย แต่ถ้าสั้นแค่เราขยับนิดหน่อยมันก็มีผลแล้วกะเกณฑ์ก็ลำบาก ฝากไว้แค่นี้นะครับ  อันนี้ต้องใช้ประสบการณ์ของตัวเองด้วยครับ
แจ่มเลยครับท่าน+1

ออฟไลน์ ผู้ห่างไกล

• ระดับ 3
  • *
  • HL(1) 3C0686CE HL(2) 3C0586C5 ( X-MEN )
ความรู้อีกแล้ว ;D
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 ;D แล้วปกติแล้วเนี่ย สัญญาณที่จะมาเป็นมอนิเตอร์ส่วนมากแล้วเขาแท็ปออกมาจากตรงไหนครับ ถ้ามีเวทีเป็นของตัวเองเมื่อไหร่จะให้มีมอนิเตอร์ด้วย อิอิ   ;D ;D ขอบคุณครับ ล่วงหน้า  ;D ;D

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: ลำโพงมอนิเตอร์ ต่อออกจากเครื่องมิค ต้$
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2008, 06:54:17 น. »
;D แล้วปกติแล้วเนี่ย สัญญาณที่จะมาเป็นมอนิเตอร์ส่วนมากแล้วเขาแท็ปออกมาจากตรงไหนครับ ถ้ามีเวทีเป็นของตัวเองเมื่อไหร่จะให้มีมอนิเตอร์ด้วย อิอิ   ;D ;D ขอบคุณครับ ล่วงหน้า  ;D ;D

;D  ระหว่างรอผู้สันทัดกรณี ขอมั่วไปก่อนครับ  นานแล้วผมเคยอ่านในคู่มือมิกซ์ บอกว่าใช้สัญญาณที่เป็น pre fede จากมิกซ์  คือมือมิกซ์จะปรับ fader อย่างไรก็ไม่มีผลต่อสัญญาณมอนิเตอร์ (มิกซ์บางยี่ห้อ/รุ่น อาจมีไลน์ pre fede ให้ต่อออกโดยเฉพาะ  หรือออกไลน์ปกติเหมือนไลน์อื่น แต่มีปุ่ม pre fede ให้กด)

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
นิดหนึ่งครับ
EQ หลัก ที่ใช้ในงานกลางแจ้ง ส่วนมากเอาไว้ลด นะครับ ไม่ได้เอาไว้เพิ่ม ครับ

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
มิกซ์ดีๆ จะมีช่องต่อพร้อมปุ่มปรับของ มอนิเตอร์โดยเฉพาะครับ
ส่วนเอ็ฟเฟ็ก จะใส่หรือไม่ก็ได้ ที่วง ลำโพงมอนิเตอร์ ทั้งดนตรีและเสียงร้องผมไม่ใส่เอฟเฟ็ก
เพราะมันจะหลอกหูนักร้อง
แต่บางสถานที่ เวลาแขกขึ้นมาร้องเพลง เสียงเขาแหบหรือเจ็บคออะไรประมาณนั้น
ผมก็แอบใส่เอ็ฟเฟ็กเสียงร้อง ที่ลำโพงมอนิเตอร์ให้แขกเหมือนกัน
ใส่ให้เว่อไปเลย

ไกล ดินเดิม

มิกซ์ดีๆ จะมีช่องต่อพร้อมปุ่มปรับของ มอนิเตอร์โดยเฉพาะครับ
ส่วนเอ็ฟเฟ็ก จะใส่หรือไม่ก็ได้ ที่วง ลำโพงมอนิเตอร์ ทั้งดนตรีและเสียงร้องผมไม่ใส่เอฟเฟ็ก
เพราะมันจะหลอกหูนักร้อง
แต่บางสถานที่ เวลาแขกขึ้นมาร้องเพลง เสียงเขาแหบหรือเจ็บคออะไรประมาณนั้น
ผมก็แอบใส่เอ็ฟเฟ็กเสียงร้อง ที่ลำโพงมอนิเตอร์ให้แขกเหมือนกัน
ใส่ให้เว่อไปเลย

ไกล ดินเดิม

โทษทีครับ กดกระทู้ซ้ำ อ้างจากข้างบนนะครับ
ของผมเล่นเอง คุมเสียงเองหน้าเวทีเลยครับ และมีปัญหากับโมเป็นประจำ
เลยอยากให้โมมันออกมาเสียงเหมือนข้างนอกครับ
เห็นพี่ๆบอกว่าหลายคนก็ทำแบบนี้ เลยอยากจะศึกษาจริงๆครับ

• *
  • 740F32AE
โทษทีครับ กดกระทู้ซ้ำ อ้างจากข้างบนนะครับ
ของผมเล่นเอง คุมเสียงเองหน้าเวทีเลยครับ และมีปัญหากับโมเป็นประจำ
เลยอยากให้โมมันออกมาเสียงเหมือนข้างนอกครับ
เห็นพี่ๆบอกว่าหลายคนก็ทำแบบนี้ เลยอยากจะศึกษาจริงๆครับ

มีลำโพงไซฟิวหรือเปล่าครับ ใช้mixอะไร

ไกล ดินเดิม

มีลำโพงไซฟิวหรือเปล่าครับ ใช้mixอะไร

ไม่เข้าใจครับ ไซฟิว (ตัวกันหอนในลำโพงโมนิเตอร์รุ่นใหม่ๆใช่ไม่ครับ?)

ของผมเป็นโมนิเตอร์เพาว์เวอร์ครับ ของDynacord AM2 250W/8Ohm
เครื่องมิคก็เป็นของ Mackie CFX20-II ครับ
มีวงสดมาติตต่อ ขอเซ็ตโมตั้ง6-7ตัว (มันกะจะเอาโมกันทุกคน) แบบนี้จะรับไหวมั้ยครับ
เครื่องผมจัดอยู่แค่ระดับเล็กๆ เค้าจะเอาแบบLive Concertอย่างนี้ ผมบอกปัดไปดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ คมคิด

• ระดับ 5
  • *
  • รักแท้คือแม่ข้า ลองลงมาคือน้องเมีย5D2FE589
รู้แจ้งเห็นจริงแล้ว

ครับท่าน

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
ไม่เข้าใจครับ ไซฟิว (ตัวกันหอนในลำโพงโมนิเตอร์รุ่นใหม่ๆใช่ไม่ครับ?)

ตัว ไซด์ฟิลน์ ก็คือลำโพงชุดหนึ่งคล้าย ๆ มอร์นิเตอร์ แต่อยู่ข้างเวที ไม่ได้อยู่ด้านหน้าเวที
เป็นลำโพงที่ให้ แดนซ์เซอร์ฟังเห็นหลักครับ