ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงชุดเล็ก  (อ่าน 13056 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เครื่องเสียงชุดเล็ก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:11:42 น. »

เห็นด้วยอย่างมากเลยครับ ตัวเองเคยมาแล้ว ลองผิดลองถูก เสียดายเงินเปล่าๆ

รุ่นพี่เป็นตัวอย่างครับ   เราจะเดินถอยหลังหรือก้าวไปข้างหน้ากันละ
ด้วยความเคารพเหมือนกัน

คนเราถ้าไม่พร้อมก็รอได้ครับ  รักที่จะเล่นต้องไม่มีคำว่า  เสียใจภายหลัง

ออกงานอีเว่นท์  งานกระจายเสียง  หาเสียงเลือกตั้ง

กับงานแสดงดนตรีสดเพื่อให้คนดูมีอารมณ์ร่วม  วัตถุประสงค์ต่างกันครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:15:38 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:14:02 น. »

ไหงความคิดน้าเปลี่ยนเร็วจัง

การจัดงบประมาณเพื่อซื้อของมันต้องคำนึงองค์ประกอบหลายด้านนะครับ

งบประมาณไม่ว่าของรัฐหรือเอกชน  มันต้องดูที่ความต้องการที่เป็นจริง
แล้วคาดคะเนคำนวนขั้นต่ำ  มิใช่ตามอำเภอใจ

แน่ใจได้อย่างไรว่า  งบ  35,000.-  มัยพอเพียง  
ผมท้าว่าไม่กี่เดือนหรอกครับต้องดิ้นรนจ่ายตังเพิ่มซึ่งครานี้หนักอกแน่
ออกงานแรกเจอลูกบางคนซึ่งมีแน่แซวหน่อย  ใจก็เขวละครับ

ออ๋อ....อันนี้ผมหมายถึงที่มีคนแนะนำก่อนหน้านั้นครับเรื่องพาวเวอร์มิกซ์กับลำโพงพลาสติกบางยี่ห้อ  บังเอิญเคยใช้มาก่อนครับ    

สำหรับผม  แค่นี้  เพียงพอแล้วครับการการใช้งานในงบนี้  หากต้องการให้มันดังกว่านี้ก็แค่เพิ่มซับ  เพิ่มแอมป์  เพิ่มครอสเข้าไปโดยคงชุดเดิมไว้

ที่แย่ๆกว่าที่แนะนำมานี้   พวกผมก็หากินได้แล้วครับ :hap3: :hap3:
เพื่อให้เห็นภาพ 

งานกลางแจ้งประมาณนี้   

มีแค่นี้ผมก็รับงานได้แล้วครับ

ยิ่งถ้าเป็นงานโฟล์คซอง   แค่นี้ยังเหลือๆเลยครับ

งานขนาดนี้ผมถึงจะเพิ่มลำโพงเป็นสองชุดครับ  ใช้เหมือนๆเดิม  แค่เพิ่มเข้าไป

ทุกอย่างใช้เหมือนเดิม  แค่เพิ่มปริมาณ

แค่นี้ก็หลอกเงินชาวบ้านเขาได้แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:33:00 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:25:52 น. »

อีกแล้วน้าจ๋า  ใจน้อยจัง

การประสบความสำเร็จของคนเราไม่ว่าอาีชีพใด  มีองค์ประกอบเกินหนึ่ง

ระดับน้านพ  เครดิตตามหลังเป็นกระบุง  ความเชื่อถือลูกค้ามีมากล้นอยู่แล้ว
การจัดระบบน้านพมีพร้อมให้เลือกที่จะใช้ตามสภาวะ
จึงไม่มีปัญหาเรื่องตลาดนะครับ

แต่หน้าใหม่เครดิตไม่มี  ไม่ง่ายครับยกเว้นลูกค้าคนกันเอง

เพราะเป็นผมราคาน้านพแพงกว่า  ผมก็เอาอยู่แล้ว 
ไม่กล้าเสี่ยงกับหน้าใหม่ดอกครับ
งานไม่ได้จัดทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:28:47 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:41:41 น. »
อีกแล้วน้าจ๋า  ใจน้อยจัง

การประสบความสำเร็จของคนเราไม่ว่าอาีชีพใด  มีองค์ประกอบเกินหนึ่ง

ระดับน้านพ  เครดิตตามหลังเป็นกระบุง  ความเชื่อถือลูกค้ามีมากล้นอยู่แล้ว
การจัดระบบน้านพมีพร้อมให้เลือกที่จะใช้ตามสภาวะ
จึงไม่มีปัญหาเรื่องตลาดนะครับ

แต่หน้าใหม่เครดิตไม่มี  ไม่ง่ายครับยกเว้นลูกค้าคนกันเอง

เพราะเป็นผมราคาน้านพแพงกว่า  ผมก็เอาอยู่แล้ว 
ไม่กล้าเสี่ยงกับหน้าใหม่ดอกครับ
งานไม่ได้จัดทุกวัน

ไม่ได้น้อยใจหรอกครับ   กลัวคนถามจะลังเลน่ะคนโน้นว่าแบบนี้ดี  คนนี้ว่าแบบนั้นดี  คนไม่รู้อยากได้ที่ดีๆก็ควักเข้าไป

ผมไม่ได้โต้แย้งว่าของถูกแล้วดีมีเยอะแยะ  จะไซื้อของแพงๆทำไม  ยังไงๆของที่แพงกว่ามันย่อมดีกว่าแน่นอน  แต่อยากให้มองความจำเป็นและความถนัดเป็นหลักครับ

ไม่อยากให้เหมือนพ่อตาผม   อยากได้มือถือดีๆแพงๆแบบคนอื่นใช้กัน  ผมก็พยายามบอกแล้วว่าพ่อได้ไปพ่อก็ใช้ไม่คุ้มหรอก   

แกก็ไม่ฟังควักเงินให้ผมมาสองหมื่นจะซื้อไอโฟนตามกำนันข้างบ้านที่เอามาอวดแก  แต่ผมรู้ว่าแกได้ไปแกก็ใช้ไม่คุ้มหรอก

สุดท้ายผมซื้อ Nokia Lumia 520 ไม่ถึงหกพันให้ใช้   บอกไอโฟนขายดีขาดตลาด  ใช้อันนี้ไปก่อนแล้วก็คืนเงินที่เหลือไป  สุดท้ายแกทนใช้ได้สามวันยกให้หลานซ่ะงั้น"ใช้ไม่เป็น"  

ผมผิดเองรู่งี้ผมซื้อไอโฟนให้แกก็สิ้นเรื่อง   ป่านนี้ผมคงได้ใช้ไอโฟนที่ยึดมาจากลูกสาวไปแล้ว   :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:50:41 น. »
555  ชุดที่ผมนำเสนอ ก็แค่เพิ่มซับเข้าไป แต่ไหน ๆ ก็มีซับแล้ว ตู้ มิดไฮ ขนาด 15" ก็หมดความจำเป็น เลยเปลี่ยนตู้มิด ไฮ เป็น แปดนิ้วแทน  ซึ่งจะสามารถให้เสียงมิด ไฮ ที่สะอาด สดใส กว่าอ่ะครับ

:thank1:

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 18:26:15 น. »
อยากจะซื้อเครื่องเสืยงชุดเล็กสักชุดแบบว่ารับงานได้เลยเอาแบบเสียงพอใช้ได้ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับงบสัก35000บาทครับ :thank1:

เรื่องงบประมาณในการทำเครื่องเสียง  หากท่าน จขกท จะทำเพื่อใช้ทำมาหากิน แบบอาชีพ จริง ๆ จัง ๆ สักชุด (ไม่ใช่เพื่อความบันเทิงส่วนตัว แล้วออกงานบ้างถ้าหากมีคนจ้าง) ควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ จึงจะเหมาะสมนั้น

ในความเป็นจริงนั้น การให้บริการด้านเครื่องเสียง ไม่มีต้นทุนวัตถุดิบ มีแต่ต้นทุนอุปกรณ์  (ไม่เหมือนเราขายก๊วยเตี๋ยว ชามนึง 30 บาท แต่มีต้นทุนวัตถุดิบ 15 บาท)  ดังนั้นในเรื่องคุณภาพของระบบที่จะให้บริการกับลูกค้า จึงเป็นหัวใจหลักของงานโดยตรง  การวางงบประมาณที่เหมาะสมจะช่วยให้การทำงานตรงนี้สามารถทำได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ  และต้องทำให้ลูกค้าเกิดความพึงพอใจ ประมาณว่ามีงานก็เรียกหาอีก หรือ ช่วยแนะนำพรรคพวกเพื่อนฝูงให้หาเครื่องของเราไปทำงาน นั่นจึงจะถือว่าเราประสบความสำเร็จในอาชีพนี้ครับ

การลงทุนด้วยงบประมาณขั้นต่ำ 100,000 บาท สำหรับสิ่งที่จะยึดเป็นอาชีพหลัก (ไม่ใช่อาชีพรอง) ในความคิดส่วนตัวของผมเอง  จึงไม่ใช่งบประมาณที่มากเกินไป จนไม่สมเหตุ สมผล ครับ ก็ลองพิจารณาดูครับ  หากว่าปัจจัยยังไม่ถึง ก็สามารถเก็บสะสมไปเรื่อย ๆ ก่อน พร้อมเมื่อไหร่ก็ค่อยดำเนินการก็ยังทันครับ

:love2: :love2: :love2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2013, 23:58:57 น. โดย AJ-AUDIO »

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 18:30:59 น. »
ไว้ภายภาคหน้าผมจะมาเล่าคุณงามความดีของตู้ลำโพงที่บ้านเราเรียก ตู้กลางแหลม
ที่ท่าน AJ นำเสนอข้างบนให้ฟังนะครับ

ที่มาที่ไปของความก้าวหน้ามันมีตำนานอยู่

ตอนนี้ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ฝอยต่ออีกหน่อย  กำลังสนุกครับ

ในเรื่องของงาน PA  ผมคงคิดผิดก็ได้ครับ  ซึ่งต้องขออภัยท่านทั้งหลายมานะที่นี้
คือประสบการณ์งานประเภทนี้ติดลบต่ำกว่าศูนย์

ลองตั้งหลักใหม่เพราะหลวมตัวเข้ามาพัวพัน อิรุงตุงนัง ชนิดแยกไม่ออก

ทุกวันนี้ผมได้แต่คิดอย่างนี้คือ  อีกหน่อยเราจะไม่อยู่ในประเทศไทยแต่เพียงผู้เดียว
ประเทศไทยที่มี 60 กว่าล้านคน
แต่เราจะมีผู้คนในประชาคมอาเซียนถึง  560 ล้านคน

เชื่อไหมว่าผู้คนส่วนที่เกิน  60 ล้านคนเหล่านั้น
จ้องเขมือบคน 60 ล้านคนให้ราบพนาสูญไปเลย
ระบบการค้าขาย  ระบบการจัดการผมว่าเรายังตามหลังเขาครับ

ไม่ต้องพูดถึงระบบทุนเลย
ธนาคารพาณิชย์ในประเทศเองก็เอาเปรียบคนไทยมานานนมแล้ว

มาดูความต้องการซึ่งไม่มีใครเคยประเมินออกมาเป็นทางการ
ว่าในแต่ละปีที่ผ่านมาเราคนไทยใช้เม็ดเงินในเรื่องของงานบันเทิงรื่นเริง
ซึ่งต่างต้องใช้เครื่องเสียงมาสนองตอบ  
ผมมองว่ามากหลายเกินหลักร้อยหลักพันล้านบาทเผลอขึ้นถึงหลักหมื่นล้าน
มาดูยอดขายเครื่องเสียงพีเอรวมทั้งประเทศ  เยอะมากจนน่าอิจฉา
และยังไม่รวมค่าซ่อมค่าอะไหล่จากการใช้งานผิดประเภท

เงินก้อนใหญ่ขนาดนี้นักธุรกิจจากสิงคโปร์  หรืออินโดที่มีเงินหนาจ้องมองตาเป็นมันวาว

ทุกวันนี้ทำไมมีการตัดราคาค่าจ้างกันมากขึ้น
ดีมานด์มากกว่าซัพพลายจริงหรือ
หรือว่าคุณภาพสู้ไม่ได้เลยตัดราคาซะเลย
จัดงานเลี้ยงทีค่าเหล้าค่าอาหารการกินเป็นหลายแสน
แต่จ้างค่าดนตรีนิดเดียวเพราะอะไร?

ผมเชื่อมั่นว่า  ในเอเชีย  เรื่องของเสียงดนตรี และความเข้าใจ
เราเป็นรองแค่ญี่ปุ่น
แต่เรื่องของความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ และการนำมาใช้งานเรายังล้าหลัง
กระทั่งมาเลเซียซึ่งเคยตามหลังเดี๋ยวนี้เขาแซงเสียแล้ว

ประเทศอินเดียซึ่งพลเมืองร่วมพันล้านซิที่ยังตามเราไม่ทัน
เชื่อไหมว่าเครื่องเสียงพีเอของเขาทุกหนแห่งทุกหมู่บ้านในอินเดีย
เขานิยมเมดอินบ้านหม้อประเทศไทย  เงินก้อนมหึมากองรออยู่ครับ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 18:36:53 น. »

ผมยังเชื่อต่อไปว่า

ความรู้คืออำนาจ

ความรู้หลายความรู้มันจะกลายเป็น องค์ความรู้

และผมยังเชื่อต่อไปอีกว่า  เว็บคาราโอเกะ  แห่งนี้
สามารถพัฒนาองค์ความรู้ทั้งหมดทั้งมวลเกี่ยวกับเรื่องของงานพีเอได้
อยู่ที่การจะเริ่มต้นเท่านั้นนะครับ

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 18:45:00 น. »
งานออกแบบระบบหรือเครื่องก็สำคัญครับ
ผมชอบไอเดียของแอมป์คราวน์ตระกูล Xti
ที่มีฟิลเตอร์ตัดครอสเสียงซับได้

แอมป์เบาๆ  ไม่ต้องพึ่งครอส  เล่นซับได้ในตัว

เมื่อไหร่ AJ ทำออกมา
หรือออกแบบชุดเล็กทั้งระบบในราคาติดดินทำได้นะครับ
หมายถึงว่า  ทำสัก  200 - 300  ชุด  ใครต้องการลงชื่อจองเลย
ยอดจองยิ่งเยอะราคาต้องลดลง
อย่าให้ถึงแสนเลยครับ  คล้ายกับการทำกรุ๊บบาย

ไม่ใช่ขายทีละชุดสองชุด  บีบราคาโรงงานได้ไหมเอ่ย

ความรู้จะเกิดขึ้นได้ต้องมีเครื่องให้เล่นเอาประสบการณ์
เชื่อเถอะครับ  งานแบบนี้ใช้เวลาไม่นานหรอก
ผมยังอยากเห็นประเทศไทยเป็นศูนย์กลางเรื่องพรรค์นี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 18:51:41 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 19:12:53 น. »
งานออกแบบระบบหรือเครื่องก็สำคัญครับ
ผมชอบไอเดียของแอมป์คราวน์ตระกูล Xti
ที่มีฟิลเตอร์ตัดครอสเสียงซับได้

แอมป์เบาๆ  ไม่ต้องพึ่งครอส  เล่นซับได้ในตัว

เมื่อไหร่ AJ ทำออกมา
หรือออกแบบชุดเล็กทั้งระบบในราคาติดดินทำได้นะครับ
หมายถึงว่า  ทำสัก  200 - 300  ชุด  ใครต้องการลงชื่อจองเลย
ยอดจองยิ่งเยอะราคาต้องลดลง
อย่าให้ถึงแสนเลยครับ  คล้ายกับการทำกรุ๊บบาย

ไม่ใช่ขายทีละชุดสองชุด  บีบราคาโรงงานได้ไหมเอ่ย

ความรู้จะเกิดขึ้นได้ต้องมีเครื่องให้เล่นเอาประสบการณ์
เชื่อเถอะครับ  งานแบบนี้ใช้เวลาไม่นานหรอก
ผมยังอยากเห็นประเทศไทยเป็นศูนย์กลางเรื่องพรรค์นี้นะครับ

เมื่อก่อนผมก็มองว่า พาวเวอร์แอมป์ที่มีครอสดิจิตอลในตัวนั้น ดีมากสำหรับระบบเสียง   แต่พอได้ออกสนาม คลุกคลี ตีโมง กับเหล่าบรรดาคนทำเครื่องเช่า  ได้ทำการเซทอัพระบบด้วยตัวเอง  จึงได้พบว่าสิ่งที่คิดว่าดี ในแง่หลักการ  แต่พอเอามาใช้ทำงานจริง มันกลับไม่ใช่  เพราะอะไร?

การที่พาวเวอร์แอมป์ แต่ละตัวมีครอสอยู่ในตัวของมันเอง นั่นหมายความว่าเราจะต้องเซทอัพครอส ที่พาวเวอร์ทุกตัว  หากใช้ 2 สองตัว ก็ต้องเซทสองครั้ง หากว่าใช้ 4 ตัวก็ต้องเซท 4 ครั้ง หลายท่านอาจจะว่าก็เซทแค่ครั้งแรกเท่านั้น  แต่ในความเป็นจริงเวลาอยู่ที่หน้างาน  เราอาจจะต้องแก้ไขค่าพารามิเตอร์ของครอสให้เข้ากับ อคูสติกของสภาวะแวดล้อม  ซึ่งลองคิดดูว่า การปรับแก้ค่าพารามิเตอร์ที่ครอสเพียงตัวเดียว ซึ่งอยู่ที่ FOH  กับการที่ต้องปรับแก้ที่พาวเวอร์แอมป์ทุกตัว แถมยังไปสถิตย์อยู่ข้าง ๆ เวทีอีก  อะไรมันจะยากง่ายกว่ากัน (เดินไปปรับที่พาวเวอร์หน้าเวที แล้วเดินกลับมาฟังที่ FOH ถ้าปรับแล้วยังไม่ใช่ ก็ต้องเดินไป เดินมาอยู่แบบนั้น จนกว่าจะใช่   ถ้า FOH อยู่สัก 40 ม. จากเวที อะไรจะเกิดขึ้นไม่อยากคิดจริง ๆ  5555)

สำหรับชุดเครื่องเสียงในงบประมาณที่ผมให้ความเห็นส่วนตัวไปนั้น  สามารถทำได้ต่ำกว่าแสนครับ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับยี่ห้อ ชนิด และความสามารถของอุปกรณ์ที่จะเลือกใช้เป็นหลักครับ  เสียดายที่ทางผมยังมีสินค้าไม่ครบทั้งระบบ ไม่งั้นจะจัดชุดอย่างที่ท่านมะละกอ แนะนำมาครับ

:love2:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2013, 00:03:24 น. โดย AJ-AUDIO »