ผู้เขียน หัวข้อ: ไมค์ dynamic จ่ายไฟ phantom เข้าไปจะเป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 21300 ครั้ง)

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
ไมค์ dynamic จ่ายไฟ phantom เข้าไปจะเป็นไงบ้างครับ
« เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2013, 10:54:32 น. »
มันจะมีผลอะไรบ้างครับ  :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ไมค์ dynamic จ่ายไฟ phantom เข้าไปจะเป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2013, 11:15:59 น. »
มันจะมีผลอะไรบ้างครับ  :thank1:

ไม่เป็นอะไร  ถ้าสายไมค์บาล้านซ์  ต่อสายถูกต้อง 2-3-1
ถ้าไม่บาล้านซ์แต่ขา 1 ลอยไว้เฉยๆ ไม่ได้โยงกับขา 3 ก็ไม่เป็นไรไฟที่ป้อนไปก็มาจุกอยู่แค่นั้น
แต่ถ้าโยงขา1-3 เข้ากันเมื่อไหร่  ไฟก็เข้าว๊อยส์ไมค์ผ่านขา 3 คิดดูเอาว่าจะเกิดอะไร

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: ไมค์ dynamic จ่ายไฟ phantom เข้าไปจะเป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2013, 11:25:59 น. »
เมื่อเปิด phantom power ใน mixer เพื่อจ่ายให้ Mic จะเกิดอะไรขึ้นถ้าเกิดเราเสียบ Mic แบบ dynamic หรือ ribbon เข้าไป
เจ้า power นี้จะทำให้ Mic เราฟังหรือเปล่าหนอ

ไม่ครับ ถ้า Mic เราเป็นแบบ balanced output และมีการ Wiring สายที่ถูกต้อง ต่อให้เป็น Mic แบบ dynamic หรือ ribbon
ก็จะไม่พัง

Phantom power จะจ่ายแรงดันบวกไปยังขา 2 และ 3 ที่ Mic และที่ขา 1 จะเป็น ground ของ Phantom
ใน Mic แบบ condenser  ขา 2 และ 3 จะมีวงจรภายในตัว Mic กระแสไฟจาก Phantom จะผ่านจากขา 2 และ 3
ไปยังวงจรและออกทางขา 1 (ground)

วงจรจะไม่ทำงานครบสมบูรณ์ถ้า phantom ไม่ครบวงจรและจะไม่มีกระแสไหลผ่าน voice coil หรือ ribbon
เมื่อเราจ่าย phantom power

ผลก็คือ ไม่เกิดการเสียหาย (แบบที่หลายๆ คนคิดครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2013, 11:34:12 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2013, 11:33:00 น. »
สั้นๆ ได้ใจความ ถ้า Mic เป็นแบบ balanced output ขณะที่ voice coil หรือ ribbon ไม่ได้ต่อลง ground
phantom จะไม่ส่งผลเสียหายกับ Mic

ถ้า Mic เป็นแบบ unbalanced output voice coil หรือ ribbon ถูก short ลง ground แน่นอนครับ phantom จะพัง Mic คุณได้
นั่นเป็นเหตุผลที่ผมไม่เคยต่อ สาย short 1-3 ให้ mipro แล้วเสียบที่ XLR ผมเพื่อให้ gain มันดังขึ้นครับหมอนพ  ;D

หรือไม่ต้องใช้วงจรหรือความต้านทานมาช่วยถ้าต้องการทำจริงๆ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2013, 11:39:40 น. »
สั้นๆ ได้ใจความ ถ้า Mic เป็นแบบ balanced output ขณะที่ voice coil หรือ ribbon ไม่ได้ต่อลง ground
phantom จะไม่ส่งผลเสียหายกับ Mic

ถ้า Mic เป็นแบบ unbalanced output voice coil หรือ ribbon ถูก short ลง ground แน่นอนครับ phantom จะพัง Mic คุณได้
นั่นเป็นเหตุผลที่ผมไม่เคยต่อ สาย short 1-3 ให้ mipro แล้วเสียบที่ XLR ผมเพื่อให้ gain มันดังขึ้นครับหมอนพ  ;D

หรือไม่ต้องใช้วงจรหรือความต้านทานมาช่วยถ้าต้องการทำจริงๆ

ไม่หรอกครับน้า ขา 1  ผมปล่อยไว้เฉยๆ  :hap3: :hap3:  แค่อาศัยขั้ว2-3 ของแจ๊คเสียบแบบ XLR เท่านั้น   ข่อยก็กลัวพลาดคือกันเด้     :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2013, 11:53:06 น. »
พวกมาเปิดเครื่องเสียงห้องประชุมเวลาผมไม่อยูู่ ก็ชอบเปิดหมดทุกปุ่มที่มีไฟ
ก็ไม่เสียนะครับ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2013, 16:16:46 น. »
ขอบคุณทั้ง 2 น้านพ ครับ แล้วกรณีที่เราปล่อยไฟแฟนทอมในมิกเซอร์แล้ว  จะมีผลต่อสัญญาณเอ้าท์พุทที่มาจากคอม. หรือ ซีดี ไหมครับ

:thank1:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2013, 16:46:40 น. »
วงจรไฟแฟนทอมกับไมค์โครโฟนแบบ Condenser ครับ

จะเห็นว่ามี Resistor 6.8K เป็น Load ต่ออยู่กับขา 2 และ 3 ของ XLR เพราะฉะนั้น ไม่น่าจะมีปัญหาใด ๆ ถ้าเปิด switch +48 Volt

อีกรูป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2013, 16:53:50 น. โดย อนันตชัย2009 »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2013, 09:34:15 น. »

จากรูปเป็นวงจรปรีแอมป์ของ Mixer ส่วนของ Channel Mono input ผมไม่แน่ใจว่า Mixer ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น จะมี Resistor 2 ตัว ต่ออยู่ระหว่างไฟ Phantom  +48 Volt  กับขา 2 และ 3 ของ XLR  เหมือนในรูปหรือไม่
นั่นหมายความว่า ถ้า  Mixer มี Resistor 2 ตัว ต่ออยู่ ไม่ว่าจะเอาไมค์แบบใดมาเสียบก็จะไม่มีปัญหา ทั้งที่ XLR และ Phone ถ้าเปิดไฟ Phantom +48 Volt
ผมใช้ Soundcraft EFX12 (มหาจักร) เคยเปิดไฟ +48 volt เพื่อจ่ายให้ DI Box ขณะที่เสียบ Line ไมค์ XLR 2 LIne ไปที่ Eurotec 999A ก็ไม่พบว่าเกิดปัญหาใด ๆ
เดี๋ยวจะลองเสียบไมค์สายดู

แต่ผมคิดว่้าผู้ผลิต Mixer คงมองจุดนี้ และคงใส่ Resistor ไว้เรียบร้อยแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2013, 09:36:35 น. โดย อนันตชัย2009 »

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2013, 16:17:19 น. »
คัดลอกมา จากถามตอบTigger Sound  อาจเป็นประโยชน์

...เกี่ยวกับเรื่องไฟ PHANTOM..ในมิกเซอร์ทุกรุ่น..

K-ONE Music Tel.081-9817904:
 ....เกี่ยวกับเรื่องไฟ PHANTOM นี่ผมว่าหลายท่านก็ยังไม่เข้าใจกันว่า เมื่อใช้ไมค์แบบ ไดนามิค คู่กับ ไมค์คอนเดนเซอร์ได้หรือเปล่า ภาคจ่ายไฟจะพังไหม
ไฟ PHANTOM คืออะไร มีหน้าที่อะไรผมเองก็จะอธิบายหลักการสักนิดหน่อยนะครับ ตามที่เพื่อนๆได้อธิบายก็มีส่วนที่ถูกบ้างแต่ก็ไม่ผิดครับ แต่ก่อนที่จะพูด
ถึงเรื่องไฟ  PHANTOM เราก็มาทำความเข้าใจก่อนว่าทำไมต้องมีไฟไปเลี้ยงไมค์ตามหลักการ ไมค์คอนเดนเซอร์เป็นไมค์ที่อาศัยหลักการที่ต้องพึ่งวงจร อีเลคทรอนิคส์
ที่อยู่ภายในตัวไมค์ ถ้าเป็นไมค์คอนเดนเซอร์ราคาถูกๆ ก็อาจจะใช้ เฟต ตัวเดียวใช้ไฟเลี้ยง 6-12 โวลท์ก็ทำงานสบายและเอ้าพุทที่ออกมาส่วนใหญ่ก็จะเป็นแบบ
UNBALANCE นะครับ มาถึงตรงนี้ทุกคนก็ต้องเข้าใจได้ทันทีเลยว่า UNBALANCE จะต้องมีกราวด์มาเกี่ยวข้องซึ่งจะไม่เหมือนคำว่า BALANCE
จะไม่ต้องอาศัยกราวด์ แต่กราวด์จะทำหน้าที่ป้องกันการรบกวนภายนอกที่จะเข้ามาแทรกในสัญญาน BALANCE เท่านั้น ถ้ากราวด์ป้องกันไม่ดีก็จะเกิดการ ฮัม
อย่างที่ทุกท่านได้เจอะเจอกันเท่านั้นเอง...แต่ไมค์คอนเดนเซอร์ราคาแพงๆ อย่างห้องอัดหรือที่เราหามาได้ บางทีเอ้าพุทเขายังทำมาแบบ BALANCE เสียด้วยซึ่ง
คุณภาพก็ดีตามขึ้นไปอีก แต่ก็ยังไม่พ้นที่จะต้องใช้กราวด์ร่วมกับไฟPHANTOM กับวงจรในตัวไมค์โดยตรงอยู่แล้วซึ่งหนีไม่พ้นครับ....

.....คราวนี้เรามาดูไฟ PHANTOM ของ MIX รุ่น MG124CX ที่เพื่อนๆนำมาใช้กัน และเป็นข้อถกเถียงว่าใช้ร่วมกับ ไมค์ธรรมดาได้ไหม แต่ในขณะเดียวกัน
เราก็ใช้ไมค์ คอนเดนเซอร์ด้วยตรงนี้ขอฟันธงเลยครับ คุณใช้คู่กันได้เลย แต่มีข้อแม้ว่า ไมค์ธรรมดา ที่เราต่อนั้นต้องเป็นแบบ BALANCE นะครับ เพราะเนื่องจากตอน
ที่เราเปิดไฟ +48 เพื่อเข้ามาเลี้ยงที่ตัวไมค์ ไมค์ธรรมดานั้นถ้าต่อแบบ BALANCE ไว้แรงไฟ +48 ที่เข้ามาเลี้ยงไมค์ไฟ+48 จะถูกลอยไว้เฉยๆเพราะไม่มีกราวด์มาร่วม
 มีแต่โวลท์ออก แต่ไม่มีกระแสไหลครับ จึงไม่มีผลใดๆทั้งสิ้นจึงใช้ร่วมกันได้ครับ แต่ถ้าไมค์ของคุณเป็นแบบ UNBALANCE ตรงนี้ไม่ควรใช้ร่วมกับไมค์คอนเดนเซอร์
ครับเพราะมันจะทำให้ไมค์ธรรมดา การขยายจะต่ำลงเพราะจะมีแรงไฟ +48 ไปเลี้ยงที่ขดลวดทำให้เกิดสนามแม่เหล็กระดับหนึ่ง( ถ้าคุณใช้ไมค์แบบ UNBALANCE
 เมื่อคุรเปิดไฟ +48 PHANTOM ไฟ+48 จะวิ่งผ่านขดลวดและไหลลงกราวด์ครบวงจรทำให้เกิดกระแสไหลสร้างสนามแม่เหล็กที่ขดลวดของตัวไมค์)อาจจะเข้าไปหักล้าง
กับแม่เหล็กถาวรที่ตัวไมค์ทำให้วอล์ยไมค์หนีจุดเซนเตอร์ทำให้ไมค์มีเสียงเบาลงและอาจฮัมได้ นี่คือข้อที่ควรระวังครับ ฉะนั้นการที่ MIX ต้องทำสวิทช์เอาไว้ตัดไฟ +48
 ที่จะเข้าไปที่ขั่วไมค์ ก็ด้วยประการฉะนี้นี่เองครับ...

.....ส่วนที่บอกว่าภาคจ่ายไฟจะพังไหม ตรงนี้ก็บอกได้เลยครับ ไฟ PHANTOM +48 ไม่มีวันพังครับเพราะด้านเอ้าพุทที่มาต่อกับขั่วไมค์เขาจะมีการบังคับไม่ให้กระแส
เกินอยู่แล้วครับ ถึงแม้ว่าขั่วไมค์ทั้ง 3 ขั่วจะช๊อตเข้าหากันหมดทั้งสามขั่วก็ไม่เป็นไร ส่วนตัวอื่นๆก็ยังทำงานปรกติครับ....
....บางคำตอบที่บอกว่าไฟ+48 PHANTOM นั้นจะจ่ายให้กับขั่วที่เป็นแบบ CANNON เท่านั้น ตรงนี้ก็ยืนยันว่าไม่ใช่ครับ ในรุ่น MG124CX เขาจะจ่ายไฟ
ให้ตั่งแตช่องที่ 1-4 ทั้ง CANNONและ PHONE ครับและช่อง PHONE ก็เป็นแบบ BALANCE เหมือนกัน ส่วนช่อง 5-8  จะจ่ายให้กับ CANNON
 เท่านั้นครับ...ดูทางเดินของไฟ PHANTOM ในวงจรที่แนบมาครับ...

.....ฉะนั้นมาถึงตรงนี้แล้วผมก็ขอหยุดไว้แค่นี้ก่อนนะครับ ส่วนคำว่า BALANCE และ  UNBALANCE ไม่เข้าใจก็ค่อยถามกันใหม่ ผมเป็นคนที่อธิบายอะไร
ต้องยาวๆครับ สั้นๆเข้าใจยากอย่างที่เขียนให้อ่านครับ.....
ลอง ( อ่านต่อใน http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=86676.msg1091130;topicseen#msg1091130)

มหาตรี:
ไมค์ประชุม เป็นไมค์คอนแดนเซอร์ ใช่ไหมครับ เวลาต่อ จำเป็นต้อง เปิดไฟ แพนทอม เลี้ยงไหมครับ แล้วที่ตัวไมค์ ก็จะมีไฟ เหมือนกัน คือ ใช้ถ่าน เอเอ สองก้อน นะครับ ผมเข้าใจถูกไหมนี่ แล้วถามถุกไหม งงละ

เด็กน้อย:
ถ้าที่ตัวไมค์มีไฟเลี้ยงแล้วไม่ต้องเปิด PHANTOM ครับอาจารย์

mymac101:
        ผมหายสงสัยแล้วครับเกี่ยวกับการใช้ไมค์ธรรมดา รวมกับไมค์ที่มีไฟเลี้ยงร่วมกัน บน Mix  เพราะ Mix บางตัวจะมีปุ่มกดจ่ายไฟเลี้ยง +48 V เพียงปุ่มเดียว (จ่ายไฟไปเลี้ยงทุก Ch) บางตัวจะมีปุ่มกด +48 V แต่ละ Ch เลยครับ อันนี้ไม่สงสัยครับเพราะเราสามารถเลือกให้ทำการจ่ายไฟเลี้ยงที่ Ch ที่เราต้องการได้

วัฒนา อุบล:
เมื่อก่อนสงสัยมานาน ทำไหมมันเข้ากันได้ แต่ตอนนี้สบายใจแล้วครับ  ร่วมกันได้ไม่มีผลถ้าเป็นไมค์ บาลาน แน่นอนกว่าครับ

taweechok:
สรุปแล้วไมค์ธรรมดาที่เป็นแจ็คเสียบแบบโมโนต้อง เปิดหรือปิด ปุ่มใช้งานนี้ครับ ..

K-ONE Music Tel.081-9817904:
...ถ้าเป็นโมโน ต้องปิดอย่างเดียวครับ แน่นอน..

toi76:
ผมใช้มิกซเล็กๆ 4 ช่อง ถ้าผมจะต่อไมค์ลอยเข้าที่ช่องแคนนอน ต้องเปิดสวิทต์PHANTOMหรือไม่ครับ
ปัจจุบันใช้เสียบช่องPHONEอยู่ครับ ขอบคุณครับ

ถ้าท่านผู้อ่านว่าง...ช่วยตอบทีครับ ในถาม-ตอบทางโน้นเขายังไม่ตอบ   :strom: ??? :hap3:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2013, 16:19:54 น. โดย สองไม้ไทย »