ผู้เขียน หัวข้อ: ถามที่ไม่เกี่ยวกับคาราโอเกะสักหน่อย โดยเฉพาะท่านมานพ กูรูด้านนี้  (อ่าน 22059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dek-Udon

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 6DD9D9C8 (ดชคส)
ผมกะแฟนคุยกันว่า อยากได้รถ 4x4 สักคัน เพื่อเป็นรางวัลให้กับชีวิตคู่ (3 ปีแล้ว) ไปดู ด้อมๆ มองๆ ที่ออกมาใหม่ เช่น Mu-X ผมกะแฟนเถียงกัน ไม่ลงตัวสักที

ที่บ้าน มีรถเก๋งเล็ก 1 คัน มีปิคอัพ 1 คัน ขับไปทำงาน ของใครของมัน อิอิอิ

แต่ผมกับแฟนคุยกัน อยากมีอีกสักคัน แบบว่า เวลาไปเที่ยวภูเขา ไปทางเหนือ ฯลฯ จะได้สมบุกสมบัน ลุยๆๆ ได้เต็มที่หน่อย และตกลงกันว่า อยากได้ 4x4

แฟนชอบของ Mu-X มาก แต่ผมไม่เท่าไหร่ ไม่ค่อยชอบเกียร์ Auto เพราะมันไม่ใช่ โฟร์วีล 4x4 มันต้องเกียร์ธรรมดาเท่านั้น ถึงจะมันส์ และสะใจวัยโจ๋ (รุ่นดึก)

ค้นหาในกูเกิ้ล เขาก็ว่าไม่แตกต่างกันมากนัก ระหว่าง Auto กะ ธรรมดา เทคโนโลยีมันทันกันแล้วว่างั้น

ในความคิดผม ถ้าจะเอา 4x4 มาวิ่งตามถนนลาดยาง ถนนตามพื้นราบ มันดูไม่คุ้มค่าเอาซะเลย มันต้องลุยๆๆ แบบท่านมานพไปมา ถึงจะคุ้ม

เลยเข้ามาถามความเห็นท่านมานพ ดูครับ เผื่อผมกะแฟน จะได้ไม่ต้องจ่ายตังค์เยอะๆ ไปซื้อ 4x4 มาวิ่งถนนดำ และจะได้อธิบายให้แฟนเข้าใจด้วย 555

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2013, 15:06:47 น. โดย Dek-Udon »

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
เอารถลุยป่ามาวิ่งบนถนนเรียบเปลืองแน่นนอนครับ อันดับแรกค่าน้ำมัน ต่อมาค่าบำรุงค่ายางก็แพงกว่า เกียร์ 4x4 ก็แพง ถ่ายน้ำมันเกียร์ครั้งหนึ่งหลายบาท อะไหล่ต่างๆอีก ถ้าไม่คิดจะเข้าป่าขึ้นเขาลงห้วย ขับสองล้อก็พอแล้วครับ แต่ถ้ามีเงิน อยากเท่ห์ก็ไม่ว่ากันครับ..

ขอบคุณครับ ท่านอมร ไม่มีเงิน แต่อยากเท่ห์ครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2013, 10:10:24 น. โดย Dek-Udon »

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
เอารถลุยป่ามาวิ่งบนถนนเรียบเปลืองแน่นนอนครับ อันดับแรกค่าน้ำมัน ต่อมาค่าบำรุงค่ายางก็แพงกว่า เกียร์ 4x4 ก็แพง ถ่ายน้ำมันเกียร์ครั้งหนึ่งหลายบาท อะไหล่ต่างๆอีก ถ้าไม่คิดจะเข้าป่าขึ้นเขาลงห้วย ขับสองล้อก็พอแล้วครับ แต่ถ้ามีเงิน อยากเท่ห์ก็ไม่ว่ากันครับ..

แบบนี้เหรอครับพี่   ขับ 2 ล้อ   ;D :o^: :o^:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
เข้าใจพื้นฐาน 4x4 ก่อนนะครับ

มีเพลาขับ-เฟืองขับหน้าหลัง เพราะฉะนั้นตรงนี้วัสดุหล่อลื่นมากกว่าปกติ
รถตลาดที่ขายอยู่ทั่วไปน้ำมันที่เปลี่ยนเฟืองท้ายกับเฟืองหน้าจะไม่เหมือนกัน
เฟืองหลังจะเป็นลิมิเต็ดสลิปแพงกว่าเฟืองหน้า

น้ำมันเกียร์หล่อลื่นสองชุด

คนส่วนมากแม้กระทั่งพวก hard core offroad ชอบเข้าใจว่าเกียร์ธรรมดาเหมาะกับ
4x4 เพราะเข้าได้มันกว่า เปลี่ยนเกียร์ได้ตามใจเรา engine break มาเวลาลงเนินชันๆ
จริงๆ แล้ว AUTO ก็มี Engine Break ดีมากๆ ถ้าคุณเข้า 4Low L1 การเปลี่ยนเกียร์เราไม่จำเป็น
ต้องอยู่ D เสมอไป

รถ 4x4 ที่ขายกัน ก็ไปเที่ยวโหดๆ ไม่ได้ครับ ถ้าไปเที่ยวอุทยานแห่งชาติ ลุยน้ำอย่าให้เกิน
ทางอากาศเข้ากรองอากาศ โอเคครับ (แต่เสี่ยงกับน้ำเข้าเฟืองขับ) สรุปค่าบำรุงรักษามากกว่าปกติ
ต้องใช้ทักษะ ที่สวนผึ้งมีโรงเรียนสอนครับ

MU-X สวยมาก แต่ผมไม่เคยใช้อีซูซุ ใช้แต่โตโยต้า เนื่องจากอาหลั่ยตามเชียงกงหาง่ายครับ
ถ้าเที่ยว ทางหลุมบ่อ โคลน ไม่มาก ไม่แนะนำ วีโก้ ช่วงล่างด้านหน้าไม่เหมาะกับลุยๆ
เดี๋ยวนี้ที่ลุยๆ เขาปิดกันเกือบหมดแล้วครับ โทษว่าทำถนนพัง จริงๆ เขากลัวไปเห็นอะไรในป่ามากกว่า
พวกผมใช้วิ๊นช์ก็ไม่ได้รัดกับต้นไม้ตรงๆ มีเชือกรองทุกครั้ง

4x4 รถผมคันหนึ่งก็ขับบนถนนดำประจำเกียร์ AUTO ด้วย เข้าโค้งด้วยความเร็ว 120 ไม่มีสั่น
(ช่วงล่างไม่ใช่อุปกรณ์มาตรฐานจากโรงงาน) ถามป๋าแบทแมนหรือขวัญดูครับท่านเคยเห็นผมขับ

ในความคิดผมนะครับ ถ้าจะซื้อพวก prerunner เพิ่มตังค์อีกนิดเอา 4WD ดีกว่า

ราคากระบะ 4wd เดี๋ยวนี้ไม่ถูกนะครับเกือบล้าน เวลาวิ่งรถเก๋งหนีไม่ออกเหมือนกันครับ
ในกรุงเทพเกียร์ธรรมดาไม่ใช่ทางเลือกที่ดีเพราะรถติดโครต

ข้อเสีย เครื่องยนต์ความจุมากภาษีแพง ควรเป็นเครื่องดีเซล เนื่องจากต้องการทอร์คในการขับเคลื่อน
ยกเว้นวิ่งถนนดำในเมือง เอาเบนซินมาติด LPG ประหยัดครับ

ไปกับพวกผมก็ได้ครับเวลาทำเครื่องกรองน้ำหรือเปลี่ยนสารกรอง รถ 4WD ธรรมดาไปถึงแน่นอน

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ไปกับพวกผมก็ได้ครับเวลาทำเครื่องกรองน้ำหรือเปลี่ยนสารกรอง รถ 4WD ธรรมดาไปถึงแน่นอน

* คำเตือน *

ไปกับ กูรู ต้องพกห่อข้าวไปเองด้วยนะครับพี่   :hap3: :hap5:

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=84801.msg1067444#msg1067444

• ระดับ 4
  • *

MU-X สวยมาก แต่ผมไม่เคยใช้อีซูซุ ใช้แต่โตโยต้า เนื่องจากอาหลั่ยตามเชียงกงหาง่ายครับ

สวยอยู่ครับ มองข้างนอกนะ แต่ข้างในผมไปเดินดูแล้ว ดูก๊อกแก็กเกินไป เอากำมะหยี่มาหุ้มไว้ ไม่สมกับค่าตัว ล้านครึ่ง อิอิอิ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ท่านกูรูมานพ หากมีโอกาสได้เป็นเจ้าของ 4x4 จะไปร่วมทริปให้ได้อย่างแน่นอน (แต่ตอนนี้ยัง 555)

เออ แล้วผมจะคุยกับแฟนยังไงดี จึงจะได้ข้อสรุป เพราะเวลาขับ ผมเป็นคนขับนะเออ ไม่ใช่เขา หรือตามใจเขาโลด (แต่เงินออกกันคนละครึ่งนะ)

ออฟไลน์ a035

• ระดับ 4
  • *
  • 8E57C081 (MP) 12/4/54
[jwp=425,344,image]http://youtu.be/m-pK7jHkhHk[/jwp]
[jwp=425,344,image]http://youtu.be/-pie4nV2Gzc[/jwp]
[jwp=425,344,image]http://youtu.be/CLCB6g6XgWc[/jwp]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2013, 12:07:23 น. โดย a035 »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
สมันก่อน  ผมแอนตี้รถที่ใช้เกียร์ออโต้มากๆๆๆๆๆๆๆ

ตอนนี้ถ้าให้ซื้อรถเกียร์ธรรมดา   คงไม่เอา

ออฟไลน์ ปิยะนันต์

• ระดับ 4
  • *
  • 7E8C2851 ด.ช.เคยโสด 74642DAC MP
ตั้งใจไว้เรียนจบมีงานมีเงินเมื่อไหร่ รถคนแรกต้อง4WD เคยลองตั้งกระทู้ไว้ครับ  :cheer: :cheer:

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=64917.0

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
ลุยแค่นี้ก็เท่ห์แล้วครับ 555 วีโก้ช่วงล่างด้านหน้ารู้สึกว่ามันอยู่ต่ำเกินใช่ไหมครับป๋ามานพ มันยื่นลงไปข้างล่างมาก เคยจมลงล้อนึงเกือบขึ้นไม่ได้เพราะเลาหน้าค้ำดิน 555

ลุยแค่นี้ก็เท่ห์แล้วครับ 555 วีโก้ช่วงล่างด้านหน้ารู้สึกว่ามันอยู่ต่ำเกินใช่ไหมครับป๋ามานพ มันยื่นลงไปข้างล่างมาก เคยจมลงล้อนึงเกือบขึ้นไม่ได้เพราะเลาหน้าค้ำดิน 555

ไม่ใช่ครับ เพลาขับหน้าหลุดง่าย
ไม่เหมือน TIGER D4D

• *
ไม่ใช่ครับ เพลาขับหน้าหลุดง่าย
ไม่เหมือน TIGER D4D
  Tiger ผมว่าเป็นกระบะที่แข็งแรงที่สุดของ TOYOTA แล้ว
วีโก้ตัวถังบางมาก รถผมหายใจใส่ยังบุบเลยครับ เฮ่อ

ออฟไลน์ มาโนชย์

• ระดับ 3
  • *
  • 6EE448B7 (ท่าน(MP)) 28Apr.12
ผมสนันสนุน ford ranger 3.2 นะครับ ช่วงล่าและทวดทรงแข็งแกร่งดีครับ ที่บ้านผมมีวีโก้พรีรันเนอร์สามคัน แรงแต่เปราะบาง ช่วงล่างใช้ถ้าใช้มีอายุหน่อยเริ่มไปละ

Tiger ผมว่าเป็นกระบะที่แข็งแรงที่สุดของ TOYOTA แล้ว
วีโก้ตัวถังบางมาก รถผมหายใจใส่ยังบุบเลยครับ เฮ่อ

วีโก้ในกลุ่มเจอปัญหาดังกล่าว เลยกลายสภาพเป็นแบบนี้  ;D

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
อยู่ในวงการรถมาแต่ปี  2519
ปล่อยสินเชื่อเงินบริษัทไปเป็นหมื่นล้านบาท
แอบขายรถทั้งป้ายแดงรถเก่า  ขายประกันภัยรถ

ได้ค่าคอมจากพ่อค้าเป็นน้ำจิ้มอีกหลายล้าน  เอามาเล่นเครื่องเสียงหมด
ป.ล.  ครั้งหนึ่งขายรถ 10 ล้อทีเดียว  24 คันพร้อมอุปกรณ์แต่งครบ คอมสมัยนั้นได้เกือบล้านนวดสว่างเป็นหลายเดือน
ทุกวันนี้  ขายรถกินหมดทุกคันแล้ว

และค้นพบสัจจธรรมว่า  
ไม่มีรถให้ขับ  สบายที่สุด  ไปไหนมาไหน  นั่งรถเมล์บ้าง  ตุ๊กๆ บ้าง  

เรื่องของรถยนต์  ถ้าคิดจะซื้อและเงินพร้อมแล้ว  
และยิ่งถ้าจะซื้อระบบเงินผ่อนแล้วละก้อ

จงซื้อรุ่นสูงที่สุด แพงที่สุด  ที่มันมีให้ซื้อในปัจจุบันขณะนั้น

เสียงนกเสียงกา  รอบข้างจะเบาลง

รถก็เหมือนคน  ที่ "ไม่มีใครดีพร้อม"  หรือ  "No One Complete All"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 07:51:21 น. โดย มะละกอ »

• *

รถเมื่อซื้อมาแล้ว  ให้รีบใช้ทุกกระบวนท่าไม้ตาย
อย่าได้เก็บไว้เด็ดขาด
ไม่งั้นอาจเสียใจเหมือน อาฮุย  หรือดีใจไม่รู้แฮะ

เมื่อใช้ครบทุกไม้ตายแล้ว  สักหนึ่งปี  หกเดือนให้รีบขายไปเสีย
ไม่งั้นจะขาดทุนยับ  ยิ่งคนที่รักรถมากๆ  ยิ่งขาดทุนมาก

อนึ่ง...จำให้ขึ้นใจ   

มีรถให้พอดีกับจำนวนคนที่จะใช้เท่านั้นนะครับ
ไม่งั้นจะเป็นการซื้อรถมาจอด
เหมือนตื่นเช้าขึ้นมา  หยิบเงินมาเผาทิ้งทุกวัน

• *

คิดจะเล่นรถ

ลองง่ายๆ  ไปยืนริมถนนรถว่างนานๆ มีรถผ่านซักคัน

หลับตาฟังเสียงรถที่วิ่งผ่าน  ฟังเสียงเครื่องยนต์
และสามารถบอกได้ว่า

รถยี้ห้ออะไร  รุ่นไหน  ถูกมากกว่าผิดเยอะๆ 

ไม่อยากบอกว่า  ผมเล่นพนันกับเพื่อนกินเงินมาเยอะครับ

จ่ายเป็นรายคันเดี๋ยวนั้นเลย

ซื้อรถต้องรู้เรื่องรถ  และอธิบายได้  แฟนเชื่อขาดใจครับ

คันนี้เกียร์ auto

น้ำตกเมืองกาญจน์สวยๆ หลายที่ครับ ลายาวๆ จากอุดรมาเที่ยวได้

• ระดับ 4
  • *
(....)

คันนี้เกียร์ auto

(....)

น้ำตกเมืองกาญจน์สวยๆ หลายที่ครับ ลายาวๆ จากอุดรมาเที่ยวได้

กำลังหาจังหวะและโอกาสอยู่ครับ ยังไม่ออก 4x4 กระบะธรรมดา คงไปได้อยู่ดอกเนาะ 

• ระดับ 4
  • *

คิดจะเล่นรถ

ลองง่ายๆ  ไปยืนริมถนนรถว่างนานๆ มีรถผ่านซักคัน

หลับตาฟังเสียงรถที่วิ่งผ่าน  ฟังเสียงเครื่องยนต์
และสามารถบอกได้ว่า

รถยี้ห้ออะไร  รุ่นไหน  ถูกมากกว่าผิดเยอะๆ 

ไม่อยากบอกว่า  ผมเล่นพนันกับเพื่อนกินเงินมาเยอะครับ

จ่ายเป็นรายคันเดี๋ยวนั้นเลย

ซื้อรถต้องรู้เรื่องรถ  และอธิบายได้  แฟนเชื่อขาดใจครับ

ขอบคุณครับท่านมะละกอ สำหรับคำแนะนำ

ยังไม่ได้ซื้อครับ แค่คุยกับแฟน ว่าเราก็แต่งงานกันมาหลายปีแล้ว (3 ปี) หน้าที่การงาน บ้านเรือน เงินทอง ทรัพย์สิน ก็มีพอเพียงแล้ว ขาดแต่ไอ้ตัวเล็ก ทายาทสืบสกุล อิอิอิ (เหมือนอาจารย์ภู)

แฟนบอกว่า ทำไมพี่ไม่ขายรถปิคอัพคันเดิม (4 ประตู) แล้วไปเอารถ Mu-X 4x4 มาไว้ใช้ (เขารู้ว่าผมอยากได้นานแล้ว ตั้งแต่จีบกันใหม่ๆๆ แต่ตอนนั้น ผมไม่มีตังค์พอจะออก 4x4 ได้ มีปัญญามากที่สุด คือ ปิคอัพ 4 ประตู)

เห็นรถ MU-X ออกมา เลยถามแฟนว่า ชอบไหม แฟนบอกว่า ชอบ สวย แต่ผมบอกแฟนไปแล้วว่า ไม่ชอบอยู่อย่างเดียวของรถรุ่นนี้ คือ เกียร์ Auto ถ้ามีเกียร์ธรรมดา พี่ไม่ลังเลแน่นอน

เพราะทุกปี ผมกับแฟนจะพากันไปเยี่ยมญาติทางภาคเหนือ และไปเที่ยวตามดอย ตามป่า เที่ยวแถบเมืองเลย (ภูเขาทั้งนั้น) บ้าง บางทีเจอถนนโคลนบ้าง

แต่ตอนนี้คุยกับแฟนแล้ว ชะลอไว้ก่อน ไม่อยากได้ Auto อยากได้แบบธรรมดา เพราะคนขับคือ ผม ซึ่งไม่อยากขับ Auto ครับผม อิอิอิ รอปีหน้า เขาออกเกียร์ธรรมดา ค่อยมาว่ากันใหม่เนาะ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)

ยังไม่ได้ซื้อครับ แค่คุยกับแฟน ว่าเราก็แต่งงานกันมาหลายปีแล้ว (3 ปี) หน้าที่การงาน บ้านเรือน เงินทอง ทรัพย์สิน ก็มีพอเพียงแล้ว ขาดแต่ไอ้ตัวเล็ก ทายาทสืบสกุล อิอิอิ (เหมือนอาจารย์ภู)

ไม่เหมือนอาจารย์ภูหรอกครับ อาจารย์แต่งแค่ 3 ปี คนนั้นแต่งมาเป็น 10 กว่าปี  ;D

ขอบคุณครับท่านมะละกอ สำหรับคำแนะนำ

แฟนบอกว่า ทำไมพี่ไม่ขายรถปิคอัพคันเดิม (4 ประตู) แล้วไปเอารถ Mu-X 4x4 มาไว้ใช้ (เขารู้ว่าผมอยากได้นานแล้ว ตั้งแต่จีบกันใหม่ๆๆ แต่ตอนนั้น ผมไม่มีตังค์พอจะออก 4x4 ได้ มีปัญญามากที่สุด คือ ปิคอัพ 4 ประตู)

เห็นรถ MU-X ออกมา เลยถามแฟนว่า ชอบไหม แฟนบอกว่า ชอบ สวย แต่ผมบอกแฟนไปแล้วว่า ไม่ชอบอยู่อย่างเดียวของรถรุ่นนี้ คือ เกียร์ Auto ถ้ามีเกียร์ธรรมดา พี่ไม่ลังเลแน่นอน

เพราะทุกปี ผมกับแฟนจะพากันไปเยี่ยมญาติทางภาคเหนือ และไปเที่ยวตามดอย ตามป่า เที่ยวแถบเมืองเลย (ภูเขาทั้งนั้น) บ้าง บางทีเจอถนนโคลนบ้าง

แต่ตอนนี้คุยกับแฟนแล้ว ชะลอไว้ก่อน ไม่อยากได้ Auto อยากได้แบบธรรมดา เพราะคนขับคือ ผม ซึ่งไม่อยากขับ Auto ครับผม อิอิอิ รอปีหน้า เขาออกเกียร์ธรรมดา ค่อยมาว่ากันใหม่เนาะ

รถประเภทนี้ (SUV) ตัว TOP ไม่มีเกียร์ธรรมดาแล้วครับ

ไม่ต้องตัว Top ก็ได้ครับ ท่านมานพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2013, 20:28:08 น. โดย Dek-Udon »

• *
อาจารย์ Dek-Udon ไม่ลองหันไปมอง HONDA แบบท่าน X หละครับ

• ระดับ 4
  • *
อาจารย์ Dek-Udon ไม่ลองหันไปมอง HONDA แบบท่าน X หละครับ

รุ่นใหนครับ

ใจจริง ผมคิดไว้แล้ว 4x4 รุ่นใหน ยี่ห้ออะไร ไม่เกี่ยง ขอแค่เป็นเกียร์ธรรมดา และแฟนชอบ เท่านั้นแหละ

Mu-X มีปัญหาคือ แฟนผมชอบ แต่ผมไม่ชอบ A/T  (มีน้ำหนักมากกว่า เพราะผมเป็นคนขับ 555)

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL740E3299

ยังไม่ได้ซื้อครับ แค่คุยกับแฟน ว่าเราก็แต่งงานกันมาหลายปีแล้ว (3 ปี) หน้าที่การงาน บ้านเรือน เงินทอง ทรัพย์สิน ก็มีพอเพียงแล้ว
ขาดแต่ไอ้ตัวเล็ก ทายาทสืบสกุล อิอิอิ (เหมือนอาจารย์ภู)

ไม่เหมือนอาจารย์ภูหรอกครับ อาจารย์แต่งแค่ 3 ปี คนนั้นแต่งมาเป็น 10 กว่าปี  ;D

ขอบคุณครับ  ที่นึกถึงผม  ฮ่วย.............