ผู้เขียน หัวข้อ: แรงไปรึปล่าว  (อ่าน 38571 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatchai123

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#9F61109D จากท่านอนันตชัย
แรงไปรึปล่าว
« เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2014, 18:28:10 น. »
อยากทราบครับว่าถ้าเอา เพาเวอร์aj L 5000 มาขับซับ aj718s ข้างละ2 จะแรงไปมั๊ย กลัวลำโพงรับไม่ไหวพอดีว่าจะซื้อเพาเวอร์ใหม่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: แรงไปรึปล่าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2014, 18:46:33 น. »
อยากทราบครับว่าถ้าเอา เพาเวอร์aj L 5000 มาขับซับ aj718s ข้างละ2 จะแรงไปมั๊ย กลัวลำโพงรับไม่ไหวพอดีว่าจะซื้อเพาเวอร์ใหม่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แรงก็อย่าเร่งหมดสิครับ 

ออฟไลน์ tee_yai

• ระดับ 3
  • *
  • 5F672450 นิมิตรใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2014, 20:01:52 น. »

แรงก็อย่าเร่งหมดสิครับ 

นั่นจินะ  ผมเห็นคำถามแบบนี้บ่อยๆก็งง  ถ้าเพาเวอร์มันแรงกว่าลำโพง แล้วจะเปิดให้มันสุดแรงกันรึไงน๊า
เอาแค่เสียงมันดังพอที่ลำโพง + หูคนฟังไม่พังก็น่าจะพอแล้ว

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2014, 20:13:17 น. »
นั่นจินะ  ผมเห็นคำถามแบบนี้บ่อยๆก็งง  ถ้าเพาเวอร์มันแรงกว่าลำโพง แล้วจะเปิดให้มันสุดแรงกันรึไงน๊า
เอาแค่เสียงมันดังพอที่ลำโพง + หูคนฟังไม่พังก็น่าจะพอแล้ว

บางครั้ง  คนที่ไม่รู้จริงๆ  ก็อยากได้ความรู้และความมั่นใจในการเลือกซื้อ  มั้งครับพี่   :cheer1:   :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2014, 20:42:24 น. »
บางครั้ง  คนที่ไม่รู้จริงๆ  ก็อยากได้ความรู้และความมั่นใจในการเลือกซื้อ  มั้งครับพี่   :cheer1:   :thank1:

ถามจริง  มาสด้าน้าขวัญ  ขับได้เร็วสุดเท่าไหร่  เคยเหยียบหมดไม๊

อ้วนกลมมิวสิค

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2014, 21:05:17 น. »
ซื้อแรงๆ ไว้ก่อนดีกว่าคับ ลองคิดดูคับ เปิดดังๆ แต่ไฟขึ้นเม็ดเดียว กับเปิดดังเท่ากันแต่ไฟคลิป ดีแน่นอนถ้าท่านไม่บ้าพลังมากครับผม จบแน่นอน ถ้าซื้อมาแล้วคิดว่าแรงไปยังเปลี่ยนมาขับเบสได้อีก คุ้มจริงๆ

ออฟไลน์ อ๊อด สระบุรี

• *
  • รหัส 8E54E471(พี่อู๊ด โคจร)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2014, 21:24:55 น. »
ซื้อเลยครับ แล้วปรับลดที่สัญญาณอินพุทเอา

ออฟไลน์ chatchai123

• ระดับ 4
  • *
  • HL#9F61109D จากท่านอนันตชัย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2014, 21:33:11 น. »
ใช่ครับเพื่อความมั่นใจในการซื้อครับ และขอขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ

ออฟไลน์ ครูนันต์ หนองบัว

• ระดับ 5
  • *
  • #HL9666644Fด.ช.เคยโสด 9C00439E midi ud.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 15:04:14 น. »
ถ้ามันแรง ก็เปิดเบาๆ จิครับ หัวหน้า :o^: :o^:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 15:57:57 น. »
ถ้ามันแรง ก็เปิดเบาๆ จิครับ หัวหน้า :o^: :o^:

แม่นคับครู  แรงไว้ไม่ได้ใช้ก็ไม่เสียปล่าวครับ 

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 16:27:41 น. »

ผมกำลังคิดว่าจะหา สิบล้อ  มาให้แม่ครัวขับไปจ่ายตลาดแทนสองล้ออยู่เหมือนกันครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 16:36:50 น. »

ผมกำลังคิดว่าจะหา สิบล้อ  มาให้แม่ครัวขับไปจ่ายตลาดแทนสองล้ออยู่เหมือนกันครับ

ดีครับ   ใส่ได้เยอะ   :hap3: :hap3:

PA กับโฮมยูส  ต่างกันตรงพอกับไม่พอนี่แหละครับ 

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 16:41:37 น. »
พาวเวอร์แอมป์  1  ตัว  ลำโพง  8  โอห์ม  ข้างละตัว/ตู้  ให้เสียงดนตรีดีที่สุด  เพราะที่สุด

พาวเวอร์แอมป์  1  ตัว             4  โอห์ม   ข้างละ 2 ตัว/ตู้                          เพราะรองลงมา  (พอไหว)

พาวเวอร์แอมป์  1  ตัว  ลำโพง  2  โอห์ม    ข้างละ  4  ตัว/ตู้                       เหมาะสำหรับเสียงพูดโฆษณากระจายเสียงเท่านั้น  ย้ำว่าเท่านั้น        

เล่นพาวเวอร์แรงสูง  กับลำโพงหลายคู่  เหลือ  2  โอห์ม  เวลาสวิงเหลืออิมพีแด๊นซ์เท่ากับ  0  (ศูนย์) โอห์ม
เหมือนจับสายลำโพงช๊อตกัน  แล้วมันจะเหลืออะไร  พากันพังทั้งคู่

เสียงพูดกับเสียงดนตรีต่างกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 16:47:36 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 16:45:28 น. »
พาวเวอร์แอมป์  1  ตัว  ลำโพง  8  โอห์ม  ข้างละตัว/ตู้  ให้เสียงดนตรีดีที่สุด  เพราะที่สุด

พาวเวอร์แอมป์  1  ตัว             4  โอห์ม   ข้างละ 2 ตัว/ตู้                          เพราะรองลงมา  (พอไหว)

พาวเวอร์แอมป์  1  ตัว  ลำโพง  2  โอห์ม    ข้างละ  4  ตัว/ตู้                       เหมาะสำหรับเสียงพูดโฆษณากระจายเสียงเท่านั้น  ย้ำว่าเท่านั้น        

ถ้าเป็นสมการตรงแบบนี้  คราวหน้าผมจะพยายามทำให้ได้ที่ 16 โอมส์ครับจะได้เพราะฝุดๆ   ;D

เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วไปรับลำโพงที่บางพลี   ว่าจะเลยไปชวนป๋ากินเบียร์นึกขึ้นได้ว่าร้านปิดแล้ว   เลยไม่ไป  อิอิ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 16:49:12 น. »
ถ้าเป็นสมการตรงแบบนี้  คราวหน้าผมจะพยายามทำให้ได้ที่ 16 โอมส์ครับจะได้เพราะฝุดๆ   ;D

เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วไปรับลำโพงที่บางพลี   ว่าจะเลยไปชวนป๋ากินเบียร์นึกขึ้นได้ว่าร้านปิดแล้ว   เลยไม่ไป  อิอิ

ร้านอื่นก็มีแยะ  ว้ากะลังหาเพื่อนอยู่เชียว

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 16:53:14 น. »
รุ่นนี้ ของเขามี limiter ในตัวอยู่แล้วครับ ถ้าลำโพง power rate(RMS) น้อยๆก็ตั้ง limiter ไว้ให้เหมาะสม
เช่น จะขับ ดอก 1200 W ข้างละ2 ที่4โอห์ม ท่านก็สามารถตั้ง limiter ให้ match กับ ลำโพงได้ โดยใช้ Voltage Peak Limiter (VPL)
ใช้สูตร P=V2/R จะได้ว่า
1200(2)=(VRMS)2/4
VRMS=97.79 หรือประมาณ 100 V ต่อข้าง

และ จาก Vpeak=1.414VRMS จะได้
  Vpeak=141v

เมื่อหาค่าได้แล้ว ก็ไปปรับ VPL Dip switch  ให้เป็น 141
เท่านี้ท่านก็จะสามารถใช้ amp ของท่าน ขับดอก 1200 W /ได้อย่างสบายใจ โดยเปิด volume ข้างหน้าจนสุด

จากความเห็นส่วนตัวของผมคิดว่า ถ้างบถึง L5000 ก็ซื้อไว้ใช้เถอะครับ ไม่เสียหลาย ดีกว่าเวลาที่เราซื้อมาพอใช้ได้ แล้วถึงเวลาต้องการขยับขยาย อยากขาย power ตัวเดิม เพื่อซื้อตัวใหม่ ราคามันจะตก แล้วมาเสียดายภายหลัง  :o^:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 17:00:38 น. โดย หมอแม็ค »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 17:05:00 น. »

ร้านอื่นก็มีแยะ  ว้ากะลังหาเพื่อนอยู่เชียว

พลาดดดดด :cry: :cry: :cry: :cry:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 17:07:26 น. »
รุ่นนี้ ของเขามี limiter ในตัวอยู่แล้วครับ ถ้าลำโพง power rate(RMS) น้อยๆก็ตั้ง limiter ไว้ให้เหมาะสม
เช่น จะขับ ดอก 1200 W ข้างละ2 ที่4โอห์ม ท่านก็สามารถตั้ง limiter ให้ match กับ ลำโพงได้ โดยใช้ Voltage Peak Limiter (VPL)
VRMS=97.79 หรือประมาณ 100 V ต่อข้าง

Vpeak=141v

เมื่อหาค่าได้แล้ว ก็ไปปรับ VPL Dip switch  ให้เป็น 141
เท่านี้ท่านก็จะสามารถใช้ amp ของท่าน ขับดอก 1200 W /ได้อย่างสบายใจ โดยเปิด volume ข้างหน้าจนสุด

จากความเห็นส่วนตัวของผมคิดว่า ถ้างบถึง L5000 ก็ซื้อไว้ใช้เถอะครับ ไม่เสียหลาย ดีกว่าเวลาที่เราซื้อมาพอใช้ได้ แล้วถึงเวลาต้องการขยับขยาย อยากขาย power ตัวเดิม เพื่อซื้อตัวใหม่ ราคามันจะตก แล้วมาเสียดายภายหลัง  :o^:

หมอมาทีไร   ผมปวดหัวตลอด   ทุกวันนี้แค่บวกลบคูนหารยังต้องใช้เครื่องคิดเลขแล้วคร้าบบบบบ   

สำหรับผม.....ใช้ฟังเอาอย่างเดียว  ดอกที่มันจะกลับบ้านมันมีอาการก่อนทุกครั้ง   แต่คนเล่นไม่รู้เอง

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 17:14:25 น. »

หมอมาทีไร   ผมปวดหัวตลอด   ทุกวันนี้แค่บวกลบคูนหารยังต้องใช้เครื่องคิดเลขแล้วคร้าบบบบบ   

สำหรับผม.....ใช้ฟังเอาอย่างเดียว  ดอกที่มันจะกลับบ้านมันมีอาการก่อนทุกครั้ง   แต่คนเล่นไม่รู้เอง

อาจไม่ต้องคำนวนถึงขนาดนี้ก็ได้ครับ ในคู่มือของ power น่าจะมีตารางบอกไวเรียบร้อยแล้วว่า ถ้าต้องการpower rate output ที่ความต้านทาน เท่าไรควรปรับ VPL ไว้ที่ค่าใด

อันนี้ผมแค่แสดงวิธีคิดให้ทุกท่านได้เข้าใจ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 17:50:18 น. »
อาจไม่ต้องคำนวนถึงขนาดนี้ก็ได้ครับ ในคู่มือของ power น่าจะมีตารางบอกไวเรียบร้อยแล้วว่า ถ้าต้องการpower rate output ที่ความต้านทาน เท่าไรควรปรับ VPL ไว้ที่ค่าใด

อันนี้ผมแค่แสดงวิธีคิดให้ทุกท่านได้เข้าใจ

ขอบคุณครับ

ผมใชเอเจ 3000vz ขับดอก p15-mb300 ข้างละสองใบมาโดนแล้ว  ยังบ่ขาดจักเท่่อน  กะไซ๊หูเบิ่งเอาตี้ล่ะ

เหลาให้ฟังซื่อๆ บ่ได้รั้นตำราเด้อ :thank1:

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2014, 10:55:12 น. »

Vpeak=141v

ถามต่อ ครับผม
แล้วที่เขาเรียกกันว่า headroom มันเกี่ยวข้องอะไรกับเพาเวอร์แอมป์
เราไหม ครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ได้ยินเขาพูดว่า แอมป์รุ่นนี้ headroom สูงกว่ารุ่นนี้
ประมาณนี้นะครับ ถ้าพูดผิดขออภัย ครับ
 :thank1:

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2014, 11:20:14 น. »
ถามต่อ ครับผม
แล้วที่เขาเรียกกันว่า headroom มันเกี่ยวข้องอะไรกับเพาเวอร์แอมป์
เราไหม ครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ได้ยินเขาพูดว่า แอมป์รุ่นนี้ headroom สูงกว่ารุ่นนี้
ประมาณนี้นะครับ ถ้าพูดผิดขออภัย ครับ
 :thank1:

แอมป์รุ่นนี้มี input sensitivity แบบ fixed gain 8 step ถ้าเทียบ ในseries เดียวกันแล้ว เมื่อเราปรับ input sensitivity เท่ากัน ตัวที่กำลังมากกว่าก็จะมี headroomที่สูงกว่าครับ
 ส่วนเรื่อง headroom อ่านต่อได้ที่นี่ครับ http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=264325.135

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2014, 14:27:52 น. »
ช่วยเสริมตามความเข้าใจแบบบ้านๆ ในเรื่องของเฮดรูมแอมป์นะครับ

เฮด  =  หัว
รูม    =  ห้อง  ,  พื้นที่ว่าง

เฮดรูม      =   พื้นที่ว่างบนหัว
เฮดรูมสูง  =    พื้นที่ว่างบนหัวสูง ยิ่งสูงยิ่งมีพื้นที่ว่างมาก  แสดงว่าตัวเลขของเฮดรูมยิ่งสูงยิ่งดี

ความสัมพันธ์ของเฮดรูมแอมป์

เฮดรูมตามความเข้าใจของผม  ย่อมมีความสัมพันธ์โดยตรงกับ หลายเรื่อง
เช่น  Dynamic Range  ซึ่งหมายถึงความกว้างระหว่างเสียงเบาสุด กับ เสียงดังแรงสุด
เพราะเสียงที่เบาสุดกับดังแรงสุดจะเป็นเครื่องชี้ถึงความไพเราะของเสียงเพลง

(ฟังนักร้องที่สามารถร้องแผ่วเบาลงแล้วพลันแผดเสียงได้ดังมากทันที  หายากมากที่ทำได้)

แม้ว่าคุณจะใช้แอมป์กำลังแค่  25 วัตต์  
แต่สามารถขับลำโพงทุกชนิดในโลกให้ได้เสียงเพลงเสียงดนตรีที่ไพเราะ
ซึ่งถ้าเอาแอมป์หลายร้อยวัตต์มาขับคุณอาจผิดหวังเพราะมันเสียงคลิปเสียแล้ว

ทำไมนั่นหรือ  ผู้ออกแบบแอมป์สามารถอธิบายได้ครับ

การเลือกซื้อแอมป์มาใช้  จึงต้องดูความสามารถของลำโพงของเราเป็นที่ตั้งก่อน

( หมายถึงหรือไปเกี่ยวข้องกับอิมพีแด๊นซ์  4  หรือ  8  โอห์ม ของลำโพงอีกด้วย  คืออิมพีแด๊นซ์ลำโพงต่ำ  ต้องการแอมป์ที่มีเฮดรูมสูงกว่าครับ)

เลือกซื้อแอมป์ที่สามารถควบคุมลำโพงของเราได้พอเพียง ใช้ตลอดชีวิตก็ไม่พัง
แถมได้ทั้ง ไดนามิคเฮดรูม แท้ๆ ที่ทำให้เสียงดนตรีเราเพราะกว่าเจ้าอื่น

คงไม่จบง่ายๆ มั้ง  เรื่องเฮดรูมนี่.....

ถ้ายัง เป็นงง  ต้องตามไปอ่านที่คุณหมอเขียนไว้ที่ เว็บโน่นละครับ  อ่านหลายๆ เที่ยวหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2014, 14:45:24 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2014, 15:36:38 น. »
[quote author=มะละกอ link=topic=89334.msg1120130#msg1120130 date=1391844436
แม้ว่าคุณจะใช้แอมป์กำลังแค่  25 วัตต์  
แต่สามารถขับลำโพงทุกชนิดในโลกให้ได้เสียงเพลงเสียงดนตรีที่ไพเราะ
ซึ่งถ้าเอาแอมป์หลายร้อยวัตต์มาขับคุณอาจผิดหวังเพราะมันเสียงคลิปเสียแล้ว

ทำไมนั่นหรือ  ผู้ออกแบบแอมป์สามารถอธิบายได้ครับ

การเลือกซื้อแอมป์มาใช้  จึงต้องดูความสามารถของลำโพงของเราเป็นที่ตั้งก่อน

( หมายถึงหรือไปเกี่ยวข้องกับอิมพีแด๊นซ์  4  หรือ  8  โอห์ม ของลำโพงอีกด้วย  คืออิมพีแด๊นซ์ลำโพงต่ำ  ต้องการแอมป์ที่มีเฮดรูมสูงกว่าครับ)

เลือกซื้อแอมป์ที่สามารถควบคุมลำโพงของเราได้พอเพียง ใช้ตลอดชีวิตก็ไม่พัง

[/quote]

แต่ก่อนผมก็คิดแบบนี้แหละครับ  ผมเลยซื้อแอมป์กำลังพอฟัดพอเหวี่ยงกับลำโพงมาใช้ เหตุการก็เป็นปกติดี
แต่ต่อมา งานมันเริ่มมีคนจ้าง  รูปแบบงานก็หลากหลายขึ้น  แอมป์ถูกใช้งานแบบเต็มกำลังบ่อยครั้ง  หนักๆเข้ามันก็กินเสียงแหลมผมไปทั้งชุด

ลูกพี่ใหญ่ที่ผมขอคำปรึกษาคนแรกคือพี่เร ซาวด์มาร์ค 
พี่เรให้คำตอบที่ผมต้องจำไปตลอดกาลว่า   มีากไว้ไม่ใช้ก็ไม่เสียหลาย  แต่ถ้ามีแบบพอดีกันเมื่อต้องการกำลังแบบเต็มร้อยนานๆ  ก็เหมือนคนวิ่งสุดกำลัง
ไม่นานก็จอดครับ   

หลังจากลองเอาแอมป์แปดร้อยวัตต์มาขับลำโพงสามร้อยวัตต์  ผมก็เลยถึงบางอ้อเข้าใจที่พี่แกบอก  ตั้งแต่นั้นถ้าจะซื้อแอมป์ใหม่ถ้าราคาใกล้ๆกัน ผมจะซื้อที่มีแรงมากกว่าไว้ก่อนครับ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2014, 16:28:26 น. »
แสดงว่าน้ายังมิได้อ่านที่คุณหมอแนะ  แหงมเลย

โครงสร้างทางกายภาพของดอกลำโพง  ถึงอย่างไรมันมีเพดานที่จะรับกำลังของแอมป์นะครับ
ลำโพงต่อให้หล่นจากฟากฟ้าพระอินทร์ให้มา  มันก็ไห้ความดังเท่าที่จะให้ได้
ไม่มากไม่น้อยกว่ากันละครับ

แอมป์หนึ่งตัวที่มีพละกำลังพอเพียงที่จะขับดอกลำโพงในโลกนี้ได้และให้เสียงได้ไพเราะ
ย่อมคุ้มเงินคุ้มค่ากว่าจ่ายสูงกว่าเพียงหวังเพื่อแอม์กำลังสูงที่จะใช้งานจริง

แต่ถ้าระบบใหญ่ขึ้นต้องการความดังเพิ่มขึ้น  เช่นเพิ่มลำโพงในระบบอีก 1 ชุด  
จะได้ความดังเพิ่มขึ้นอีก 3 dB
ถ้าเอาคุณภาพของเสียงจริงๆ    

หมายถึงเค้าให้เพิ่มแอมป์ด้วยอีกหนึ่งตัวมาขับลำโพงที่เพิ่มขึ้นมาตะหากนะครับ
จึงเป็นที่มาของคำว่า มีมากไว้ดีกว่า  มีน้อย
ในระดับอาชีพที่ออกงานจริงๆ เขาถึงต้องมีพาวเวอร์แอมป์อีกจำนวนหนึ่งสำรองไว้เผื่อฉุกเฉิน

นั่นคือมีแอมป์จำนวนเครื่องมากกว่าลำโพงที่จะใช้
มิใช่มีแอมป์ตัวเดียวกำลังมากๆ เพื่อขับลำโพงหลายชุดนะครับผม

การคำนวนว่าจะใช้แอมป์กี่ตัว  มันมีที่มาที่ไป
เมื่อรู้สถานที่ จำนวนคน  จะรู้ว่าต้องใช้ขนาดระบบลำโพง
เมื่อรู้ระบบลำโพวถึงจะมาคำนวนเรื่องจำนวนแอมป์ที่จะใช้

ยกเว้นผู้ที่มีประสบการณ์อันยาวนาน ถึงจะสลับสับเปลี่ยนลูกเล่นได้
จริงๆ งานนี้ถ้าผมแนะนำ ท่านเจ้าของกระทู้  คงต้องถามถึงข้อมูลมากกว่านี้
หรือถ้าเอาด่วนผมแนะนำให้ซื้อพาวเวอร์แอมป์  2  เครื่องมาใช้งานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2014, 16:39:05 น. โดย มะละกอ »