ผู้เขียน หัวข้อ: 2 มิก 2 อีควอ 1 พาวเวอร์แอมป์  (อ่าน 4860 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
2 มิก 2 อีควอ 1 พาวเวอร์แอมป์
« เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 05:31:02 น. »
ทำได้ไม๊  แบบว่าพาวเวอร์มีไลน์อินทั้งแบบแคนนอนและแจ็คเสียบไมค์  จะได้เอาไมค์มาออกพาวเวอร์ด้วย

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
Re: 2 มิก 2 อีควอ 1 พาวเวอร์แอมป์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 05:37:22 น. »
ทำได้ไม๊  แบบว่าพาวเวอร์มีไลน์อินทั้งแบบแคนนอนและแจ็คเสียบไมค์  จะได้เอาไมค์มาออกพาวเวอร์ด้วย
ตั้งปัญหาแต่เช้าตรู่เลย
ได้ครับ ถ้าไมค์ต่อผ่านปรีมา ปรีส่งมาที่พาวเวอร์ ผมเคยทำมาแล้ว

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
Re: 2 มิก 2 อีควอ 1 พาวเวอร์แอมป์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 05:38:41 น. »
เพราะเช่นไร ถึงทำแบบนี้หะครับ ;D

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 05:59:55 น. »
เพราะเช่นไร ถึงทำแบบนี้หะครับ ;D

มิกซ์มีสองตัวแต่ช่องมีน้อย 8 ไลน์ แยกไลน์หมดล้ว  เลยคิดเอามิกซ์อีกตัว+อีควออีกตัวต่อเข้าช่องไลน์อินพาวเวอร์แบบแจ็คไมค์(แหลม)จะใช้เฉพาะไมค์อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 06:05:27 น. »
ป๋าครับขายแล้วซื้อตัวใหม่ใหญ่ ๆ ยาว ๆ ครับ อิ อิ ก็แก้ไขไปครับ ใช้งานได้โดยที่ไม่สร้างปัญหาก็ใช้ไปก่อนป๋า รอมีตังค์ค่อยว่ากัน ;D

somjainuk74

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 06:50:17 น. »
มิกซ์มีสองตัวแต่ช่องมีน้อย 8 ไลน์ แยกไลน์หมดล้ว  เลยคิดเอามิกซ์อีกตัว+อีควออีกตัวต่อเข้าช่องไลน์อินพาวเวอร์แบบแจ็คไมค์(แหลม)จะใช้เฉพาะไมค์อย่างเดียวครับ
ของผมตอนก่อนใช้อย่างนี้ มิกซ์ตัวที่ 1 เอาเสียงออกมาเข้าไลน์ สเตดิโอ ของมิกซ์ตัวที่ 2 มิกซ์ที่ 2 ส่งเสียงไปที่ EQ ผ่านครอท เข้าแท่นครับ ถ้ามีแท่นเดียวก็ไม่ต้องผ่านครอท

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 07:40:19 น. »

ไม่ได้ครับ

เนื่องจาก สัญญาณที่ป้อนเข้า Power Amp ต้องเป็นระดับ Line Level ครับ
ซึ่งสัญญาณเสียงที่มาจากไมค์เพียวๆ มันยังไม่ถึงครับ

Acoustic sounds (such as voices or musical instruments) are often recorded with transducers (microphones and pickups) that produce weak lectrical signals. These signals must be amplified to line level, where they are more asily manipulated by other devices such as mixing consoles and tape recorders. Such amplification is performed by a device known as a preamplifier or "preamp". After manipulation at line level, signals are then typically sent to a device known as a power amplifier, where they are amplified to levels that can drive headphones or loudspeakers, which convert the signals back into sounds that can be heard through the air.

เพราะฉะนั้น พ่วงมิกซ์ 2 ตัวเข้าด้วยกันดีกว่าครับ
ทำแบบป๋าสมใจนึกบอกครับ

เอาเอาท์จากมิกซ์ตัวแรก
ไปเข้า stereo in หรือช่องที่มีระดับสัญญาณเดียวกันกับพวก Tape/CD ของมิกซ์ตัวที่สอง (อย่าเอาไปเข้าช่องไมค์นะครับ)

คือ ยังไงก็ต้องใช้มิกซ์ เป็น ไมค์ปรี ครับ
เลือกมิกซ์ตัวที่มี ภาค input ดีที่สุด เป็นตัวรับไมค์ครับ

:D :D :D

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 07:47:29 น. »

ไม่ได้ครับ
.................................ฯลฯ...................................
เอาเอาท์จากมิกซ์ตัวแรก
ไปเข้า stereo in หรือช่องที่มีระดับสัญญาณเดียวกันกับพวก Tape/CD ของมิกซ์ตัวที่สอง (อย่าเอาไปเข้าช่องไมค์นะครับ)
.................................ฯลฯ...................................

??? ถ้าเอาไปเข้าช่องไมค์ สัญญาณมันแรงไป ผมเข้าใจถูกไหมครับ ???

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 08:28:14 น. »
??? ถ้าเอาไปเข้าช่องไมค์ สัญญาณมันแรงไป ผมเข้าใจถูกไหมครับ ???

มิกซ์แทบทุกรุ่น ช่องเสียบไมค์
จะมีแอมป์ตัวเล็กๆ อยู่ในนั้น ไว้ขยายสัญญาณครับ
หรือเรียกว่า ปรี นั่นเอง

เราควรจะสงวนช่องเหล่านี้ ไว้ใช้กับอุปกรณ์ที่ต้องการขยายดีกว่าครับ

สัญญาณที่ออกจากมิกซ์มา มันเป็นไลน์เลเวลอยู่แล้ว
เอาไปเข้าช่อง Tape / CD / AUX / 2TK In ดีกว่าครับ
เพราะตามหลักแล้ว สัญญาณ ถ้าผ่านอุปกรณ์ใดๆ ไป จะมี frequency response ที่เปลี่ยนไปบ้าง
ฉะนั้นแล้ว ไม่จำเป็นต้องเอามันไปผ่านปรีตัวนั้นครับ

ในมิกซ์ส่วนใหญ่ คนไม่ค่อยได้ใช้ช่อง stereo in ครับ
ใช้ช่องไมค์กันซะส่วนใหญ่

แต่ว่า ต่อได้มั๊ย
ก็ได้ครับ  ถ้าช่องไมค์เหลือว่างพอ  ไม่มีผลใดๆ ครับ  เร่งเกนขึ้น มันก็ไม่แตก
ถึงมันจะแตก ตามสัญชาติญาณ คนคุมมิกซ์ ก็ต้องลดเกนลงอยู่ดี

;D ;D ;D

chollathee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 08:51:09 น. »
ใน Mixer ช่องไมค์ทุกช่อง จะมีช่อง Line Level (in terminal switch) ควบคู่มาด้วยทุกช่อง
สามารถใช้งานได้ และจะผ่านกระบวนการปรับแต่งต่าง ๆ (Post Process) ด้วย ไม่เหมือน 2TR In อันนั้นแค่ Volume Control อย่างเดียว (หรืออาจจะมี Balance ด้วย ในบางรุ่น)

ใช้ได้เหมือนกันครับ

ปกติ Mic Preamp จะต้องเสียบผ่านช่อง XLR ครับ
ส่วน Line จะเสียบผ่านช่อง Phone TRS (แบบ Balance)

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 19:25:48 น. »
ป่านนี้ ลุงผม มึนตัวแตกไปแล้วมั่ง....
ลุงเอา เอาท์มิกซ์ 1 เขาช่อง สเตอริโออินมิกซ์ 2 ดีกว่าครับ ป้องกันการวี๊ดว้ายกระตู้หู้ ได้ง่ายกว่าครับ
ขยายแล้วขยายอีก  เสียดายลำโพงเสียงแหลมครับ ค่าความเสี่ยงสูงครับ
เอาแยกไลน์เข้ามิกซ์ 1 ให้หมด ปรับที่เดียว  มิกซ์ 2 ใช้ ไมค์  คอยคุม มิกซ์ 2 อย่างเดียวพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ธันวาคม 2008, 19:28:36 น. โดย นายเปี๊ยก !! »