ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงครูภูมิหรือท่านอื่นครับ เรื่อง ต่อออก 2จอไม่ได้ครับท่าน  (อ่าน 6610 ครั้ง)

ฅนสันจร

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้การ์ดจอยี่ห้อ Geforce 6200 = 256 MB เซ็ตตามกระทู้ที่เคยมีในเว็บนี้แต่จอที่สองไม่ออก
ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ  คอมตัวนี้เคยเอาไปให้ครูภูมิทดสอบที่บ้านใช้สองจอได้
แต่มาใช้ที่บ้านผมไม่ได้ งง งง  งง  งง ??? ??? ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 มกราคม 2009, 16:58:25 น. โดย ฅนสันจร »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: ต่อออก 2จอไม่ได้ครับท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2009, 16:45:41 น. »
รอสักครู่ครับ  ให้ครูบอกดีกว่าผมก็ไม่ถนัดครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
ถ้าเป็นเครื่องโนตบุค หรือเครื่องตั้งโต๊ะที่มั่นใจว่ามีพอร์ตต่อออกจอ ๒ พอร์ตในการ์ดเดียว (ไม่ใช่ใช้สาย Y) ให้ไล่ทำตามกระทู้นี้  รับรองว่าได้แน่นอนครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=8349.0

ฅนสันจร

ขอบคุณทุกท่านมากครับยังไงก็ไม่ได้ครับสงสัยหัวต่อคงจะเสียคงต้องไปซื้อมาลองใหม่
เสียดายจังซื้อมายังไม่เคยใช้เลยเสียซะแล้วต้องซื้อใหม่อีก :'( :'( :'( :'( :'(

• *
ขอบคุณทุกท่านมากครับยังไงก็ไม่ได้ครับสงสัยหัวต่อคงจะเสียคงต้องไปซื้อมาลองใหม่
เสียดายจังซื้อมายังไม่เคยใช้เลยเสียซะแล้วต้องซื้อใหม่อีก :'( :'( :'( :'( :'(
เป็นเครื่องโนตบุค หรือเครื่องตั้งโต๊ะครับ

ตอนที่ต่อออกจอ ๒ ที่จอที่ ๒ ที่หน้าจอมีปฏิกิริยาอะไรไหม
ลองให้ออก แบบทั้งสองจอเห็นภาพเดียวกันได้ไหม
ตอนสั่ง Dual monitor ในเมนูของ  Xtreme แล้ว ที่จอที่ ๒ มีปฏิกิริยาอะไรไหม
ถ้าไม่มีปฏิกิริยาอะไร จออาจเสีย หรือเป็นที่สายครับ

อีกอย่าง ผมเกรงว่า่หน้าต่างจอที่ ๒ มันขึ้นแล้ว แต่ซ้อนทับอยู่บนหน้าต่างจอที่ 1 ครับ
ลองใช้เมาส์หยิบ หน้าต่างจอที่ ๒ ที่ผมสงสัยว่าอาจขึ้นแล้ว แต่วางซ้อนทับอยู่บนหน้าต่างจอที่ 1 ลากไปทางขวามือ มันอาจไปโผล่ที่จอ ๒ และใช้ได้เลย

แต่ถ้าการ์ดจอเป็นชนิดการ์ด pci ธรรมดา  มีที่มีพอร์ตต่อออกจอได้จอเดียว (๑๕ พิน) แบบนี้ไม่น่าจะต่อออก ๒ จอได้  ถ้าจะต่ออก ๒ จอ ต้องใช้สาย Y แยกไปออกแต่ละจอ  จะได้ภาพทั้ง ๒ จอเป็นภาพเดียวกัน   แต่จะทำ Dual monitor  ไม่ได้

ฅนสันจร

เป็นเครื่องโนตบุค หรือเครื่องตั้งโต๊ะครับ

ตอนที่ต่อออกจอ ๒ ที่จอที่ ๒ ที่หน้าจอมีปฏิกิริยาอะไรไหม
ลองให้ออก แบบทั้งสองจอเห็นภาพเดียวกันได้ไหม
ตอนสั่ง Dual monitor ในเมนูของ  Xtreme แล้ว ที่จอที่ ๒ มีปฏิกิริยาอะไรไหม
ถ้าไม่มีปฏิกิริยาอะไร จออาจเสีย หรือเป็นที่สายครับ

อีกอย่าง ผมเกรงว่า่หน้าต่างจอที่ ๒ มันขึ้นแล้ว แต่ซ้อนทับอยู่บนหน้าต่างจอที่ 1 ครับ
ลองใช้เมาส์หยิบ หน้าต่างจอที่ ๒ ที่ผมสงสัยว่าอาจขึ้นแล้ว แต่วางซ้อนทับอยู่บนหน้าต่างจอที่ 1 ลากไปทางขวามือ มันอาจไปโผล่ที่จอ ๒ และใช้ได้เลย

แต่ถ้าการ์ดจอเป็นชนิดการ์ด pci ธรรมดา  มีที่มีพอร์ตต่อออกจอได้จอเดียว (๑๕ พิน) แบบนี้ไม่น่าจะต่อออก ๒ จอได้  ถ้าจะต่ออก ๒ จอ ต้องใช้สาย Y แยกไปออกแต่ละจอ  จะได้ภาพทั้ง ๒ จอเป็นภาพเดียวกัน   แต่จะทำ Dual monitor  ไม่ได้

ขอบคุณท่าน เสธ.รุณ มากครับ เครื่องผมเป็นเครื่องตั้งโต๊ะครับท่าน  ผมลองเสียบจอดูแล้วจอไม่ได้เสียครับท่าน  ผมกลัวเป็นที่หัวต่อจากการ์ดจอครับเพราะการ์ดจอของผมเป็นแบบ AGP จะมีสองช่องให้เสีบยครับ
หัวแรกจะเป็นช่องต่อทั่วไปธรรมดา  15 พิน  ส่วนหัวที่สอง จะเป็นช่องสีขาวที่เขาเรียกว่าต่อแบบดิจิตอล หรือเปล่าผมก็ไม่ค่อยทราบเท่าไหร่ครับ
ผมก็เลยไปซื้อตัวแปลงจากหัวดิจิตอลมาเป็นหัวธรรมดามา  เพราะเห็นครูภูมิเคยต่อที่บ้านครูก็ต่อได้  แต่ผมซื้อมาต่อเองกลับไม่ได้ครับไม่รู้เป็นเพราะอะไร
เพราะจอก็ไม่เสีย  ลองต่อธรรมดาทั้งสองจอก็ต่อได้ทั้งสองจอ  เซ็ทค่าอะไรก็ได้ปกติครับ  ผมสันนิฐานว่าน่าจะเป็นที่หัวแปลงเสียครับ
เพราะผมลองต่ออกจอเดียวแต่ใช้หัวแปลงไม่ได้ไม่มีอะไรขึ้นเลย ??? ??? ??? ???

• *
สงสัยเลยเวลาออกงานไปแล้ว
แบบนี้สงสัยว่าตัวแปลงสัญญาณจอที่เป็นข้อต่อจะเสียจริงครับ
ออกงานถ้าเจอแบบนี้ หากมีสาย Y ก็ใช้สาย Y แยกออกแต่ละจอ  (จะได้ภาพทั้ง ๒ จอเป็นภาพเดียวกัน) แก้ปัญหาไปก่อนครับ

ฅนสันจร

สงสัยเลยเวลาออกงานไปแล้ว
แบบนี้สงสัยว่าตัวแปลงสัญญาณจอที่เป็นข้อต่อจะเสียจริงครับ
ออกงานถ้าเจอแบบนี้ หากมีสาย Y ก็ใช้สาย Y แยกออกแต่ละจอ  (จะได้ภาพทั้ง ๒ จอเป็นภาพเดียวกัน) แก้ปัญหาไปก่อนครับ

ผมไม่มีสาย Y ครับท่านซื้อที่ไหนหรืครับ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ผมไม่มีสาย Y ครับท่านซื้อที่ไหนหรืครับ ;D ;D ;D ;D
ตามร้านขายอุปกรณ์ accessories ของคอมพิวเตอร์ทั่วไปครับ..

poom

;D ซื้อหัวต่อมาผิด ชัวร์ 100% เพราะสมาชิกที่มาหาผมก็ซื้อผิดเช่นกัน
เดี๋ยวหารูปหัวที่ใช้ได้ให้ดูเป็นตัวอย่าง

;D หัวแบบรูปบนห้ามซื้อมาใช

-----------------------

;D แบบนี้ใช้ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 มกราคม 2009, 07:33:22 น. โดย ครูภูม »

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
เมื่อเซ็ตทุกอย่างถูกต้องแล้ว แต่จอที่ 2 ไม่มีเนื้อขึ้น
อย่าลืมดูตรงนี้ด้วยนะครับ ตรงเนื้อเพลง ว่าติกเครื่องหมายถูก แสดงจอที่ 2 หรือเปล่า..

ผมโชว์ให้แฟนเพลง งงมาเยอะแล้ว ของเขาดีจริง ขอบอก.. ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มกราคม 2009, 21:48:45 น. โดย ชา ว๊อคแมน »

ฅนสันจร

ซื้อผิดอย่างที่ครูภูมิว่าจริงด้วยครับผมซื้ออันที่ไม่มีขาเล็กๆ 4 อัน มันเลยไม่ขึ้น ??? ???
ขอบคุณครูภูมิมากครับที่ให้ความกระจ่าง  ;D ;D ;D