ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD ที่สามารถตัดเสียงคนร้องได้  (อ่าน 115353 ครั้ง)

puikaooak

• บุคคลทั่วไป
Re: วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD ที่สามารถตัดเสียงคนร้องได้
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 21:26:14 น. »
ถ้าใช้ Ulead 11 ในการทำ ไฟล์เสียง 1 ไฟล์ที่คุณจะต้องนำไปรวมกับไฟล์วีดีโอต้องเป็นไฟล์ที่สามารถแยก 2 ช่อง คือ Left : เสียงดนตรี  Right : เสียงดนตรี+นักร้อง พอรวมกันเสร็จแล้วถึงจะสามารถตัดเสียงร้องได้ครับ

mk karaoke ที่เอามาใส่ใน ulead เป็น mv ที่แยก 2 ช่องแล้วค่ะ แต่ที่นี้เราต้องการเฉพาะเพลง เพื่อเปิดฟังในรถ ไม่ต้องการภาพอ่ะค่ะ จะตรงข้ามกับที่ถามตอนแรก ทีนี้ เคยลอง create file พวก mv ที่ไม่ใช่คาราโอเกะ แล้ว มันออกมาเป็นเพลง (มีเสียงคนร้อง) เหมือนเพลงๆ นึงอ่ะค่ะ ได้ แต่พอเอา mv karaokeที่แยกช่อง ซ้ายขวา (คือปกติ เค้าเอาไปร้องคาราโอเกะ ตัดเสียงคนร้องหรือ เปิดเสียงคนร้องได้ด้วย) แต่พอเข้า ulead มันดันมีแต่เสียงดนตรี พอ create sound file ก็มาแต่ดนตรี ไม่มีเสียงคนร้องเลย เหมือนฟังเพลงบรรเลงอ่ะ

ออฟไลน์ มิตรแท้ทีม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 96556452[ป๊อกมิวสิคโปร] 12583269 [X-men]
Re: วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD ที่สามารถตัดเสียงคนร้องได้
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 23:56:27 น. »
ถ้าใช้ Ulead 11 ในการทำ ไฟล์เสียง 1 ไฟล์ที่คุณจะต้องนำไปรวมกับไฟล์วีดีโอต้องเป็นไฟล์ที่สามารถแยก 2 ช่อง คือ Left : เสียงดนตรี  Right : เสียงดนตรี+นักร้อง พอรวมกันเสร็จแล้วถึงจะสามารถตัดเสียงร้องได้ครับ
mk karaoke ที่เอามาใส่ใน ulead เป็น mv ที่แยก 2 ช่องแล้วค่ะ แต่ที่นี้เราต้องการเฉพาะเพลง เพื่อเปิดฟังในรถ ไม่ต้องการภาพอ่ะค่ะ จะตรงข้ามกับที่ถามตอนแรก ทีนี้ เคยลอง create file พวก mv ที่ไม่ใช่คาราโอเกะ แล้ว มันออกมาเป็นเพลง (มีเสียงคนร้อง) เหมือนเพลงๆ นึงอ่ะค่ะ ได้ แต่พอเอา mv karaokeที่แยกช่อง ซ้ายขวา (คือปกติ เค้าเอาไปร้องคาราโอเกะ ตัดเสียงคนร้องหรือ เปิดเสียงคนร้องได้ด้วย) แต่พอเข้า ulead มันดันมีแต่เสียงดนตรี พอ create sound file ก็มาแต่ดนตรี ไม่มีเสียงคนร้องเลย เหมือนฟังเพลงบรรเลงอ่ะ

ลองดูจากไฟล์วีดีโอที่ผมลองใช้โปรแกรมที่ใหม่กว่า Ulead11  คือ Corel VideoStudio12 แต่ตัวหลักก็ใช้งานเหมือนกันครับ ไม่รู้จะตรงกับที่คุณถามหรือเปล่า ถ้ายังไม่ได้ผมว่าเปลี่ยนโปรแกรมดีกว่าครับ  ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ ME SOUND

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 5D019502 กุ้ง / 6E7556E4 (ซื้อจากpigter)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 21:21:28 น. »
ขั้นตอนที่ 28  ภาพหาย  ทำยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 เมษายน 2012, 21:24:44 น. โดย ไม้เอก มิวสิค »

karaokeinter

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 23:12:55 น. »

ขอบคุณมากครับ สำหรับการแชร์ความรู้การ Rip DVD คาราโอเกะ มาเป็น VCD

ผมเคยใช้โปรแกรม Acid 7.0 อยู่ ใช้ตัดเสียงคนร้องคาราโอเกะได้เหมือนกัน ดูได้จาก link ไฟล์ VDO ด้านล่าง

คลิกลิงค์ http://www.karaokeinter.com/2012/01/วิธีการตัดเสียงคนร้องจากไฟล์คาราโอเกะ/

• ระดับ 5
  • **
  • 96556452[ป๊อกมิวสิคโปร] 12583269 [X-men]
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 08:24:42 น. »
รบกวนช่วยตอบปัญหาด้วยครับ
ผมใช้แผ่นดีวีดีที่มีเพลงประมาณ80เพลง มี file vts_01 จำนวน 6 files เมื่อเข้าโปรแกรม vobedit โดยเลือก vts_01 ไฟล์ใดไฟล์หนึ่ง
แล้ว demux แล้วทำตามขั้นตอนด้านบน ไม่ว่าผมจะเลือก trackใด มันก็จะได้ผลเหมือนกัน คือมันจะ dit ทุกไฟล์ทั้งหมด โดย3ไฟล์ที่ได้คือ
.mpa 2ไฟล์ และ .m2v  เมื่อเข้าโปรแกรม mpeg video wizard dvd มันจะแปลงเป็น mpeg เพียง 1 ไฟล์ ใหญ่มากที่มีเพลงทั้งหมดครับ

ต้องทำยังไงครับ ถึงจะทำได้ทีละเพลง

ขอบคุณครับ

เจอโปรแกรมที่สามารถแยกไฟล์ VCD Karaoke ออกมาจาก DVD Karaoke กรณีนี้ได้แล้วครับ ให้ใช้โปรแกรม TMPGEnc XPress 4.x.x.xxx  ครับ ลองหามาทดลองใช้ดูนะครับ  ;D  ;D  ;D

ดูวิธีการทำได้ที่นี้ครับ ==> http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=65025.msg805978;topicseen#msg805978
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 09:16:47 น. โดย มิตรแท้ทีม »

puikaooak

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 20:11:11 น. »
ลองดูจากไฟล์วีดีโอที่ผมลองใช้โปรแกรมที่ใหม่กว่า Ulead11  คือ Corel VideoStudio12 แต่ตัวหลักก็ใช้งานเหมือนกันครับ ไม่รู้จะตรงกับที่คุณถามหรือเปล่า ถ้ายังไม่ได้ผมว่าเปลี่ยนโปรแกรมดีกว่าครับ  ;D  ;D  ;D

1. ช่องที่ใส่วีดีโอไฟล์ วีดีโอไฟล์มันก็จะมีเสียงอยู่แล้วใช่มั๊ยคะ แล้วเสียงไม่ซ้อนกันเหรอคะ
2. ช่องที่ใส่ไฟล์เสียง คือไฟล์ที่แยก chanel แล้วใช่มั๊ยคะ

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 20:28:05 น. »
1. ช่องที่ใส่วีดีโอไฟล์ วีดีโอไฟล์มันก็จะมีเสียงอยู่แล้วใช่มั๊ยคะ แล้วเสียงไม่ซ้อนกันเหรอคะ

เราก็ตัดไฟล์เสียงมันออกไปหรือ Mute เสียงไว้ครับ

2. ช่องที่ใส่ไฟล์เสียง คือไฟล์ที่แยก chanel แล้วใช่มั๊ยคะ

ถูกต้องแล้วครับ

puikaooak

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 20:49:05 น. »
ถ้าเราจะเอาไฟล์ mpeg (ต้นฉบับเป็นไฟล์ที่ตัดเสียงได้ left ตัดเสียงร้อง right มีเสียงร้อง)  หลายๆ เพลงลงแผ่น dvd โดยที่
1. เลือกเพลงได้
2. audio 1 คือ ตัดเสียงคนร้อง
3. audio 2 คือ มีเสียงคนร้อง
เราต้องทำยังไงบ้างคะ

แล้วถ้าเรามีแผ่นดีวีดีคาราโอเกะอยู่ แต่ชอบแค่ 2 เพลง เราจะดึงออกมาเป็นไฟล์ mpeg สองเพลง แล้วรวมกับเพลงอื่นแล้วค่อยไรท์ใหม่ จะดึงยังไงคะ

puikaooak

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 20:55:10 น. »
ลืมบอกไปค่ะ โดยปกติ ดีวีดี คาราโอเกะ เวลาเปิดมา จะมีเสียงคนร้องด้วย คือ audio 1/2 พอกด audio อีกทีเป็น audio2/2 ถึงจะตัดเสียงคนร้อง
(ถามเพิ่มอีกข้อค่ะ) ถ้าเราจะเอามาทำใหม่เป็น audio 1/2 ตัดเสียงคนร้องไปเลย audio 2/2 มีเสียงคนร้องจะทำยังงัยคะ

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 21:05:51 น. »
ถ้าเราจะเอาไฟล์ mpeg (ต้นฉบับเป็นไฟล์ที่ตัดเสียงได้ left ตัดเสียงร้อง right มีเสียงร้อง)  หลายๆ เพลงลงแผ่น dvd โดยที่
1. เลือกเพลงได้
2. audio 1 คือ ตัดเสียงคนร้อง
3. audio 2 คือ มีเสียงคนร้อง
เราต้องทำยังไงบ้างคะ

แล้วถ้าเรามีแผ่นดีวีดีคาราโอเกะอยู่ แต่ชอบแค่ 2 เพลง เราจะดึงออกมาเป็นไฟล์ mpeg สองเพลง แล้วรวมกับเพลงอื่นแล้วค่อยไรท์ใหม่ จะดึงยังไงคะ

การทำ  DVD Karaoke ทำได้ง่ายโดยมีขั้นตอนดังนี้ 
01-จัดเตรียมไฟล์วีดีโอคาราโอเกะที่สามารถตัดเสียงร้องได้ให้พร้อม
02-รวมไฟล์ทั้งหมดด้วยโปรแกรม  TMPGEnc Authoring Works  วิธีการใช้งานลองหาดูจาก Google

การ ดีงไฟล์วีดีโอคาราโอเกะ ที่ชอบแค่ 2 เพลง  ก็ทำตามกระทู้แรกสุดนี้ครับ ==>  http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=21695.msg219135#msg219135

puikaooak

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 21:14:33 น. »
การทำ  DVD Karaoke ทำได้ง่ายโดยมีขั้นตอนดังนี้ 
01-จัดเตรียมไฟล์วีดีโอคาราโอเกะที่สามารถตัดเสียงร้องได้ให้พร้อม
02-รวมไฟล์ทั้งหมดด้วยโปรแกรม  TMPGEnc Authoring Works  วิธีการใช้งานลองหาดูจาก Google

การ ดีงไฟล์วีดีโอคาราโอเกะ ที่ชอบแค่ 2 เพลง  ก็ทำตามกระทู้แรกสุดนี้ครับ ==>  http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=21695.msg219135#msg219135
มีโปรแกรมอื่นแทน TMPGEnc Authoring Works มั๊ยคะ (เคยพยายามโหลดแล้วแต่รู้สึกว่าโปรแกรมจะใหญ่มาก โหลดไม่สำเร็จค่ะ)

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 21:17:34 น. »
มีโปรแกรมอื่นแทน TMPGEnc Authoring Works มั๊ยคะ (เคยพยายามโหลดแล้วแต่รู้สึกว่าโปรแกรมจะใหญ่มาก โหลดไม่สำเร็จค่ะ)

โปรแกรมอื่นผมไม่เคยใช้ครับ  เพราะโปรแกรมตระกูล TMPGEnc เป็นเจ้าแห่งการแปลงไฟล์วีดีโอแล้วครับ  คุณภาพดีด้วย หาทางโหลดมาใช้งานดีกว่าครับ  ;D  ;D  ;D

puikaooak

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 21:53:52 น. »

กระทู้แรก ภาพไม่โชว์เลยค่ะ ลองเช็คดูให้ทีค่ะ

• ระดับ 5
  • **

puikaooak

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 22:39:13 น. »
ลองศึกษาเพิ่มเติมจากกระทู้นี้ก็ได้ครับ

A-วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD Karaoke ที่ชัดแบบสุดขั้ว

B-วิธีการทำ DVD Karaoke TO MKV Karaoke ที่ชัดแบบสุดขั้ว

C-วิธีการทำ DVD Karaoke TO MP4 Karaoke ที่ชัดแบบสุดขั้ว
MKV คืออะไรคะ
แล้วโปรแกรม portable vobedit กับ Womble MPEG Video Wizard DVD กับ mpeg video wizard ต่างกันยังไงคะ ต้องโหลดมาหมดเลยมั๊ยคะ

puikaooak

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 22:51:37 น. »
แล้ว TMPGEnc Authoring Works 4 กับ TMPGEnc Video Mastering Works 5 มันเหมือนกันมั๊ยคะ ต้องโหลดอันไหนเนี่ยเยอะแยะไปหมดเลย แล้ว handbreaks คือ ???

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 22:57:38 น. »
MKV คืออะไรคะ
แล้วโปรแกรม portable vobedit กับ Womble MPEG Video Wizard DVD กับ mpeg video wizard ต่างกันยังไงคะ ต้องโหลดมาหมดเลยมั๊ยคะ

แล้ว TMPGEnc Authoring Works 4 กับ TMPGEnc Video Mastering Works 5 มันเหมือนกันมั๊ยคะ ต้องโหลดอันไหนเนี่ยเยอะแยะไปหมดเลย แล้ว handbreaks คือ ???

ผมว่าค่อยๆ หาความรู้จาก  Google ในแต่ละเรื่องที่สงสัยให้เข้าใจก่อนดีกว่าไหมครับ แล้วค่อยกลับมาศึกษาวิธีการทำแปลงไฟล์ที่ผมแนะนำ   A - C  ถามแบบนี้รู้สึกว่าจะไม่จบนะครับ  :drool:  :drool:  :drool:

ออฟไลน์ music037378

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 70954560 จากตัวแทนเสือน้อย
วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD ที่สามารถตัดเสียงคนร้องได้
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2018, 13:16:14 น. »
ตอนนี้มีโปรแกรมสำหรับตัดเสียงร้องออกไปเลยที่ต้นฉบับไม่ได้แยกซ้ายขวาได้ไหมครับ หรือรับทำก็ได้ครับ :D