ผู้เขียน หัวข้อ: Dynamo(ไดนาโม)และ Alternater(อัลเทอร์เนเตอร์)  (อ่าน 21170 ครั้ง)

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Dynamo(ไดนาโม)และ Alternater(อัลเทอร์เนเตอร์)
« เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2009, 23:12:34 น. »
ผมเห็นหลายครั้งที่มีการประกาศขายเครื่องกำเนิดไฟฟ้า(Generator) หรือ เครื่องปั่นไฟในภาษาง่ายๆบ้านเรา

แล้วมักเรียกตัวที่เปลี่ยนจากพลังงานกลเป็นพลังงานไฟฟ้า ว่า ได(ไดนาโม)

ซึ่งตามหลักแล้วปัจจุบันกาล หากจะเรียกให้เหมาะควรจะเรียกว่าอัลเตอร์เนเตอร์

เพราะกระแสไฟฟ้าที่จ่ายออกมานั้นเป็นกระแสสลับ(Alternating Current หรือA.C)

ส่วนไดนาโม(Dynamo)นั้นกระแสที่จ่ายออกมาจะเป็นกระแสตรง(Direct Current หรือ D.C)

ส่วนสาเหตุที่ทำให้ติดปากคนเราว่า ไดนาโมหรือได นั้นก็เพราะว่า แรกเริ่มเดิมทีเลยเครื่องกำเนิดไฟฟ้า จะจ่ายกระแสออกมาเป็น D.C ซึ่งถูกเรียกว่า ไดนาโม

แม้ภายหลังจะมีการผลิตเครื่องกำเนิดไฟฟ้า(Generator) ซึ่งจ่ายกระแสออกมาเป็น A.C โดยที่ ตัวเปลี่ยนพลังงานนั้นเรียกว่า อัลเทอร์เนเตอร์(Alternator)

แต่ด้วยที่เครื่องกำเนิดไฟฟ้ามีไดนาโมเป็นตัวจ่ายไฟ ถือกำเนิดมาก่อนก็เลยทำให้คำเรียกนี้ติดปากกันมา เปรียบเสมือคล้ายๆกับชื่อผงซักฟอก

หรือบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปนั่นแหละครับ

สาเหตุที่มีการเปลี่ยนแปลงมาผลิตเครื่องกำเนิดไฟฟ้าแบบจ่ายกระแสสลับกันมากขึ้นก็เนื่องจาก การเปลี่ยนกระแสสลับไปเป็นกระแสตรงนั้นง่ายกว่า

ด้วยการใช้วงจรเร็คติไฟเออร์(Rectifier) หรือวงจรเรียงกระแส ซึ่งใช้ไดโอดในการแปลง  

ซึ่งง่ายกว่าการแปลงจากกระแสตรงไปเป็นกระแสสลับ ซึ่งต้องใช้วงจร อินเวอร์เตอร์(Inverter) ซึ่งสลับซับซ้อนมากกว่า

จึงทำให้ความนิยมในการสร้างเครื่องกำเนิดไฟฟ้าแบบกระแสสลับมีมากกว่า

ส่วนประกอบหลักๆของเครื่องกำเนิดไฟฟ้าก็จะมีสองส่วนหลัก ไม่เอาองค์ประกอบย่อยนะครับ เดี๋ยวจะยาววววว

1.ต้นกำลัง เช่น เครื่งยนต์(Engine) ใบพัด(Turbine) กังหันลม(Wind mill) เทอร์ไบน์ไอน้ำ(Steam turbine) tc.

2.อุปกรณ์แปลงพลังงานกลเป็นพลังงานไฟฟ้า ซึ่งก็จะมีดังที่กล่าวมาครับคือ ไดนาโม ตัวอย่างง่ายๆคือตัวจ่ายไฟที่อยู่กับรถจักรยานข้างล้อนั่นแหละครับ

และ อีกอันก็คือ อัลเทอร์เนเตอร์ครับ

ไดนาโม

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ข้อมูลอ้างอิง:ถุงกล้วยแขกซื้อมาจากร้านยายปริกกลางซอย

ผิดพลาดประการใด หรือตกหล่นโปรดชี้แนะครับ  :cheer: :cheer: :beer: :beer:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL740E3299
Re: Dynamo(ไดนาโม)และ Alternater(อัลเทอร์เนเตอร์)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2009, 23:14:46 น. »
ฮึม     มีสาระขึ้นมาหน่อยแระ    :thank1:

• *
Re: Dynamo(ไดนาโม)และ Alternater(อัลเทอร์เนเตอร์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2009, 23:24:48 น. »
ฮึม     มีสาระขึ้นมาหน่อยแระ    :thank1:

แหะๆๆ  เผลอกินยาถ่ายไปสองเม็ดครับอาจารย์ เลยเป็นแปลกๆครับวันนี้ อิอิ  ;D ;D :cheer: :cheer: :beer: :beer:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2009, 23:26:18 น. »
 :happy: :happy: อันนี้เรียกว่า Alternater(อัลเทอร์เนเตอร์)   :cheer: :D :happy:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2009, 23:30:09 น. »
 :happy: :D  อันนี้เรียกว่า AC Generator  :D :happy: :happy:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2009, 23:31:56 น. »

แหะๆๆ  เผลอกินยาถ่ายไปสองเม็ดครับอาจารย์ เลยเป็นแปลกๆครับวันนี้ อิอิ  ;D ;D :cheer: :cheer: :beer: :beer:

จังซี่  มันต้องถอน

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2009, 23:34:02 น. »
:happy: :happy: อันนี้เรียกว่า Alternater(อัลเทอร์เนเตอร์)   :cheer: :D :happy:

(....)

เยส   นาการาโต้ เอ๊ย อัลเตอร์เนเตอร์ อันนี้เป็นตัวที่ติดกับรถยนต์ ซึ่งจะถูกเรียกว่าไดนาโมมาโดยตลอด เพราะมันจ่ายกระแสออกมาเป็นกระแสตรง

แต่จริงๆแล้วที่ถืกต้องคือ นาการาโต้ เอ๊ย D.C อัลเทอร์เนเตอร์ และที่มันจ่ายไฟออกมาเป็นกระแสตรงได้ก็เพราะว่าภายในนั้น บรรจุวงจรเรียงกระแส(เร็คติไฟเออร์)

ไว้เรียบร้อยแล้ว ขอบพระคุณท่านกุ้ง อัลเทอเนเตอร์ครับ พอดีถุงกล้วยแขกที่ผมซ์้อมามันไม่มีรูปอัลเทอร์เนเตอร์ มีแต่รูปไดนาโม

ออฟไลน์ veenus

• ระดับ 3
  • *
  • 5D1F1510
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2009, 23:47:44 น. »
งั้นอันนี้ เป็น Engine ใช้คู่กับรูปของ คุณกุ้งเป็นแบบ  Marine Engine

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2009, 23:54:10 น. »
งั้นอันนี้ เป็น Engine ใช้คู่กับรูปของ คุณกุ้งเป็นแบบ  Marine Engine

โอว์ เห็นรูปเครื่องเรือแล้ว นึกถีงไอ้ ฤทธิ์ เพื่อนผมเลื้อเกินครับ เครื่องแบบนี้ เสร็จมันหมด

ขอบพระคุณท่าน วืนัส มารีน ครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 5D1F1510
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2009, 00:02:43 น. »

โอว์ เห็นรูปเครื่องเรือแล้ว นึกถีงไอ้ ฤทธิ์ เพื่อนผมเลื้อเกินครับ เครื่องแบบนี้ เสร็จมันหมด

ขอบพระคุณท่าน วืนัส มารีน ครับ

โอ้....แจ่มเลยท่านไวยาวัจกร   งั้นผมก็หาช่างใด้แล้ว (หรือเขาไปเป็น บอสใหญ่ไปเเร่ว)  :D :D :D :D :D

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2009, 00:07:11 น. »
โอ้....แจ่มเลยท่านไวยาวัจกร   งั้นผมก็หาช่างใด้แล้ว (หรือเขาไปเป็น บอสใหญ่ไปเเร่ว)  :D :D :D :D :D

ยังเลยครับพี่ท่าน บางทีผมว่าท่านอาจจะรู้จักก็ได้นะครับ เมื่อก่อนเคยทำอยู่ เจริญมารีน แถวบางนาตราดนะครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 5D1F1510
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2009, 00:13:27 น. »
ยังเลยครับพี่ท่าน บางทีผมว่าท่านอาจจะรู้จักก็ได้นะครับ เมื่อก่อนเคยทำอยู่ เจริญมารีน แถวบางนาตราดนะครับ

ไม่มั้งครับท่านอู๊ด ของผมมันเป็นต่างประเทศครับ สนับสนุนแท่นเจาะกลางทะเลครับ..เครื่องกลหนักล้วนๆ..เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2009, 00:16:39 น. »
ไม่มั้งครับท่านอู๊ด ของผมมันเป็นต่างประเทศครับ สนับสนุนแท่นเจาะกลางทะเลครับ..เครื่องกลหนักล้วนๆ..เลยครับ

โอว์ ขอภัยในความเข้าใจผิดของผู้น้อยครับท่าน ฤาไอ้ฤทธิ์ จะได้โกอินเตอร์คราวนี้ สงสัยต้องมีการเรียกค่าหัวแล้วละครับพี่ท่าน อิอิ  ;D ;D

• ระดับ 3
  • *
  • 5D1F1510
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2009, 00:18:54 น. »
ผมจะกลับธันวานี้ครับ...มีนัดกับท่านเอกพอดี คงใด้เจอกันครับ ... :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2009, 00:39:09 น. »
ผมจะกลับธันวานี้ครับ...มีนัดกับท่านเอกพอดี คงใด้เจอกันครับ ... :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

ครับผม

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2009, 09:15:46 น. »

ขอบพระคุณค้าบ

:)

ป.ล. วันที่ 8 ว่างอยู่เด้อครับอาจารย์อู๊ด
สิพาไปลองไฟไสกะไปครับ เหอๆ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2009, 09:28:02 น. »
อู๊ด โคจรก็มีสาระได้เหมือนกัน... :happy: :happy: ;D ;D