ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการมิกซ์หน้าด้วยคอมพิวเตอร์  (อ่าน 7189 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 748A44D7(X-WIN)
แนะนำการมิกซ์หน้าด้วยคอมพิวเตอร์
« เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 11:56:50 น. »
ทั่วไป การเล่นดนตรี ด้วยระบบคาราโอเกะ แต่ละคนจะมีวิธีการเล่น การเลือกซอฟแวร์และอุปกรณ์แตกต่างกันไป
ซึ่งปัจจุบันก็มีอยู่หลากหลายวิธี บางวิธีก็เป็นที่นิยมกันทั่วไป บางวิธีก็แปลกพิสดารกันออกไป
แต่ท้ายสุดรับค่าตัวเท่ากัน :cheer: ซึ่งแต่ละคนก็ย่อมถนัดไม่เหมือนกัน
บางคนชอบ ซาวด์โมดูล บางคนชอบ Soundfont บางคนชอบ VSTi
อะไรก็ตามแต่นั้นเป็นความชอบส่วนบุคคล
     ผมเองนั้น ไม่ได้ซีเรียสจริงจังซักเท่าไหร่ อะไรที่ง่าย สะดวกๆ สะบายๆ ผมก็ทำ
ถามว่าผมเล่นอะไร ก็แค่ Soundfont กับ Xtreme ซาวด์ออนบอร์ด ธรรมดาๆนี่ล่ะ  :th1: พอแล้วสำหรับผม เพราะสบายดีครับ อยู่กับบ้านนั้นอีกเรื่องครับ  :hap5:

วันนี้ผมแค่คิดอะไรเพลินๆ มันเป็นวิธีที่ผมไม่เคยเห็นใครทำ ผมก็ไม่ได้ลองว่ามันดี หรือ ใช้ได้จริง ผิดพลาดประการใด ทุกท่าน ก็ช่วยกันแก้
ช่วยกันวิจารย์ เอาไปต่อ ยอดกันเองครับ ผมได้แค่คิด ไงผมคงไม่ได้ทำแบบนี้แน่ๆ  :o^:  แต่ถ้าท่านไปทำแล้วมันดี ก็มาบอกเล่า เผื่อผมจะหันไปเล่นแบบนี้บ้าง

วิธีนี้ อาจจะใช้ได้แค่ระบบ Sonar แค่นั้นนะครับ อย่างอื่นผมไม่รู้จริงๆ

โดยทั่วไป โปรแกรม คาราโอเกะ+Sonar  เราจะใช้ คอมพ์ 1 เครื่อง แล้วใช้ Midi yoke วนสัญญาณ midi  ภายในตัว เวลามิกซ์ก็ได้แค่มิกซ์กับคอมพ์ที่กำลังเล่น คาราโอเกะ
หากมิกซ์หน้าก็ตั้งค่าแยกไลน์ แล้วใช้ สายมัลติคอร์ หลายๆเส้น ไปด้านหน้ามิกซ์ แน่นอน เปลืองสายมัลติคอร์ หาก เทียบกับวิธีนี่ครับ

วิธีนี้ใช้การส่ง สัญญาณ Midi out ไปหาคอมพ์ ที่อยู่ทางด้านหน้ามิกซ์ คล้ายๆกับการส่งไป หาซาวด์โมดูลนั้นแหละ แค่ส่งไปหาคอมพ์ที่เซ็ท Sonar ไว้แค่นั้นครับ
การส่งสัญาณ midi นั้น หากเป็นโน๊ตบุ๊ค ใช้สาย USB to Midi 2  ตัว
ตัวแรกอยู่กับ คอมพ์ด้านเวที ส่งสัญญาณ Midi out แล้วสายมันสั้นทำไง แปลงเอาครับ รู้สึกว่าจะมีอยู่ 3 เส้น วิธีใดนั้น ผมเห็นเขาทำกัน

น่าจะนึกภาพออกนะครับ สายนำ Midi เห็นบางวง ใช้สายในมัลติคอร์นั้นละ ถอดหัว XLR ออก ใส่ หัว midi เข้าไปแทน
สาย USB to Midi มี 3 หัว   1. คือ USB   2.midi out   3 midi in

คราวนี้เราประหยัดสายมัลติคอร์แล้ว แค่เปลืองคอมพ์แรงๆอีก1 เครื่องเท่านั้น  :hit:
ข้อดีไม่ใช้แค่นี้ครับ คนเล่น โปรแกรมคาราโอเกะ ก็เล่นไป    คนที่อยู่กับคอมพ์ หน้ามิกซ์ก็จะสนุก กับ Sonar แน่นอน ( ระบบ Sonar ไม่ต้องถามผมนะครับ ผมไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ  ;D)
    หากจะแยกไลน์ที่มิกซ์ด้วยก็ไม่ยากเลยครับ สายมัลติคอร์ก็สั้น สิ่งที่ได้ เสียงต้องสะอาด แน่ๆ กว่าการเดินสายยาวเป็นไหนๆ มีคอมพ์อยู่หน้ามิกซ์ เห็น คอนโซล Sonar มันบาดตา คนที่เห็นแน่ๆล่ะ
โก้ซะทีเดียว
   นี่ก็เป็นวิธี 1 เท่านั้นนะครับ เอาเก็บไว้เป็นความรู้ไปก็ได้ครับ ว่าวิธีนี้ก็ใช้ได้นะ
   ข้อมูลอาจไม่ถูกต้อง หรือ อธิบายไม่เข้าใจ ในบางส่วน สอบถามได้ แต่ผมคงตอบได้ไม่หมดนะครับ ต้องขออภัย อย่างที่บอก ผมเล่นซาวด์ฟ้อนออนบอร์ด  ;D
   ใครหากนำไปเล่น หรือ ลองนำวิธีไปทดสอบ ได้ผลอย่างไรแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:14:53 น. โดย นายเอ »

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
Re: แนะนำการมิกซ์หน้าด้วยคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:10:10 น. »
น่าสนใจ ขอเก็บบทความนี้ ไปที่เวปด้วยครับ..

• คณะก่อการ
Re: แนะนำการมิกซ์หน้าด้วยคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:15:30 น. »
น่าสนใจ ขอเก็บบทความนี้ ไปที่เวปด้วยครับ..
ยินดีครับ แก้ข้อความที่พิมพ์ตกให้ด้วยนะครับ ผมก็ของผมไป 2 ตัวแระ  :hap3:

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:19:49 น. »
อยากลองทำบ้างจังครับ
รบกวนช่วยบอกวิธีต่อสาย
midi เองโดยไม่ต้องซื้อครับ :thank1:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:21:15 น. »

ใช้ตัวนี้ Mix MIDI ก็ได้ครับ 16 Ch.

TSCyBeRcOm

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:22:22 น. »
ว่างๆจะหาเวลาทดสอบคับ แต่มันจะดีเลย์เสียงไหมเพราะว่าสัญญาณ ส่งมาจาก หน้าเวที ตอนนี้ผมกำลังใช้ระบบของท่าน ป๋าสมใจนึกอยู่ ดีมากเลย

ออฟไลน์ ครูภูม

• คณะบริหาร
  • ระดับ 5
  • โทร .0867503355 Line ID 0867503355
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:22:46 น. »
ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว  :thank1:  

TSCyBeRcOm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:23:02 น. »
(....)

ใช้ตัวนี้ Mix MIDI ก็ได้ครับ 16 Ch.

ของเล่นบ้านนี้เยอะจิงๆ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:24:03 น. »
อยากลองทำบ้างจังครับ
รบกวนช่วยบอกวิธีต่อสาย
midi เองโดยไม่ต้องซื้อครับ :thank1:
จะใช้อยู่ 3 เส้นนะครับ
ลองดูตามนี้ดูก่อนนะครับ http://www.colomar.com/Shavano/midi_cable.html ไม่เคยทำเองน่ะ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:27:57 น. »
ไม่ต้องเปลี่ยนหัวก็ได้ครับ ใช้ขั้วต่อแบบ XLR ก็ได้ครับ เพราะมิดี้ใช้งานจริงแค่สามเส้นครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:28:58 น. »
ไม่ต้องเปลี่ยนหัวก็ได้ครับ ใช้ขั้วต่อแบบ XLR ก็ได้ครับ เพราะมิดี้ใช้งานจริงแค่สามเส้นครับ
ตามนั้นเลย... เห็นวงที่ด้านช้างเขาใช้ สาย มัลติคอร์ XLR แบบนี้ เลยได้ไอเดีย  :th2:

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 12:39:56 น. »
น่าลองครับ แต่ผมทำไม่เป็น อิอิ

ออฟไลน์ YAI-สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D00111F HL#752D6A00 HL#1799BF19 HL;1299BFD2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 16:52:41 น. »
(....)

น่าสนใจครับ พ่อใหญ่อู๊ด ช่วยแนะนำวิธีการใช้พอเป็นสังเขปให้พี่น้องประดับสมองจักหน่อยแหน่ พร้อมวงเล็บราคาให้ด้วยครับ :love2:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2009, 17:08:07 น. »
น่าสนใจครับ พ่อใหญ่อู๊ด ช่วยแนะนำวิธีการใช้พอเป็นสังเขปให้พี่น้องประดับสมองจักหน่อยแหน่ พร้อมวงเล็บราคาให้ด้วยครับ :love2:

ไม่มีอันใดยากครับพี่ใหญ่ นำ MIDI out จากคอม มาเข้า MIDI in ตัวนี้ แล้วเลือกเป็น MIDI Mixer ก็จะสามารถ ปรับมิกส์ MIDI ได้ครับพี่

ราคาจากเมืองนอก  มือสอง รวมภาษี ส่ง อยู่ที่หมื่นกลางครับ แต่บ้านเรายังแพงอยู่ครับผม หายากด้วยครับ

tong-kai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2009, 22:02:22 น. »
แล้วเข้าเซ็ตในโซนายังไง
ช่วยอธิบายวิธีการใช้งานให้หน่อยครับอยากลองครับ

ออฟไลน์ YAI-สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D00111F HL#752D6A00 HL#1799BF19 HL;1299BFD2
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2009, 03:55:57 น. »
ไม่มีอันใดยากครับพี่ใหญ่ นำ MIDI out จากคอม มาเข้า MIDI in ตัวนี้ แล้วเลือกเป็น MIDI Mixer ก็จะสามารถ ปรับมิกส์ MIDI ได้ครับพี่

ราคาจากเมืองนอก  มือสอง รวมภาษี ส่ง อยู่ที่หมื่นกลางครับ แต่บ้านเรายังแพงอยู่ครับผม หายากด้วยครับ
:thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2009, 08:45:06 น. »
ถ้าใช้มิดี้เส้นเดียว

extreme ก็จะไม่ได้ใช้คุณสมบัติการแยกไลน์

เพราะต้องส่งมิดี้แค่เส้นเดียว
ก็ไม่ต่างอะไรกับ All in one ที่เล่นเมดเลย์ได้ แค่นั้นเอง

จากนั้น ก็ไปแยกในโซนาร์เอา
วิธีคลาสสิคก็คือ ใช้ซาวน์ฟอนต์แยกเสียง หลายๆชุด โหลดผ่าน livesynth

เพียงเพื่อที่จะ "ขยายความยาวของสายมิดี้" เฉยๆ

ใช้คาราโอเกะ เป็น ซีเควนเซอร์
ใช้โซนาร์ เป็น ซาวน์โมดูล แต่อยู่คนละเครื่องกัน

เอ้ะ คุ้นๆ