ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการวงจรเน็ทเวอร์ค 2 ทางแบบซิบๆไหมครับ วงจรมาแล้ว พร้อมวิธีทำคอยล์ และกัดปริ๊นต์  (อ่าน 43514 ครั้ง)

ออฟไลน์ lungnan

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6C884895 ป๊อกมิวสิคโปร
Re: ต้องการวงจรเน็ทเวอร์ค 2 ทางแบบซิบๆไหมครับ วงจรมาแล้ว
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2010, 09:47:11 น. »
แจ่มมากๆ แต่ท่านอาจารย์ครับ ตู้ผมใส่เนต์เวิคแค่เสียงแหลม แต่ดอด15นิ้วต่อตรง เสียงที่ได้มันแสบหูครับ ผมอยากได้เนต์เวิค 2 ทาง ใส่กลาง-แหลมนะครับช่วยแนะนำทีครับ อยากได้เสียงร้องไม่บาดหูครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หนุ่มโอมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 5561D711(ครูภูมิ) 875F50DA(เด็กชายโสด)
Re: ต้องการวงจรเน็ทเวอร์ค 2 ทางแบบซิบๆไหมครับ วงจรมาแล้ว
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2010, 10:26:34 น. »
ในวงจรเน็ทเวอร์ค C ที่ใช้จะต้องเป็นแบบ ไม่มีขั้วครับ เรียก ไบโพล่า หรือ นันโพล่า อย่าง WIMA ที่ซื้อมาก็โอเค
C ยิ่งดีเสียงจะดีตาม ในโลกนี้นัก ดีไอวาย หลายคนชอบใชยี้ห้อ โซเลน ทำในฝรั่งเศษราคาพอรับได้และหาไม่ยากนัก
แต่ในเมืองไทยงานพีเอใช้ Bennic ตัวสีเหลืองกันเพราะหาง่ายมีทุกค่าอย่างในวงจรของท่านเจ้าของกระทู้
C บางค่าหาไม่ได้ก็หามาหลายตัวมาขนานกัน เช่นต้องการ 16 mF ก็นำ 8 mF มาขนานกันสองตัวก็จะได้ค่าตามต้องการ
ยังมีวิธีโมอีกมากมายนะครับเพื่อให้เสียงได้ตามที่เราต้องการ  แต่ต้องมีความเข้าใจพื้นฐานบ้าง

ตัวอย่าง C โซเลนตัวสีดำ สิบกว่าปีก่อนจะเป็นสีน้ำเงินออกฟ้า R ที่เห็นตัวยาว ยี้ห้อ RS สั่งจากอังกฤษเสียงดีมากครับ
เน็ทเวอร์คทำมาลองเล่นกับลำโพงบ้านของผมเอง คอยล์พันกับแกนบ๊อบบิ้นเพื่อให้แน่นนัยว่าดีกว่าเปลือยครับ

แล้ว C ที่ใช้ในพัดลมใช้ได้ไหมครับ และ C แบบไหนดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ เชษฐา

• ระดับ 3
  • *
  • V6DDB59CF เด็กชายโสด
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2010, 23:42:59 น. »
C พัดลม ไม่เหมาะที่จะนำมาทำเน็ตเวิร์คครับ ใช้ C ที่เขาทำมาเพื่องานเครื่องเสียงโดยเฉพาะดีกว่า ราคาก็สูงกว่ามากพอสมควร ระดับรากหญ้าอย่างเราใช้  ยี่ห้อ ZENIC - BENIC - BEST - SR - AUDIO CAP ก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ เตมีย์ ยโสธร

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5558D718 สมใจนึก
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2010, 06:13:51 น. »
ลองทำครับ  ขอบคุณครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2010, 20:33:59 น. »
เพื่อให้ต่อเนื่อง เป็นเรื่องเดียวกัน ขออนุญาตลงวิธีทำ คอยล์ และแผ่นปริ๊นต์แบบง่ายๆ ตามวิธีของผมเอง เพื่อใช้ในโครงงานนี้ก็แล้วกัน
 เผื่อเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย อาจจะได้ไอเดียนำไปต่อยอดครับ ผิดถูกยังไง ก็ขออภัยด้วยนะครับ
1. พันคอยล์ ตามที่เขาแนะนำมา คือใช้แกนเฟอร์ของวิทยุเอเอ็ม มีขายครับที่บ้านผมขายแท่งละ 35 บาท นำมาหักได้ 2ท่อน ทำคอยล์ได้  
2 อัน การหักต้องระวังครับเพราะแท่งเฟอร์ไรนี่มันเปราะ หักแล้วแทนที่จะได2ท่อน อาจจะได้ 4-5 ท่อนสั้นๆก็ได้ และใช้ไม่ได้ครับ วิธีของผมคือ ใช้ท่อหด รัดมันไว้ก่อน ขีดเส้นแบ่งครึ่ง (ใช้คัตเตอร์กรีดให้ท่อหดขาดด้วย)แล้วใช้ ประแจแหวน เบอร์11 2อันสวมเข้าไปให้ชิดรอยขีดแบ่งครึ่งทั้ง2ตัว แล้วจับประแจหักแท่งเฟอร์ไรด์ ก็จะหักได้อย่างง่ายดายและสวยงาม  แล้วนำลวดทองแดงเบอร์ 17 พันลงไป54รอบ  แล้วใชท่อหดขนาดประมาน 1 นิ้วสวม แล้วเป่าลมร้อนให้ท่อหดรัดขดลวดไว้ เตรียมใช้งานต่อไป
เตรียมอุปกรณ์

ใส่ท่อหด

ตัดแท่งเฟอร์ไรด์ด้วยวิธีหัก เลื่อยไม่ได้ครับ

พันลวดทองแดง

ใช้ท่อหดรัดไว้อีก

วิธีทำปริีนต์เอาไว้ครั้งต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ธันวาคม 2010, 15:54:13 น. โดย chedtha »

ออฟไลน์ sriAROON

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2010, 20:48:15 น. »
ช่วยครับ
เพื่อให้ต่อเนื่อง เป็นเรื่องเดียวกัน ขออนุญาตลงวิธีทำ คอยล์ และแผ่นปริ๊นต์แบบง่ายๆ ตามวิธีของผมเอง เพื่อใช้ในโครงงานนี้ก็แล้วกัน
 เผื่อเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย อาจจะได้ไอเดียนำไปต่อยอดครับ ผิดถูกยังไง ก็ขออภัยด้วยนะครับ
1. พันคอยล์ ตามที่เขาแนะนำมา คือใช้แกนเฟอร์ของวิทยุเอเอ็ม มีขายครับที่บ้านผมขายแท่งละ 35 บาท นำมาหักได้ 2ท่อน ทำคอยล์ได้ 
2 อัน การหักต้องระวังครับเพราะแท่งเฟอร์ไรนี่มันเปราะ หักแล้วแทนที่จะได2ท่อน อาจจะได้ 4-5 ท่อนสั้นๆก็ได้ และใช้ไม่ได้ครับ วิธีของผมคือ ใช้ท่อหด รัดมันไว้ก่อน ขีดเส้นแบ่งครึ่ง (ใช้คัตเตอร์กรีดให้ท่อหดขาดด้วย)แล้วใช้ ประแจแหวน เบอร์11 2อันสวมเข้าไปให้ชิดรอยขีดแบ่งครึ่งทั้ง2ตัว แล้วจับประแจหักแท่งเฟอร์ไรด์ ก็จะหักได้อย่างง่ายดายและสวยงาม  แล้วนำลวดทองแดงเบอร์ 17 พันลงไป54รอบ  แล้วใชท่อหดขนาดประมาน 1 นิ้วสวม แล้วเป่าลมร้อนให้ท่อหดรัดขดลวดไว้ เตรียมใช้งานต่อไป
เตรียมอุปกรณ์

ใส่ท่อหด

ตัดแท่งเฟอร์ไรด์ด้วยวิธีหัก เลื่อยไม่ได้ครับ

พันลวดทองแดง

ใช้ท่อหดรัดไว้อีก

วิธีทำปริีนต์เอาไว้ครั้งต่อไปครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2010, 21:13:33 น. »
ขอบคุณมากครับ ทำไงบอกหน่อย ผมอยากลงให้เห็นเลยแบบนี้ แต่ทำไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2010, 21:15:32 น. »
ความงดงามของจิตใจเป็นสิ่งที่ล้ำค่ามากครับ
หลายๆ อย่างกำลังจะเกิดขึ้นในเว็บแห่งนี้
การแปลงความคิดหรือไอเดียให้เป็นภาคปฏิบัตินั้น ยากยิ่งสิ่งเดียว
ไม่สามารถทำด้วยตัวคนเดียวได้
ต้องช่วยกันทำงานเป็นทีม สักวันหนึ่งจะกลายเป็นซุปเปอร์ทีม
ผมจะพยายามต่อยอดโปรเจ็คนี้ ด้วยสติปัญญาและความรู้ที่มี
เผื่อจะได้อะไร อะไร ที่ดีขึ้น สมบูรณ์ขึ้นครับ
ต้องขอบคุณ ท่านเจ้าของกระทู้ ที่จุดประกายนะครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2010, 21:19:54 น. »
ขอบคุณมากครับ ทำไงบอกหน่อย ผมอยากลงให้เห็นเลยแบบนี้ แต่ทำไม่เป็นครับ
วาง url ของรูป แล้วใส่โคด ตามที่เห็นตัวอย่างข้างล่างครับ (เฉพาะบรรทัดที่ระบายสีส้ม)
หรือเลือก url เสร็จแล้วกดที่ไอคอน "ใส่รูปภาพ" (อันที่ ๓ จากซ้าย) มันจะใส่โคดให้เหมือนกัน
โค๊ด: [Select]
[img]http://img255.imageshack.us/img255/5077/dscf55120.jpg[/img]
หรือไม่ท่านก็คลิกที่ปุ่ม "แก้ไข" กระทู้ที่มีรูป  ก็จะเห็นวิธีใส่โคดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 ธันวาคม 2010, 21:22:06 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2010, 21:37:48 น. »
เยี่ยมไปเลยครับ มีเวลาจะลองดูครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2010, 23:36:33 น. »
 :D :happy: เยี่ยมเลยนะครับ ขอเอาใจช่วยแล้วก็จะลองทำดูครับ  :cheer: :beer: :cheer1:

ออฟไลน์ จันทร์แดง มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • # 548B360B (ท่าน X-MEN)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2010, 07:16:05 น. »
 :happy: :happy: :happy:ติดตามดูตลอดครับ :thank1: สำหรับความรู้ครับ :th2: :th2: :th2: :flower: :flower: :flower:

ออฟไลน์ lungnan

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C884895 ป๊อกมิวสิคโปร
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2010, 09:24:14 น. »
ถูกใจจริงๆครับ :happy:เปิดใจให้รู้กันจริงๆสมแล้วที่อยู่ในบอร์ด EXTREMR

ออฟไลน์ spm150

• ระดับ 4
  • *
  • HL#8CABD2E8 (ปีอกมิวสิคโปร)
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2010, 10:56:31 น. »
เยี่ยมครับ ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2010, 15:31:01 น. »
 :happy: :happy: :happy: แล้วจะลองทำดู ;D ;D ;D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2010, 18:54:25 น. »
2. มาทำปริ๊นต์ต่อครับ
   เตรียมอุปกรณ์ครับ  1. แผ่นปริ็้นต์ที่ยังไม่กัด 2.กรดกัดปริ๊นต์ ก้อนสีเหลืองในถุง อัตราส่วนผมใช้ กรด 1 ก.ก / น้ำ 1 ลิตร
   3.แผ่นสติกเกอร์ 4.คัตเตอร์ 5.กระดาษก้อปปี้ 6.ก้อนยางสน 7.น้ำมันเบนซิน,ทินเนอร์ 8.สว่าน

ขั้นตอนง่า่ยๆ
  1.ตัดสติ๊กเกอร์ให้พอดีกับแผ่นปริ๊นต์แล้วติดลงด้านทองแดง

2.ลอกลายที่เราออกแบบไว้ ลงบนสติ๊กเกอร์ ใช้คัตเตอร์ตัดสติ๊กเกอร์ส่วนที่ไม่ต้องการแล้วลอกออก ตอนนี้อาจจะมีเศษกาวจากสติ๊กเกอร์ติดอยู่ ก็ให้ใช้สำลีชุบน้ำมันเบนวินเช็ดออกให้หมด เดี๋ยวกรดจะกัดไม่ได้

3. นำแผ่นปริ๊นต์แช่ในน้ำกรด ช่วงนี้ก็ทำอย่างอื่นรอครับ เพื่อเร่งให้กรดทำงานเร็วขึ้นก็ทำให้อุณภูมิสูงขึ้น หรือไม่ก็เขย่าช่วย

4. เมื่อกรดกัดเสร็จแล้วก็นำแผ่นปริ๊นต์ไปล้างน้ำลอกสติ๊กเกอร์ออก ทำความสะอาดอีกทีด้วยผงซักฟอก+สก๊อตไบรท์

5.  เจาะรูตามต้องการ แล้วใช้ยางสนละลายในทินเนอร์เคลือบไว้ เพื่อให้บัดกรีง่าย และกันสนิมด้วย
ลองทำดูไม่ยาก ขอให้มีความสุขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 ธันวาคม 2010, 19:16:31 น. โดย chedtha »

tsanoo

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2010, 19:53:53 น. »
ขอบคุณมากครับ

• ระดับ 3
  • *
ต้องขออภัยทุกท่านครับ ผมลงค่าอุปกรณ์ผิดครับ C ที่ขนานอยู่กับคอยล์และR 10 Ohm 25 w นั้นค่าที่ถูกคือ 22 uF ครับไม่ใช่ 6.8 ผมแก้ไขวงจรให้แล้วครับ

ออฟไลน์ วันชัย

• ระดับ 5
  • *
  • N&S Music sound HL#5565D718(ฅนคอน)
จบด้านโยธา-ก่อสร้าง ทำไม่เป็น แต่อยากได้ มีใครใจดีทำขายบ้างครับ :thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มโอมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 5561D711(ครูภูมิ) 875F50DA(เด็กชายโสด)
ง่ายอีกแบบก็คือซื้อแผ่นปริ้นอเนกประสงค์
ที่เป็นรูๆ นะครับเสียบอุปกรณ์เข้าไปครบบัดกรี
ใช้งานได้ครับ

ออฟไลน์ บิ๊กอ๊อด

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5DE459F4 : 4E8DE8E0 (MP)
ขอบคุณครับ  ผมจบบัญชีมาทำไม่เป็น ;D ;D
แต่อยากได้ครับ  ใครพอจะทำขายได้บ้างครับ
ต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้  :th2: เยี่ยมจริงๆครับท่าน

ออฟไลน์ konsarakam

• ระดับ 3
  • *
  • 56A8335A(หาย) 80004186 noi1960 80090AE1 เสือน้อย
หาอุปกรณ์ทั่วชลบุรี ไม่มีขายเลย สงสัยต้องเข้าบ้านหม้อแล้วแหละครับ อยากลองมาก ๆ

• ระดับ 3
  • *
สิ่งไหนที่เราทำเองได้ก็ทำครับ ได้อะไรมากกว่าที่คิด

ออฟไลน์ jarboon

• ระดับ 3
  • *
  • 76665ACE ซื้อจากเสธ.วุฒิไกร
ทำไม่เป็น แต่อกยากได้บ้างครับ

ออฟไลน์ banphai

• ระดับ 5
  • *
  • 8E65C087 เอื้อศิลป์ โคราช
อยากทราบขนาดแผ่นปริ้นและตำแหน่งการลงอุปกรณ์
 :thank1: :thank1: :thank1: