ผู้เขียน หัวข้อ: แต่ละคนต่อแบบไหนเอ๋ย ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 1889 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิตติพงศ์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • KARAOKE-ITALY HL#6de759d2 ครูภูม
แต่ละคนต่อแบบไหนเอ๋ย ช่วยด้วยครับ
« เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 04:19:22 น. »
ช่วยด้วยครับ  ผมมีอุปกรณ์ตาม นี้ครับ ไม่ทราบว่าต่ออย่างไรครับ
1.แยก 8 ไลน์
2.มี ไมค์ 2 ชุด ไมค์ลอย และไมค์สาย ใช้ compresser berhenger คุมเสียงร้องครับ ใช้ ffect microverb4 ปรับเสียงร้อง ใช้ q berhenger คุมเสียงร้องไม่ให้หอน
3.ลำโพงมีเพาเวอร์ในตัว
อยากทราบรายละเอียดของ  สายต่อ ด้วยครับ ว่าเขาเรียกว่าอะไรแต่จุดที่ต่อครับ และจะได้ซื้อถูกชนิดด้วย

• ระดับ 3
  • *
  • KARAOKE-ITALY HL#6de759d2 ครูภูม
Re: แต่ละคนต่อแบบไหนเอ๋ย ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 04:29:52 น. »
-

kunk

• บุคคลทั่วไป
Re: แต่ละคนต่อแบบไหนเอ๋ย ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 04:52:58 น. »
1 ใช้แจ็คออกจากคอมปกติแต่เข้ามิกใช้แบบแจ็คโฟน
2 ดูคู่มือการใช้จากคอมบาเรนเจอร์สายจะเป็นแบบอินเอ้าที่คอมเพรสเซ่อร์แต่มาเข้าอินเสริท(insert)ที่มิกใช้แจ็คโฟนแบบสเตอร์  ส่วนเอฟเฟคต่อโดยใช้แจ็คโฟนแบบโมโนออกจากมิกที่sendแต่เข้ามิกที่LINE
3 ลำโพงมีเพาเวอรในตัว  ส่วนใหญ่แล้วจะใช้สายแบบXLRครับหรือสายไมค์แบบบาลล้านส์นั่นเอง  ผมพอรู้เท่านี้เองครับ  แต่เดี๋ยวคงมีพี่ๆที่ชำนาญคงเข้ามาบอกเองครับ  เอ้อ แล้วมีมิกหรือยังครับ ;D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 07:41:07 น. »
ใช้ลำโพงกี่ชุดล่ะครับ

ขับแยกทางหรือขับรวมครับ

ข้อมูลน้อยจัง

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 18:31:40 น. »
มีลำโพง 1 คู่ อุปกรณ์มีตามรูปเลยครับผม

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 19:01:20 น. »
ลำโพงมี เพาเวอร์ในตัวครับ ขับรวมครับ

laoon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 21:38:09 น. »
แนวทางของผมนะ  ;D

อันดับแรก สัญญาณเสียง จากคอม เข้า มิกซ์ แล้วต่อสัญญาณจากมิกซ์ ไปหาลำโพง เปิดเพลงให้ดังก่อน  ถ้าทำแล้วดัง แสดงว่าผ่าน ป.1

อันดับที่สอง อีคิวคุมเสียงร้อง อันนี้ เอามาต่อคั่นระหว่าง มิกซ์กับลำโพง โดยต่อสัญญาณจากมิกซ์ เข้า อีคิว แล้วจากอีคิวไปลำโพง ถ้าทำแล้วดัง ขึ้น ป.2

อันดับที่สาม เอาไมค์มาต่อ จะไมค์สาย หรือไมค์ลอย แล้วต่อที่เหลือตามข้อสอง ถ้ามันดังออกลำโพง ปรับเอ็ฟเฟ็กในมิกซ์ให้ออก ขึ้น ป.3

อันดับที่สี่ ต่อคอมเพลซเซอร์ เนื่องจากมิกซ์รุ่นนี้มีคอมเพลซเซอร์แต่ละแชนแนลอยู่ในตัวแล้ว แนะนำให้ต่อแบบคุมทั้งระบบ โดยต่อคั่นระหว่าง มิกซ์กับอีคิวในข้อ 2 ถ้าดังแล้วปรับถูกต้อง ขึ้น ป.4

อันดับที่ห้า เอาเอ็ฟเฟ็กมาต่อ โดยต่อจาก Aux1 send ไปเข้าอินของ เอ็ฟเฟ็ก แล้วต่อจากเอาท์ ของเอ็ฟเฟ็กมาเข้าที่ aux1 return ปรับให้เสียงเอ็ฟเฟ็กนอกออกลำโพง ขึ้น ป.5

ที่เหลือก็ขัดเกลาฝีมือ หัดหมุนหัดปรับ หูฟังมือหมุน ปากพูดใส่ไมค์ หาเสียงที่เราฟังแล้วเพราะ ฟังแล้วชอบครับ

อาจจะไม่ตรงคำถามนะครับ  ;D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2010, 06:12:51 น. »
 :thank1: :thank1: อีกครั้งครับ