ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันทำหนังสือเพลงจากข้อมูลเพลงของเราเองดีกว่า  (อ่าน 2925 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
มาทำหนังสือจากข้อมูลเพลงของเราเองดีกว่า
ใครพอจะมีวืธีไหม เพราะเวลาร้องจะได้ให้จดรหัสเพลงมาให้เลยไม่ต้องมาหาหน้าเครื่องครับ
พอดีไปเจอวิธีนี้มา แต่อยากได้แบบพิมพ์เป็นเล่มจากข้อมูลเราเอง
เชื่อว่าหลายๆท่านคงได้เพลงมาต่างที่กัน คงไม่เหมือนกันทุกคนแน่ๆ
เครดิต
อ้างถึง
ส่วนหนังสือรายชื่อเพลง ผมใช้วิธีนี้ครับ

ให้เปิดไฟล์ในแผ่น /KaraOK/Data/SONG.DBF ด้วย Excel แล้ว save เป็นไฟล์ Excel ไว้

เราก็จะได้หนังสือรายชื่อเพลงแบบ lectronic

จากนั้นก็ใข้ความสามารถของ Excel ค้นหาเพลง หรือทำอะไรได้อีกเยอะครับ

อย่างนี้ขายเล่มละ 550 บาทตามห้าง

แต่ถ้าเราทำเอง แบบพื้นๆ โดยใช้ Excel ไม่ได้แก้ไขอะไร คือเปิดมาแล้วสั่งพิมพ์ มันบอกออกมาตั้ง 7400 หน้าแนะครับ
ตามรูปครับ ใครมีวิธีดีๆแนะนำกันบ้างนะครับ  :thank1:

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
Re: มาช่วยกันทำหนังสือเพลงจากข้อมูลเพลงของเราเองดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 16:48:23 น. »
ที่ เซลล์ I ลองนำโค๊ดตัวนี้ไปวางนะครับ แล้วดูว่าท่านจะเอาอะไรขึั้นก่อน

=A1&"-"&C1&"-"&D1 หรือ
=A1&" - " แบบนี้ก็ได้ครับ

จากนั้น ก็ลากเม้าส์ก๊อปไล่ลงมา ท่านจะได้
G01382-ทารุณ-นูโว

ตามแสดงในหน้าจอ จากนั้น จัดแถวดีๆ ก๊อปไปใส่ Word เพื่อจัด ให้เป็นสองคอลัมน์

ลองดูนะครับ