ผู้เขียน หัวข้อ: <<<<สอบถามถึงข้อดีข้อเสียของตู้Wครับ>>>>  (อ่าน 8936 ครั้ง)

Mhong

• บุคคลทั่วไป
<<<<สอบถามถึงข้อดีข้อเสียของตู้Wครับ>>>>
« เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 22:45:21 น. »
สอบถามถึงข้อดีข้อเสียของตู้Wครับ จากทุกๆท่านครับ :thank1:

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
Re: <<<<สอบถามถึงข้อดีข้อเสียของตู้Wครับ>>>>
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 22:47:43 น. »
ข้อดี เสียงดัง
ขอเสีย หนัก
ผมรุ้เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
Re: <<<<สอบถามถึงข้อดีข้อเสียของตู้Wครับ>>>>
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 22:48:29 น. »
ข้อดีเสียงหนักแน่น  ข้อเสีย หนัก

อ้าวไม่ทัน

Mhong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 22:53:43 น. »
ข้อดี เสียงดัง
ขอเสีย หนัก
ผมรุ้เท่านี้ครับ
ข้อดีเสียงหนักแน่น  ข้อเสีย หนัก

อ้าวไม่ทัน
:hap3:

semgo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 22:54:32 น. »
ข้อดี แน่น ยิงไกล ไม่ค่อยเลือกดอก กระเดื่องตึ๊บ

ข้อเสีย หนัก ถึงหนักมากเวลาเมื่อย มีจุดบอดบ้าง

Mhong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 22:57:50 น. »
ข้อดี แน่น ยิงไกล ไม่ค่อยเลือกดอก กระเดื่องตึ๊บ

ข้อเสีย หนัก ถึงหนักมากเวลาเมื่อย มีจุดบอดบ้าง
ขอบคุณครับท่าน :thank1:

kru_nek

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 12:12:01 น. »
ราคา ตอนนี้อยู่ที่เท่าไรครับ (ต่อตู้)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:51:31 น. »
ราคา ตอนนี้อยู่ที่เท่าไรครับ (ต่อตู้)

เป็นถามคำตอบที่ตอบยากมาก
ไม่มีอะไรตายตัวครับ ขึ้นอยู่กับฝีมือและวัสดุ    ของแบบนี้ไม่มียี่ห้อหรือแบรนด์ รุ่นที่ชัดเจน  อยู่ที่คนขายจะตั้งราคา

ออฟไลน์ ลูกทุ่งรวมดาว

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7C10B2AE
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 15:50:33 น. »

อ้าวไม่ทัน

หนักก็ยอม ไม่ได้ยกเอง กำลังจะตีเพิ่มอีก 4 ตู้ สั่งดอกมาแล้ว

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 16:43:28 น. »

หนักก็ยอม ไม่ได้ยกเอง กำลังจะตีเพิ่มอีก 4 ตู้ สั่งดอกมาแล้ว

:th2: :th2: :th2: :cheer:

kaistudio

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 16:52:46 น. »
ชอบของหนัก ก็จัดไปครับ ตามใจคนชอบครับ

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:48:12 น. »
เมื่อก่อน เคยใช้ประจำครับ ของคอมแพคเขาครับ ราคา 4500 น่าจะใช่ครับ wl108 ชอบมากๆเลย แต่เดี่ยวไม่ไหว ยกที 4 คน

ส่วนสุ่มเสียง แน่น ยิงไกล  ไม่เลือกดอก ที่สำคัญ กำลังวัตรต้องถึง เหมาะสำหรับท่านที่ชอบอัดแข่งกัน ใครดีใครอยู่ ประมาณนั้น   

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:56:43 น. »
ข้อดี..ดัง..  มีข้อเดียวนี่ล่ะ  ที่เหลือคิดเอา 5555

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:03:27 น. »

เอาเป็นว่า  ย่านความถี่เสียงที่หูคนได้ยิน  กล่าวโดยรวมมี  ย่านต่ำ  กลาง  และสูง
ย่านต่ำยังซอยแยกเป็น  ต่ำลึก  ตีซะว่า  120 Hz  ลงมา  ที่เรียกว่าเป็นย่านที่ใช้ขับซับวูฟเฟอร์
เพื่อเพิ่มความหนักแน่นของเสียงดนตรี  ความถี่ต่ำลึกขนาดนี้   ต้องการตู้ใหญ่ๆ  ดอกควรเป็น  15 หรือ 18 นิ้ว
และต้องการอภิมหาแอมป์มาขับ  มันจึงเป็นที่มาของตู้  W  ซึ่งตอบสนองความต้องการอันนี้ได้ตรงเป้า

ตู้  W  แบบสี่เหลี่ยมมุมกระจายเสียงกว้าง  หนักแน่น  คุมพื้นที่ได้ดี  
ตู้  w   แบบสี่เหลี่ยมคางหมู  คือตูดแคบกว่าด้านหน้า  มันก็เหมือนกับทอระโข่ง
เสียงพุ่งไปได้ไกล  ลักษณะเสียงที่เร็วและชัดเจน  เมื่อนำมาเข้ากับลำโพงเสียงกลางที่มีคุณสมบัติคล้ายกัน  
ทั้งลักษณะตู้และดอก  เช่นตู้ทรง  PS  ใช้ดอกที่มีคุณภาพหน่อย
ก็จะได้เสียงดนตรีที่เร็วกระฉับกระเฉง  เสียงดนตรีจะชัดสดใสมาก  เสียงคนร้องน่าฟังเหมือนเป็นการเล่นดนตรีสด  และเสียงดังพุ่งไปได้ไกล

ตู้  W  จะให้เสียงที่ฟังได้นานไม่ล้าหู  พูดให้สั้นคือมัน  หนักแน่น  นวลนุ่ม  เป็นธรรมชาติ
ก็ต้องดูว่า  พื้นที่งาน  การจัดตั้งเวที  บริเวณคนนั่งฟัง  มีลักษณะอย่างไรเราถึงจะจัดการกับระบบเสียงได้ถูกต้องแม่นยำครับ

อย่าเรียกว่า  ข้อดี  ข้อเสียเลยครับ  เพราะระบบลำโพงถูกออกแบบมาให้ใช้งานไม่เหมือนกัน
การเอาลำโพงที่ใช้งานในอาคารได้คุณภาพเสียงที่ดี  ไปใช้กับงานที่อยู่ชายหาดแค่เสียงคลื่นลมก็เหนื่อยแล้ว

การตอบให้ตรงเป้าจึงต้องการข้อมูลอย่างอื่นอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ DOL

• ระดับ 2
  • *
  • HL#8667488B อ.ภูม เทคนิคปทุม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 12:22:20 น. »
เอาเป็นว่า  ย่านความถี่เสียงที่หูคนได้ยิน  กล่าวโดยรวมมี  ย่านต่ำ  กลาง  และสูง
ย่านต่ำยังซอยแยกเป็น  ต่ำลึก  ตีซะว่า  120 Hz  ลงมา  ที่เรียกว่าเป็นย่านที่ใช้ขับซับวูฟเฟอร์
เพื่อเพิ่มความหนักแน่นของเสียงดนตรี  ความถี่ต่ำลึกขนาดนี้   ต้องการตู้ใหญ่ๆ  ดอกควรเป็น  15 หรือ 18 นิ้ว
และต้องการอภิมหาแอมป์มาขับ  มันจึงเป็นที่มาของตู้  W  ซึ่งตอบสนองความต้องการอันนี้ได้ตรงเป้า

ตู้  W  แบบสี่เหลี่ยมมุมกระจายเสียงกว้าง  หนักแน่น  คุมพื้นที่ได้ดี  
ตู้  w   แบบสี่เหลี่ยมคางหมู  คือตูดแคบกว่าด้านหน้า  มันก็เหมือนกับทอระโข่ง
เสียงพุ่งไปได้ไกล  ลักษณะเสียงที่เร็วและชัดเจน  เมื่อนำมาเข้ากับลำโพงเสียงกลางที่มีคุณสมบัติคล้ายกัน  
ทั้งลักษณะตู้และดอก  เช่นตู้ทรง  PS  ใช้ดอกที่มีคุณภาพหน่อย
ก็จะได้เสียงดนตรีที่เร็วกระฉับกระเฉง  เสียงดนตรีจะชัดสดใสมาก  เสียงคนร้องน่าฟังเหมือนเป็นการเล่นดนตรีสด  และเสียงดังพุ่งไปได้ไกล

ตู้  W  จะให้เสียงที่ฟังได้นานไม่ล้าหู  พูดให้สั้นคือมัน  หนักแน่น  นวลนุ่ม  เป็นธรรมชาติ
ก็ต้องดูว่า  พื้นที่งาน  การจัดตั้งเวที  บริเวณคนนั่งฟัง  มีลักษณะอย่างไรเราถึงจะจัดการกับระบบเสียงได้ถูกต้องแม่นยำครับ

อย่าเรียกว่า  ข้อดี  ข้อเสียเลยครับ  เพราะระบบลำโพงถูกออกแบบมาให้ใช้งานไม่เหมือนกัน
การเอาลำโพงที่ใช้งานในอาคารได้คุณภาพเสียงที่ดี  ไปใช้กับงานที่อยู่ชายหาดแค่เสียงคลื่นลมก็เหนื่อยแล้ว

การตอบให้ตรงเป้าจึงต้องการข้อมูลอย่างอื่นอีกด้วยครับ

+1ชัดเจนครับ :happy:

Mhong

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 20:30:33 น. »

5 5 5 5+ คำตอบโดนมาก :happy: :happy: :happy: :happy: :happy: :hap5: :hap5: :hap5: :hap5:

Mhong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 20:32:52 น. »

:hap5: :hap5: :hap5:อภิมหาแอมป์ :hap5: :hap5: :hap5:

Mhong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 12:03:10 น. »
ร้านข้างบ้านผมขาย4500 ไม้ชานอ้อยน่าจะ10มิลครับ (ตู้เปล่า) :party:

Mhong

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 12:05:17 น. »
:hap5: :hap5: :hap5:อภิมหาแอมป์ :hap5: :hap5: :hap5:
ชอบประโยคนี้มากครับ :hap5: :hap5: :hap5:อภิมหาแอมป์ :happy:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 12:15:26 น. »
ร้านข้างบ้านผมขาย4500 ไม้ชานอ้อยน่าจะ10มิลครับ (ตู้เปล่า) :party:

10 มิลทำเบสไม่ได้ครับ   เดี๋ยวตู้แตก   :hap3: :hap3:

เห็นเขาขายกันเยอะน๊ะ   มือสองไม้อัด 20 มิล พันกว่าถึงสองพันกว่า 

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 12:19:43 น. »
10 มิลทำเบสไม่ได้ครับ   เดี๋ยวตู้แตก   :hap3: :hap3:

เห็นเขาขายกันเยอะน๊ะ   มือสองไม้อัด 20 มิล พันกว่าถึงสองพันกว่า 
คนแบกกะเขาไม่ไหวห้ามให้ความเห็น คริคริ

Mhong

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 03:04:51 น. »

ท่านนี้คนอรัญฯนี่เอง เว็บนี้เจอคนสระแก้ว2คนละ ผมคนอรัญฯครับ :cheer: :cheer:

Mhong

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 03:07:10 น. »

เย้นวานไปได้มาคู่นึงครับ ไม้อัดแท้16มิล 2500 แข็งแรงดีมีรอยขีดข่วนไม่มากนัก  :th1: