ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ครับผม ตู้ฟูลเรนจ์ 2 ทาง 15" กลางแหลม + Cross  (อ่าน 5805 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
สอบถาม ครับผม ตู้ฟูลเรนจ์ 2 ทาง 15" กลางแหลม + Cross
« เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 13:13:26 น. »
สอบถาม ครับผม..
ตู้ฟูลเรนจ์ 2 ทาง 15" กลางแหลม ใช้ร่วมกับ Cross  2 ทาง(เลือกสเตอริโอ)
ได้ไหม..ครับ
สงสัยที่ตู้ ครับว่ามันจะต่ออย่างไร ที่ด้านหลังตู้
สายต่อลำโพงมันเป็น speakon
เพราะลำโพงเสียงแหลมมันต่ออยู่กับ เนตเวิรก์
ในตู้ร่วมกับลำโพงเสียงกลาง 15"
มันไม่ได้แยกออกมาเป็น ตู้เสียงกลาง-ตู้เสียงแหลม
จะได้มีขั้วต่อแยกต่างหากจากกัน
และที่เอาท์พุท ของ Cross มันก็แยกช่องสัญญาณไลน์เอาท์ Low-Mid -Hight
เพื่อไปเข้าเพาเวอร์ ขับใครขับมัน..ตามที่ผมพอเข้าใจ
ก็เลยสงสัย..เพราะมีอุปกรณ์ เท่านี้
PC > Mixer > Controller 802C > Power 1 แท่น > Spk.15" กลางแหลม
 อยากลองเล่น Cross กับเขาดูบ้าง   
ขอทราบคำตอบ ครับ.. กำลังเล็ง Cross อยู่
ถามแบบ คนไม่รู้...ขอบคุณ ครับผม... :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: สอบถาม ครับผม ตู้ฟูลเรนจ์ 2 ทาง 15" กลางแหลม + Cross
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 14:10:00 น. »
สอบถาม ครับผม..
ตู้ฟูลเรนจ์ 2 ทาง 15" กลางแหลม ใช้ร่วมกับ Cross  2 ทาง(เลือกสเตอริโอ)
ได้ไหม..ครับ
สงสัยที่ตู้ ครับว่ามันจะต่ออย่างไร ที่ด้านหลังตู้
สายต่อลำโพงมันเป็น speakon
เพราะลำโพงเสียงแหลมมันต่ออยู่กับ เนตเวิรก์
ในตู้ร่วมกับลำโพงเสียงกลาง 15"
มันไม่ได้แยกออกมาเป็น ตู้เสียงกลาง-ตู้เสียงแหลม
จะได้มีขั้วต่อแยกต่างหากจากกัน
และที่เอาท์พุท ของ Cross มันก็แยกช่องสัญญาณไลน์เอาท์ Low-Mid -Hight
เพื่อไปเข้าเพาเวอร์ ขับใครขับมัน..ตามที่ผมพอเข้าใจ
ก็เลยสงสัย..เพราะมีอุปกรณ์ เท่านี้
PC > Mixer > Controller 802C > Power 1 แท่น > Spk.15" กลางแหลม
 อยากลองเล่น Cross กับเขาดูบ้าง   
ขอทราบคำตอบ ครับ.. กำลังเล็ง Cross อยู่
ถามแบบ คนไม่รู้...ขอบคุณ ครับผม... :thank1:

ไม่ยากครับ  แค่มีอุปกรณ์ราคาถูกๆสามอย่าง
1ไขควงแฉก
2หัวแร้งบัดกรี
3ตะกั่วบัดกรี

อันดับแรกใช้ไขควง   ไขขั้วลำโพงออกมา
2.ใช้หัวแร้งจี้  สายลำโพงออกจากเน็ตเวอร์ค
3.จี้ที่ขั้วสปี๊คค่อนให้สายสัญญานก่อนเข้าเน็ตเวอร์คหลุดออกมา
4.บัดกรีสายลำโพงแหลมเข้ากับขั้วสปี๊คค่อนตัวบน
5.บัดกรีสายลำโพงกลางเข้ากับขั้วสปี๊คค่อนตัวล่าง

แล้วใช้งานมันผ่านครอส  ผ่านแอมป์สองตัว  จบข่าว   :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ วันชัย

• ระดับ 5
  • *
  • N&S Music sound HL#5565D718(ฅนคอน)
Re: สอบถาม ครับผม ตู้ฟูลเรนจ์ 2 ทาง 15" กลางแหลม + Cross
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 14:49:24 น. »
ไม่ยากครับ  แค่มีอุปกรณ์ราคาถูกๆสามอย่าง
1ไขควงแฉก
2หัวแร้งบัดกรี
3ตะกั่วบัดกรี

อันดับแรกใช้ไขควง   ไขขั้วลำโพงออกมา
2.ใช้หัวแร้งจี้  สายลำโพงออกจากเน็ตเวอร์ค
3.จี้ที่ขั้วสปี๊คค่อนให้สายสัญญานก่อนเข้าเน็ตเวอร์คหลุดออกมา
4.บัดกรีสายลำโพงแหลมเข้ากับขั้วสปี๊คค่อนตัวบน
5.บัดกรีสายลำโพงกลางเข้ากับขั้วสปี๊คค่อนตัวล่าง

แล้วใช้งานมันผ่านครอส  ผ่านแอมป์สองตัว  จบข่าว   :hap3: :hap3: :hap3:

แหลมไม่ผ่านเน็ตเวอร์ค  มันจะขาดง่ายหรือไม่ครับ...
ของผมใช้วิธีต่อแบบนี้
1. ให้ลำโพงแหลมผ่านเน็ตเวอร์ค(กันขาด)
2. ลำโพงกลางต่อตรงไม่ต้องผ่าน
   ตามที่ท่านป้อม แนะนำครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 14:59:20 น. »
แหลมไม่ผ่านเน็ตเวอร์ค  มันจะขาดง่ายหรือไม่ครับ...
1. ให้ลำโพงแหลมผ่านเน็ตเวอร์ค(กันขาด)

เองงั้นก็ได้ครับ  แต่อาจมีความถี่บางช่วงขาดหาย  ตามปรับของครอส 
เช่น...เน็ตเวอร์คตัดที่ 1.7 khz แต่เราปรับครอสที่ 3.5 khz  ความถี่ตั้งแต่ 1.7-3.5 จะหายไป

หา R กระเบื้อง 8 โอมส์มา ดรอปสัญญานเอาก็ได้ครับ

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 15:45:43 น. »
กรณีต่อปกติ...ถ้าเราไม่ถอด ลำโพงเสียงกลาง และเสียงสูงออก จากวงจรเน็ตเวอร์ค  (ตู้ฟูลเรนจ์)
เราลากสายลำโพง จากเพาเวอร์ ที่ขับกลาง-แหลม ที่เอาสัญญาณไลน์เอาท์ High จาก Cross (เลือกแบบ 2 ทาง)
มาเข้าเพาเวอร์...การต่อลักษณะนี้ เรียกว่าเเป็นการต่อ เพาเวอร์ขับลำโพง กลาง-แหลม ถูกต้องไหม ครับ... :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 15:59:07 น. »
กรณีต่อปกติ...ถ้าเราไม่ถอด ลำโพงเสียงกลาง และเสียงสูงออก จากวงจรเน็ตเวอร์ค   (ตู้ฟูลเรนจ์)
เราลากสายลำโพง จากเพาเวอร์ ที่ขับกลาง-แหลม ที่เอาสัญญาณไลน์เอาท์ High จาก Cross (เลือกแบบ 2 ทาง)
มาเข้าเพาเวอร์...การต่อลักษณะนี้ เรียกว่าเเป็นการต่อ เพาเวอร์ขับลำโพง กลาง-แหลม ถูกต้องไหม ครับ... :thank1:

แม่น

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 16:12:41 น. »
แม่น
ผมก็งง..เลยถามน้านพ....งงไปด้วย (พอมี Cross เข้ามามึน กับกลาง แหลม )
ถ้ามันไม่ใช่ ฟูลเรนจ์ คงจะไม่งง แน่
กรณีตู้เดิมเลย ครับ ฟูลเรนจ์15" ทำกลาง-แหลม ไม่ถอดอะไรทั้งสิ้น
ถ้าใช้ ....>.......>.....Cross+Power 1 ตัว
ต่อปกติเลย..ใช่ไหมครับ ไลน์เอาท์ Cross (High) > ไลน์อิน Power > Spk.ฟูลเรนจ์ ขั้วต่อป็น Speakon
ตามที่ถามถูกไหม ครับ..

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 16:18:56 น. »
แม่น
เมื่อกี๊..น้านพ ยังงงอยู่เลย..ว่า
แล้วจะต่อเข้าช่องไหน
กำลังพิมพ์อยู่..จะตอบกลับ
...แม่นแล้ว....  ??? ??? ???
คราวนี้ผมงง...เอง ??? จังซี่ มันต้องถอน

ขอบคุณน้านพ ใจดี ครับผม.. :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 19:10:19 น. »
เมื่อกี๊..น้านพ ยังงงอยู่เลย..ว่า
แล้วจะต่อเข้าช่องไหน
กำลังพิมพ์อยู่..จะตอบกลับ
...แม่นแล้ว....  ??? ??? ???
คราวนี้ผมงง...เอง ??? จังซี่ มันต้องถอน

ขอบคุณน้านพ ใจดี ครับผม.. :thank1:

อ๋อ   ช่วงแรกอยู่ในระหว่างตีควม

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 23:00:00 น. »
อ๋อ   ช่วงแรกอยู่ในระหว่างตีควม

ผม.อ่านแล้ว..ผมมึน..แทนน้านพเลย.. ??? ???

ออฟไลน์ วันชัย

• ระดับ 5
  • *
  • N&S Music sound HL#5565D718(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 06:23:51 น. »
ผมก็งง..เลยถามน้านพ....งงไปด้วย (พอมี Cross เข้ามามึน กับกลาง แหลม )
ถ้ามันไม่ใช่ ฟูลเรนจ์ คงจะไม่งง แน่
กรณีตู้เดิมเลย ครับ ฟูลเรนจ์15" ทำกลาง-แหลม ไม่ถอดอะไรทั้งสิ้น
ถ้าใช้ ....>.......>.....Cross+Power 1 ตัว
ต่อปกติเลย..ใช่ไหมครับ ไลน์เอาท์ Cross (High) > ไลน์อิน Power > Spk.ฟูลเรนจ์ ขั้วต่อป็น Speakon
ตามที่ถามถูกไหม ครับ..
ถูกต้องแล้วครับ.....
แบบนี้เดาได้ว่าเล่นแบบ 2 ทาง...ก็ต้องมีตู้ซับอีกชุดเพื่อต่อ Low :beer: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 06:26:37 น. โดย วันชัย »

ออฟไลน์ ทิดแหลม

• ระดับ 4
  • *
  • 75231840(พี่..คนคอน)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 08:55:35 น. »
เองงั้นก็ได้ครับ  แต่อาจมีความถี่บางช่วงขาดหาย  ตามปรับของครอส 
เช่น...เน็ตเวอร์คตัดที่ 1.7 khz แต่เราปรับครอสที่ 3.5 khz  ความถี่ตั้งแต่ 1.7-3.5 จะหายไป

หา R กระเบื้อง 8 โอมส์มา ดรอปสัญญานเอาก็ได้ครับ
จังซี้ ต้องใช้เน็ทเวิคร2ตัว บ่ ครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 09:23:35 น. »
จังซี้ ต้องใช้เน็ทเวิคร2ตัว บ่ ครับ

ยุ่งยากมากเงินครับ  กลับไปใช้แบบเดิมๆคล่องตัวกว่า

ออฟไลน์ ตั๊ก ไตเติ้ล

• ระดับ 3
  • *
  • No_74864889 อนันต์ชัย2009
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2011, 00:16:29 น. »
ไม่ต้องผ่านอะไรก็ได้...ต่อตรงเลย..ก็มีตู้ 15 อย่างเดียวมิช่ายหรอ...งง

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2011, 01:10:13 น. »
กลางแหลมรวมกันเลยครับแบบเดิมๆ ที่ผ่าน Network มากับตัวตู้..
ถ้าใช้ Cross ก็ทำสาย Y เอากลางกับแหลมรวมกัน.. ตอนนี้ผมใช้อยู่.. แหล่มมากมาย..