เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงในบ้าน (Home Used/High Fidelity )

การปรับ gain ไมค์

<< < (2/3) > >>

E24WSO:

--- อ้างจาก: wipoj ที่ วันที่  3 ธันวาคม  2022, 11:28:00 น. --- ผมหมุน gain เกือบสุดแล้วไฟสถานะก็ไม่ขึ้น หากไม่สไลด์วอลุ่ม main เลยไม่ทราบว่าก่อนตั้ง gain ต้องสไลด์วอลลุ่ม main ไว้ประมาณไหน

2 กับ 3 เป็นช่องสัญญาณอินพุตจาก nb ครับ ไม่ทราบว่าต้องหมุน gain ด้วยไหม

--- End quote ---

ช่อง 4 ต่อออกไปไหนครับ น่าจะย้ายสัญญาณจากโน้ตบุคไปช่อง 3 และ 4 ตั้ง gain ที่ 12 นาฬิกา
ส่วนเสียงที่ออกจากโน้ตบุคให้เลือกสัก 80-100% เพียงเท่านี้ถ้าไม่มีอะไรคลาดเคลื่อน เสียงก็น่าจะออกตามปกติแล้ว

สไลด์มาสเตอร์ตั้งระดับเสียงดังสูงสุดที่ 0 db ถ้าดังเกินไปลดได้ตามชอบ อ้อ ยังไงสไลด์นี้และทุกตัวที่ใช้งานต้องเลื่อนเข้าหา 0 db ทุกตัวแหละครับ ไม่งั้นเสียงจะไม่ดังสิครับ

เพิ่มเติม แอดมินมาช่วยแระ ทำตามท่านแอดมินในลิงก์ได้เลยครับ

wipoj:

--- อ้างจาก: E24WSO ที่ วันที่  3 ธันวาคม  2022, 13:04:07 น. ---ช่อง 4 ต่อออกไปไหนครับ น่าจะย้ายสัญญาณจากโน้ตบุคไปช่อง 3 และ 4 ตั้ง gain ที่ 12 นาฬิกา
ส่วนเสียงที่ออกจากโน้ตบุคให้เลือกสัก 80-100% เพียงเท่านี้ถ้าไม่มีอะไรคลาดเคลื่อน เสียงก็น่าจะออกตามปกติแล้ว

สไลด์มาสเตอร์ตั้งระดับเสียงดังสูงสุดที่ 0 db ถ้าดังเกินไปลดได้ตามชอบ อ้อ ยังไงสไลด์นี้และทุกตัวที่ใช้งานต้องเลื่อนเข้าหา 0 db ทุกตัวแหละครับ ไม่งั้นเสียงจะไม่ดังสิครับ

เพิ่มเติม แอดมินมาช่วยแระ ทำตามท่านแอดมินในลิงก์ได้เลยครับ

สมมุติว่าผมจะตั้ง gain ช่องที่ 1 ต้องดันสไลด์ช่องที่ 1 ไปที่ 0 และดันสไลด์ main ไปที่ 0 ด้วย จากนั้นหมุน gain ช่องที่ 1 จนไฟ vu -18 แบบนี้ผมก็ใจถูกไหมครับ

Sent from my EVR-L29 using Tapatalk

wipoj:

--- อ้างจาก: E22NP ที่ วันที่  3 ธันวาคม  2022, 13:03:57 น. ---http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=121208.0

ขอบคุณ จะค่อยๆ ศึกษา อ่านแล้วยังปฏิบัติไม่ค่อยถูกครับ

มานพ:
ลองดูแบบนี้ครับ
ดันช่องที่เปิดเพลง ไปที่ 0
เปิด gain ช่องนี้ซัก บ่ายสามนาฬิกา
ปรับสไลด์ main ขึ้นจนเราพอใจ

เอาช่องเพลงลงจนสุด main อยู่ที่เดิม

จากนั้นช่องไมค์ดันสไลด์ไปที่ 0
ปรับ gain จนเริ่มหอน จากนั้นลด gain มา 5-10%

เอาสไลด์ไมค์ลง จนได้เสียงที่พอใจ ปรับ effect

ปล. ไม่ใช้ทฤษฎี เอาง่ายเข้าว่า ระวังลำโพงขาด

มานพ:
ทำแบบนี้มันจะมี เฮดรูม เหลือ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version