ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของไมค์ที่นึกว่าตัวเองเป็นหมา ไมค์หอนไง ทำไงกันดี ใครมีวิธีมาบอกกัน  (อ่าน 9066 ครั้ง)

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
อีกสถานการณ์ ของคนทำเครื่องเสียง แต่ก็แก้ได้ไว แต่ถ้าดูคลิปเต็มจะเห็นไมค์ "ว็องงงง"บ่อยมาก

ศิลปินเขาเป็นงานอยู่ แก้โดยหันหน้าไมค์หนีก่อนอันดับแรก

งานที่ เทคโนภาคตะวันออก คิดว่าเครื่องไม่ระยองก็ชลบุรี ของผมในกระทู้นี้ก็เครื่องเสียงระยอง

แต่ก็เป็นหน้าที่ของซาวด์แมน ที่จะจัดการกับเรื่องนี้ เครื่องเสียงเป็นแค่ซัพพลายเออร์มีของให้ใช้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2017, 17:48:25 น. โดย pompattaya »

• *
งานที่ พอร์ทอล แกรนด์บอลลูม อิมแพ็คเมืองทองฯ ซาวด์เช็คบ่ายสอง เล่นจริงเกือบสามทุ่ม

บางท่านอาจคิดว่าไมค์หอนเป็นเรื่องปรกติ แต่สำหรับงานบางประเภท นี่เป็นเรื่องคอขาดบาดตายเชียวนะ

สำหรับผมนี่เวลาเราไปกับศิลปิน เขาก็มองว่าคงจะต้องดี ไม่งั้นศิลปินคงไม่ไว้ใจจ้างมาทำให้

อันนี้มันน่าจะเป็นที่ว่า ความถูกใจของศิลปินมากกว่า บางคนทำให้ศิลปินเขาดีเชียว เราจ้างมาทำให้เราก็ไม่ถูกใจ

เรื่องซาวด์แบบไหน มันก็มีรูปแบบของมัน แต่ไม่ว่าจะแบบไหน ถ้ามีไมค์หอนนี่แย่เลย ถือว่าสอบตกกันเลยเชียว

งานวันนี้ผมเจอ "อคูสติกห้อง" ที่ออกแบบเรื่องเสียงมาตอนก่อสร้างเลยว่าจะใช้ห้องทำอะไร

แตกต่างจากพวกหอประชุมโดยเฉพาะของส่วนราชการ สถานศึกษา สมาคมสถาน ที่ไม่ค่อยเอาเรื่องเสียงรวมในการออกแบบ

ดูรูปครับ หลังคาสูงทรงโค้ง บุระบบกันเสียงสะท้อน

รูปลำโพงมอนิเตอร์ที่ใช้ 4ใบ 2AUX คู่กลาง Aux1 คู่ริมAux2 ตอนวงน้องที่เล่น นักร้องเขายืนลึกเข้ามากลางเวที เขาเลยหนุนคู่กลางให้หน้าต่ำลง

ตอนผมซาวด์เช็ค ที่เริ่มทำตอนแรกแบบค่อยๆเร่งจนหอน ไม่ได้ถ่ายคลิปไว้ มาถ่ายตอนไฟนอลเช็ค แบบซ้อมจริงแล้ว

ผมก็ไปจัดการ กับความถี่ที่ มันจะพุ่งตอนขยับตัวเปลี่ยนตำแหน่ง งานนี้ตอนเริ่มทำ ช่วง 4-8 kHz พุ่งมาเลย ก็จัดการลด 3dB ไม่พอ ลดถึง 6dB เลย

ตอนในคลิป พอขยับตัว พวก 200-260 Hz มาเลย แต่ไม่มาก เอาลง 3dB ก็พอได้ ว่ากันไป อีกสองวันจะไปงานหาดใหญ่

ไฟล์เที่ยง ไปถึงงานก็น่ามีบ่ายสาม ไม่รู้จะได้ซาวด์เช็คขนาดไหน เดี๋ยวมาเล่าสู่กัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2017, 18:28:19 น. โดย pompattaya »

• *
เรื่องของไมค์ที่นึกว่าตัวเองเป็นหมา ไมค์หอนไง ทำไงกันดี
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2017, 19:04:12 น. »
นึกแล้วไม่ค่อยพลาด วันนี้ย้อนกลับมาดูคลิป ต๊กใจมีแถบ GMM มาแปะคลิป นึกว่าโดนแล้ว คลิกตามไป แค่โฆษณาเอง

เออนะ เดี๋ยวนี้ไปตามงานเขาจะถามเพลงที่เล่นเสียค่าลิขสิทธิ์หรือยัง พวกบริษัทห้างร้านที่จ้างเราเขาไม่ต้องการมีปัญหา

ผมก็เลยมีเจ้านี่ติดไว้ ปีละไม่กี่ตังหรอกครับ แบบเดียวกับที่ออร์แกไนซ์เขามีธงหลวงปู่คร่ำไว้แหวกฝนให้ไปตกข้างๆงาน

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5

จักบาทครับ  อิอิ

• *
(....)

จักบาทครับ  อิอิ
ตีตั๋วเด็ก ครึ่งราคา เดือนละห้าร้อยเอง อยากมีเดี๋ยวผมติดต่อให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มิถุนายน 2017, 19:52:07 น. โดย pompattaya »

• *
ตีตั๋วเด็ก ครึ่งราคา เดือนละห้าร้อยเอง อยากมีเดี๋ยวผมติดต่อให้
ตอนที่ผมขอใช้ลิขสิทธิ์ไปเขาก็ยังถามว่าทำไมต้องทำ เพราะผมไม่เข้าข่ายอยู่แล้ว เพราะรับงานไม่ถึงสองหมื่น

ผมรับช่วงจากเจ้าเป็กซ์มางานละหมื่นเดียวเอง มีการเบิกจ่าย ใบหักภาษี จาก บ.ศรีธัญญา(ของเจ้าเป็กซ์) อย่างถูกต้อง

งานรวมทั้งหมดจะรับกี่หมื่นก็แล้วแต่ แต่งานดนตรีผมรับแค่หมื่นเดียว แต่ที่ทำก็เพราะขี้เกียจอธิบายให้ลูกค้าทราบ

พอเขาถามมีไหม เราก็บอกว่ามี ถ่ายสำเนาให้เขาดูก็ไม่ต้องเสียเวลากัน อาร์สยามไม่ได้ขอ เพราะไม่ได้ใช้ แพงด้วย

คิดเป็นเพลง เพลงละเป็นหมื่น ส่วนพวกเพลงฮิตตอนนี้ น้องศิลปินรุ่นใหม่ๆ เขายินดีให้เล่น ไม่มีเก็บลิขสิทธิ์

ว่าด้วยเรื่องไมค์หอน แฉลบออกไปเรื่องลิขสิทธิ์ซะนี่ ใครจะรับงานโรงแรม มีติดไว้เวลาเขาถามก็ดี

งานจัดเลี้ยงเขาเก็บกับโรงแรม คิดอัตราคนละแบบ เป็นหมื่น ถ้าเรามี โรงแรมเขาก็ไม่ต้องมีภาระจ่าย

งานผมส่วนใหญ่ ในโรงแรม ในฮอลล์ ซะส่วนใหญ่ พอบอกว่าเรามีเรียบร้อยแล้ว เขาก็สบายใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มิถุนายน 2017, 20:12:03 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ต่อไปเวลาผมรับงาน  ทำสัญญา 19,990 บาทก็ไม่เข้าข่ายต้องซื้อลิขสิทธิ์  ชิมิ

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ถูกจัง
 :95:

• *
ต่อไปเวลาผมรับงาน  ทำสัญญา 19,990 บาทก็ไม่เข้าข่ายต้องซื้อลิขสิทธิ์  ชิมิ
เขายกเว้นเป็นข้ออนุโลม ตอนที่กระแสประท้วง ไม่เล่น ไม่ร้อง ไม่ได้เป็นอะไรตายตัว ไม่มีระบุเป็นลายลักษ์อักษร

วันดีคืนดีเขาก็จะบอกว่าไม่ให้เมื่อไหร่ก็ได้ ผมก็เลยตีตั๋วเด็ก มีเอกสารรองรับชัวร์กว่า

ถูกจัง
 :95:
แลกกับเลิกขัดขวางการตรวจสอบลิขสิทธิ์ของพนักงานในเขตพื้นที่  :cool2:

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
ติดตามผลงานครับพี่ :95:

• *
ติดตามผลงานครับพี่ :95:

งั้นดูคลิปงานที่เมืองทอง ได้มาแล้ว มี 260 Hz โผล่มาหลอนตอนจะจบเพลง เอาลงอีกเป็น - 8dB ถึงสลายตัว

งานที่หาดใหญ่เป็นไปตามคาด ตอนไปถึงเวทีเขาเปิดแล้ว ไม่ได้ซาวด์เช็คทำอะไรไม่ได้ อาศัยความเก๋าเอาตัวรอด

แบบว่าเสียบสาย เช็คว่ามีสัญญาน ได้ปรับเอาตอนเล่นเลย เกือบครึ่งเพลงถึงเอาอยู่ ไม่หอน แต่ดังไม่พอ ขอแล้วขออีก

เดี๋ยวหาคลิปมาให้ดู เพิ่มด้านโลว์เยอะกว่างานที่เมืองทองอีกพอสมควรทีเดียว เขาไม่ซ้อนตู้ซับ จับวางเรียงสี่คู่หน้ากระดาน

พอศิลปินออก คนกรูไปหน้าเวที เสียงโลว์หายไปเกินครึ่ง ดูภาพนิ่งไปก่อน มีคลิปดูเมื่อไหร่ จะได้ฟังเสียงกัน