ผู้เขียน หัวข้อ: ขอผู้เชี่ยวชาญแนะนำ eq คุณภาพสักตัวนะครับ  (อ่าน 17859 ครั้ง)

x007

• บุคคลทั่วไป
ขอผู้เชี่ยวชาญแนะนำ eq คุณภาพสักตัวนะครับ
« เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 15:11:01 น. »
คือผมอยากได้ไว้ใช้ขอความกรุณาช่วยบอกหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: ขอผู้เชี่ยวชาญแนะนำ eq คุณภาพสักตัวนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 15:18:47 น. »
คือผมอยากได้ไว้ใช้ขอความกรุณาช่วยบอกหน่อยนะครับ

รำละเอียดครับ  งบประมาณ  การใช้งานในบ้าน พื้นที่สาธารณะ อาชีพ สมัครเล่น และอุปการ์ที่มีอยู่แล้วอะไรบ้าง จะได้ดูถึงความไปด้วยกันได้ด้วยครับ  เอาไว้ปรับแต่งภาคดนตรี หรือเสียงนักร้อง หรือมอนิเตอร์

m sound

Re: ขอผู้เชี่ยวชาญแนะนำ eq คุณภาพสักตัวนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 15:35:11 น. »
รำละเอียดครับ  งบประมาณ  การใช้งานในบ้าน พื้นที่สาธารณะ อาชีพ สมัครเล่น และอุปการ์ที่มีอยู่แล้วอะไรบ้าง จะได้ดูถึงความไปด้วยกันได้ด้วยครับ  เอาไว้ปรับแต่งภาคดนตรี หรือเสียงนักร้อง หรือมอนิเตอร์
  ตามนั้น...หุหุ :em32: :em32:

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 20:25:45 น. »
ผมใช้ตัวนี้อยู่ ASHLY 3102

แต่ถ้าให้แนะนำ เอาตัวนี้ครับ ART HD-31เพราะก็กำลังมอง ๆ อยู่ครับ

ออฟไลน์ มิสเตอร์บันเทิง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9F3998 โดย ลูกทุ่งสมใจนึก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 21:52:42 น. »
ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องงบ ขอแนะนำ BSS ครับท่าน

m sound

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 23:41:42 น. »
แบบรากหญ้าไม่มีบ้างหรือครับ...แฮ่ ๆ... :em32:

fa_zone

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2009, 00:47:56 น. »
EQ นี่ถือว่าแทบจะชี้เป็นชี้ตายของคุณภาพเสียงเลยนะครับ

ถ้า EQ ดีๆเราก็สามารถที่จะปรับแต่งรายละเอียดของเสียงได้ง่ายมากขึ้น ความผิดเพี้ยนต่ำ

แต่ทั้งนี้ก็ต้องดูตัวประกอบอื่นๆอีกนะครับว่าอุปกรณ์ที่เรามีนั้นมีคุณภาพแค่ไหน แค่ลำพัง EQ เพียงตัวเดียวก็ไม่สามารถทำให้เสียงขึ้นดีขึ้นมาได้ ตราบใดที่ส่วนประกอบอื่นๆยังด้อยอยู่ครับผม

ลองไล่รายลำดับมาเลยครับตั้งแต่ ต้นกำเนิดเสียง<<ตัวรับสัณญาณ<<ชุดรวมสัณญาณ<<ชุดปรับแต่ง<<ภาคขาย<<สุดท้ายมาจบที่เสียงที่เราได้ยินว่าเป็นอย่างไรครับผม

EQ ยี่ห้อดีๆมาหลายยี่ห้อครับผม อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณละประเภทของงานแล้วครับว่าจะเหมาะสมเพียงใด

โดยส่วนตัวชอบ ART,BSS,SYNMETIC,DBX(แท้) ครับผม :em01:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2009, 18:53:12 น. »
แบบรากหญ้าไม่มีบ้างหรือครับ...แฮ่ ๆ... :em32:

ลองปรึกษา บ้านเก๋มิวสิค 081-2733655 เห็นราคาแล้ว น่าลองถามดูครับ

ออฟไลน์ บ้านเก๋มิวสิคจ.ตรัง

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2009, 18:57:14 น. »
ลองปรึกษา บ้านเก๋มิวสิค 081-2733655 เห็นราคาแล้ว น่าลองถามดูครับ

(....)
ไม่มีรูปตัดสินใจลำบาก

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2009, 18:59:40 น. »

(....)

แต่ถ้าให้แนะนำ เอาตัวนี้ครับ ART HD-31เพราะก็กำลังมอง ๆ อยู่ครับ

(....)

หือ  ล่ำซำ :em13:
คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณกำลังอ่านหัวข้อนี้ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้

อ้อ  ได้ตังไปหรือยังล่ะ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2009, 20:07:47 น. »
ไม่ได้ล่ำซำ ครับลุง      ตัวบนได้มาโดยอุบัติเหตุทางเทคนิคที่น่าสมน้ำหน้า(ของคนอื่นนะ)  ราคา 3000 กว่า ๆ เอง(แบบว่ากล่องยังไม่ได้แกะเลยครับ)ซะใจ 
ไว้เจอกันจะเหลาให้ฟังครับ ลุง  ;D

fa_zone

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2009, 01:20:02 น. »
ART HD-31 ตัวนี้โอเคเลยครับผม ใช้อยู่เหมือนกัน ถ้ารุ่นนี้เดี๋ยวจะจะมีแต่มือ 2 ซะส่วนใหญ่ แต่เรื่องเสียงไม่ต้องห่วงครับ ดีแน่ๆ

แต่ข้อเสียอย่างเดียวคือปุ่มกดมันเสียง่ายครับ ใช้แล้วหมั่นเอาน้ำยาฉีดล้างหน่อยก็ดีครับผม :em01:

m sound

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2009, 02:24:05 น. »
EQ นี่ถือว่าแทบจะชี้เป็นชี้ตายของคุณภาพเสียงเลยนะครับ

ถ้า EQ ดีๆเราก็สามารถที่จะปรับแต่งรายละเอียดของเสียงได้ง่ายมากขึ้น ความผิดเพี้ยนต่ำ

แต่ทั้งนี้ก็ต้องดูตัวประกอบอื่นๆอีกนะครับว่าอุปกรณ์ที่เรามีนั้นมีคุณภาพแค่ไหน แค่ลำพัง EQ เพียงตัวเดียวก็ไม่สามารถทำให้เสียงขึ้นดีขึ้นมาได้ ตราบใดที่ส่วนประกอบอื่นๆยังด้อยอยู่ครับผม

ลองไล่รายลำดับมาเลยครับตั้งแต่ ต้นกำเนิดเสียง<<ตัวรับสัณญาณ<<ชุดรวมสัณญาณ<<ชุดปรับแต่ง<<ภาคขาย<<สุดท้ายมาจบที่เสียงที่เราได้ยินว่าเป็นอย่างไรครับผม

EQ ยี่ห้อดีๆมาหลายยี่ห้อครับผม อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณละประเภทของงานแล้วครับว่าจะเหมาะสมเพียงใด

โดยส่วนตัวชอบ ART,BSS,SYNMETIC,DBX(แท้) ครับผม :em01:
EQUALIZER มันก็คือ  ภาค Tone Controle  หาใช่ตัวชี้เป็นชีตายในระบบเสียง ไม่    Equalizer คือ ภาดปรับแต่งเสียง(ในมิกซ์จะมี low mid high สุดแท้แต่ยี่ห้อไหนจะทำมา) หาใช่ตัวชี้วัดระบบเสียงทั้งหมดไม่ ถ้าระบบเสียงนั้น ดี ตั้งแต่ต้นทางจนถึงปลายทาง(คือลำโพงแน่นอนที่สุด) เจ้า Equalizer คงไม่มีความจำเป็นเท่าไหร่คับ  EQ สำหรับผม มีไว้เพื่อ ตัดและแค่งความถี่เสียงในระบบว่ามีความถี่ไหนที่มัน เกิน และ ขาด ในระบบ ในสถานที่ที่เรารับงาน แตกต่างกัน(สภาพอคูสติก ว่าจั่งซ้านนนน.) ระบบเสียงที่ดีอยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นที่จะ BOOST หรือ Cut ความถี่ใด ๆ ในระบบออกไปครับ  EQ ไม่ใช่ตัวชี้เป็นชี้ตายในระบบเสียงของผมครับ   ผมเชื่ออย่างนั้นครับ   เลยขอฝากท่านสมาชิก ที่ชอบถามว่า  EQ ยี่ห้อนี่/รุ่นนี เสียงดีหรือเปล่า ผมอ่านแล้ว ไม่รู้ว่าจะตอบยังไงครับ  ครั้นจะให้ไปค้นคว้าว่า EQ คืออะไรและมีหน้าที่อย่างไร รึ ก็ใช่ที่  เพื่อนสมาชิกก็จะหาว่า................ครับ........ :em32:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2009, 07:30:40 น. »
แต่ความเห็นผมตรงกับท่าน fa_zone   เหตุผลเพราะ/และ  EQ สำหรับผม มีไว้เพื่อ ตัดและแค่งความถี่เสียงในระบบว่ามีความถี่ไหนที่มัน
 เกิน และ ขาด ในระบบ ในสถานที่ที่เรารับงาน แตกต่างกัน
ของท่าน ฅนไทบ้าน   นี่แหละคือเหตุผล.......
ทุกอย่างในระบบต้องสอดคล้องกัน  อยู่ในกลุ่มเดียวกัน  ไม่ใช่ว่าในระบบตั้งแต่ต้นทางมาดี กลับต้องมาผ่านตัวหนึ่งซึ่งไม่เข้าพวก มันก็ไม่เกิดประโยชน์ใน
การลงทุนเหมือนกันนะ   
สมัยแรกเริ่มก็หาของแถว ๆ บ้านหม้อไทยประดิษฐ์มาใช้ ก็ OK ในระดับหนึ่ง  พอมีโอกาศได้ปรับปรุงระบบ ก็ ต้องทำทุกอย่างให้สอดคล้องไปในทางเดียวกัน
เพราะไม่อย่างนั้น ก็เป็นการลงทุนที่สูญเปล่าครับ     แต่ก็ใช่ว่า  ของตัวเดียวซึ่งว่ากันว่าดีเลิศประเสริฐศรีจะทำให้ระบบทั้งระบบสุดยอดทันทีได้
มันต้องเป็นไปด้วยกันทั้งระบบ
ผมว่างั้น.........................มั่ง.....                      แต่ทั้งหลายทั้งปวง  ต้องได้รับอนุญาตจากคนสั่งจ่ายงบประมาณด้วยนะ  ;D
เพราะไม่อย่างนั้นจะทำให้ระบบ ปวดหัวได้   :em31:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2009, 07:33:11 น. โดย นายเปี๊ยก !! »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2009, 08:01:51 น. »
 ;D ขออนุญาตแจมครับ พอดีเพิ่งแวะไปคุยกับ sound ngineer มาครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=8869.0
เขาบอกว่า EQ ของมืออาชีพ ปกติจะอยู่ที่ตำแหน่ง flat
เขาว่าสำหรับเขา ใช้ EQ แค่ "ตัด" ความถี่ที่มากเกิน (ที่ทำให้เกิดเสียงที่ไม่ต้องการออกมา - หอน)
วิธีการคร่าวๆ คือเร่งวอลลุ่มโดยรวมให้มากกว่าปกติที่ใช้จริง จนหอน แล้วปรับลดความถี่ที่หอนนั้นด้วย EQ ต่อจากนั้นก็ลดวอลลุ่มลงตามปกติที่ใช้จริง โดยเฉพาะไมค์ร้อง เอาไปจ่อใกล้ลำโพง มันจะหอน แล้วปรับลดความถี่ที่หอนนั้นให้หยุดหอนด้วย EQ

คุณภาพของ EQ อย่างต่ำสุด ที่จะเข้ากับอุปกรณ์ชิ้นอื่นในระบบ ดูง่ายๆ คือ เมื่อปรับ EQ ไว้ที่ตำแหน่ง flat แล้ว  กดปุ่ม by pass หรือถอด EQ ออกจากระบบแล้ว เสียงจะต้องไม่ดีขึ้นกว่าตอนที่ผ่าน EQ อีกอย่างปุ่มสไลด์ต่างๆ เลื่อนขึ้นลงนิดหน่อยแล้ว ต้องมีผลต่อเสียงชัดเจน ไม่ใช่เลื่อนแล้วเสียงยังไม่เปลี่ยน (มีแบบนี้จริงๆ)

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2009, 16:24:06 น. »
ขออนุญาต จขกท. นะครับคำตอบอาจไม่ตรงคำถาม พักนี้เห็นถามกันเข้ามาบ่อยสำหรับการเลือกซื้อ มิกเซอร์, อีคิว, ปรีแอมป์ สำหรับการร้องคาราโอเกะทั้งในบ้านและงานกลางแจ้งขนาดเล็กขนาดย่อม อยากจะขอแจมด้วยการเริ่มต้นแบบนี้นะครับ                                                                                           
ระบบเสียงทั้งระบบสำหรับงานร้องเพลง เริ่มจากไมค์ มิกเซอร์ แอมป์ และลำโพง เชื่อมต่อเข้าหากันด้วยสายต่างๆ เสียงดนตรีมาจาก การเล่นสด หรือแห้งจากคอมพิวเตอร์ ถ้าสถานที่ ไม่ว่าจะเป็นห้องภายในบ้าน ห้องประชุม ที่โล่งสนามหน้าบ้านหน้าโรงเรียนมีความเหมาะสม และงานติดตั้งระบบเสียงที่ดีมีคุณภาพ เราก็จะได้เสียงที่สมดุลมีคุณภาพ นั่นคือจะได้ยินเสียงทุกย่านความถี่ราบเรียบเท่าเทียมใกล้เคียงกันหรือเกือบใกล้เคียงกัน ที่เราเรียงว่าเสียงมัน ” แฟลท “  ผู้ฟังก็จะรับรู้ได้ยินได้สัมผัสถึงความชัดเจนของเสียงร้องเสียงดนตรี เกิดความรู้สึกว่ามันเพราะ ติดอกติดใจฟังได้นานไม่ล้าหู  จะเห็นว่าในระบบเสียง ยังไม่มี อีคิว เข้ามาเกี่ยวข้องเลยนะครับ  เชื่อว่าหลายๆ ท่านที่มีประสบการณ์อันยาวนานและมีความชำนาญอย่างจริงแท้น่าจะเคยสัมผัสรับรู้เรื่องแบบนี้มากันบ้างแล้ว (ผมจะไม่ขอก้าวเข้าไปถึงระบบเสียงขนาดใหญ่นะครับ เพราะระดับความดัง อุปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือ ผู้ฟัง สถานที่ มันต่างกัน)                                                   
ตื่นมาตั้งแต่ไก่โห่ ออกมายืนสูดอากาศสดชื่นอยู่หน้าบ้าน ฟังเสียงนกหลายคู่ร้องประสานเสียงกันอย่างมีความสุข ธรรมชาติแท้ๆ เลยนะนั่น  แต่ถ้าสามารถจับนกขังกรงแล้วไปแขวนไว้ในห้องน้ำ ปล่อยให้ร้องทั้งวัน เสียงนกร้องที่ก้องไปมาจนกลายเป็นเสียงนกจากต่างดาวไปแล้ว ย่านความถี่เสียงที่เพี้ยนไปจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องมี อีคิว เข้ามาลด หรือเพิ่ม นั่นคือบทบาทของ อีคิว ที่จำเป็นต้องมีในระบบเสียง แต่ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ทุกครั้งที่ออกงาน หรือเป็นตัวหลักในการปรับปรุงให้เสียงดีมีคุณภาพขึ้น ปัจจุบันนี้นวัตกรรมด้านระบบเสียง เทคโนโลยี่ งานผลิต ในระดับที่รับได้อย่างไม่ขัดเขินผมเชื่อว่า มันใกล้เคียงกัน ไม่ว่าของนอกของในประเทศ ยี้ห้ออะไร แอมป์ประกอบเองก็ตาม จะมีข้อยกเว้นก็แต่ของซึ่งแพง แพงกว่ามากๆ เท่านั้นซึ่งจะได้คุณภาพดียอดเยี่ยมตามมา นั่นอาจจะมาจากการคัดเกรดวัสดุอุปกรณ์ที่ทำ บวกความชำนาญของทีมวิจัยและ ฯลฯ ว่ากันว่าในเรื่องของระบบเสียงของแพงย่อมคุ้มค่าเสมอ                                                             
จากความสนุกสนานเบิกบานทุกครั้งในการร้องคาราโอเกะภายในบ้านกับเพื่อนฝูงมาตั้งแต่เริ่มมีคาราโอเกะเกิดขึ้นบนโลกใบนี้ จึงอยากจะแนะนำเล็กๆ สำหรับท่านที่คิดเริ่มต้นซื้อเครื่อง อันดับแรกเลือกซื้อไมค์ยี้ห้อดีๆ รุ่นสำหรับนักร้องโดยเฉพาะ เก็บเงินซื้อของแพงไปเลยครับ ทั้งสายด้วย ซื้อแล้วใช้ตลอดชีวิต ถัดมาก็มิกเซอร์ ลำโพง แล้วก็แอมป์ตามลำดับตามทุนทรัพย์ของบางอย่างซื้อใช้เบื่อก็ขายได้ ส่วนเครื่องเคียงอย่างอื่นซื้อเมื่อพร้อมนะครับ ระบบเสียงที่ดีมีคุณภาพจะทำให้หูของเราพัฒนามีคุณภาพในการฟังเสียงได้อย่างแม่นยำขึ้น มีประโยชน์มากมายครับ                 

ออฟไลน์ AdมึนOne

• ระดับ 3
  • *
  • No. 6D23186E (วิชัยคนธรรพ์) No.5D2DE58C (NDD Tak)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2009, 17:18:35 น. »
ขออนุญาต จขกท. นะครับคำตอบอาจไม่ตรงคำถาม พักนี้เห็นถามกันเข้ามาบ่อยสำหรับการเลือกซื้อ มิกเซอร์, อีคิว, ปรีแอมป์ สำหรับการร้องคาราโอเกะทั้งในบ้านและงานกลางแจ้งขนาดเล็กขนาดย่อม อยากจะขอแจมด้วยการเริ่มต้นแบบนี้นะครับ                                                                                          
ระบบเสียงทั้งระบบสำหรับงานร้องเพลง เริ่มจากไมค์ มิกเซอร์ แอมป์ และลำโพง เชื่อมต่อเข้าหากันด้วยสายต่างๆ เสียงดนตรีมาจาก การเล่นสด หรือแห้งจากคอมพิวเตอร์ ถ้าสถานที่ ไม่ว่าจะเป็นห้องภายในบ้าน ห้องประชุม ที่โล่งสนามหน้าบ้านหน้าโรงเรียนมีความเหมาะสม และงานติดตั้งระบบเสียงที่ดีมีคุณภาพ เราก็จะได้เสียงที่สมดุลมีคุณภาพ นั่นคือจะได้ยินเสียงทุกย่านความถี่ราบเรียบเท่าเทียมใกล้เคียงกันหรือเกือบใกล้เคียงกัน ที่เราเรียงว่าเสียงมัน ” แฟลท “  ผู้ฟังก็จะรับรู้ได้ยินได้สัมผัสถึงความชัดเจนของเสียงร้องเสียงดนตรี เกิดความรู้สึกว่ามันเพราะ ติดอกติดใจฟังได้นานไม่ล้าหู  จะเห็นว่าในระบบเสียง ยังไม่มี อีคิว เข้ามาเกี่ยวข้องเลยนะครับ  เชื่อว่าหลายๆ ท่านที่มีประสบการณ์อันยาวนานและมีความชำนาญอย่างจริงแท้น่าจะเคยสัมผัสรับรู้เรื่องแบบนี้มากันบ้างแล้ว (ผมจะไม่ขอก้าวเข้าไปถึงระบบเสียงขนาดใหญ่นะครับ เพราะระดับความดัง อุปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือ ผู้ฟัง สถานที่ มันต่างกัน)                                                  
ตื่นมาตั้งแต่ไก่โห่ ออกมายืนสูดอากาศสดชื่นอยู่หน้าบ้าน ฟังเสียงนกหลายคู่ร้องประสานเสียงกันอย่างมีความสุข ธรรมชาติแท้ๆ เลยนะนั่น  แต่ถ้าสามารถจับนกขังกรงแล้วไปแขวนไว้ในห้องน้ำ ปล่อยให้ร้องทั้งวัน เสียงนกร้องที่ก้องไปมาจนกลายเป็นเสียงนกจากต่างดาวไปแล้ว ย่านความถี่เสียงที่เพี้ยนไปจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องมี อีคิว เข้ามาลด หรือเพิ่ม นั่นคือบทบาทของ อีคิว ที่จำเป็นต้องมีในระบบเสียง แต่ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ทุกครั้งที่ออกงาน หรือเป็นตัวหลักในการปรับปรุงให้เสียงดีมีคุณภาพขึ้น ปัจจุบันนี้นวัตกรรมด้านระบบเสียง เทคโนโลยี่ งานผลิต ในระดับที่รับได้อย่างไม่ขัดเขินผมเชื่อว่า มันใกล้เคียงกัน ไม่ว่าของนอกของในประเทศ ยี้ห้ออะไร แอมป์ประกอบเองก็ตาม จะมีข้อยกเว้นก็แต่ของซึ่งแพง แพงกว่ามากๆ เท่านั้นซึ่งจะได้คุณภาพดียอดเยี่ยมตามมา นั่นอาจจะมาจากการคัดเกรดวัสดุอุปกรณ์ที่ทำ บวกความชำนาญของทีมวิจัยและ ฯลฯ ว่ากันว่าในเรื่องของระบบเสียงของแพงย่อมคุ้มค่าเสมอ                                                             
จากความสนุกสนานเบิกบานทุกครั้งในการร้องคาราโอเกะภายในบ้านกับเพื่อนฝูงมาตั้งแต่เริ่มมีคาราโอเกะเกิดขึ้นบนโลกใบนี้ จึงอยากจะแนะนำเล็กๆ สำหรับท่านที่คิดเริ่มต้นซื้อเครื่อง อันดับแรกเลือกซื้อไมค์ยี้ห้อดีๆ รุ่นสำหรับนักร้องโดยเฉพาะ เก็บเงินซื้อของแพงไปเลยครับ ทั้งสายด้วย ซื้อแล้วใช้ตลอดชีวิต ถัดมาก็มิกเซอร์ ลำโพง แล้วก็แอมป์ตามลำดับตามทุนทรัพย์ของบางอย่างซื้อใช้เบื่อก็ขายได้ ส่วนเครื่องเคียงอย่างอื่นซื้อเมื่อพร้อมนะครับ ระบบเสียงที่ดีมีคุณภาพจะทำให้หูของเราพัฒนามีคุณภาพในการฟังเสียงได้อย่างแม่นยำขึ้น มีประโยชน์มากมายครับ                 
ถึงรากดีครับ ...

singlepete

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2009, 18:15:16 น. »

(....)

http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=9244.msg72676#msg72676
ไม่ทราบตัวเดียวกันไหมครับ&nbsp; ลองดูนะครับ

นี่อีกตัวครับ  แต่ทำไมราคามันต่างกันคนละโลกเลยนะของใหม่ถูกกว่าของเก่า 3 เท่าตัวเลยครับ
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=9259.msg72808#msg72808
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2009, 18:23:08 น. โดย บ่าวขี้เหงา »