ผู้เขียน หัวข้อ: Hardlock คืออะไรครับตอบหน่อย  (อ่าน 15195 ครั้ง)

pa451243

• บุคคลทั่วไป
Hardlock คืออะไรครับตอบหน่อย
« เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 10:13:05 น. »
มันไม่ใช่ตัวเดียวกับ แฟรชไดร์ เหรอคับ

somjainuk74

Re: Hardlock คืออะไรครับตอบหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 10:16:31 น. »
มันไม่ใช่ตัวเดียวกับ แฟรชไดร์ เหรอคับ
แฟรชไดร์ สำหรับเซฟข้อมูลเก็บไว้
ฮาร์ดล็อค คือตัวปลดรหัสที่ล็อคไว้(พูดภาษาชาวบ้านครับ)

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: Hardlock คืออะไรครับตอบหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 10:16:41 น. »
ไม่ใช่ครับ...
มันคือ Hardware ที่ใช้ในการ lock การทำงานของ software (program) เพื่อป้องการการลักลอบใช้งาน  program โดยไม่ได้ซื้อจากเจ้าของโปรแกรมครับ

pa451243

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 10:21:22 น. »
ไม่ใช่ครับ...
มันคือ Hardware ที่ใช้ในการ lock การทำงานของ software (program) เพื่อป้องการการลักลอบใช้งาน  program โดยไม่ได้ซื้อจากเจ้าของโปรแกรมครับ

แล้วถ้าเราทำใส่ แฟรชไดร์ ไว้ไปใช้เองต้องทำการ lock ด้วยหรือป่าวถ้าไม่ lock จะได้มั้ยแล้วไอ้ hardlock มันเป็นโปรแกรมหรือเป็นตัวอะไรคับ

winit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 10:26:10 น. »

แล้วถ้าเราทำใส่ แฟรชไดร์ ไว้ไปใช้เองต้องทำการ lock ด้วยหรือป่าวถ้าไม่ lock จะได้มั้ยแล้วไอ้ hardlock มันเป็นโปรแกรมหรือเป็นตัวอะไรคับ

มันไม่ใช่ โปรแกรมครับ เลยทำไปใส่ แฟรชไดร์ ไม่ได้  มันคือ hardware อุปกรณ์ชิป IC ที่ลงรหัสล๊อคไว้  ไม่สามารถแก้ไขได้ครับ

nimitmai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 10:33:35 น. »

หน้าตาเหมือน แฟรชไดร์ ครับแต่ทำหน้าที่ต่างกันที่สำคัญ ฮาร์ดล็อค ไม่ติดไวรัสครับ

ฮาร์ดล็อค (Hardlock)

ฮาร์ดล็อคเป็นอุปกรณ์ที่ช่วยควบคุมการใช้ซอฟต์แวร์ ช่วยลดปัญหาการละเมิดลิขสิทธิ์ในซอฟต์แวร์ได้ระดับหนึ่ง โดยผู้ใช้สามารถควบคุมการทำงานตามที่ได้โปรแกรมลงไปเก็บในหน่วยความจำภายในตัวฮาร์ดล็อค ตัวฮาร์ดล็อคเองจะทำงานโดยอาศัยโปรแกรมที่อยู่ภายในหน่วยความจำภายในตัวฮาร์ดล็อคโดยโปรแกรมนี้ผู้ใช้อาจเขียนขึ้นเอง หรือเป็นโปรแกรมสำเร็จรูปที่บริษัทผู้ผลิตเขียนเอาไว ้ก็ได้

ทุกครั้งที่โปรแกรมทำงานจะมีการตรวจสอบรหัสของฮาร์ดล็อคว่าเป็นรหัสตัวเดียวกันกับฮาร์ดล็อคที่ทำการติดตั้งไว้ครั้งแรกหรือไม่

และเนื่องจากฮาร์ดล็อคแต่ละตัวจะมีรหัสที่แตกต่างกัน ทำให้ไม่สามารถใช้แทนกันได้ ดังนั้นถ้ามีการเปลี่ยนฮาร์ดล็อคหรือไม่มีฮาร์ดล็อคต่ออยู่กับคอมพิวเตอร์ในขณะเรียกใช้ซอฟต์แวร์จะทำให้ไม่สามารถใช้งานซอฟต์แวร์นั้นได้ หรืออาจเรียกซอฟต์แวร์ขึ้นมาได้แต่ไม่สามารถใช้งานได ้ตามปกติ
นอกจากนี้ตัวฮาร์ดล็อคยังสามารถใช้งานได้หลายรูปแบบ

เช่น
การจำกัดจำนวนผู้ใช้สำหรับซอฟต์แวร์หนึ่งชุด
การตรวจสอบรหัสผ่านของผู้ใช้
การกำหนดอายุการใช้งานของซอฟต์แวร์
การกำหนดจำนวนครั้งที่ซอฟต์แวร์สามารถถูกทำการก๊อปปีได้
และการกำหนดจำนวนผู้ใช้ซอฟต์แวร์ภายในระบบเครือข่าย เป็นต้น

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 10:41:50 น. »
ตามความคิดผมพี่เค้าคงอยากถามว่า

สามารถลงโปรแกรมeXtremeไว้ที่ แฟลชไดร์ทได้หรือเปล่าถ้าใช่

เชิญอ่านที่กระทู้นี้ 

ครูภูมทำบทความไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 10:44:24 น. โดย นายยอด »

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 10:49:10 น. »
หรืออีกนัยนึงหรือชื่อนึง เรียกว่า Dongle ครับผม

เจ้าศัพท์คำที่ว่านี้ก็คือ “dongle” ออกเสียงว่า “ดองเกิล” (ความจริงคำว่า “เกิล” ไม่ออกเสียงชัดขนาดนี้ แต่จะออกประมาณว่า “ดอง-เอิฮ์ล”) เคยสงสัยไหมครับว่า คำ

นี้หมายถึงอะไร กันแน่ ? บางทีเราก็ได้ยินหลายคนเรียกอุปกรณ์เล็กๆ ที่ต่อเข้ากับ Gadget ว่า “ดองเกิล”

แรกเริ่มเดิมที “ดองเกิล” จะหมายถึง อุปกรณ์ฮาร์ดแวร์พื้นฐานที่สร้างขึ้น เพื่อป้องกันผู้ใช้ที่ไม่ได้รับสิทธิ์ ไม่ให้สามารถก๊อบปี้ซอฟต์แวร์นั้นๆ ออกไปได้ โดยเฉพาะแอพพลิเคชันไฮเอนด์ คำว่า ดองเกิล ส่วนใหญ่จึงถูกใช้กับฮาร์ดแวร์คีย์ แผ่นดิสก์ที่เก็บรหัสพิเศษและหมายเลขลงทะเบียน ดองเกิลส่วนใหญ่ที่พบเห็นก่อนหน้านี้จะเชื่อมต่อกับพอร์ตยูเอสบี ลักษณะจะคล้ายธัมบ์ไดรฟ์มากๆ ภายในตัวมันจะเก็บโค้ดในการเข้าถึงการทำงานฟังก์ชันต่างๆ ของซอฟต์แวร์นั่นเอง

ดองเกิล มักจะได้รับการเชื่อมต่อเข้ากับพอร์ต หรือช่องเชื่อมต่อโดยเฉพาะ เพื่อยืนยันตัวผู้ใช้ก่อนที่พวกเขาจะสามารถเข้าถึงซอฟต์แวร์โปร แกรมต่างๆ ได้ ซึ่งดองเกิลจะถูกตรวจสอบเพื่อยืนยันตลอดเวลา ไม่เช่นนั้น ผู้ใช้จะไม่สามารถใช้ซอฟต์แวร์นั้นได้ตลอดการทำงาน

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 10:56:42 น. »
โปรแกรมสืบสวนสอบสวนของบริษัทไอทูล ชื่อ ลิงค์โนตบุค กับเคสโน๊ตบุค 2 ตัวนี้ใช้คู่กัน ว่ากันว่าเคยใช้สืบสวนหาราชายาเสพติดจนได้ผลมาแล้ว โปรแกรมนี้ของประเทศ...จำไม่ได้ รู้แต่ว่าอเมริกันยังยอมหยุดพัฒนาโปรแกรมของตัวเอง มาใช้อันนี้ดีกว่า ใช้การลอคด้วย “dongle” นี่แหละครับ ราคา “dongle”  เลข 6 หลัก เลขนำหน้ามากกว่า 1  บางหน่วยซื้อมาตั้งหลายชุด  แต่มีคนไทยนี่แหละแครก ใช้เวลาแค่ 2-3 วัน  ได้ใช้ฟรีไม่ต้องเสียบ “dongle” แถมได้ใช้กับเวอร์ชั่นใหม่กว่าที่ราคา 6 หลักอีก.... >:(

เยี่ยมครับ  ความรู้แน่นปึ๊ก   น้อยครั้งจะเห็นท่านอู๊ดออกแนว วิชาการ  ขอชมครับ  ให้ความรู้เพิ่มเติมอีกละ :em01: :em01:
ปกติท่านอู๊ดจะออก แนว มาลีฮวนนา    ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 10:58:58 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2009, 11:01:26 น. »

เยี่ยมครับ  ความรู้แน่นปึ๊ก   น้อยครั้งจะเห็นท่านอู๊ดออกแนว วิชาการ  ขอชมครับ  ให้ความรู้เพิ่มเติมอีกละ :em01: :em01:

คุณหมอห้ามไว้ครับว่า เรื่องวิชาการ ได้เดือนละเรื่องเดี๋ยวเยี่ยวจะแดงครับ ขอบคุณครับที่ชม

แต่ เอ...ดู ทะแม่ง ทะแม่ง ยังไงเนอะ คำชมนี่  ;D ;D ;D ;D