ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องลำโพงเสียงแหลมครับ  (อ่าน 3234 ครั้ง)

เมร์

• บุคคลทั่วไป
ขอถามเรื่องลำโพงเสียงแหลมครับ
« เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2009, 09:24:12 น. »
ผมจะต่อลำโพงเสียงแหลม ถ้าหากว่าสัญญานผ่านcrossover แล้วจำเป็นต้องมี C ไว้ป้องกันด้วยมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

m sound

Re: ขอถามเรื่องลำโพงเสียงแหลมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2009, 09:26:48 น. »
ผมจะต่อลำโพงเสียงแหลม ถ้าหากว่าสัญญานผ่านcrossover แล้วจำเป็นต้องมี C ไว้ป้องกันด้วยมั๊ยครับ ขอบคุณครับ
ส่วนตัวนะครับ..สำหรับผมะไม่ใช้ ซี พ่วงอีก เพราะมันจะทำให้ความถี่/จุดตัด ไม่เป็นไปตามที่เราปรับแต่งครับ.(เสียงไม่ครบ) ...ส่วนตัว...ย้ำ... :em32:

ออฟไลน์ ศัก SNsound

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6C88362C
Re: ขอถามเรื่องลำโพงเสียงแหลมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2009, 09:35:29 น. »

แบบเน็ทเวร์คหรือเปล่า หากเป็นแบบ เน็ทเวร์ค ไม่ต้องใส่ หากไม่มีต้องใส่ซีคั่นเพื่อ คัทความถี่ เพื่อความปลอดภัย

fa_zone

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 02:01:29 น. »
ผมไม่ใส่ครับ เพราะว่ามีครอสแล้วก็ไม่มีความจำเนอะไรที่ต้องใส่ครับผม

ใส่แล้วเหมือนเสียงมันอั้นๆครับ :em01:

somjainuk74

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 02:10:13 น. »
ผมไม่ใส่ครับ เพราะว่ามีครอสแล้วก็ไม่มีความจำเนอะไรที่ต้องใส่ครับผม

ใส่แล้วเหมือนเสียงมันอั้นๆครับ :em01:
ผมไม่ได้ลองถอนดู ผมใช้ซีค่า 3.3 ไมโคใส่ไว้ ลืมไปว่ามีครอสไม่จำเป็นใส่ ซี เพื่อกันเสียงเบสกระทุ้งเสียงแหลมขาด

noomkorat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 10:29:41 น. »
เป็นอิเลคทรอนิคส์ ครอสฯ  หรือเป็น เน็ตเวอร์ค ครอสฯ ครับ
หากเป็นเน็ตเวอร์ค ครอสฯ  ไม่ต้องใส่ครับ เพราะจุดตัดจะเพี้ยน ดังท่านข้างต้นว่า
หากเป็นอิเลคทรอนิคส์ ครอสฯ  ใส่หรือไม่อยู่ที่ท่านออกแบบครับ  ในการใช้อุปกรณ็พาสซีฟเหล่านี้เพื่อชดเชย
แก้ไขบางความถี่ที่ลำโพงเสียงแหลมตอบสนองได้  ห้ามถามนะว่าคำนวณอย่างไร  คืนอาจารย์นานกว่า 20 ปีแล้ว
ลองหาบนเน็ต น่าพอจะมีคำตอบ