ผู้เขียน หัวข้อ: อยากประกอบลำโพง  (อ่าน 2764 ครั้ง)

เมร์

• บุคคลทั่วไป
อยากประกอบลำโพง
« เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2009, 17:11:02 น. »
พอดีมีดอกลำโพง 15" อยู่สองตัว แต่ว่ากรวยมันขาด คงโดนแมงสาปแทะมั๊ง ว้อยไหม่เปลี่ยนจนปรุหมดแล้ว เลยอยากลองซื้ออุปกรณ์มาประกอบเองมั่งท่านใดพอจะบอกวิธีทำหรือให้ความรู้ผมได้มั่งครับ อยากลองดูเห็นมันวางอยู่เฉยๆจะทิ้งก็เสียดายมันครับ

noomkorat

Re: อยากประกอบลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 11:07:42 น. »
พอดีมีดอกลำโพง 15" อยู่สองตัว แต่ว่ากรวยมันขาด คงโดนแมงสาปแทะมั๊ง ว้อยไหม่เปลี่ยนจนปรุหมดแล้ว เลยอยากลองซื้ออุปกรณ์มาประกอบเองมั่งท่านใดพอจะบอกวิธีทำหรือให้ความรู้ผมได้มั่งครับ อยากลองดูเห็นมันวางอยู่เฉยๆจะทิ้งก็เสียดายมันครับ

หาร้านที่ท่านพอจะคุ้นเคยครับ  หากถามเขาเวลาไม่ยุ่งส่วนใหญ่จะไม่หวงวิชา
จะแนะให้ลุยด้วยตัวเอง เดี๋ยวความเซ็งจะบังเกิด  ยามพลาด ว๊อยซ์เบียดบ้าง
วางว๊อยซ์ลึกหรือตื้นไปบ้าง  จะพาโลคนแนะนำ

ออฟไลน์ เอื้อศิลป์มิวสิค

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • HL#4C0BD324 รับจาก X-MEN
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 12:22:16 น. »

ทดลองเปลี่ยนวอยค์อย่างเดียว ฝึกหาความชำนาญก่อนครับ พวกกรวยฯขั้นตอนยุ่งยากพอสมควร
ว่าแต่เคยเปลี่ยนวอยค์บ้างหรือยังครับ ทดลองเปลี่ยนวอยค์ก่อนถ้าเปลี่ยนแล้วคาดว่าเริ่มใช้ได้ แล้วเริ่มหาวิธีเปลี่ยนกรวยต่อไปครับ

เมร์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2009, 15:47:39 น. »
ว้อยเคยเปลี่ยนแล้วครับ เปลี่ยนจนกรวยถลอกหมดเลยครับ  ตอนนี้ใส่ว้อยติดกาวไม่อยู่แล้ว แถมวางทิ้งไว้แมงสาปนึกว่าอาหารรัปประทานจนพรุน ก็เลยอยากลองประกอบดูครับ เดินดูที่ร้านเห็นว่ามีอุปกรณ์ขายเลยมีความคิดอยากจะลองทำเองดู แต่ถ้ามันยุ่งยากก็คงต้องเลิกล้มความคิดละครับ

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#9C012BFA
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2009, 15:56:39 น. »
แต่ก่อนพ่อใหญ่ก็บ่เคยซ่อมดอกนะลำโพงนะ ซ่อมแต่แนวอื่น เดี๋ยวนี้สบาย
เข้าบ้านนี้แล้วสมัตรสมาชิก สิ่งไม่เคยจะได้เห็นและทำครับ.
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?PHPSESSID=233c8576a806666431ce7cfe8a775e97&topic=6837.0

ออฟไลน์ เอื้อศิลป์มิวสิค

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • HL#4C0BD324 รับจาก X-MEN
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2009, 18:57:31 น. »
ว้อยเคยเปลี่ยนแล้วครับ เปลี่ยนจนกรวยถลอกหมดเลยครับ  ตอนนี้ใส่ว้อยติดกาวไม่อยู่แล้ว แถมวางทิ้งไว้แมงสาปนึกว่าอาหารรัปประทานจนพรุน ก็เลยอยากลองประกอบดูครับ เดินดูที่ร้านเห็นว่ามีอุปกรณ์ขายเลยมีความคิดอยากจะลองทำเองดู แต่ถ้ามันยุ่งยากก็คงต้องเลิกล้มความคิดละครับ

MS หากรวยง่ายพอจะเปลี่ยนง่าย  แต่ตอนนี้ของผม P Audio IMF แถวบ้านหากรวยไม่มียังไม่ได้เปลี่ยนเลย สไปเดอร์ก็ไม่มี ถ้าได้ไปบ้านหม้อคงหมดปัญหา   ถ้าท่านเปลี่ยนวอยค์ได้ เปลี่ยนกรวยก็ย่อมได้เหมือนกัน ตัวสไปเดอร์ถ้ายังไม่หมดสภาพก็ยังไม่ต้องเปลี่ยน ไม่ลองไม่รู้ท่าน ลุยเลย ผิด เบียด เราก็แกะ ลองใหม่ ถึงยังไงมันก็เสียอยู่แล้ว ถ้าเราทำสำเร็จ เราก็ภูมิใจ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ