ผู้เขียน หัวข้อ: ขออณุญาติถามครับ ว่าตรงนี้ทำไมมันมีรอ&#  (อ่าน 3324 ครั้ง)

ccn

• บุคคลทั่วไป
ขออณุญาติถามครับ ว่าตรงนี้ทำไมมันมีรอ&#
« เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 13:15:29 น. »
 :em23: คือเพาเวอร์ผม ตรงที่ผมวงกลมไว้ละครับ มันมีรอยเหมือนไหม้ มันคือตัวอะไรครับ เปิดฟังมันก็ไม่มีอาการอะไร งงครับ :em20:
 พดีแกะทำความสะอาด เลยเจอครับ แล้วต้องรีบซ่อมหรือเปล่าครับ หรือไม่มีผลอะไรครับ ฟังเสียงมันก็ปกติดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 13:18:03 น. โดย โซดา »

m sound

Re: ขออณุญาติถามครับ ว่าตรงนี้ทำไมมันมีรอ&#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 13:21:16 น. »
หน้าสัมผัส คอนแท็ค ดีเลย์ ครับ น่าจะเกิดจากการ สปาร์ค ครับ....ถ้าเปลี่ยน ไม่กี่บาทครับ....ตัวใหม่หรือเปล่าท่าน..... :em32:

noomkorat

Re: ขออณุญาติถามครับ ว่าตรงนี้ทำไมมันมีรอ&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 13:42:35 น. »
:em23: คือเพาเวอร์ผม ตรงที่ผมวงกลมไว้ละครับ มันมีรอยเหมือนไหม้ มันคือตัวอะไรครับ เปิดฟังมันก็ไม่มีอาการอะไร งงครับ :em20:
 พดีแกะทำความสะอาด เลยเจอครับ แล้วต้องรีบซ่อมหรือเปล่าครับ หรือไม่มีผลอะไรครับ ฟังเสียงมันก็ปกติดีครับ
ใหม้เพราะร้อนจัด  กระแสไหลแยะ  ตรวจสอบว่าท่านพ่วงลำโพงกี่ตัวต่อข้าง  บุญยังดีที่ไม่ลาโลกก่อน ให้ต้องถามหาสาเหตุ

ccn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 13:57:24 น. »
หน้าสัมผัส คอนแท็ค ดีเลย์ ครับ น่าจะเกิดจากการ สปาร์ค ครับ....ถ้าเปลี่ยน ไม่กี่บาทครับ....ตัวใหม่หรือเปล่าท่าน..... :em32:
ครับผม เพาเวอร์ผมมีหลาย.. :em07: แต่ตู้ไม่ค่อยเยอะครับ ว่าจะเล่น เพาเวอร์ 1 ตัวต่อ ตู้ 1 ตู้ ครับ... :em13:

ccn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 13:59:08 น. »
ผมว่าเขม่า จากมันสปาคร์มากกว่านะ ถ้ามันใช้ดีอยู่ก้ไม่ใช่ปัญหา ใช้ได้ดีไม่ดี สังเกตุตอนเปิดเครื่องอ่ะครับ ว่ามันยังทำงานไหม :em10: :em10:
คุณโอมมี่ครับ สังเกตุอย่างไงครับ หรือตอนเปิด แล้วมันมีเสียงดังแป็ก.. ไช้ป่ะ งง :em23:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 14:07:26 น. »
เปลี่ยน Relay ใหม่ครับ  ถ้าใช้ต่อไปอีกระยะหนึ่งจะไม่มีเสียงออกที่ลำโพงครับเพราะหน้า contact จะเสียครับ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 14:13:19 น. »
ผมว่าเขม่า จากมันสปาคร์มากกว่านะ ถ้ามันใช้ดีอยู่ก้ไม่ใช่ปัญหา ใช้ได้ดีไม่ดี สังเกตุตอนเปิดเครื่องอ่ะครับ ว่ามันยังทำงานไหม :em10: :em10:
เห็นด้วย โดยปกติเวลาปิดแอมป์ contact relay ต้องไม่ติดกัน
ถ้ายังติดกันต้องระวังให้ดี วงจรป้องกันลำโพงจะใช้ไม่ได้เวลาเกิดความเสียหายได้

winit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 14:18:59 น. »
เปลี่ยน Relay ใหม่ครับ  ถ้าใช้ต่อไปอีกระยะหนึ่งจะไม่มีเสียงออกที่ลำโพงครับเพราะหน้า contact จะเสียครับ

ถอด Relay ออกมาตรวจสอบก่อนครับ  ที่มันยังทำงานได้อาจเป็นเพราะ หน้า contact อาจจะเกิดการ arc จนหน้าสัมผัส
ของโลหะ หลอมติดกันแล้วก็ได้    
ส่วนสาเหตุ  ต้องตรวจสอบให้ดีครับ
1. อาจจะเกิดจากคุณภาพของตัว Relay เอง  (ก็แค่เปลี่ยน)
2. อาจจะเกิดจากการต่อวงจรที่ load กินไฟที่ผ่านตัว Relay นี้มากเกินค่าพิกัด
    ทำให้เมื่อทำงานบ่อย ทุกครั้งจะเกิดการ arc ของหน้าสัมผัสทำให้เกิดปัญหาดังกล่าว
    ถ้าเป็นอย่างนี้จริง  ถึงจะเปลี่ยนที่ตัว Relay ก็ไม่หายครับ  ตัวใหม่ก็ใช้ไปได้สักพักก็
   เป็นอาการนี้อีก

ทั้งนี้ทั้งนั้น  ถ้าทำแบบช่างชาวบ้านเลยคือ  ลองเปลี่ยนตัวที่มีปัญหา  แล้วทดสอบดู ...ครับ :em07:

m sound

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 14:30:37 น. »
เห็นไหมครับ...บ้านนี้..อบอุ่น..ขนาดไหน.....น้ำใจ..มิตรภาพ..เอื้ออาทร(หมู่บ้าน) กันจริง ๆครับ....ขอบอก...... :em01: :em01: :em01:

ccn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 14:44:29 น. »
ต้องใช้คำว่า กราบขอบพระคุณทุกท่านเลยจริงๆครับ กระจ่างแจ้งเลยครับ ว่าแต่ซื้อมาเปลี่ยนเองมันกี่บาทครับ มีต้องเลือกเบอร์ด้วยหรือเปล่าครับ  :em06:

m sound

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 14:56:12 น. »
ต้องใช้คำว่า กราบขอบพระคุณทุกท่านเลยจริงๆครับ กระจ่างแจ้งเลยครับ ว่าแต่ซื้อมาเปลี่ยนเองมันกี่บาทครับ มีต้องเลือกเบอร์ด้วยหรือเปล่าครับ  :em06:
หาไม่ยากหรอกท่าน รีเลย์แบบนี้ เกลื่อน แอมป์ไทยใช้กันมาก จะให้ชัวร์ ถอดไปเทียบเลยครับ...และนี่ก็คือ อีกตัวอย่าง ครับ.....

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 18:08:18 น. »
เห็นไหมครับ...บ้านนี้..อบอุ่น..ขนาดไหน.....น้ำใจ..มิตรภาพ..เอื้ออาทร(หมู่บ้าน) กันจริง ๆครับ....ขอบอก...... :em01: :em01: :em01:
อบอุ่นซะจน...ที่บ้านจะให้ไปอยู่กับสมาชิก Xtreme แว๊ว..พี่

noomkorat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 18:47:56 น. »
อบอุ่นซะจน...ที่บ้านจะให้ไปอยู่กับสมาชิก Xtreme แว๊ว..พี่
มีอีกหลายบ้านครับที่ยังไม่แสดงตัว 555+

poom

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 19:00:50 น. »
 :em01: การที่จะเปลี่ยน   Relay

1. ดูว่าแอมป์ให้สูงกว่าตัวเก่าเป็นดี

2. ยี่ห้อ   (ถ้าไม่ดีจะเสียไวกว่าเก่า) 

3. ถ้าเช็คภาคขยายไม่ปกติ มันก็จะเสียเร็วเหมือนเดิม