ผู้เขียน หัวข้อ: Download ได้แล้ว eXtreme build9 RC1  (อ่าน 24923 ครั้ง)

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: Download ได้แล้ว eXtreme build9 RC1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2007, 15:07:00 น. »
ท่าน x-men มีคนต้องการให้ xtreme เป็น unicode ครับผมเห็นด้วยนะ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=2395.msg21067#msg21067

ต้องเป็น Windows 2000,XP,Vista ครับจึงจะใช้ Unicode ได้
คงต้องเปลี่ยน Font เป็น Tahoma แล้ว Renser GUI แบบ Unicode 2 byte แทน
ฐานข้อมูลตระกูล XBase คงใช้ไม่ได้แต่ SQL รองรับอยู่แล้ว สิ่งที่ต้องลงเพิ่มขึ้นคือ ICU Library ที่ใช้ในการตัดคำในภาษาต่าง ๆ
 ;D ;D ;D

pond1314

• บุคคลทั่วไป
Re: Download ได้แล้ว eXtreme build9 RC1
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2007, 16:38:42 น. »
การ์ด C-Media Wave Derice  เสียงออกรูเดียวครับ คู่หลังกับซัฟ ไม่ออก
เซ็ตลำโพงเป็น 5.1  แล้วก็ยังไม่ออก 

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2007, 16:46:38 น. »
การ์ด C-Media Wave Derice  เสียงออกรูเดียวครับ คู่หลังกับซัฟ ไม่ออก
เซ็ตลำโพงเป็น 5.1  แล้วก็ยังไม่ออก 

ลอง Update Driver ดูครับว่าใช้ได้หรือเปล่า
เห็นท่านผู้ใหญ่ฯ เคยแจ้งมาว่า C-Media ยังแยกเสียงออกลำโพงไม่ได้

http://www.cmedia.com.tw/?q=en/driver

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2007, 18:03:16 น. »
 ;Dมาช้ากว่าเพื่อนเลย อิอิ เดี๋ยวเย็นนี้ทดสอบดูว่าเหมือนกับ B9B4 หรือเปล่าที่เล่นกับ sound onboard แล้วเสียงไม่ออก( หวังว่าเสียงคงจะออกในบิ้วนี้ท่าน x-men เน๊าะ) ;D ;D

ออฟไลน์ เด็กนนท์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 440806CF [x-men]
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2007, 20:56:07 น. »
 8) ขอทดสอบด้วยคนครับ....

Yasook

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 00:48:18 น. »
อยากทดสอบ  แต่โหลดมะได้ เพราตอนนี้ใช้ gprs นะครับ   รอกลับเข้าตัวเมืองก่อน  :-[

tawat.c

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 04:46:10 น. »
ขอบคุณครับ เย็นนี้ทดลองครับ

ออฟไลน์ Mr.boon

• ระดับ 3
  • *
  • HL#= 740C32A5 (x-men)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 08:10:52 น. »
KaraPlayer_Lite ใช้ไฟล์เพลงแบบใหนครับ ทำไมเปิดแล้วไม่มีเสียง อย่างอื่น Ok ครับ

vendetta

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 08:28:57 น. »
 ;) ขอบคุณครับ สำหรับการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง

แต่ผมมีปัญหาอย่างนึงอยากจะถามครับ คือ ถ้าโปรแกรมมันไม่จำ SF นี่ เป็นเพราะอะไรครับ ? ???

คือเวลาผมเปิดโปรแกรมขึ้นมาเนี่ย แล้วลองเลือกเพลงเล่นดู เสียงมันจะไม่ออกอ่ะครับ ต้องไปทำการโหลด SF ใหม่ทุกครั้งเลย

ทั้ง ๆ ที่ ตรงแท็ปที่โหลด SF มันก็ขึ้นชื่อ SF ไว้อยู่แล้วนะครับ ก็เลยต้องโหลดใหม่ทุกครั้งเลยที่เปิดโปรแกรมครับ พอหาสาเหตุ และวิธีการแก้ได้มั้ยครับ

หรือว่า ต้องลองลงโปรแกรมใหม่หมดไปเลย ... :(

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 08:53:07 น. »
KaraPlayer_Lite ใช้ไฟล์เพลงแบบใหนครับ ทำไมเปิดแล้วไม่มีเสียง อย่างอื่น Ok ครับ

ท่านต้องเข้าไปตั้งค่าที่ Options ด้วยครับถ้าเลือก SoundFont Midi Port ต้องเลือก
SoundFont File ด้วยครับ

ออฟไลน์ ณัฐกิต

• ระดับ 4
  • *
  • No.75221842 (X-MAN)
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 08:56:59 น. »
โหลดได้แล้วครับ
 ผมทดสอบกับโน๊ตบุ๊ค sound onboard เสียง ok ครับ
แต่ว่าเสียงเบสหายครับต้องไปปรับตรงไหนอีกหรือเปล่าหาไม่เจอครับ
อีกอย่างเวลากด ctrl + *  มีเสียงค้างครับต้องใช้ F6 กดถึงจะหาย
ปกติ ใช้ 9 B 3  ไม่เจอปัญหานี้เลยครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 09:03:53 น. »
โหลดได้แล้วครับ
 ผมทดสอบกับโน๊ตบุ๊ค sound onboard เสียง ok ครับ
แต่ว่าเสียงเบสหายครับต้องไปปรับตรงไหนอีกหรือเปล่าหาไม่เจอครับ
อีกอย่างเวลากด ctrl + *  มีเสียงค้างครับต้องใช้ F6 กดถึงจะหาย
ปกติ ใช้ 9 B 3  ไม่เจอปัญหานี้เลยครับ

แก้ไขให้แล้วครับใน build 9 RC1 Download ไป Update ได้เลยครับ

wissanukorn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 09:14:05 น. »
;) ขอบคุณครับ สำหรับการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง

แต่ผมมีปัญหาอย่างนึงอยากจะถามครับ คือ ถ้าโปรแกรมมันไม่จำ SF นี่ เป็นเพราะอะไรครับ ? ???

คือเวลาผมเปิดโปรแกรมขึ้นมาเนี่ย แล้วลองเลือกเพลงเล่นดู เสียงมันจะไม่ออกอ่ะครับ ต้องไปทำการโหลด SF ใหม่ทุกครั้งเลย

ทั้ง ๆ ที่ ตรงแท็ปที่โหลด SF มันก็ขึ้นชื่อ SF ไว้อยู่แล้วนะครับ ก็เลยต้องโหลดใหม่ทุกครั้งเลยที่เปิดโปรแกรมครับ พอหาสาเหตุ และวิธีการแก้ได้มั้ยครับ

หรือว่า ต้องลองลงโปรแกรมใหม่หมดไปเลย ... :(

ที่ผมเจอนะครับ อาการคล้ายๆ (คือไม่จำ sf2 ตัวที่เราเลือกไว้ เวลา Boot PC. ใหม่ ก็จะใช้ default sf2 ตลอด) ซึ่งก็ยังสรุปสาเหตุไม่ได้
แต่..ปัญหานี้อาจจะเกิดขึ้นได้กับท่านที่ใช้ ซาวน์การด ตั้งแต่ สองใบ ..  อาการเดียวกันรึปล่าวเนาะ ..   ???

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 09:16:23 น. »
ที่ผมเจอนะครับ อาการคล้ายๆ (คือไม่จำ sf2 ตัวที่เราเลือกไว้ เวลา Boot PC. ใหม่ ก็จะใช้ default sf2 ตลอด) ซึ่งก็ยังสรุปสาเหตุไม่ได้
แต่..ปัญหานี้อาจจะเกิดขึ้นได้กับท่านที่ใช้ ซาวน์การด ตั้งแต่ สองใบ ..  อาการเดียวกันรึปล่าวเนาะ ..   ???

หมายถึง Card Creative ไม่จำ SoundFont หรือเปล่าครับ

vendetta

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 10:46:49 น. »
ของผมซาวน์ออนบอร์ดครับ ผมไม่ได้ใช้ซาวน์ของ Creative

ออฟไลน์ V6_สิรินาวา

• ระดับ 4
  • *
  • Heavy Lock: 3C0706C5 ... From X-men
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 11:05:57 น. »
ของผมใส่สอง Sound ครับ SB:0060, 0220 ครับ ช่องของ Mono Rear:RL, RR
ยังคงออกเสียงรวมเหมือน Stereo Front:FL, FR สองการ์ดเลยครับ
ส่วนช่องMono Front:FL, FR ปรับแยกได้ทั้งสองการ์ดครับ แก้อย่างไรครับ...

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 11:23:33 น. »
ของผมซาวน์ออนบอร์ดครับ ผมไม่ได้ใช้ซาวน์ของ Creative

เดี๋ยวทดสอบให้ครับ

อ้างถึง
ของผมใส่สอง Sound ครับ SB:0060, 0220 ครับ ช่องของ Mono Rear:RL, RR
ยังคงออกเสียงรวมเหมือน Stereo Front:FL, FR สองการ์ดเลยครับ
ส่วนช่องMono Front:FL, FR ปรับแยกได้ทั้งสองการ์ดครับ แก้อย่างไรครับ...

มีเพื่อนสมาชิกแจ้งมาว่าให้ Update Driver เป็นของ X-FI แล้วจะแยกเสียงออกลำโพงต่าง ๆ ได้ครับ

ออฟไลน์ suraphon

• ระดับ 4
  • *
  • 3C0742D4
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 11:53:23 น. »
ทดสอบด้วยอีกคนครับ

ออฟไลน์ Phop

• ระดับ 3
  • *
  • ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอน
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 12:59:37 น. »
โน้ตบุคใช้ซาวด์ฟร้อนแล้วเสียงไม่ออกครับ

ออฟไลน์ เล็ก จันทร์เพ็ญ

• ระดับ 4
  • *
  • 6C84B61A & :6DD859D5 (สไปเดอร์แมน)
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 13:33:56 น. »
1. เสียงไม่ออกเช่นกัน เมื่อใช้  sf (โน๊ตบุ๊ค)
 2. Xtreme lite สร้าง lister ไม่ได้ทั้ง NCN และ EMK

BusyNet

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 14:10:49 น. »
โน้ตบุคใช้ซาวด์ฟร้อนแล้วเสียงไม่ออกครับ

เลือก Midi Out=SoundFont Midi out ก่อน
แล้วก็ไปโหลด SF อีกที ลองดูครับ

ผมก็ซาวด์ออนบอร์ดโน๊ตบุคเหมือนกัน เสียงออก เสียงดีด้วยครับ

อ้อ อย่าลืม SRS Audio Sandbox ด้วยครับ ช่วยให้เสียงดีขึ้นครับ
http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&topic=2384.0

NightHawk

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 14:11:56 น. »
 ใช้กับ vaio เจอ blue screen หมดทุกตัว ยกเว้น Karaplayer.exe ตัวเดียวที่เล่นได้ปกติ ครับ  :'(

JUMROEN

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 14:50:12 น. »
ต้องการอยู่พอดีครับ  เยี่ยมมาก

mildly

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 16:05:57 น. »
Download ได้ที่นี่ครับ
1. KaraPlayer.exe              เล่น SF ในตัวโปรแกรมไม่ได้ ไม่มี VSTi
2. KaraPlayer_SF.exe         เล่น SF ในตัวโปรแกรมได้ ไม่มี VSTi
3. KaraPleyer_VST.exe       เล่น VSTi ได้ เล่น SF ในตัวโปรแกรมไม่ได้
4. KaraPlayer_ST_VST.exe  เล่น SF ในตัวโปรแกรมได้ เล่น VSTi ได้
5. KaraPlayer_Lite.exe        เป็นชุดเล็กสำหรับเครื่องแรงต่ำ ๆ เล่น SF ในตัวโปรแกรมได้

ผมใช้ก็  Note book เสียงออกใช้งานได้ปกติครับ ลองเลือกให้ถูกนะครับ

:D :D 1. KaraPlayer.exe เสียงไม่ออกแน่นอนครับ เหมาะกับเครื่อง PC ที่ติด Sound Creative ที่โหลด Soundfont ได้ หรือใช้ผ่าน Midi Cable

:D :D 2. KaraPlayer_SF.exe ตัวนี้เหมาะกับทุกเครื่องครับที่ต้องการเล่น Soundfont ที่โหลดจากตัวโปรแกรม ใช้กับ Sound on board

:D :D 5. KaraPlayer_Lite.exe ตัวนี้เท่าที่ทดสอบดูยังไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่ การเลือก Folder เก็บไฟล์เพลงยังมีปัญหาอยู่ (หน้าตาเหมือน Nick XP จังเลย อิอิ)

แนะนำให้เล่นตัวที่ 2 ดีกว่าครับ สำหรับท่านที่ไม่มี Sound Creative และไม่เล่นในส่วน VSTi
หลังจากแตกไฟล์ออกแล้ว Copy ไปวางยัง Folder ที่ลง Xteme ไว้ ถ้าไปเปิดที่ icon เดิมของ Xtreme มันจะเปิดตัวที่ 1 ขึ้นมา
ให้ไปที่ Folder ของ Xtreme แล้วคลิกขวาที่ Karaoke_SF.exe แล้วเลือก Send to -> Desktop (Create shotcut) แล้วค่อยเปิดโปรแกรม ตามรูปครับ (อาจจะแสดงรูปรายละเอียดไม่ครบ เพราะเครื่องที่ผมใช้งานประจำนี้ผมไม่ได้ลง Xtrem ไว้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 สิงหาคม 2007, 16:11:32 น. โดย mildly »