ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด่วนด้วยครับ  (อ่าน 17634 ครั้ง)

za_artza

• บุคคลทั่วไป
ขอความช่วยเหลือด่วนด้วยครับ
« เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 07:13:21 น. »
 ผมจะแยกเสียงมิดี้ ผมอยากเรียนถามว่า ช่องมิดี้ ช่องเครื่องดนตรี ช่องกลอง ผมต้องเลือกเอาอะไรมาใส่ เสียงถึงจะดี เพราะว่ามีให้เลือกดังนี้ Default Mide Port , Microsoft GS Wavetable , SoundFont Midi Port, Creative Soud Font มีหลักการตายตัวหรือไม่ว่าทุกช่องต้องเลือกเหมือนกันหมด ผมลองเลือก SoundFont MIdi Port ที่ช่องมิดี้ และเลือก Creative Soud Font  ที่ช่องเครื่องดนตรีและช่องกลอง เสียงจะออกมามีเสียงกลองออกซ้าย ขวา เสียงเพราะแต่บางเพลงเสียงดนตรีเหมือนออกไม่ครบทุกชิ้น  แต่ถ้าลองเปลี่ยนช่องเครื่องดนตรี และช่องกลองมาเป็น  Microsoft GS Wavetable เสียงดนตรีจะออกครบ แต่เสียงกลองจะไม่ไล่ซ้าย ขวา และเสียงไม่ค่อยเพราะเท่าไหร ผมพยายามศึกษาจากบทความต่างๆก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ จึงอยากเรียนถาม ช่วยตอบผมด้วยครับ อธิบายละเอียดหน่อยนะครับ เพราะผมมือใหม่หัดเล่น (ใช้HL)
                               ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมไม่ทราบ  ความหมายของคำว่า  บิ้ลด์  หมายถึงอะไรครับอธิบายด้วยครับ ผมจะแยกไลน์เพื่อจะเสียบมิกซ์ ครับแต่ก็ไม่ทราบว่าจะเสียบเข้ารูไหนบ้าง ผมใช้มิกซ์ ALTO  140  ช่วยบอกผมด้วย มีภาพด้วยยิ่งดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ

วิธีแยกไลน์ด้วย Soundcard Audigy 7.1 ใช้กับ มิกซ์ ALTO 140

ต้องตั้งค่า Soundcard Audigy 7.1 ที่ใช้เล่นให้้เป็น ตัวหลัก บูตเครื่องครั้งใด Audigy 7.1 ต้องเป็นตัวแรกทุกครั้ง

การแยกไลน์ด้วย SoundFont

วางแผนการแยกไลน์
1-2 ดนตรีรวม  -> Stereo Front
3 เบส   -> Mono Rear Left
4 Hihat & Crash Ride   -> Mono Rear Right
5 กระเดื่อง   -> Mono Subwoofer
6 สแนร์    -> Mono Center

------------
1 การตั้งค่าที่เมนู ตัวเลือก

2

3

4 การตั้งค่าที่เมนู แยกเสียงมิดี้

5

6

7

8

9
ต่อสายไลน์ตามรูป

บิ้ลด์  หมายถึงอะไร...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤษภาคม 2010, 22:27:11 น. โดย ครูภูม »

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
Re: ขอความช่วยเหลือด่วนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 07:21:49 น. »
ท่านป้อมว่าก่อน

ออฟไลน์ สุระชาติ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
Re: ขอความช่วยเหลือด่วนด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 07:41:26 น. »
รอคำตอบอีกคนครับ เป็นคำถามดีมากครับ

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 07:58:17 น. »
เอาเบา ๆ ก่อนนะครับ
Default Mide Port :  ใช่สำหรับ ซาว์ดนอก เช่น ซาว์ดโมดูล คีย์บอร์ด
Microsoft GS Wavetable :  ใช้ตัวสังเคราะห์ของตัววินโด  ตัวนี้ลืมไปได้เลยอย่าไปสนใจ
SoundFont Midi Port  : ใช้สาวฟอนโดยการโหลดโดยโปรแกรมคาราโอเกะ
Creative Soud Font :  ใช้สาวฟอนโดยการโหลดโดยซาว์ดการ์ด
ตอนนี้ พอนึกออกหรือยังครับว่า  จะใช้อะไรดี 

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
  • 5DE604A4(ป๋าสมใจนึก)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 10:05:40 น. »
เอาเบา ๆ ก่อนนะครับ
Default Mide Port :  ใช่สำหรับ ซาว์ดนอก เช่น ซาว์ดโมดูล คีย์บอร์ด
Microsoft GS Wavetable :  ใช้ตัวสังเคราะห์ของตัววินโด  ตัวนี้ลืมไปได้เลยอย่าไปสนใจ
SoundFont Midi Port  : ใช้สาวฟอนโดยการโหลดโดยโปรแกรมคาราโอเกะ
Creative Soud Font :  ใช้สาวฟอนโดยการโหลดโดยซาว์ดการ์ด
ตอนนี้ พอนึกออกหรือยังครับว่า  จะใช้อะไรดี 

สุดยอดครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 10:20:26 น. »
เพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ
Default Midi Port โปรแกรมจะส่งสัญญาณมิดี้ไปตามที่เลือกไว้ในหน้า ตั้งค่า --->อุปกรณ์เสียง ครับ
ตมรูป กล่าวคือ ถ้าตรงนี้เลือกอะไร Default Midi Port ก็จะส่งสัญญาณไปตามนั้นครับ

za_artza

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 13:25:55 น. »
ขอบคุณท่านนายเปี๊ยกเป็นอย่างสูง แต่ผมเล่นเพลง จากน้อง ของสุเทพ  วงศ์กำแหง และเพลงวณิพก ของคาราบาวทั้งสองเพลงนี้เหมือนว่าดนตรีไม่สมบูรณ์ ออกไม่ครบทุกเสียง เหมือนไม่ปกติ ช่วยอีกครั้งนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 13:48:32 น. »
ขอบคุณท่านนายเปี๊ยกเป็นอย่างสูง แต่ผมเล่นเพลง จากน้อง ของสุเทพ  วงศ์กำแหง และเพลงวณิพก ของคาราบาวทั้งสองเพลงนี้เหมือนว่าดนตรีไม่สมบูรณ์ ออกไม่ครบทุกเสียง เหมือนไม่ปกติ ช่วยอีกครั้งนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ยังไม่ได้บอกรายละเอียดเลยครับว่า ใช้อะไรเล่น
1.เอกซ์เวอร์ชันอะไร
2.ใช้ซาวด์ฟ้อนท์อะไร
3.ใช้โมดูลอะไร
4.ใช้วิธีการแยกเสียงอย่างไร เป็นแบบ สเตอริโอ หรือแยกไลน์ถ้าแยก แยกกี่ไลน์
5.ระบบเครื่องเสียงเป็นอย่างไร
6.ซาวด์การ์ดยี่ห้ออะไร
ทั้งนี้เพื่อท่านเกจิทั้งหลายจะได้แนะนำถูกครับ

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 14:00:55 น. »
ยังไม่ได้บอกรายละเอียดเลยครับว่า ใช้อะไรเล่น
1.เอกซ์เวอร์ชันอะไร
2.ใช้ซาวด์ฟ้อนท์อะไร
3.ใช้โมดูลอะไร
4.ใช้วิธีการแยกเสียงอย่างไร เป็นแบบ สเตอริโอ หรือแยกไลน์ถ้าแยก แยกกี่ไลน์
5.ระบบเครื่องเสียงเป็นอย่างไร
6.ซาวด์การ์ดยี่ห้ออะไร
ทั้งนี้เพื่อท่านเกจิทั้งหลายจะได้แนะนำถูกครับ

ตามที่ ปู่ เหลามาแหละครับ
และอาจเป็นที่ เพลงก็เป็นได้ครับ เพลงอาจทำมาไม่ดีก็เป็นได้ครับ

za_artza

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 15:16:22 น. »
     ตอบท่านวัฒนาพงษ์ครับ
     1. เวอร์ชั่น 3
     2. ซาวด์ฟ้อนด์ sf2
     3. ใช้ คอมฯ pc
     4. ซาวด์การ์ดยี่ห้อ Creative Audigy 7.1
     5. แยกแบบนี้ครับ  ทุกช่องเป็น สเตอริโอ ยกเว้นช่อง เบส  กระเดื่อง สแนร์  แฉ  เป็นโมโนครับ
         ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ผมไม่มีความรู้ทางนี้เลยแต่ก็พยายามถามจากผู้รู้ทุกๆท่าน

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 15:55:24 น. »
     ตอบท่านวัฒนาพงษ์ครับ
     1. เวอร์ชั่น 3
     2. ซาวด์ฟ้อนด์ sf2
     3. ใช้ คอมฯ pc
     4. ซาวด์การ์ดยี่ห้อ Creative Audigy 7.1
     5. แยกแบบนี้ครับ  ทุกช่องเป็น สเตอริโอ ยกเว้นช่อง เบส  กระเดื่อง สแนร์  แฉ  เป็นโมโนครับ
         ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ผมไม่มีความรู้ทางนี้เลยแต่ก็พยายามถามจากผู้รู้ทุกๆท่าน

บิ้ลด์ที่เท่าไหร่ครับ  แยกไลน์ไปปรับมิกซ์  หรือต่อเฉพาะช่องสเตอร  ครับ 

za_artza

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 05:23:22 น. »
ผมไม่ทราบ  ความหมายของคำว่า  บิ้ลด์  หมายถึงอะไรครับอธิบายด้วยครับ ผมจะแยกไลน์เพื่อจะเสียบมิกซ์ ครับแต่ก็ไม่ทราบว่าจะเสียบเข้ารูไหนบ้าง ผมใช้มิกซ์ ALTO  140  ช่วยบอกผมด้วย มีภาพด้วยยิ่งดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 06:55:50 น. »
เรื่องการแยกช่องสำหรับมือใหม่อาจงงได้ครับเนื่องจาก Xtreme มีตัวเลือกการใช้งานแบบหลายอย่าง
เพื่อให้ครอบคลุมต่อการใช้งานของแต่ละท่านเนื่องจากการใช้งานและอุปกรณ์ที่ใช้งานไม่เหมือนกัน
ขออธิบายการใช้งานคร่าว ๆ ดังนี้ครับ

1.การแยกช่องโดยใช้ช่องมิดิ อันนี้ใช้หลักการปกติของระบบมิดิครับ ระบบมิดิจะมี 16 ช่องคล้าย ๆ กับ Mixer
ในไฟล์เพลงมิดิจำกำหนดว่า ช่องไหนใช้ดนตรีอะไรก็ได้แต่กำหนดตายตัวว่าช่อง 10 ต้องเป็นเสียงกลองเท่านั้น ช่องอื่น ๆ เป็นเสียงดนตรี
ตามผู้จัดทำมิดิกำหนดมา แต่โดยทั่ว ๆ ผู้ทำมิดิในเมืองไทยจะให้ช่อง 2 เป็นเบส ช่อง 9 เป็นเสียงเมโลดี ช่อง 10 เป็นกลองโดยข้อกำหนด ฯลฯ
ดังนั้นเราจะใช้เป็นเกณฑ์คร่าว ๆ ในการแยกช่องได้ แต่ก็ไม่ได้เป็นมารตฐานบางเพลงเสียงเบสอาจเป็นช่องอื่น ๆ ได้ ทำให้การใช้งานแยกช่องอาจไม่ตรง

2.การแยกช่องโดยใช้เครื่องดนตรีเป็นหลัก Xtreme ได้แก้ปัญหาการแยกช่องโดยใช้ช่องมิดิข้างต้น
โดยโปรแกรมจะตรวจสอบว่าเสียงดนตรีแต่ละชิ้นอยู่ที่มิดิช่องไหนแล้วจะกำหนดการแยกช่องอัตโนมัติตามชิ้นดนตรี
ไม่เหมือนกับการกำหนดช่องมิดิที่ยึดตายตัวเลยว่ามิดิช่องที่กำหนดจะสั่งออกคำสั่งออกไปที่พอร์ตมิดินั้น ทำให้การแยกช่องแบบนี้ใช้งานได้สะดวกขึ้น

3.การแยกช่องแบบใช้เสียงกลอง ต่อมามีความต้องการแยกเสียงกลอง (มิดิช่อง 10) ออกจากกัน ถ้าเราเลือกการแยกแบบมิดิโดยใช้ช่อง 10 ไปที่
ช่องที่เราต้องการเสียงเสียงกลองทั้งหมดจะไปรวมกันที่ช่องนั้น แต่ถ้าเราแยกที่ช่อง แยกกลอง ทำให้กำหนดได้ว่าจะให้กลองแต่ละชิ้นออกไปที่ช่องไหนได้

จะเห็นว่าการแยกช่องแต่ละชนิดใช้หลักการที่แตกต่างกันแต่การแยกแต่ละชนิดการมีผลเกี่ยวข้องกันได้ เช่น
แยกโดยมิดิช่อง 10 เสียงกลองออก Port Microsoft GS Wavetable แต่แยกกระเดื่อง ออก Creative SoudFont ได้
หรือแยก กลองทั้งหมดออกไปที่ Creative SoudFont การแยกช่องโดยช่องมิดิ 10 จะไม่มีผล
(เพราะกำหนดโดยใช้ แยกกลอง ทั้งหมดออกไปช่องที่กำหนดใหม่แล้ว)

โปรแกรมจะใช้วิธีตรวจสอบการแยกช่องต่าง ๆ โดยดูเงื่อนไขเรียงลำดับตามนี้ครับ
1.แยกช่อง มิดิ -> 2.ดูเงื่อนไขการแยกโดยใช้เสียงดนตรี -> 3.ดูเงื่อนไขการแยกโดยเสียงกลอง
ดังนั้นจะเห็นว่าการแยกช่องมีความซับซ้อนแต่ก็มีความอ่อนตัวในการนำไปใช้งาน

หากท่านไม่ต้องการใช้งานโดยแยกดนตรีออกตามช่อง ให้ตั้งค่าเป็น Default ทั้งหมดแล้วไปเลือกช่อง มิดิขาออก ทีเดียวเลยก็ได้ครับ
(ค่าช่อง Default คือช่องที่เราเลือกไว้ใน มิดิขาออกเราสามารถเปลี่ยนช่องทั้งหมดโดยการกำหนดให้เป็น Default แล้วไปเปลี่ยนที่มิดิขาออกที่เดียว)

ส่วนปัญหาที่ท่านเจอว่าเลือก Microsoft GS Wavetable แล้วเสียงกลองไม่มีมิติเสียง SoundFont แล้วเสียงกลองมีมิติ เป็นผลเนื่องจาก
ผู้จัดทำ SoundFon เค้า Pan เสียงกลองชิ้นต่าง ๆ ไว้ใน Microsoft GS Wavetable ไม่ได้ Pan ไว้ครับ ปล.ขึ้นอยู่กับ SoundFont แต่ละตัว
บางตัวก็ไม่ได้ Pan ไว้ทำให้เกิดกระแสการแยกไลน์ออกมาปรับแต่งข้างนอกครับผม

za_artza

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 08:15:17 น. »
ขอบคุณ ท่านครูภูมิ,ท่าน x - men มากครับ ผมได้ความรู้มากเลย ผมปริ้นเก็บรวบรวมไว้เป็นคู่มือ บทความของท่านทั้งหลาย ผมเก็บไว้ทั้งหมด สายที่ใช้เสียบเข้ามิกซ์ มีท่านผู้รู้ทางบ้านผมเขามาทำให้ เขาให้ผมไปซื้อสาย 1 ออก 2 จำนวน 1 เส้น , สาย 1 ออก3 จำนวน 2 เส้น ไม่ทราบว่าพาผมมั่วหรือเปล่าเพราะผมไม่มีความรู้ ไม่เหมือนของท่านครูภูมิ ที่ใช้แต่สาย 1 ออก 2  ทั้ง 3 เส้น ผมจะรีบไปซื้อสายมาลองทำนะครับ ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ  ถ้าไม่เป็นการรบกวน ช่วยแนะนำลำโพง 15  ให้ผมด้วยครับ ต้องการเสียงดี ทน ราคาพอประมาณ เดี๋ยวนี้ ใช้ พี และ แอคคอร์ด ผมใช้ทั้งสองยี่ห้อ ร่วมกันจำเป็นไหมครับที่เราต้องใช้ยี่ห้อเดียวกัน ทั้งหมด ขอบคุณล่วงหน้าครับ

za_artza

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 11:04:42 น. »
ขอบคุณท่านครูภูมิเป็นอย่างสูงครับที่ให้ความรู้เพิ่มเติมอีก ผมปริ้นเก็บเข้าเล่มเรียบร้อยแล้วครับ ผมชอบอ่านบทความต่างๆที่ท่าน สอนและตอบคำถามของบุคคลท่านอื่นๆที่ถาม แล้วผมจะนำไปเข้าเล่มเก็บไว้ศึกษาต่อไปอย่ารำคาญผมนะครับ เพราะผมไม่รู้จริงๆจึงได้ถาม ผมมีคำถามอีกมากมายที่อยากจะรู้ ขอบคุณมากๆครับ   มิกซ์ของผมแยกได้ แค่ 6 ไลน์ ใช่ไหมครับ รูไม่พอใช่ไหมครับ ถ้าเราอยากแยกเป็น 8 ไลน์ มีคนบอกผมว่าใช้ตัวแยกมาเสียบเพิ่มก็ได้ จริงไหมครับ
(ผมไม่รู้ชื่อมันเขาเรียกว่าอะไร ที่มันเสียบลงไปแล้วมี ตัวแยกมีรูเพิ่มอีก 1 รู )

ออฟไลน์ ครูภูม

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ระดับ 5
  • โทร .0867503355 Line ID 0867503355
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 11:24:15 น. »
ขอบคุณท่านครูภูมิเป็นอย่างสูงครับที่ให้ความรู้เพิ่มเติมอีก ผมปริ้นเก็บเข้าเล่มเรียบร้อยแล้วครับ ผมชอบอ่านบทความต่างๆที่ท่าน สอนและตอบคำถามของบุคคลท่านอื่นๆที่ถาม แล้วผมจะนำไปเข้าเล่มเก็บไว้ศึกษาต่อไปอย่ารำคาญผมนะครับ เพราะผมไม่รู้จริงๆจึงได้ถาม

:o^: ไม่รำคาญครับ  ช่วย ๆ กันไป

ผมมีคำถามอีกมากมายที่อยากจะรู้ ขอบคุณมากๆครับ   มิกซ์ของผมแยกได้ แค่ 6 ไลน์ ใช่ไหมครับ รูไม่พอใช่ไหมครับ ถ้าเราอยากแยกเป็น 8 ไลน์ มีคนบอกผมว่าใช้ตัวแยกมาเสียบเพิ่มก็ได้ จริงไหมครับ
(ผมไม่รู้ชื่อมันเขาเรียกว่าอะไร ที่มันเสียบลงไปแล้วมี ตัวแยกมีรูเพิ่มอีก 1 รู )

:o^: ถ้าเรื่องที่ถาม ผมทราบคำตอบ ก็ตอบให้ครับ
 ;D มิกซ์ของท่าน ถ้าแยกมากกว่านี้ ก็ไม่เหลือรูสำหรับเสียบไมค์
 ;D แยกเป็น 8 ไลน์  ตัวแยกที่ว่าผมไม่เคยเห็นครับ
 :o^: แค่แยก 6 ไลน์ ก็พอแล้วครับ 
 :o^: ไม่แน่อนาคต อาจนั่งปรับที่หน้าจอ ไม่ต้องแยกไลน์ ดังรูป

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 11:38:58 น. »
ผมแยกแค่ 1 สเตอริโอ 2 โมน เพราะมิกส์ไม่พอ

1.ดนตรีทั้งหมด
2.กระเดื่อง
3.สแนร์

เพราะมิกส์มันมีแค่นั้นครับ..ยกแค่สองอย่างนี้ขึ้น
ปรับแต่งอย่างเมามัน

za_artza

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 18:19:12 น. »
ขอบคุณท่านคนราศีตุล มากครับ

za_artza

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2010, 10:14:05 น. »
ผมแยกไลน์ได้แล้วครับสุดยอดมาก แม่ กับพ่อผมนั่งยิ้มน้อยยิ้มใหญ่เลยครับ ขอขอบคุณท่านครูภูมิเป็นอย่างสูงอีกครั้ง และท่านอื่นๆด้วยที่มีส่วนทำให้ผมแยกไลน์ได้ด้วยตัวเอง  ท่านครูภูมิครับ  ซาวด์ฟ้อนด์ที่ผมมี ผมเอามาจาก แผ่นที่มาจาก การสั่งซื้อ HL  ผมอยากทราบว่าซาวด์ฟ้อนที่ผมมีกับซาวด์ฟ้อนของท่านครูภูมิมันเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรครับผมอยากได้ของท่านครูภูมิครับ  ผมใช้ HL  V. 3.0.15.46 ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมครับกับซาวด์ของท่าน ผมอ่านในบทความของท่านแล้วแต่ก็ยังไม่เข้าใจ ช่วยขยายความให้ผมด้วยครับ  และผมอยากลงรูปการแสดงของวง แต่ทำไม่เป็นครับ  พยายามหลายครั้งแล้วยังไม่เป็นผลเลยครับ อยากจะรบกวนช่วยผมอีกครั้ง ขอแบบละเอียดหรือมีภาพประกอบเหมือนเดิมยิ่งสุดยอดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2010, 10:28:35 น. โดย ปูก้า »

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2010, 10:50:48 น. »
ผมแยกไลน์ได้แล้วครับสุดยอดมาก แม่ กับพ่อผมนั่งยิ้มน้อยยิ้มใหญ่เลยครับ ขอขอบคุณท่านครูภูมิเป็นอย่างสูงอีกครั้ง และท่านอื่นๆด้วยที่มีส่วนทำให้ผมแยกไลน์ได้ด้วยตัวเอง  ท่านครูภูมิครับ  ซาวด์ฟ้อนด์ที่ผมมี ผมเอามาจาก แผ่นที่มาจาก การสั่งซื้อ HL  ผมอยากทราบว่าซาวด์ฟ้อนที่ผมมีกับซาวด์ฟ้อนของท่านครูภูมิมันเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรครับผมอยากได้ของท่านครูภูมิครับ  ผมใช้ HL  V. 3.0.15.46 ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมครับกับซาวด์ของท่าน ผมอ่านในบทความของท่านแล้วแต่ก็ยังไม่เข้าใจ ช่วยขยายความให้ผมด้วยครับ  และผมอยากลงรูปการแสดงของวง แต่ทำไม่เป็นครับ  พยายามหลายครั้งแล้วยังไม่เป็นผลเลยครับ อยากจะรบกวนช่วยผมอีกครั้ง ขอแบบละเอียดหรือมีภาพประกอบเหมือนเดิมยิ่งสุดยอดเลยครับ

คนละตัวครับ  ของครูภูมิขายราคา 1000 บาทครับ  ถ้ามีฮาร์ดล็อกล่ะก็ใช้ได้ทุกคนครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2010, 11:04:45 น. »
ผมใช้ HL  V. 3.0.15.46

ลองโหลดโปรแกรมเวอร์ชั่นล่าสุดไปติดตั้งใช้ดูหรือยังครับ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=35088.0

ดีใจด้วยนะครับที่แยกไลน์ได้สำเร็จ นอกจากพ่อกับแม่ที่ยิ่มน้อยยิ้มใหญ่ ท่านที่แนะนำก็พลอยมีความสุขไปด้วย

za_artza

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2010, 13:15:18 น. »
ขอบคุณท่านเด็กชายเคยโสด และท่านหนุ่มนากระแซงมากครับ ที่กรุณาแนะนำผม ผมจำได้ว่าคำลงท้ายของซาวด์ฟ้อนด์ของผม มันลงท้ายด้วย คำว่า sf2  เหมือนของท่านครูภูมิ ผมเลยคิดว่ามันอาจจะเป็นอันเดียวกันครับ ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ ณ.ขณะนี้ซาวด์ฟ้อน ที่สุดยอดที่สุดคือตัวไหนครับ ช่วยบอกผมด้วยครับ   ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2010, 13:18:24 น. »
ขอบคุณท่านเด็กชายเคยโสด และท่านหนุ่มนากระแซงมากครับ ที่กรุณาแนะนำผม ผมจำได้ว่าคำลงท้ายของซาวด์ฟ้อนด์ของผม มันลงท้ายด้วย คำว่า sf2  เหมือนของท่านครูภูมิ ผมเลยคิดว่ามันอาจจะเป็นอันเดียวกันครับ ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ ณ.ขณะนี้ซาวด์ฟ้อน ที่สุดยอดที่สุดคือตัวไหนครับ ช่วยบอกผมด้วยครับ   ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลองของฟรีที่มีแจกในเวปไปก่อนนะครับ  มีหลายตัวครับที่เสียงดีดี

และที่มีขายในเวปก็หลายตัวครับ  เสียงดีดีก็มีเยอะ

ที่ผมใช้และชอบตอนนี้คือ  ซาวด์ฟอนต์ที่มาพร้อมกับเพลง  XMK ครับ  XSF release4.0 ครับ

เป็น sound preset ด้วยและใช้ร่วมกับ xmk ค่อนข้างลงตัวครับ

za_artza

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2010, 13:43:45 น. »
ขอบคุณมากนะครับท่านเด็กชายโสด ผมจะลองหาดู ยังไม่รู้ว่าจะโหลดได้หรือเปล่า ถ้าทำได้แล้วผมจะรายงานให้ทราบนะครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2010, 13:56:29 น. »
ถ้ามีเวลาเดี๋ยวจะไปหาที่หนองคายนะครับ  อีกไม่นานครับจะไปหนองคายครับ