ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกเบสมีเสียงผิดปรกติดังออกมาครับ  (อ่าน 3167 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศาลาวัด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 54A3FA99 (ครูภูมิ)
ดอกเบสมีเสียงผิดปรกติดังออกมาครับ
« เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2007, 21:59:19 น. »
มีเสียงดังแคร๊ก ๆ ลอดออกมาครับแต่ไม่ดังมากต้องเข้าไปฟังใกล้ๆ ลำโพง 15 นิ้ว 400 W 8 โอห์ม(มิด-เบส) 1 คู่ ใช้แอมป์200 W X 2 ดันครับ จะเป็นเพราะว่าแอมป์ดันไม่ไหวหรือเปล่าครับส่วนดอกเพิ่งซื้อมาครับ กลุ้มใจมากๆครับจะปีใหม่แล้วยังไม่ค่อยสมบูรณ์เลยครับ
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

gomjai5545

• บุคคลทั่วไป
Re: ดอกเบสมีเสียงผิดปรกติดังออกมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 07:45:02 น. »
มีหลายกรณี(จากประสบการณ์และการวางยาตัวเอง)
ประการที่
1.ลำโพงของท่านรับไม่ไหว
2.เป็นที่แอมป์ท่านกำลังไม่ถึงแนะให้ลองเอาแอมป์อีกตัวที่มีกำลังสูงกว่ามาขับลองดู
3.หันลำโพงหน้าคว่ำเข้าในหรีเปล่าครับถ้าหันเข้าให้ท่านไปซื้อขอบลำโพงมารองขึ้นอีกให้ลำโพงสูงขึ้นอีกจบ
4.วอยล์ลำโพงท่านไปเบียดกับแม่เหล็กทำให้มีเสียงดังเวลาเปิดค่อยๆจะไม่ได้ยินแต่เพิ่มเสียงขึ้นมาอีกหน่อยจะดังหากเป็นกรณีนี้ให้ไปเปลี่ยนวอยล์
5.ท่านเติมน้ำมันแก๊สโซฮอล์ลำโพงเลยดังเพี้ยนๆๆๆ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: ดอกเบสมีเสียงผิดปรกติดังออกมาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 08:17:29 น. »
หรือสลับสายบวกเป็นลบ... ;D

veeman1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 12:00:34 น. »
ทดสอบง่ายมากครับ
   1.ปลดสายสัญญาณเสียงจาก mix ที่ต่อ  EQ มา ที่ Crossover ออก แล้วมาต่อตรงเข้าที่ Amp ตรง ๆดูครับแล้วเปิดเพลงและค่อย ๆดังขึ้น 
       เรื่อย ๆ ถ้าเสียงยังดังอยู่ก้อให้ทดสอบขั้นต่อไปครับและสรุป Mix ,EQ,Croos,  Amp ปกติ
   2.สลับสัญญาณเสียงจากซ้ายเป็นขวาดูถ้ายังดังทางเดิมก็ขั้นต่อไป
   3.ถอดดอกลำโพงออกจากตู้มาก่อน แล้วทำการต่อระบบดูโดยไม่ได้เอาลำโพงลงตู้ลองฟังดูถ้าหายก็สรุปว่าเวลาขันน๊อตแล้วบ่ามันไม่เท่ากัน
      อาจทำให้เสียทรงเวลาเล่นจะทำให้มีเสียงเบียดของวอยซ์คอยกกับขอบแม่เหล็กแก้โดยการหาวัสดุหรือกระดาษแข็งตัดเป็นรูปทรงขอบลำโพง
      รองก่อนขันน๊อต
   4.ถ้ายังดังอยู่ก็อาจสรุปว่าวอยซ์คอย เบียดครับต้องเปลี่ยนดอกแล้วหล่ะครับเพราะปกติถ้าแอมป์วัตต์ต่ำกว่าลำโพงก็ไม่เป็นไร
      แต่ถ้าให้ดีต้องให้ลำโพงวัตต์ต่ำกว่าแอมป์ครับเสียงถึงจะดีและแน่น

สรุปครับต้องทดลองดูหลาย ๆอย่างครับก่อนเปลี่ยนดอกและเปลี่ยนอย่างอื่นเพราะของมันแพงครับ อิอิ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 12:18:19 น. »
ขอบคุณครับ จะลองทำทุกๆคำแนะนำเลยครับ ได้ผลอย่างไรจะรีบรายงานครับ ;D ;D ;D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 21:55:06 น. »
ทดลองเกือบจะครบแล้วครับ เหลือแค่ลองเอาแอมป์ตัวใหม่มาลองครับ

dvsound

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2007, 13:41:21 น. »
ลองหาลำโพงตัวอื่นลองซิครับ.....จะได้รู้ว่า ลำโพล หรือ แอมป์

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2007, 09:42:24 น. »
ท่านลองเช็คสายถักตรงขั้วลำโพงไปเข้าว้อยซ์ดูครับ สายตรงนี้อาจจะหักเป็นรอยดำๆ หรือไหม้ ทางที่ดีให้เปลี่ยน ถ้าหากท่านลองเวลาเปิดฟังแล้ว เอามือจับตรงสายถักนี้ ถ้าหายก็เป็นที่นี่ชัวร์ครับ  :)

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2007, 18:55:20 น. »
ขอบคุณมากๆครับ จะทำตามคำแนะนำครับ เสียงที่เกิดขึ้นถ้าเราไม่เข้ามาฟังใกล้ๆดอกจะไม่ได้ยินครับ ถ้าฟังไกลๆจะไม่ได้ยินครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2007, 18:58:09 น. »
อ้อ...เสียงที่เกิดจะเกิดพร้อมกันทั้งสองดอกเลยครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2008, 20:29:13 น. »
พอจะทราบสาเหตุแล้วครับ เกิดจากตัวผมเองต่อระบบสับสนวุ่นวายเอง ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ ยอมรับผิดแต่เพียงผู้เดียว(เหมือนพระเอกเลยครับ) ยังงัยรบกวนติข้อบกพร่องที่เกิดขึ้นที่นี่ได้เลยครับ ;D ;D ;D
http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&topic=3649.0