ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีวิธีแก้ปัญหาเวลาเบสออกหลังกันอย่างไรบ้าง  (อ่าน 31773 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทิดแหลม

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 75231840(พี่..คนคอน)
Re: ท่านมีวิธีแก้ปัญหาเวลาเบสออกหลังกันอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 08:13:19 น. »
ตู้ไหน...ใครไม่ใช้ก็ส่งมานะครับ  ผมรับไว้เอง ......555 555 55   

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601
Re: ท่านมีวิธีแก้ปัญหาเวลาเบสออกหลังกันอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 08:16:37 น. »
เมื่อก่อนก็เคยเชื่อช่างทำตู้ข้างบ้านเหมือนกันครับ เลยต้องรื้อสองรอบเพราะมันไม่หายครับ เลยต้องรื้อเอาไม้ดามมันก็ดีขึ้นครับ
แถมโดนลูกน้องบ่นอีกว่าให้มันรื้อสองรอบครับ

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 08:36:46 น. »
ตู้ผมก็บุใยซับเสียงทุกตู้เสียงกลางก็ใส่มิน่าทำไมออกดี
ต่อตู้ใหม่ก็หามาบุใส่แต่ไม่รู้ว่ามันมีประโยชน์อะไร แต่มี
ความรู้สึกว่ามันต้องมี

ควรจะมีเลยละ...เหมือนที่นอนนุ่มๆ กับนอนเสื่อ น่ะ ต่างกันชัด.ๆ.  นอนเสื่อไม่เด้งรับนะ...  :hap3:

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 09:01:12 น. »
ถ้าออกแบบตู้สมบูรณ์ ก็ตามที่อาจารย์ปู่ว่ามาครับ  นอกนั้นจะเป็นเรื่องของตู้ลำโพงที่ทำเองหรือประกอบเองแต่ละตู้แต่ละสูตรจะมีเทคนิคที่ต่างกัน เช่น มุม สโลปมุม อกไก่ การใส่ใยแก้วหรือวัสดุซัพเสียง ฯ  :flower:

ยังยืนยันคำตอบเดิมตามข้างบนนี้ครับ ตู้ที่ออกมาดีสมบูรณ์แบบเหมาะสมกับดอกที่ใช้ โอกกาสที่เสียงออกหลังมีน้อยมากนอกจากผิดเฟส เป็นกรณีที่1  กรณีที่ 2 เป็นจากองค์ประกอบของตู้  เช่น มุม สโลปมุม อกไก่ การใส่ใยแก้วหรือวัสดุซัพเสียง ฯ  
กรณีที่ 1 เรื่องของเฟส ผมแยกตามประเภทความเข้าใจของผมเอง เพื่อให้เข้าใจง่ายๆแบบรากหญ้าลดปมในใจของความเข้าใจของแต่ละท่าน ที่เห็นแล้วขัดแย้งกับความรู้สึกของตนเองที่ได้รู้มา การทำเครื่องเสียงหรือระบบเสียงที่สำคัญที่สุดสำหรับผมคือการจูนคน หรือปรับคนให้เข้าใจ และใช้คำพูดที่ง่ายที่สุด อาจจะต้องทิ้งวิชาการที่ศึกษามาลงไปชั่วคราวลองเริ่มต้นง่ายๆดู  เฟสส่วนตัวผมแยกเป็น 2 ประเภท สำหรับเครื่องเสียง บ้าน, PA,และรถยนต์
ประเภทที่ 1 เฟสทางไฟฟ้า คือมีขั่ว + ขั่ว -  การเสริมเฟสทางไฟฟ้า คือ การต่อ แบบ + กับ + , และ - กับ -   ผลที่ออกมา เสียงอาจจะดีก็ได้ ไม่ดีก็ได้  
ประเภทที่ 2 เฟส ทางอคูติก หรืออคูติกเพส  หรือผมเรียกว่าเฟสทางเสียง การที่เสียงเดินทางได้ระยะเวลา 1 ในพื้นที่ 1  การเสริมเฟส แบบนี้ ดีแน่นอนเพราะผลสรุปไม่ว่าทำวิธีการใดสุดท้ายเสียงดี ไม่ว่าต่อเฟสทางไฟฟ้า รูปแบบเป็น  + กับ + , - กับ - หรือ  + กับ -  กรณีกลับเพส หรือเฟสผิดกันทางไฟฟ้า ในลักษณะการวางลำโพงเข้าหากัน
ซึ่งทั้ง 2 เฟส นี้จะต้องควบคู่ไปด้วยกัน โดยมีปัจัยที่เกี่ยวข้อง ดังนี้ สูตรตู้ลำโพง ลักษณะการวางลำโพง ลักษณะพื้นที่ ฯ
เรื่องของเฟสลำโพงที่สำคัญยิ่งกว่าขั้วลำโพง
เช็กเฟสด้วยการฟังทำได้ครับ
เสียงถูกเฟส จะให้เสียงที่คมชัด ตำแหน่งชัด
ระบุได้ว่าเสียงร้องอยู่ไหน น้ำหนักเบสหนักแน่น  
ถ้าเฟสผิด ผิดข้างเดียวจะฟังออก
อาจจะซ้ายผิดขวาถูก หรือซ้ายถูกขวาผิด
ผลก็คือคือเฟสหักล้างกัน
เสียงจะบาง โหวง ก้อง นักร้องวิ่งพล่านไปหมด ระบุตำแหน่งเสียงร้องไม่ได้ เบสจะไม่รวม จะออกข้าง หรือออกหลัง
ถ้าเฟสผิดสองข้าง แต่ดันผิดเหมือนกัน อันนี้ฟังยาก
เพราะเฟสยังคงเสริมกันเป็นปกติ
บวกเสริมบวก ก็ได้บวก
ลบเสริมลบ ก็ได้ลบ สองอันนี้คือเฟสเหมือนกัน แต่ถูกเหมือนกันหรือผิดเหมือนกัน
แต่ถ้าเป็นเฟสผิดคือ บวกเสริมลบ ผลก็คือหักล้าง เสียงมั่ว
เฟสกับขั้วลำโพง
ถ้าขั้วลำโพงต่อมาถูกต้อง ต่อสายให้ถูกขั้ว ก็มักจะถูกเฟส
แต่ถ้าลำโพงทำมาไม่ถูกต้อง(ติดมั่ว) มีโอกาสสูงที่เฟสจะผิด
ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับสูตรของตู้ลำโพงและลักษณะการวางดอกลำโพงและการต่อร่วมตู้ลำโพงคนละสูตรกัน
ถ้าที่บ้านมีลำโพง ชุดเครื่องบ้าน หรือมินิคอมโป
ลองสลับขั้วลำโพงฟัง เลือกสลับตัวเดียว เช่นเอาตัวซ้ายมาสลับ
จากบวกคู่กับสีแดง ลบคู่กับสีดำ ก็เปลี่ยนเป็นบวกเข้าดำ ลบเข้าแดง
สลับชั้วสายลำโพงน่ะ แล้วลองฟังเทียบก่อนและหลังสลับสาย
จะได้รู้ว่าเฟสถูก กับเฟสผิดต่างกันยังไง
บทความบางตอนเอาของเพื่อนสมาชิกบางเว็ปมาเห็นว่าตรงกับความคิดของผมเอง เรื่องของเฟส ยังมีอีกยาวและมีคำถามที่จะถามตามมาอีกมากมาย และที่เห็นแย้งก็อีกมากมาย  ท่านลองทำดู ส่วนลึกซึ่งยังมีอีกมาก มันเป็นส่วนหนึงของอาชีพของคนที่รับจ้างปรับปรุงระบบเครื่องเสียง คนติดตั้งลำโพงรถยนต์
ส่วนกรณีที่ 2 เป็นเรื่องขององค์ประกอบของตู้ลำโพงที่ไม่สมบูรณ์หรือไม่ลงตัว หรือมองข้ามเทคนิคเล็กๆน้อยไปซึ่งต้องได้รับการปรับแต่งและแก้ไข ก็เหมือนที่ท่านสมาชิกหลายท่านเสนอแนะก็เป็นวิธีหนึ่ง เช่นการดามไม้ (แต่การดามไม้วัตถุประสงค์จริงๆ คือทำให้ตู้แข็งแรงไม่ได้แก้ปัญหาทางด้านเสียง เป็นเพียงการแก้ปัญหาแล้วปัญหาดังกล่าวลดลงแต่เข้าใจว่าถูกต้องแต่ที่จริงแล้วยังมีวิธีอื่นๆอีกมากมายที่สามารถแก้ไขอาการดังกล่าวได้เช่นการใช้ใยแก้วหรือวัสดุซับเสียง เข้ามาช่วยแทนการดามไม้  อย่าคิดมากกับข้อความที่ผมพิมพ์เพราะเป็นวิชารากหญ้าของผม+ประสบการณ์เล็กๆ  ขออภัยใช้เวลาในการจิ้มดีดนาน  ;D ;D ;D :flower: :flower: :flower:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 21:19:55 น. โดย พิมพ์ชนก »

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 10:03:05 น. »
ถ้าต่อผิดโอกาสที่ลำโพงจะขาดมี ใช่ไหมครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 10:07:04 น. »
ถ้าต่อผิดโอกาสที่ลำโพงจะขาดมี ใช่ไหมครับ
ไม่มีนะ แค่คลื่นเสียง มันตรงกันข้ามกันเฉยๆ จากผลักเป็นดัน  ดันเป็นผลัก ถ้าลำโพงไม่ผลักพร้อมกัน  
  ลำโพงซ้ายดัน ลำโพงขวาผลัก มันก็ดึงคลื่นเสียงกันเอง ไม่พุ่งไปทางคนฟัง เหมือนคลื่นอากาศที่พัดผ่านไปๆมาๆ ขาดการปะทะ แต่ถ้าดันพร้อมๆกัน ในความถี่เดียวกัน จะเกิดการพ้องเสียง จะเพิ่มถึง +3dB แน่นปึ๊ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 10:11:00 น. โดย นายเอ »

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 10:10:11 น. »
เช็กเฟสด้วยการฟังทำได้ครับ
เสียงถูกเฟส จะให้เสียงที่คมชัด ตำแหน่งชัด
.
.
.
.
ใยแก้วหรือวัสดุซับเสียง เข้ามาช่วยแทนการดามไม้  อย่าคิดมากกับข้อความที่ผมพิมพ์เพราะเป็นวิชารากหญ้าของผม+ประสบการณ์เล็กๆ  ขออภัยใช้เวลาในการจิ้มดีดนาน  ;D ;D ;D :flower: :flower: :flower:
เยี่ยมครับ
 :happy: :th2: :flower: :o^: :party: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 10:16:49 น. »
ขอบคุณครับ มีใครเสริมอีกมั้ง ความรู้สำหรับผมเต็มๆ

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 10:18:33 น. »
ขอบคุณครับ มีใครเสริมอีกมั้ง ความรู้สำหรับผมเต็มๆ
อ้าว เต็มเสียแล้ว
แล้ว จะรับได้อีกเหรอครับ
 :hap3: :hap5: :party:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 10:19:23 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  ดีครับได้แชร์ประสบการณ์ร่วมกัน  ผมว่ามันเป็นสิ่งที่ดีครับ มากคนมากประสบการณ์  มากความรู้ครับ  จะได้เอาไปแก้ไขให้ดียิ่งขึ้นไปครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 10:22:20 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  ดีครับได้แชร์ประสบการณ์ร่วมกัน  ผมว่ามันเป็นสิ่งที่ดีครับ มากคนมากประสบการณ์  มากความรู้ครับ  จะได้เอาไปแก้ไขให้ดียิ่งขึ้นไปครับ
ยังไม่เต็มเหรอครับ พี่ตุลของผม เต็มแล้ว

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 10:29:36 น. »
ยังไม่เต็มเหรอครับ พี่ตุลของผม เต็มแล้ว

เสริมขอบขึ้นไปเรื่อย ๆ ครับ เต็มยากครับ  มีถุงที่หน้าท้องไว้รองรับได้อีกเยอะครับ ท่านมนุษย์ค้างคาวค้างคืน  อิอิ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 11:03:05 น. »
ตอบว่าไม่มีโอกาสขาด แต่เป็นสาเหตุของวอล์ยใหม่และขาดได้ ด้วยการใช้คนนี้แหละเป็นตัววัดเสียง วันที่ต่อถูกเฟส เสียงดังดี เสียงใส คมชัด หนักแน่น เร่งได้ดังใจ ได้ระดับที่พอใจ แต่พอต่อผิดเพส เสียงจะหายเกิดการหักล้างกัน  ก็จะพยายามเร่งให้เหมือนวันก่อนแต่เสียงกลับไม่ได้จึงเร่งเพิ่มอีก จนสุดท้าย.................. :strom: :devil:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 11:06:24 น. »
ประสบการณ์เรื่องงานพีเอมีน้อยมาก  เพียงแค่ชอบฟังจึงขอออกความเห็นบ้าง 
เรื่องของระบบเสียงเมื่อติดตั้งแล้ว เสียงที่ออกมาเมื่อ  ผิดปรกติ ไม่เป็นไปตามที่เราต้องการ มีสาเหตุมาจาก 2 เรื่อง คือ

ข้อที่หนึ่ง   การเซ็ทระบบเสียงผิดพลาด ไม่ว่าจะเป็นการเชื่อมต่อระหว่างเครื่อง หรือขาดความเข้าใจในการใช้อุปกรณ์แต่ละตัว
หรืออุปกรณ์ในระบบโดยเฉพาะตู้ลำโพงบกพร่อง ยกตัวอย่างแอมป์บางตัววงจรมันกลับเฟส 
คลอสโอเวอร์เน็ทเวอร์คออเดอร์ที่สองแบบพาสสีพมันก็กลับเฟส เป็นต้น

ข้อที่สอง  สถานที่ ไม่ว่าจะเป็นห้องภายในอาคาร  กลางแจ้งโล่งๆ  กลางแจ้งมีตึก มีกะแพงล้อมรอบบ้าง
ปัญหาอาจจะเกิดที่ข้อใดข้อหนึ่งหรือทั้งสองข้อ  เมื่อรู้แล้วเราจึงจะสามารถแก้ได้ถูกจุดครับ 
เรื่องของระบบเสียงมันเป็นวิทยาศาสตร์ซึ่งสามารถพิสูจน์ได้ แน่ละอาจต้องใช้เครื่องไม้เครื่องมือราคาแพงซึ่งเราทำไม่ได้ 
ยกเว้นการลองผิดลองถูกจากประสบการณ์ของแต่ละท่านมาแก้ปัญหา
ถ้าระบบเสียงถูกต้องกรวยลำโพงมี่หน้าที่ผลักอากาศออกไปข้างหน้าเพื่อเปล่งเสียงไพเราะให้ผู้ฟังได้ยิน 
มันไม่มีทางที่จะผลักอากาศออกมาทางด้านหลัง ยกเว้นผนังตู้ด้านหลังจะเป็นตัวผลักอากาศเสียเอง
นั่นหมายถึงการออกแบบตู้ผิดพลาดที่จุดใดจุดหนึ่งครับ  คงคุยกันได้ยาวผมว่าน่าจัดสัมมนาเรื่องนี้เอากันกับสถานที่จริงเป็น Case Study ไปเลย
จะทดลองให้เห็นว่าแอมป์สองตัวกับลำโพงหนึ่งคู่ ต่อสายลำโพง บวกเข้าบวก ลบเข้าลบทดลองแอมป์ที่ละตัว
มีแอมป์ตัวหนึ่งที่กลับเฟสเนื่องจากวงจร  หูคนเรามันเป็นสิ่งที่มหัศจรรย์มาก ถ้าพัฒนาการฟังมายาวนานจะสามารถบอกได้ทันทีครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 11:26:12 น. »
ประสบการณ์เรื่องงานพีเอมีน้อยมาก  เพียงแค่ชอบฟังจึงขอออกความเห็นบ้าง  
เรื่องของระบบเสียงเมื่อติดตั้งแล้ว เสียงที่ออกมาเมื่อ  ผิดปรกติ ไม่เป็นไปตามที่เราต้องการ มีสาเหตุมาจาก 2 เรื่อง คือ

ข้อที่หนึ่ง   การเซ็ทระบบเสียงผิดพลาด ไม่ว่าจะเป็นการเชื่อมต่อระหว่างเครื่อง หรือขาดความเข้าใจในการใช้อุปกรณ์แต่ละตัว
หรืออุปกรณ์ในระบบโดยเฉพาะตู้ลำโพงบกพร่อง ยกตัวอย่างแอมป์บางตัววงจรมันกลับเฟส  
คลอสโอเวอร์เน็ทเวอร์คออเดอร์ที่สองแบบพาสสีพมันก็กลับเฟส เป็นต้น

ข้อที่สอง  สถานที่ ไม่ว่าจะเป็นห้องภายในอาคาร  กลางแจ้งโล่งๆ  กลางแจ้งมีตึก มีกะแพงล้อมรอบบ้าง
ปัญหาอาจจะเกิดที่ข้อใดข้อหนึ่งหรือทั้งสองข้อ  เมื่อรู้แล้วเราจึงจะสามารถแก้ได้ถูกจุดครับ  
เรื่องของระบบเสียงมันเป็นวิทยาศาสตร์ซึ่งสามารถพิสูจน์ได้ แน่ละอาจต้องใช้เครื่องไม้เครื่องมือราคาแพงซึ่งเราทำไม่ได้  
ยกเว้นการลองผิดลองถูกจากประสบการณ์ของแต่ละท่านมาแก้ปัญหา
ถ้าระบบเสียงถูกต้องกรวยลำโพงมี่หน้าที่ผลักอากาศออกไปข้างหน้าเพื่อเปล่งเสียงไพเราะให้ผู้ฟังได้ยิน  
มันไม่มีทางที่จะผลักอากาศออกมาทางด้านหลัง ยกเว้นผนังตู้ด้านหลังจะเป็นตัวผลักอากาศเสียเอง
นั่นหมายถึงการออกแบบตู้ผิดพลาดที่จุดใดจุดหนึ่งครับ  คงคุยกันได้ยาวผมว่าน่าจัดสัมมนาเรื่องนี้เอากันกับสถานที่จริงเป็น Case Study ไปเลย
จะทดลองให้เห็นว่าแอมป์สองตัวกับลำโพงหนึ่งคู่ ต่อสายลำโพง บวกเข้าบวก ลบเข้าลบทดลองแอมป์ที่ละตัว
มีแอมป์ตัวหนึ่งที่กลับเฟสเนื่องจากวงจร
 หูคนเรามันเป็นสิ่งที่มหัศจรรย์มาก ถ้าพัฒนาการฟังมายาวนานจะสามารถบอกได้ทันทีครับ

สัมนาพบปะสังสรรค์ คาราซอฟ ครั้งที่....ภาคใต้เป็นเจ้าภาพดีไม่ครับพี่  ;D ;D ;D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 12:00:06 น. โดย พิมพ์ชนก »

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 14:47:59 น. »
เห็นด้วยกับท่านอาจารย์มะละกอครับ  อยากให้มีวิทยากรที่ได้ทั้งศาสตร์และศิลป์ด้านพีเอครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 15:05:21 น. »
เห็นด้วยกับท่านอาจารย์มะละกอครับ  อยากให้มีวิทยากรที่ได้ทั้งศาสตร์และศิลป์ด้านพีเอครับ

ผมว่าหมอชาตินั่นแหล่ะ เป็นวิทยากรได้... ;D

ออฟไลน์ อนุวัฒน์ นายายอาม

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 55DAED74 - อนันตชัย 5E624E73 น้าเอก ศรีราชา
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 16:09:51 น. »
ง่ายมากและลงทุนน้อยที่สุด ใครเคยเห็นร้านรับซ่อมเบาะมั่ง ให้เดินเข้าไปในร้านแล้วบอกเค้าว่า ผมขอซื้อผ้าห่มที่ใช้รองเบาะ กี่เมตรก็ว่าไป ตามที่เราต้องการ ราคาเมตรนึงไม่เกิน 200 บาท ดูที่เกรดมันดีๆนิดนึง หนาๆหน่อย พอได้แล้วเอากลับมาบ้าน จัดการถอดดอกออก แล้ววัดนขนาดให้พอดีกับไม้ชิ้นหลังตู้ ชิ้นบน ล่าง ด้านข้าง พอได้ขนาดที่พอดีแล้วก็จัดการตัดตามที่วัด แล้วนำไปกรุในตู้ ยิงยึดด้วยแม็กคู่ แล้วใส่ดอกกลับที่เดิม แค่นี้ก็หายแล้ว จะเสริมม้งเสริมไม้ให้มันหนักทำใม เห็นใจลูกน้องเวลายกบ้าง ถ้าทำแบบนี้เซฟทั้งเงิน ทั้งเบาแรงลูกน้อง อีกทั้งยังได้เสียงที่นุ่มขึ้นและถูกใจแถมไม่ออกหลังอีกด้วย เชื่อช่างทำตู้ลำโพงดิ ของมันต้องแก้ที่ต้นเหตุไม่ใช่ปลายเหตุ จำไว้ อิอิอิอิ
 :sadism: :sadism: :sadism: :sadism:

ที่กันน้ำออก  เก็บน้ำได้ดีทีเดียว ผมโดนมาแล้ว  อิอิ

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 16:39:27 น. »
อ้าว เต็มเสียแล้ว
แล้ว จะรับได้อีกเหรอครับ

ยังได้อีกครับ  :o^: ;D

ออฟไลน์ อาเล็ก

• ระดับ 4
  • *
  • 6E674E74 (จากลุงกานต์)
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2010, 18:32:15 น. »
กระทู้พี่หมอ HOT อีกตามเคย  ;D

frog

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2010, 01:11:35 น. »
ที่กันน้ำออก  เก็บน้ำได้ดีทีเดียว ผมโดนมาแล้ว  อิอิ
ที่มันเป็นเช่นนั้นเพราะตู้ของท่านเคลือบชั้นสุดท้ายด้วย ยูรีเทนหนาพอรึปล่าว เพราะบางที่ไม่ได้เคลือบชั้นสุดท้ายด้วยโพลียูรีเทนมันจึงเกิดอาการที่น้ำจะซึมเข้าไปได้ อีกอย่าง พวกรอยต่อไม้หากใช้แค่ตัวอุดธรรมดา เช่น ดินสอพองหรือขี้เลื่อยอุดปัญหาย่อมมีตามมาแน่นอน แต่ที่ผมส่วนมากผมจะใช้เคมีโป้ของอุตสาหกรรมมากกว่า ลองคิดดูเอาเองก็แล้วกันว่าตู้ที่ส่งลงใต้  มันต้องสมบุกสมบันกับฝนขนาดไหน หากแก้ปัญหาตัวนี้ไม่ได้ก็จอดสนิทเหมือนกัน เพราะฉะนั้นไม่ต้องโทษว่าเป็นเพราะผ้าซับหรอกครับ  แต่มันเป็นที่การเคลือบผิวมากกว่ากับความละเอียดของงาน อีกอย่างตู้ที่ผมทำให้ลูกค้าแล้วใส่ผ้าซับผิวนอกพ่นเก็บด้วยโพลียูรีเทน 3-4ชั้น ตากฝนจนจบงานข้างในตู้ไม่มีละอองน้ำซักเม็ด ที่รู้เพราะเป็นคนไปทำซาร์วให้ลูกค้าตัวเองด้วยและเช็คสินค้าไปด้วยในตัวเท่านั้นเอง

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2010, 07:56:09 น. »
ที่มันเป็นเช่นนั้นเพราะตู้ของท่านเคลือบชั้นสุดท้ายด้วย ยูรีเทนหนาพอรึปล่าว เพราะบางที่ไม่ได้เคลือบชั้นสุดท้ายด้วยโพลียูรีเทนมันจึงเกิดอาการที่น้ำจะซึมเข้าไปได้ อีกอย่าง พวกรอยต่อไม้หากใช้แค่ตัวอุดธรรมดา เช่น ดินสอพองหรือขี้เลื่อยอุดปัญหาย่อมมีตามมาแน่นอน แต่ที่ผมส่วนมากผมจะใช้เคมีโป้ของอุตสาหกรรมมากกว่า ลองคิดดูเอาเองก็แล้วกันว่าตู้ที่ส่งลงใต้  มันต้องสมบุกสมบันกับฝนขนาดไหน หากแก้ปัญหาตัวนี้ไม่ได้ก็จอดสนิทเหมือนกัน เพราะฉะนั้นไม่ต้องโทษว่าเป็นเพราะผ้าซับหรอกครับ  แต่มันเป็นที่การเคลือบผิวมากกว่ากับความละเอียดของงาน อีกอย่างตู้ที่ผมทำให้ลูกค้าแล้วใส่ผ้าซับผิวนอกพ่นเก็บด้วยโพลียูรีเทน 3-4ชั้น ตากฝนจนจบงานข้างในตู้ไม่มีละอองน้ำซักเม็ด ที่รู้เพราะเป็นคนไปทำซาร์วให้ลูกค้าตัวเองด้วยและเช็คสินค้าไปด้วยในตัวเท่านั้นเอง
ผมชอบการตอบกระทู้ของท่านจากการติดตามหลายๆกระทู้ มักจะตอบปัญหาตรงจุด :th2: :happy: ปัญหาที่เกิดในระบบเสียงมีมาก มีทุกจุด การแก้ปัญหาส่วนมากจะมาจากประสปการณ์ที่เรียนรู้แล้วนำมาแก้ไข จะต้องมั่นดูแลตลอด และหาเทคนิคในการแก้ปัญหาและมาเสริมตลอด ตู้ที่น้ำเข้าไปได้ ถ้าระบบการอุดรอยต่อเรียบร้อยดี ส่วนมากฝาสำหรับใส่ดอกลำโพง จะอยู่ส่วนบน เช่น จำพวกตู้ เทอร์โบ ถ้าไม่ไปแก้ไขที่ตัวตู้ ก็ต้องไปปรับเปลี่ยนการวางรูปแบบตู้ เช่น ตะแคงตู้นอน หรือคว้ำตู้ แต่การวางดังกล่าวถ้าจำนวนตู้น้อยก็จะมีผลต่อองศาการกระจายของเสียง เหมาะสำหรับเล่นเซ๊ตเยอะ หรือไปแ้ก้ไขที่ตัวตู้ เพียงแต่หาวัสดุจำพวกลักษณะคุณสมบัติคล้ายยางมาทำขอบแล้วติดกาว 1 ด้าน แล้วปิดฝาขันน๊อตอัดเข้าไป ก็แก้ปัญหาได้แล้ว  ;D :flower:

ออฟไลน์ อนุวัฒน์ นายายอาม

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 55DAED74 - อนันตชัย 5E624E73 น้าเอก ศรีราชา
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2010, 08:54:08 น. »

ขอบคุณครับ  จะลองทำดู เพราะว่าทำเอง

"โพลียูรีเทน 3-4ชั้น ตากฝนจนจบงานข้างในตู้ไม่มีละอองน้ำซักเม็ด"   :happy:

ขอราคา   โพลียูรีเทน   หน่อยครับน้ากบ  อิอิ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2010, 09:12:44 น. »
ดีครับมาแชร์ประสบการณ์กัน  ถือว่าแบ่งปันแลกเปลี่ยนเรียนรู้ด้วยกันครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2010, 09:13:33 น. »
พี่เคยโสด งั้นผมเปียเลยนะ