ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อมอนิเตอร์  (อ่าน 25438 ครั้ง)

ออฟไลน์ wissanu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
Re: การต่อมอนิเตอร์
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 08:11:35 น. »
วิธีการต่อก็คือ ออกจากมิ๊กซ์เข้าเพาว์เวอร์ ได้โดยตรงเลยใช่ไหมครับ
หรือว่าต้องผ่านเครื่องปรุงต่าง ๆ อีก(เพื่อแยกปรับทุ่ม,แหลม ต่างหาก)
ส่วนตู้ลำโพงมอนิเตอร์ ควรจะเป็นแบบมี Network หรือเพียงแค่ใช้ C คล่อมดีครับ
เพื่อให้เสียงออกมาดี ปัจจุบันตู้มอนิเตอร์ของผมขนาดดอก 15 นิ้ว IMF ใช้ C คล่อมอยู่
เสียงที่ได้ไม่ค่อยดี อยากลองใช้ Network ดูบ้าง ขออนุญาตสอบถามมืออาชีพ
ดูก่อนจะได้ไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 09:26:11 น. »
ตัวนี้ผมก็ใช้ครับ  มันมีช่อง C-R out  หรือไม่ก็  rec out น่าจะใช้ต่อ moniter ได้

(....)

:happy: :happy: ผมว่าน่าจะต่อจาก C-R หรือ Control Room ดีกว่าครับ เพราะว่าจะได้เร่งเบาเสียงออกมอนิเตอร์ได้ครับ  :beer: :cheer:

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 09:26:23 น. »
เรียนมากชักงง แล้วช่อง moniter out ในมิกซ์เอาไว้ทำไม ผมต่อช่องนี้ครับเสียงก็ดีเหมือนกัน ลำโพงก็เป็นแบบฟูลเร้นท์ แอมป์ 1 ตัว เรื่องง่ายๆแต่ชักจะสงสัยเหมือนกันครับ(แบบว่ามันได้หลายทางเหลือเกินฮิ) :mad245:

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 09:32:35 น. »
เรียนมากชักงง แล้วช่อง moniter out ในมิกซ์เอาไว้ทำไม ผมต่อช่องนี้ครับเสียงก็ดีเหมือนกัน ลำโพงก็เป็นแบบฟูลเร้นท์ แอมป์ 1 ตัว เรื่องง่ายๆแต่ชักจะสงสัยเหมือนกันครับ(แบบว่ามันได้หลายทางเหลือเกินฮิ) :mad245:

ผมต่อแบบท่านนี้แหละครับ  แต่ว่าเป็นสำหรับเครื่องผมเครื่องเดียวหรือเปล่าไม่ทราบ
      เสียงเอฟเฟกไมค์ไม่ค่อยออกนักร้องร้องเหนื่อย  พอปรับเร่งมาก ๆ  ลำโพง PA ก็ฟังไม่ได้ขอรับ

yadongsound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 10:41:36 น. »
ผมต่อจาก MON ของ MIX  ไปเข้า EQ ต่อจาก EQ ไปเข้า Amp    ปรับเสียงและตั้งเสียงทุกอย่างที่ EQ  ครับ

ออฟไลน์ มานพ@ลพบุรี

• ระดับ 3
  • *
  • 552E10C3 (ชายอ่ำ)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 11:06:58 น. »
ผมต่อจาก MON ของ MIX  ไปเข้า EQ ต่อจาก EQ ไปเข้า Amp    ปรับเสียงและตั้งเสียงทุกอย่างที่ EQ  ครับ
:cheer: ต้องใช้ EQ สองตัวถูกต้องไหมครับ  :beer: :cheer1: :thank1:

ออฟไลน์ หมวดกอบลพบุรี

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740C32A1,HL#6C893616,HL#7D2C955D
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 11:31:33 น. »

ต่อเหมือนกันเลยเพื่อน ฮิ อิ ฮิ

ออฟไลน์ บอย เดอะเบสท์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2090FB ((MP))HL#95D4D334 (X-Men)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 13:08:31 น. »
ขออนุญาต อธิบายตามความเข้าใจของผมเองนะครับ ว่ากันด้วยเรื่องประโยชน์ของ Monitor ก็คือทำให้ผู้ที่อยู่บนเวที ไม่ว่าจะเป็น นักร้อง นักดนตรี พิธีกร หรืออื่นๆ สามารถได้ยินเสียงที่กำลัง precent อยู่ เพราะฉนั้น ความชัดเจนจึงมาอันดับแรก ต่อมาคือการป้องกัน นั่นคือ มันเป็นลำโพงที่หันเข้าหาและอยู่ใกล้ Input มากที่สุด ดังนั้นปัญหาเรื่องการเสี่ยงต่อการหวีดหอนและเกิดความเสียหายต่อลำโพงจึงมีค่อนข้างสูง เขาจึงนิยมเอา EQ มาเป็นตัวป้องกัน แต่สำหรับระบบใหญ่ๆหรือคอนเสิร์ต เขาใช้เป็นเหมือน PA อีกหนึ่ง Set ในการควบคุม Monitor เลยทีเดียว (นั่นคือ มีทั้ง Mixer EQ เครื่องปรุง Amp) เหมือนกับชุด PA ทุกประการ มาพูดถึงเรื่องการต่อ อะไรที่เป็นช่องสัญญาณ Out put ของ Mixer เราสามารถต่อออกมาใช้กับ monitor ได้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น C-R , Mon out , Aux , Group และอื่นๆ แต่ที่ผมจะแนะนำก็คือต่อออก Aux จะดีกว่านะครับ เพราะเราสามารถ Control เสียงได้ในทุก Channel ได้อย่างอิสระ เพราะการต้องการ monitor บนเวทีนั้น ต้องการแต่ละ เสียง ไม่เท่ากัน เช่น อยากได้เสียงกลองชัดๆแต่ไม่ต้องดังมากเราก็สามารถ ปรับแต่ที่ Aux ของ Line กลองนั้นได้ทันที  :thank1:

yadongsound

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 13:28:33 น. »
:cheer: ต้องใช้ EQ สองตัวถูกต้องไหมครับ  :beer: :cheer1: :thank1:

ถูกครับ

james-giggs

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 14:46:34 น. »
การเช็ต มอนิเตอร์

มอนิเตอร์ ซึ่องหมายถึง เสียงที่กระทำการได๋ๆ ก็ตาม ทำให้เราได้ยิน รู้สึกได้ การได้ยินเพียงพอ สบายๆ ทำให้ไม่ต้องพ-วง ว่าส่วนของพีเอ จะดังหรือเบา
ขอมอนิเตอร์ดังเพียงพอ ก็โอเคแล้ว อิ อิ
  การจัด มอนิเตอร์ ที่ดีจะว่าค่อนข้างยากกว่า พีเอ เยอะ อิ อิ ส่วนตัวนะ การจัดบาลาน ในส่วนนักดนตรี จะทำให้เราสำเร็จในการทำมอนิเตอร์เยอะเลย

ดังๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอกันเข้าไป สิ่งที่เราจะต้องเจออยู่แล้ว เจอแน่นอน ขอๆๆๆๆๆๆๆๆ เสียงไม่พอ

เช่น ขอมอนิเตอร์กระเดื่อง แทนที่จะยกเสียงกระเดื่องขึ้น เราก็เอาคีย์บอร์ด หรือเบสลงซะ 55555 เขาไม่รู้หรอก อิ อิ
เหตุที่ทำเช่นนี้ เพราะ ซิสเต็มเราไม่พอ ขืนเร่งไป พังอย่างเดียวครับ อิ อิ
:thank1: :th2: :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ apisit2009

• ระดับ 1
  • *
  • 5DE35A93 เอก สวนเสือ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 12:49:30 น. »
ผมก็หัดต่อใช้งานมอนิเตอร์ อ่านได้ความรู้มากจะลองไปปรับใช้ :thank1:

ออฟไลน์ ครูสมศรี

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 800971A5 (มานพ)
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 22:05:47 น. »
สุดยอดครับ ได้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 22:44:29 น. »
เราต้องใช้แจ๊คสเตอริโอ แล้วอีกด้านเป็นโมโน ซ้าย-ขวา ใช่หรือเปล่าครับ เพราะเห็นที่ AUX SEND มันเป็นรูเี่ดี่ยวไม่มี L-R
อีกที..ครับ สงสัยอยู่ยังไม่กระจ่าง
อาจารย์ช่วยตอบหน่อย..   :thank1:

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 10:05:57 น. »
ขออนุญาต อธิบายตามความเข้าใจของผมเองนะครับ ว่ากันด้วยเรื่องประโยชน์ของ Monitor ก็คือทำให้ผู้ที่อยู่บนเวที ไม่ว่าจะเป็น นักร้อง นักดนตรี พิธีกร หรืออื่นๆ สามารถได้ยินเสียงที่กำลัง precent อยู่ เพราะฉนั้น ความชัดเจนจึงมาอันดับแรก ต่อมาคือการป้องกัน นั่นคือ มันเป็นลำโพงที่หันเข้าหาและอยู่ใกล้ Input มากที่สุด ดังนั้นปัญหาเรื่องการเสี่ยงต่อการหวีดหอนและเกิดความเสียหายต่อลำโพงจึงมีค่อนข้างสูง เขาจึงนิยมเอา EQ มาเป็นตัวป้องกัน แต่สำหรับระบบใหญ่ๆหรือคอนเสิร์ต เขาใช้เป็นเหมือน PA อีกหนึ่ง Set ในการควบคุม Monitor เลยทีเดียว (นั่นคือ มีทั้ง Mixer EQ เครื่องปรุง Amp) เหมือนกับชุด PA ทุกประการ มาพูดถึงเรื่องการต่อ อะไรที่เป็นช่องสัญญาณ Out put ของ Mixer เราสามารถต่อออกมาใช้กับ monitor ได้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น C-R , Mon out , Aux , Group และอื่นๆ แต่ที่ผมจะแนะนำก็คือต่อออก Aux จะดีกว่านะครับ เพราะเราสามารถ Control เสียงได้ในทุก Channel ได้อย่างอิสระ เพราะการต้องการ monitor บนเวทีนั้น ต้องการแต่ละ เสียง ไม่เท่ากัน เช่น อยากได้เสียงกลองชัดๆแต่ไม่ต้องดังมากเราก็สามารถ ปรับแต่ที่ Aux ของ Line กลองนั้นได้ทันที  :thank1:
ตอนนี้ถึงบางอ้อแล้วผมขายมิกส์ตัวเก่ามาซื้อตัวใหม่มันก็มีค่าเท่าเดิมเพราะไม่เข้าใจให้ท้อจริงของเดิมมันก็มีครบแต่ไม่ศึกษา ขายถูกซื้อใหม่แพง นี่คือบทเรียนราคาแพง

ou

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 11:22:04 น. »
ได้ความรู้กับการทำมอนิเตอร์อีกแล้วครับท่าน:th2:

spiritmx164

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2011, 20:17:17 น. »
บางงาน ผมก็ ส่งออก AUX ออกไป 4 ช่อง 2 กรุ๊บ  ๆ 1และ2 จะเป็นเสียงร้องและ เอฟเฟ็ค กรุ๊บ 3 และ 4 เป็นเครื่องดนตรี
วิ่งสู่ มิกส์ตัวเล็ก ผ่าน อีคิว ส่งออก เพาเวอร์ และ ลำโพงฟูนเร้นท์ 15 นิ้ว  มอนิเตอร์ 2 ใบ
ก็โอเค จริง ๆ แล้ว มีหลากหลายวิธีครับกับการต่อมอนิเตอร์ ส่วนแบบผม ปรับเสียง แยกกัน อิสระ บนเวที กับ หน้าเวที ครับท่าน

ออฟไลน์ joekara

• ระดับ 3
  • *
  • 5DE5D9F8 (MP)(MP)(สวนแก้ว)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2011, 20:54:48 น. »
ผมเคยเจอมือ mix บางคนที่ต่อจากช่อง aux แต่พอเข้าmixเสียงดนตรีถ้าเค้าต้องการเสียงกีต้าร์แหลมจะทำให้ซาวด์กีต้าร์บนเวทีแหลมไปด้วยจะหลอกหูบนเวทีและคุมซาวด์ไม่ได้ความบัลลานไม่มีเพราะ aux จะเปลี่ยนเสียงตามมือmix ข้างหน้า pa อาจจะฟังได้แต่บนเวทีอาจจะมีเสียงอย่างใดอย่างหนึ่งล้นเข้ามาน่ะ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2011, 21:03:14 น. »
เพราะฉนั้น ประโยชน์ของ monitor out ก้อน่าจะหมายถึงการออกสัญญาณที่คงที่หรือไม่ผิดเพียนอะไรมาเวลาเล่นเพราะฉนั้นฝรั่งเวลาเค้าซาวด์เช็คเค้าให้ความสำคัญมากเรื่องซาวด์บนเวทีเพราะถ้าทุกอย่างบัลลานนักดนตรีก้อได้ feel แล้วทุกอย่างจะออกมาดีเองเพราะดนตรีคือการเอาอารมณ์ออกมาใช้อย่างเต็มที่ บางครั่งฝรั่งเครื่องเสียงไม่ต้องดังมากแต่ดนเวที่ได้ feel ก้อส่งถึงคนฟังได้เหมือนกันน่ะ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2011, 21:17:52 น. »
เพราะฉนั้น สัญชาตญาณของมือ mix จะมีการปรับตลอด ปรับจากหูที่ได้ยิน และเสียงที่ได้ยิน แต่เสียงที่นักดนตรีได้ยินต้องมีความคงที่ ถึงสามารถจัดบัลลานบนเวทีได้แล้วอารมณ์จะเกิด   ผมว่าช่องทุกอย่างมันน่าจะมีหน้าที่ของมัน แล้วแต่ใครไปใช้ ยังไงพี่ไทย ก้อ ap ได้หมด ฝรั่งยังงง....เอาไว้ให้คิดเล่นน่ะ ทำไมเค้าไม่ทำ aux มาเยอะๆต้องแบ่งเป็น out monitor ด้วย ทำไมต้องมีช่อง return /send/effect /group out/stereo out/ผมว่าทุกอย่างมันต้องมีหน้าที่ของมัน เหมือนนิ้วมือของเราน่ะ....ขอบคุณ..จ้า