ผู้เขียน หัวข้อ: งานขนาดกลางๆ แต่รายละเอียดเยอะ งานถนัดของ Musiccom Pattaya  (อ่าน 13810 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
ก่อนเลิกสูบบุหรี่ ก็สูบยี่ห้อเนี้ยแหล่ะพี่ป้อม... ;D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ก่อนเลิกสูบบุหรี่ ก็สูบยี่ห้อเนี้ยแหล่ะพี่ป้อม... ;D

เลิกกะผีอะไร  งานวันที่พาหลานไปร้านก๋วยจับแถวๆราชพฤกษ์  ยังเห็นแกดูดจ๊ากๆอยู่เลย   เหม็นอิ๊อ๋าย :mad245: :mad245:

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
เลิกกะผีอะไร  งานวันที่พาหลานไปร้านก๋วยจับแถวๆราชพฤกษ์  ยังเห็นแกดูดจ๊ากๆอยู่เลย   เหม็นอิ๊อ๋าย :mad245: :mad245:

นั่นมันกี่สัปดาห์แล้วลุง... ;D

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
เลยอดลองรส เมนทอล ตัวใหม่ พร้อมกับ Mild Seven เปลี่ยนชื่อเป็น Mevius

• คณะบริหาร
พี่ป้อมเจอปัญหา เวลาเราจะต้องทำงานที่ Housemix

และต้อง Play TVC ของลูกค้า เช่าจอบางเจ้ามีสายแค่ 30 เมตร

แต่ล่าสุดที่เพชรบุรี เจอเจ้าของที่ให้เช่าจอใช้อุปกรณ์ VGA TO LAN

หน้าตาประมาณในรูปเลย แก้ปัญหาสาย VGA ได้นะพี่.

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
พี่ป้อมเจอปัญหา เวลาเราจะต้องทำงานที่ Housemix

และต้อง Play TVC ของลูกค้า เช่าจอบางเจ้ามีสายแค่ 30 เมตร

แต่ล่าสุดที่เพชรบุรี เจอเจ้าของที่ให้เช่าจอใช้อุปกรณ์ VGA TO LAN

หน้าตาประมาณในรูปเลย แก้ปัญหาสาย VGA ได้นะพี่.

(....)

วันนั้นป๋าใจรับงานผม 2500  และต้องใช้สาย vga ยาว ป๋าลงทุนซื้อใหม่ 45 เมตร 2500 บาท หมดเลย

• คณะบริหาร
วันนั้นป๋าใจรับงานผม 2500  และต้องใช้สาย vga ยาว ป๋าลงทุนซื้อใหม่ 45 เมตร 2500 บาท หมดเลย

ไอ้ตัวหน้าตาคล้ายๆแบบนี้ ที่พี่เช่าเค้ามาใช้งานนะ

ใช้สายแลนได้ยาวเป็นร้อยเมตร คนละฝากสนามฟุตบอลอ่ะ

• *
ก่อนจะเข้ารันทรูผมมีเรื่องมาเล่า ให้ฟังนิดหนึ่งเป็นน้ำจิ้ม ภาษาวงการเขาเรียก gimmick คืนก่อนเข้าเซทอัพ

เจ้าของ บ.ไฮยีน่า โทรมาผมกลางดึกเลย บอกว่ามีโจทย์มาให้ผม ตอนทำแคมเปญนี้ในกรุงเทพ ซับที่ทำ

แสง เสียง จัดไฟให้โชว์ชุดที่ใช้แบ็กไลท์ โชว์ไม่เด่น ไม่ลอย ฝากผมหน่อย เป็นไงมีโจทย์ท้าทายให้แล้ว

ผมก็คิดว่าเพิ่มหลอดแบ็คไลท์อีก6หลอด จากเสปคที่ส่งมา6 เป็นสิบสอง เท่ากับเพิ่มอัตราสะท้อนแสง

อีก100เปอร์เซนต์ น่าจะพอ แต่ตอนนี้ปัญหาเป็นว่าจะซ่อนหลอดยังไงดี ทำให้นึกถึงรางไฟหน้าเวทีสมัยก่อน

นึกได้แล้วผมก็โทรหาตาไท ไม่ผิดหวังครับ โชว์อลังการณ์งานนี้ต้องขอขอบคุณ อ.ไท พัทยา มา ณที่นี้

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
ไอ้ตัวหน้าตาคล้ายๆแบบนี้ ที่พี่เช่าเค้ามาใช้งานนะ

ใช้สายแลนได้ยาวเป็นร้อยเมตร คนละฝากสนามฟุตบอลอ่ะ

ผมแวะไปถามอากู๋ มาเมื่อสักครู่  ได้ความว่า รองรับความยาวสายแลน ได้สูงสุด 300 เมตร

ว่าแต่บ้านเราหาซื้อได้ที่ไหนเนี่ย  เอามาจับคู่ กับ Wireless Access Point N 5 GHz  แหล่ม เป็ด เบย  ได้เป็นกิโล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 23:11:19 น. โดย ต้นไผ่ สุพรรณ »

• *

(....)
ผมเจอโปรดักชั่นใหม่ๆ เขาก็ใช้กันหลายเจ้า พวกที่ยกระดับภาพเป็น Full HD งานสุมิโตโมปีที่แล้วก็ใช้

ตอนรถน้ำแข็งมาส่งก่อนงานจะเริ่ม วิ่งทับสายมันร้องจ๊าก เหมือนใครเอาแอบเอาไม้จิ้มฟันแทงมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 23:09:23 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
ผมแวะไปถามอากู๋ มาเมื่อสักครู่  ได้ความว่า รองรับความยาวสายแลน ได้สูงสุด 300 เมตร

ว่าแต่บ้านเราหาซื้อได้ที่ไหนเนี่ย  เอามาจับคู่ กับ Wireless Access Point N  แหล่ม เป็ด เบย

ความคิดพี่นี่ไปไกลเลย เขาให้ใช้สายlan พี่ลงทุนเอาWireless ก็ได้ครับไม่ต้องลากสายแจ่ม  :th1: :th1: :th1:

• *
เข้ารันทรูกันเลย เริ่มจากเลเซอร์โชว์ ถ่ายภาพนิ่งให้ความรู้สึกถึงความตื่นเต้นอยาก แค่พอสังเขปแล้วกัน

ออกมาแล้ว จะเรียกมันว่าอะไรดี

มันยิงแสงใส่แล้ว

• คณะบริหาร
ผมเจอโปรดักชั่นใหม่ๆ เขาก็ใช้กันหลายเจ้า พวกที่ยกระดับภาพเป็น Full HD งานสุมิโตโมปีที่แล้วก็ใช้

ตอนรถน้ำแข็งมาส่งก่อนงานจะเริ่ม วิ่งทับสายมันร้องจ๊าก เหมือนใครเอาแอบเอาไม้จิ้มฟันแทงมัน

แบบเดียวกับ MultiCore แหล่ะพี่.. อิอิ

• *
ความคิดพี่นี่ไปไกลเลย เขาให้ใช้สายlan พี่ลงทุนเอาWireless ก็ได้ครับไม่ต้องลากสายแจ่ม  :th1: :th1: :th1:
ใช้กันมาแล้วน้องออฟ มันส่งด้วยคลื่น RF ฉายๆไปมีภาพล้ม มีคลื่นกวน บางทีช่อง3แทรก

ภาพเวลาโดนกวนเสียหายทางกายภาพเห็นชัดกว่าเสียงครับ

• คณะบริหาร
ใช้กันมาแล้วน้องออฟ มันส่งด้วยคลื่น RF ฉายๆไปมีภาพล้ม มีคลื่นกวน บางทีช่อง3แทรก

ภาพเวลาโดนกวนเสียหายทางกายภาพเห็นชัดกว่าเสียงครับ

แฮะๆๆ กำลังจะพิมพ์บอกน้องเหมือนพี่ป้อมแหล่ะ

กด ว.ทีล้มไม่เป็นท่าเลย.. ;D

• *
ดูเลเซอร์โชว์กันต่อ

มันยืดกระบองเลเซอร์แล้ว แล้วมันก็ฟาดเอา ฟาดเอา จนผมจับภาพไม่ทัน

ประมาณสิบนาที ตอนจบมันหายไปกับแสงเลเซอร์ (ใช้มือบังแล้วทำเหมือนกดลงบนแสงที่ยิงขึ้นมา พร้อมกับปิดไฟที่ชุด

อาศัยความมืด แอบปีนลงข้างแท่นหายไป)

• *
แล้วก็รันทรูโชว์ โชว์ชุดที่ต้องพึ่งพารางไฟ น้าไทแก ถ่ายภาพยากมาก รันเสร็จมาแก้ไขไฟกันอีกรอบ

รอดูความแตกต่างตอนโชว์จริงอีกที อย่างที่บอกทั้งซ้อม ทั้งเซท ทั้งวัน โชว์แผล่บเดียว แต่ไม่มีพลาดครับ

ดูภาพสุดท้าย อานุภาพรางไฟน้าไท ลอยเด่นชัดเจนเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2013, 00:10:38 น. โดย pompattaya »

• ระดับ 5
  • *

อยากลองซะแล้ว   เนื่องด้วยระบบภาพและเสียงปัจจุบันที่มีตัวส่งและตัวรับส่วนใหญ่ ส่งผ่าน ความถี่ 2.4GHz   ผมจึงอยากลอง เอามาจับคู่กับ Ubiquiti 5 GHz แล้ว เปิด AIRMAX   ดูซิ  ว่าจะยังโดนรบกวนอีกไหม อยากรู้อะ

ว่า แต่ มีที่ไหนให้ ลองไหม  ผมสนับสนุน ให้ยืม   Ubiquiti 5 GHz จำนวน 2 ตัว

• *
อยากลองซะแล้ว   เนื่องด้วยระบบภาพและเสียงปัจจุบันที่มีตัวส่งและตัวรับส่วนใหญ่ ส่งผ่าน ความถี่ 2.4GHz   ผมจึงอยากลอง เอามาจับคู่กับ Ubiquiti 5 GHz แล้ว เปิด AIRMAX   ดูซิ  ว่าจะยังโดนรบกวนอีกไหม อยากรู้อะ

ว่า แต่ มีที่ไหนให้ ลองไหม  ผมสนับสนุน ให้ยืม   Ubiquiti 5 GHz จำนวน 2 ตัว
คุณภาพที่ส่งผ่าน ประมาณไหนครับ ถึงFull HD ไหม เท่าที่ผมใช้กับยานFPV มันกวนกับเครื่องส่งของ 2.4 GHz ของตัวบังคับยาน

ต้องเลี่ยงกันไปใช้ 900 Hz อันในงานวิทยุบังคับนะ ส่งคลื่น2.4GHz พร้อมกันสองอย่าง ถ้าภาพไม่ล้ม ก็เครื่องตก เลือกเอา

• *
เสร็จรันทรู ผมออกมาดูหน้างาน อู้ว้าว...

รางวัลแจกคืนนี้ งานนี้ผมจัดหมด ทั้งช่างวิดีโอ ช่างภาพนิ่ง วิ่งส่งรางวัลให้ลูกค้าที่โชคดีด้วย

• *
ค่ำแล้ว งานเริ่ม

• *
Re: งานขนาดกลางๆ แต่รายละเอียดเยอะ งานถนัดของ Musiccom Pattaya
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2013, 00:26:46 น. »
ไว้จะมาเพิ่มช่วงในงานจริงอีกหน่อย ไม่ต่างกันมากกับรันทรู แต่ผมจะปล่อยภาพตามสคริปท์งานให้ดูเป็นการแชร์การทำงาน

ตอนนี้ผมขอไปพักก่อน พรุ่งนี้ต้องไปงานที่ ดาษดาปราจีน จะเก็บภาพมาฝาก แต่ตอนนี้ฝากภาพนี้ให้ นายยอด

ดูที่ภาพด้านหลังพริตตี้ ตรงรูปผู้ชายอุ้มเด็กน่ะ

• ระดับ 5
  • *
คุณภาพที่ส่งผ่าน ประมาณไหนครับ ถึงFull HD ไหม เท่าที่ผมใช้กับยานFPV มันกวนกับเครื่องส่งของ 2.4 GHz ของตัวบังคับยาน

ต้องเลี่ยงกันไปใช้ 900 Hz อันในงานวิทยุบังคับนะ ส่งคลื่น2.4GHz พร้อมกันสองอย่าง ถ้าภาพไม่ล้ม ก็เครื่องตก เลือกเอา

ผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน กับเรื่อง ส่งภาพ ครับ

จากสเปค ที่ ค่า

Signal Strength: ตั้งแต่ -70 dBm ลงไป
Transmit CCQ: ไม่ต่ำกว่า 80 %
จะได้ค่า ส่งและรับข้อมูลสูงสุด ที่ 300/300 Mbps

ซึ่งเมื่อนำมาใช้กับระบบภาพ จะต้องว่า   Full HD ที่นำมาใช้นั้น ค่า Bit Rate เท่าไหร่ ผมยังหาข้อมูลจากอากู๋ ไม่เจอว่า Full HD นั้น ใช้ Bit Rate สูงสุดเท่าไหร่

ยกตัวอย่าง  Bluray Bit Rate สูงสุดที่เคยเจอคือ  12-16 Mbps  ซึ่งพอมาถึงตรงนี้ อาจจะสงสัยว่า อ้าวก็ 2.4 GHz  ทั่วไปส่งได้ 54 Mbps (อ้างอิงจาก Wireless Access Point มาตราฐาน 802.11 b/g) แล้วทำไม ถึงมีปัญหา ภาพล้ม หละ ซึ่งสาเหตุ ส่วนใหญ่ก็มาจาก คลื่นรบกวนรอบข้าง ที่อยู่ในย่าน 2.4 GHz มากมาย  ซึ่ง เมื่อมีสัญญาณ รบกวน ก็จะทำให้ ความเสถียรและความเร็วต่ำลง นั่นเอง  แล้วทีนี้  เจ้า Ubiquiti 5 GHz ใช้เทคโนโลยี Wireless 5 GHz  ซึ่ง ยังมีคนใช้น้อย และ คลื่น 2.4 GHz ไม่สามารถก่อกวนได้หมด และ ทางค่าย Ubiquiti ยังเอา เทคโนโลยี Airmax มาใส่ ซึ่งเป็นเอกสิทธิ์เฉพาะ ของ Ubiquiti ที่ค่ายอื่นไม่มี ซึ่ง เพราะนั้น ค่ายอื่นหมดสิทธิ์ก่อกวน

ผมถึงได้สงสัยว่า ถ้าเอา

ตัวนี้

มาบวกกับ ตัวนี้

จะยังมีปัญหาการก่อกวน ไหม

• *
ผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน กับเรื่อง ส่งภาพ ครับ

จากสเปค ที่ ค่า

Signal Strength: ตั้งแต่ -70 dBm ลงไป
Transmit CCQ: ไม่ต่ำกว่า 80 %
จะได้ค่า ส่งและรับข้อมูลสูงสุด ที่ 300/300 Mbps

ซึ่งเมื่อนำมาใช้กับระบบภาพ จะต้องว่า   Full HD ที่นำมาใช้นั้น ค่า Bit Rate เท่าไหร่ ผมยังหาข้อมูลจากอากู๋ ไม่เจอว่า Full HD นั้น ใช้ Bit Rate สูงสุดเท่าไหร่

ยกตัวอย่าง  Bluray Bit Rate สูงสุดที่เคยเจอคือ  12-16 Mbps  ซึ่งพอมาถึงตรงนี้ อาจจะสงสัยว่า อ้าวก็ 2.4 GHz  ทั่วไปส่งได้ 54 Mbps (อ้างอิงจาก Wireless Access Point มาตราฐาน 802.11 b/g) แล้วทำไม ถึงมีปัญหา ภาพล้ม หละ ซึ่งสาเหตุ ส่วนใหญ่ก็มาจาก คลื่นรบกวนรอบข้าง ที่อยู่ในย่าน 2.4 GHz มากมาย  ซึ่ง เมื่อมีสัญญาณ รบกวน ก็จะทำให้ ความเสถียรและความเร็วต่ำลง นั่นเอง  แล้วทีนี้  เจ้า Ubiquiti 5 GHz ใช้เทคโนโลยี Wireless 5 GHz  ซึ่ง ยังมีคนใช้น้อย และ คลื่น 2.4 GHz ไม่สามารถก่อกวนได้หมด และ ทางค่าย Ubiquiti ยังเอา เทคโนโลยี Airmax มาใส่ ซึ่งเป็นเอกสิทธิ์เฉพาะ ของ Ubiquiti ที่ค่ายอื่นไม่มี ซึ่ง เพราะนั้น ค่ายอื่นหมดสิทธิ์ก่อกวน

ผมถึงได้สงสัยว่า ถ้าเอา

ตัวนี้
(....)

มาบวกกับ ตัวนี้

(....)

จะยังมีปัญหาการก่อกวน ไหม
อย่างนี้น่าจะได้ทดลอง ต้นไผ่ยังขาดอะไรอยู่ ผมจะลองหามา หรือพี่น้องใครมีก็เอามาลองกัน นัดวันพบปะกันด้วย

1Q__Sang

• บุคคลทั่วไป
Re: งานขนาดกลางๆ แต่รายละเอียดเยอะ งานถนัดของ Musiccom Pattaya
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2013, 13:15:33 น. »

ที่โรงแรมมีตัวนี้อะคับมีหลายตัว ไม่ได้ใช้สักตัว ใช้บ่เป็น เคยใช้กับลูกค้า ลูกค้าเอา USB ตัวส่งไปด้วย  จบข่าวเลยคับ ไม่รู้ว่ารูปใหญ่ไปเปล่าคับ มาหาความรู้ด้วยคนคับ :thank1: :thank1: