ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยครับ ไม่มีความรู้เลย เรื่องลำโพงกับพาวเวอร์แอมที่มีอยู่  (อ่าน 5633 ครั้ง)

bank_chok

• บุคคลทั่วไป
จะเปิดร้านเหล้านั่งชิวๆตอนกลางคืนครับ
ผมมี harman/kardon avr650
ซึ่งในความเข้าใจของผม มันเสียบลำโพงได้ 3 คู่ ตอนนี้ผมแบ่งเป็นในห้องบาร์2ตัว แล้วช้างนอก อีก 4 ตัว ผมอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำ ลำโพง ซักคู่ หรือ2คู่ เอาแบบที่แอมผมสามารถขับได้เต็มความสามารถของมันอะครับ ข้างนอกเป็น โอเพ่นแต่ไม่ใหญ่มาก
แล้วร้านผมมีดนตรีสดด้วย 3ชิ้น เป็นอคูสติก กีต้าร้องเพอคัสชั่น ถ้าซื้อแค่มิกกับมอนิเตอร์นักดนตรีมา ใช้คู่กับแอมตัวนี้ได้ไหมครับ ไม่มีความรู้จริงๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
จะเปิดร้านเหล้านั่งชิวๆตอนกลางคืนครับ
ซึ่งในความเข้าใจของผม มันเสียบลำโพงได้ 3 คู่ ตอนนี้ผมแบ่งเป็นในห้องบาร์2ตัว แล้วช้างนอก อีก 4 ตัว ผมอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำ ลำโพง ซักคู่ หรือ2คู่ เอาแบบที่แอมผมสามารถขับได้เต็มความสามารถของมันอะครับ ข้างนอกเป็น โอเพ่นแต่ไม่ใหญ่มาก
แล้วร้านผมมีดนตรีสดด้วย 3ชิ้น เป็นอคูสติก กีต้าร้องเพอคัสชั่น ถ้าซื้อแค่มิกกับมอนิเตอร์นักดนตรีมา ใช้คู่กับแอมตัวนี้ได้ไหมครับ ไม่มีความรู้จริงๆ ขอบคุณครับ

ไม่สันทัดครับ  กับการเอาของแบบนี้มาใช้งานจริงจัง

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 8CA852E6, 55019532

เป็น Home Audio ไม่เหมาะกับงานดนตรี แตกต่างกันอย่างไร น่าจะต้องรบกวนท่านมะละกอ แกเชี่ยวชาญเรื่อง Home Audio

งานดนตรี งาน PA ต้องปรึกษาเฮียแซม A&J ถ้าจะรวมๆแบบ 2 IN 1 ก็ป๋าเรซาวด์มาร์ก ทุกท่านที่เอ่ยนามเป็นกูรูที่เอื้อมถึงในเวปนี้

ถ้าจะเอาตัวรอดทุกสถาณการณ์ ก็คนตอบกระทู้คนแรก "หมอ นพ ณ สุพรรณ" ช่วงนี้ออกพรรษาแล้ว คำพูดคำจาอาจจะเปลี่ยนไปบ้าง

อย่าได้ถือสา ด้วยปริมาณตัวแปรที่ผสมในกระแสโลหิต แต่เรื่องใจคงเดิมตลอด

bank_chok

เป็น Home Audio ไม่เหมาะกับงานดนตรี แตกต่างกันอย่างไร น่าจะต้องรบกวนท่านมะละกอ แกเชี่ยวชาญเรื่อง Home Audio

งานดนตรี งาน PA ต้องปรึกษาเฮียแซม A&J ถ้าจะรวมๆแบบ 2 IN 1 ก็ป๋าเรซาวด์มาร์ก ทุกท่านที่เอ่ยนามเป็นกูรูที่เอื้อมถึงในเวปนี้

ถ้าจะเอาตัวรอดทุกสถาณการณ์ ก็คนตอบกระทู้คนแรก "หมอ นพ ณ สุพรรณ" ช่วงนี้ออกพรรษาแล้ว คำพูดคำจาอาจจะเปลี่ยนไปบ้าง

อย่าได้ถือสา ด้วยปริมาณตัวแปรที่ผสมในกระแสโลหิต แต่เรื่องใจคงเดิมตลอด

ถ้าซื้อใหม่หมดเลยจะเวิคกว่าใช้ปะครับ

• *

ถ้าซื้อใหม่หมดเลยจะเวิคกว่าใช้ปะครับ
ควรจะเป็นอย่างนั้น ถ้าใช้ตัวนี้เสียดายของ เหมือนเอารถซีดานไปวิ่งส่งของแหละครับ

เครื่องระบบดนตรี และพีเอ ออกแบบมาให้รับอะไรที่กระแทกเข้ามาได้ ไม่ว่าเสียงจากเครื่องดนตรีสด การร้องสด

เครื่องโฮม source สัญญานจะเป็นจาก Player ซึ่งเป็นสัญญาณที่จัดการด้านไดนามิก มาสมบูรณ์กว่า สัญญานสด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2013, 15:38:00 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
ควรจะเป็นอย่างนั้น ถ้าใช้ตัวนี้เสียดายของ เหมือนเอารถซีดานไปวิ่งส่งของแหละครับ

เครื่องระบบดนตรี และพีเอ ออกแบบมาให้รับอะไรที่กระแทกเข้ามาได้ ไม่ว่าเสียงจากเครื่องดนตรีสด การร้องสด

เครื่องโฮม source สัญญานจะเป็นจาก Player ซึ่งเป็นสัญญาณที่จัดการด้านไดนามิก มาสมบูรณ์กว่า สัญญานสด

คำตอบแจ่มมากครับ.. :th2: :flower:

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)

harman/kardon avr650 เป็น Amp. Home Theater 5.1 Ch. เหมาะสำหรับดูหนังมากกว่าครับ  ;D

bank_chok

ผมควรเริ่มยังไงดี ถ้าไม่มีความรู้ จ้างคนมาเดินระบบให้แบบนี้จะโดนหลอกมั้ยครับ

• คณะก่อการ
ผมควรเริ่มยังไงดี ถ้าไม่มีความรู้ จ้างคนมาเดินระบบให้แบบนี้จะโดนหลอกมั้ยครับ

ตาดีๆได้ทีมที่มีความรับผิดชอบก็สบายใจครับ
ถ้าได้พวกยัดเยียดขายของที่ตัวเองมีโดยไม่สนใจว่ามีความจำเป็นต้องใช้หรือปล่าว   แบบนี้ก็โดนครับ
ถ้าไปเจอมืออาชีพที่รู้จริงเรื่องเครื่องเสียงก็น่าจะดี
แต่ถ้าเจอพวกมีความถนัดด้านการขายแต่ใช้เครื่องไม่เป็นก็เสียเงินเยอะครับ

อ้อ   ค่าแรงพวกนี้ไม่ถูกน่ะครับ

• คณะก่อการ
ให้แง่คิดน่ะครับ  คนที่คิดจะเอาดีทางเครื่องเสียง  ตัวเองต้องเป็นบ้าง  อย่าหวังพึ่งลูกน้องอย่างเดียว

เหมือนคนคิดจะทำร้านอาหาร   ถ้าทำเองไม่เป็นเลย  จ้างเขาทั้งหมดโดยเฉพาะคนทำครัว  รุ่งยาก

หาอ่าน หาเรียนรู้ก่อนดีไม๊ครับ 

• *

นักดนตรีที่จะให้มาเล่นสนิทกันดีไหมล่ะ ถ้าสนิทกันก็ปรึกษากันได้เลย นักดนตรีส่วนมากจะรู้เรื่องแบบนี้พอควร

ถ้านักดนตรีมันบอกไม่รู้ก็อย่าไปจ้างมันมาเล่น เดี๋ยวมันทำเครื่องเราพังอีก เพราะเมื่อมันไม่รู้แล้วมันมาใช้ คงป่นแน่

เวลาปรึกษานักดนตรี อย่างแรกเขาต้องขอของดีๆแน่นอน เพราะเขาเป็นคนใช้ ลองตรองดูเรื่องงบประมาณก่อน

จัดชุดให้อยู่ในงบประมาณ ขอบอกอย่างของแพงย่อมดีกว่า ทนกว่า แต่บางยี่ห้อแพงแต่เปราะกว่าก็มี เป็นบางรุ่น

bank_chok

ตัวผมเองก็เล่นดนตรีกลางคืน ก็เล่นอย่างเดียวไม่มีความรู้เลยอะครับ จำได้ว่าบางร้านก็มีแอมให้ เอาไมจ่อหน้าตู้ บางร้านก็จากกีตาร์เข้ามิกเลย แต่ที่ผมไม่เข้าใจตอนนี้กฝ้เรื่องระบบนี้แหละครับ มีคนแนะนำให้ใช้ เสตจพาส ของยามาฮ่า มีมิก กับลำโพงมีแอมในตัว ไม่รู้ดีไหม ถ้างบไม่เกินแสนมีอะไรแนะนำไหมครับ สำหรับร้านนั่งชิวเล็กมีดนตรีสด3ชิ้นสลับเปิดแผ่น มีอินดอเป็นบาร์เป็นห้องเล็กๆเอ้าดอก็15 โตะ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
อยู่แถวไหนครับ  ถ้าไมไกลจากสุพรรณ  ก็จ้างน้าฯนพจัดหาพร้อมติดตั้ง  แถมสอนปรับแต่งเสียงให้ด้วย  คุ้มผุดๆ   ;D

ออฟไลน์ HS 7 JVC

• ระดับ 5
  • *
  • 6D201867
ถ้าร้านไม่ใหญ่ ไม่ได้คิดเล่นสดเป็นวง เอาแบบฟังสบายๆคลายเหงา ราคาไมาสูงไป เพาเวอร์มิกซ์ ตัวเดียวครับจบ

ออฟไลน์ ต้อยมิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • HL#: 6D219862 ครูภูม
อยู่แถวไหนครับ  ถ้าไมไกลจากสุพรรณ  ก็จ้างน้าฯนพจัดหาพร้อมติดตั้ง  แถมสอนปรับแต่งเสียงให้ด้วย  คุ้มผุดๆ   ;D

เห็นด้วยครับน้านพแกถนัดเรื่องซื้อของแล้วใช้คุ้มสุดๆ  ยิ่งงบประมาณไม่เกินแสนนี้ ยิ่งเข้าทางแกครับ แล้วท่านจะไม่ผิดหวัง :th2:

• คณะก่อการ

ขอบใจน่ะน้องเอ้ย    หางานให้ตูจริงจริ้งงงงงงงง :bla:

• *
ตัวผมเองก็เล่นดนตรีกลางคืน ก็เล่นอย่างเดียวไม่มีความรู้เลยอะครับ จำได้ว่าบางร้านก็มีแอมให้ เอาไมจ่อหน้าตู้ บางร้านก็จากกีตาร์เข้ามิกเลย แต่ที่ผมไม่เข้าใจตอนนี้กฝ้เรื่องระบบนี้แหละครับ มีคนแนะนำให้ใช้ เสตจพาส ของยามาฮ่า มีมิก กับลำโพงมีแอมในตัว ไม่รู้ดีไหม ถ้างบไม่เกินแสนมีอะไรแนะนำไหมครับ สำหรับร้านนั่งชิวเล็กมีดนตรีสด3ชิ้นสลับเปิดแผ่น มีอินดอเป็นบาร์เป็นห้องเล็กๆเอ้าดอก็15 โตะ

ผมถึงว่านักดนตรีจะรู้เรื่องดีพอสมควร อนาคตน้องก็เป็นนักดนตรีแบบพี่ว่า เพราะเริ่มศึกษาหาความรู้แล้ว

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
เปิดร้านเหล้า อยากแนะนำว่า อย่ามองข้ามเรื่องเครื่องเสียง ยิ่งถ้ามีดนตรีสด ถึงแม้จะแค่วงอคูสติก คุณภาพของตู้ลำโพง และแอมป์จะสำคัญมากครับ

ลองฟังเสียงจากคลิปนี้เล่น ๆ  เป็นร้านเหล้าเล็ก ๆ คูหาเดียว มีเล่นดนตรีสด แบบ อคูสติก สลับเปิดเพลง  ผมวางระบบไว้ แยกเป็น 3 โซน (ด้านใน 2 โซน) + หน้าร้านอีก 1 โซน  แยกแอมป์ควบคุมอิสระทุกโซน  จึงสามารถปรับเสียงให้ฟังได้ทั้งแบบ มันส์ ๆ หรือ แบบสบาย ๆ ไม่อึกทึก ครึกโครม

โซนหน้าเวที

www.youtube.com/v/v01Nt8ePWOM?hl

โซนกลางร้าน

www.youtube.com/v/7yoOGQvbF00?version=3&hl

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กันยายน 2013, 21:10:43 น. โดย AJ-AUDIO »