ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังทดสอบลำโพง tannoy mx-1 กับเครื่องหลอดและเครื่องเล่นแผ่นเสียง  (อ่าน 10176 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 748A44D7(X-WIN)
วันนี้กลับมาที่สุพรรณฯนำลำโพงทดสอบกับแอมป์หลอดของ ts-audio รุ่น KB-300I
  หลอดเอ้าพุช 300B ภาคไดรฟ์ 6SN7 อินพุท 12ax7
 ภาค Phono ของ TS Audio รุ่น PH 1
 เครื่องเล่นแผ่นเสียงโบราณของ ไพโอเนียร์
เสียงหวานน่าฟังสุดๆ

ผลทดสอบลำโพงกลางเบสดีมาก ปลายแหลมไม่สุด อาจต้องโมฯแหลมอย่างเดียว
เมื่อเอามาเทียบ กับลำโพง Quad ของเจ้าบ้าน เทียบได้อย่างสูสีแม้ค่าตัวห่างกันเกือบเท่าตัว
 หากได้โมแหลม Tannoy แล้ว รับรองสู้ได้ เจ้าบ้านมองค้อนได้เลย

พรุ่งนี้ไปบ้านหม้อ จะหาซีมาโมฯ tannoy ใหม่

ไม่มีภาพ ไม่ได้ติดกล้องมาด้วย.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ตุลาคม 2011, 01:09:43 น. โดย นายเอ »

• คณะก่อการ
หลอกเจ้าบ้าน เอาหลอด 6SN7 ของ Edicron มาใช้กับปรีตัวใหม่ผม คู่หนึ่งแล้วครับ ;D

• คณะก่อการ
มาว่ากันต่อกับแนวเสียง

หากใครเคยฟังลำโพงยี่ห้อMonitor Br2 แนวเสียงทางเดียวกันเลยครับ
เด่นกลางเบสสะอาด แหลมหางสั้นๆ ราคาค่าตัวหมื่นกว่าๆ
แต่ tannoy mx1 ตัวนี้แค่ 7900 บาท เทียบเคียงได้ระดับนี้ หากมองสูงไปกว่านี้ ลำโพงคู่ละ 3หมื่นขึ้นไปเลยละครับ
  ลำโพง tannoy ยังไม่พ้นระยะเบิร์นนะครับ
และทุกคำคอมเม้น เจ้าบ้านผู้ชำชองเครื่องเสียงบ้าน เป็นผู้วิจารณ์ ไม่ใช่ผมทั้งหมด อิอิ

• คณะก่อการ
แผ่นเสียง เมื่อเทียบซีดีสมัยใหม่เสียงต่างกันอย่างลิบลับ
 แผ่นเสียงได้หวานสุด โทนอุ่นๆ เสียยงร้องชัดเป็นตนดีมาก ม๊าก มากกกกกกกกกกกกก
แม้จะหาเพลงใหม่ๆยากหรือไม่มีเลย แต่เพลงเก่าๆ  ของแผ่นเสียง บางชุดซีดีหาไม่ได้เลยนะครับ
ทั้งเซ็ทเป็นอนาล็อคแท้ๆ ภาค Phono ก็หลอด แอมป์ก็หลอด แถมหลอด 300B ไม่ใช่หลอดถูกๆนะครับ คู่ละหมื่น โมอุปกรณ์ หลอด หมดไปมากกว่าค่าตัวแอมป์เดิมๆ
ใจรักของเจ้าของจริงๆ ผมฟังยังเคลิ้มไปเลย
       เมื่อเทียบกับซีดี  เครื่องเล่นเป็นของ Rotel ราคา สามหมื่นกว่า เสียงว่าดี กลับแข็ง มันพุุุ่งๆจัดๆ ไงไม่รู้ ฟังแล้วล้าหูมากๆ แต่บางคนอาจชอบก็ได้

เวทีเสียงของซีดีจะหลุดลอยออกมาหน้าตู้ ส่วนแผ่นเสียงจะได้อิมเมจที่ลึกลงไป

หากเทียบดูนะครับ เครื่องซีดีราคา 3หมื่น แผ่นซีดีขั้นต่ำ 500 บาท ถึง พันกว่า ต่อ 1 อัลบั้ม แบบออดิโอไฟล์
 ส่วนเครื่องเล่นแผ่นเสียงไวนิลดำๆ ดูเทอะทะ ราคามือสอง ไม่เกิน 5000 บาท phono ตัวขยายสัญญาณหัวเข็ม ราคา 5000 บาท รุ่นอื่นแค่พันกว่า
เป็นหลอดนะครับ  ส่วนแผ่นไวนิล แผ่นเสียงราคามือสอง แผ่นละ 100 บาท

เจ้าของบอกว่าหลงกับซีดีมาซะนาน  ทำไมไม่เล่นแผ่นเสียงตั้งแต่แรก   ผมเพิ่งได้ฟังครั้งแรก  :love2:

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
อย่าเพิ่งโมครอสลำโพงแทนนอยเลยนะครับ
ถ้าอยากทำเปลี่ยนแค่สายลำโพงภายในก่อน
ลำโพงน่าจะจูนให้มีเบสมากพอควร  จึงบดบังปลายแหลมไปซึ่งความจริงมีไม่ใช่ไม่มี
แก้ด้วยการเปลี่ยนขาตั้ง  ผมจำไม่ได้ว่าต้องใช้ขาตั้งมวลแบบไหน
และแก้ด้วยการเซ็ทที่ตั้งลำโพงใหม่  เมื่อเข้าที่ก็จะได้ยินรายละเอียดของเสียงย่านความถี่สูงเองครับ
เซ็ทลำโพงให้  โทอินเข้าจนเกิดปรากฎการณ์ที่เรียกว่า  Disappear  ด้านข้างตู้ลำโพงด้านในจากจุดนั่งฟัง
คงเคยเซ็ทนะครับ  ส่วนระยะห่างน่าจะอยู่ระหว่าง  165-170  ซม. ลองดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ hall-s

• ระดับ 4
  • *
  • HL#866040B5 (MP)
ยังเผาไม่ได้ที่จะโมแระ..

• คณะก่อการ
ใช้ขาตั้งlovan คู่ละหกพันครับ สายภายในเปลี่ยนแน่นอนส่วนเน็ตเวิร์คเปลี่ยนเฉพาะคาปาเอาเกรดดีหน่อยเขาแนะjenzen ครับปลายมันห้วนไป โมแค่นั้น เพราะเบสและกลางดีมากๆไม่อยากแตะต้องมันเลย
ส่วนห้องฟังมาตรฐานครับเพราะยืมห้องทดสอบทิ้งระยะหลังตู้ปรทิ้งระยะหลังตู้ประมาณ2 เมตรผนังเก็บเสียงอย่างดีตำแหน่งฟังจูนมาเป็นปีแล้วไม่ใช่ปัจจัยภายนอกแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ตุลาคม 2011, 08:33:20 น. โดย นายเอ »

• คณะก่อการ
มาพบเมื่อสายไป  Tannoy Reveal Studio Monitor

http://www.pantipmarket.com/items/11691952

ใครอยากฟังฮิฟิ ฮิเอ็น  สอยไปเลยครับ ไม่ชอบผมซื้อต่อ 2000 จริงๆนะเอ๊า!!

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
แผ่นเสียง เมื่อเทียบซีดีสมัยใหม่เสียงต่างกันอย่างลิบลับ
 แผ่นเสียงได้หวานสุด โทนอุ่นๆ เสียยงร้องชัดเป็นตนดีมาก ม๊าก มากกกกกกกกกกกกก
แม้จะหาเพลงใหม่ๆยากหรือไม่มีเลย แต่เพลงเก่าๆ  ของแผ่นเสียง บางชุดซีดีหาไม่ได้เลยนะครับ
ทั้งเซ็ทเป็นอนาล็อคแท้ๆ ภาค Phono ก็หลอด แอมป์ก็หลอด แถมหลอด 300B ไม่ใช่หลอดถูกๆนะครับ คู่ละหมื่น โมอุปกรณ์ หลอด หมดไปมากกว่าค่าตัวแอมป์เดิมๆ
ใจรักของเจ้าของจริงๆ ผมฟังยังเคลิ้มไปเลย
       เมื่อเทียบกับซีดี  เครื่องเล่นเป็นของ Rotel ราคา สามหมื่นกว่า เสียงว่าดี กลับแข็ง มันพุุุ่งๆจัดๆ ไงไม่รู้ ฟังแล้วล้าหูมากๆ แต่บางคนอาจชอบก็ได้

เวทีเสียงของซีดีจะหลุดลอยออกมาหน้าตู้ ส่วนแผ่นเสียงจะได้อิมเมจที่ลึกลงไป

หากเทียบดูนะครับ เครื่องซีดีราคา 3หมื่น แผ่นซีดีขั้นต่ำ 500 บาท ถึง พันกว่า ต่อ 1 อัลบั้ม แบบออดิโอไฟล์
 ส่วนเครื่องเล่นแผ่นเสียงไวนิลดำๆ ดูเทอะทะ ราคามือสอง ไม่เกิน 5000 บาท phono ตัวขยายสัญญาณหัวเข็ม ราคา 5000 บาท รุ่นอื่นแค่พันกว่า
เป็นหลอดนะครับ  ส่วนแผ่นไวนิล แผ่นเสียงราคามือสอง แผ่นละ 100 บาท

เจ้าของบอกว่าหลงกับซีดีมาซะนาน  ทำไมไม่เล่นแผ่นเสียงตั้งแต่แรก   ผมเพิ่งได้ฟังครั้งแรก  :love2:

ปัญหามันอยู่ที่ว่า ตอนนี้ผมไม่มีphonoหลอดฟัง ใช้โฟโนออปแอม์อยู่ได้มาจากสถานีวิทยุ ตอนนี้กำลังจะประกอบ peal phono กับ แอมป์ LM3886อยู่ ได้แผ่นปริ้นมาแล้ว แต่หาอะหรั่ยได้ยังไม่ครบ อยู่อุดรหาอะหรั่ยไม่ได้เลย..... :zzz: :zzz:

• คณะก่อการ
ปัญหามันอยู่ที่ว่า ตอนนี้ผมไม่มีphonoหลอดฟัง ใช้โฟโนออปแอม์อยู่ได้มาจากสถานีวิทยุ ตอนนี้กำลังจะประกอบ peal phono กับ แอมป์ LM3886อยู่ ได้แผ่นปริ้นมาแล้ว แต่หาอะหรั่ยได้ยังไม่ครบ อยู่อุดรหาอะหรั่ยไม่ได้เลย..... :zzz: :zzz:
โฟโนหลอดของ TS แค่ 5 พัน หาตามเว็บครับ ได้แน่นอน เจอแล้วจะบอกครับ
วันนี้พี่ผมก็ฝากซื้อแผ่นเพลงไวนิล ของหงา คาราวานชุดเก่าๆ พรุ่งนี้ไปฟังที่บ้านแกต่อ ผมทิ้งลำโพงให้แกฟัง คงได้คำวิจารณ์ลำโพงอีกพอสมควร

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
โฟโนหลอดของ TS แค่ 5 พัน หาตามเว็บครับ ได้แน่นอน เจอแล้วจะบอกครับ
วันนี้พี่ผมก็ฝากซื้อแผ่นเพลงไวนิล ของหงา คาราวานชุดเก่าๆ พรุ่งนี้ไปฟังที่บ้านแกต่อ ผมทิ้งลำโพงให้แกฟัง คงได้คำวิจารณ์ลำโพงอีกพอสมควร

เสียดาย..ถ้าอยู่ใกล้จะไปฟังด้วยซะหน่อย..ลำโพงเทพๆ.... :th2:

• คณะก่อการ
เสียดาย..ถ้าอยู่ใกล้จะไปฟังด้วยซะหน่อย..ลำโพงเทพๆ.... :th2:
ในขณะที่ lossless กำลังมาแรง ผมกำลังจะไปหลงไหลของโบราณๆ ซะแล้ว ไม่ลองฟัง ไม่รู้เลยจริงๆ คิดว่าแค่คำบอกเล่า
  แผ่นเสียงไวนิล มันให้เสียงที่ไดนามิกซ์ไม่จัดมากนัก ความหวานที่ไม่ไปทำลายความใส ความกระจ่าง ความชัด
เสียงมีตัวตน ราวกับจับต้องได้  มันมีบรรยากาศรอบๆมวลของเสียงที่ปล่อยออกมา  ฟังก็รู้ว่า รูปทรงของเสียง
  การจิบปากจิบคอร้อง เสียงลูกคอ เสียงแหบๆ เสียงร้องที่ออกมาจากลำคอ ปากเล็กปากกว้าง ร้องปากจู๋ กระดกลิ้น ร้องแล้วขยี้เสียง มีน้ำลายเป็นฟอง
ร้องเหมือนจิบเบียร์  มันออกอย่างนี้จริง  :th2: เทียบกับ MP3 ดนตรีออกเป็นไม้หน้ากระดานเรียงหนึ่ง รับไม่ได้จริง ๆ
  แต่ถ้าใครมีความสุขแบบเดิมอยู่แล้ว ผมก็แนะนำอย่าริลองฟัง ไม่งั้นท่านจะกลับบ้าน ฟังอะไรก็ไม่เพราะ หาว่าผมพาลไปเสียเงินอีก  :hap5: :hap5: :hap5:

ปล.อย่าเชื่อผมเน้อออ  ผมคิดไปเอง  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ตุลาคม 2011, 23:04:25 น. โดย นายเอ »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ชอบเหมือนกัน  :flower:

• คณะก่อการ

(....)

(....)

อย่างฟังชุดนี้จังอัพโหลด ส่งมาให้หน่อยครับ  :flower: ;D ;D

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
ในขณะที่ lossless กำลังมาแรง ผมกำลังจะไปหลงไหลของโบราณๆ ซะแล้ว ไม่ลองฟัง ไม่รู้เลยจริงๆ คิดว่าแค่คำบอกเล่า
  แผ่นเสียงไวนิล มันให้เสียงที่ไดนามิกซ์ไม่จัดมากนัก ความหวานที่ไม่ไปทำลายความใส ความกระจ่าง ความชัด
เสียงมีตัวตน ราวกับจับต้องได้  มันมีบรรยากาศรอบๆมวลของเสียงที่ปล่อยออกมา  ฟังก็รู้ว่า รูปทรงของเสียง
  การจิบปากจิบคอร้อง เสียงลูกคอ เสียงแหบๆ เสียงร้องที่ออกมาจากลำคอ ปากเล็กปากกว้าง ร้องปากจู๋ กระดกลิ้น ร้องแล้วขยี้เสียง มีน้ำลายเป็นฟอง
ร้องเหมือนจิบเบียร์  มันออกอย่างนี้จริง  :th2: เทียบกับ MP3 ดนตรีออกเป็นไม้หน้ากระดานเรียงหนึ่ง รับไม่ได้จริง ๆ
  แต่ถ้าใครมีความสุขแบบเดิมอยู่แล้ว ผมก็แนะนำอย่าริลองฟัง ไม่งั้นท่านจะกลับบ้าน ฟังอะไรก็ไม่เพราะ หาว่าผมพาลไปเสียเงินอีก  :hap5: :hap5: :hap5:

ปล.อย่าเชื่อผมเน้อออ  ผมคิดไปเอง  ;D

(....)

(....)

ท่านไม่ได้คิดไปเองหรอก มันเป็นเช่นนั้นจริงๆ  ตอนที่แผ่น CD เข้ามาใหม่ๆผมเห็นว่ามันสะดวกดีผมก็เลยเลิกฟังแผ่น เก็บเครื่องเล่นกับแผ่นเข้าลังกระดาษไว้แบบบไม่สนใจใยดี พอดีกับช่วงที่บ้าเครื่องกลางแจ้งด้วย เครื่องเสียงบ้านที่มีอยู่ก็ขายไปซื้อชุดกลางแจ้งหมด พอวันหนึ่งมาเบื่อกลางแจ้งมาก(ตอนนี้ก็เบื่ออยู่) เลยลองมาเปิดเพลงฟัง เอทำไมเราถึงฟังเพลงไม่เพราะเลย หรึว่าเราเริ่มจะแก่ไปซะแล้ว จำได้ว่าก่อนๆตอนเราเลิกงานกลับบ้านมา ในตอนนั้นสำนักงานเรายังไม่มีคอมพิวเตอร์ทุกอย่างยังใช้วิธีเขียนเอา ทำไม่ทันต้องหอบมาเขียนอยู่บ้าน เขียนไปเปิดแผ่นฟังไปมีความสุขดี ก็เลยไปเปิดลังงัดเครื่องเล่นกับแผ่นมาปัดฝุ่น ลองเปิดเทียบเพลงเดียวกัน ระหว่างแผ่นเสียงกับMP3 เรียกลูกชายมาฟังด้วย ลูกชายบอก สู้แผ่นเสียงไม่ได้หรอกพ่อ เออมิน่าทำไมเราถึงฟังเพลงไม่เพราะมันเป็นยังงี้นี่เอง  แต่เสียดายนะครับช่วงที่เห่อCDใหม่ๆ เครื่องเล่นแผ่นเสียงผมมี 3 เครื่อง ผมให้เขาไปฟรีๆ ตั้ง 2 เครื่อง เพราะตอนนั้นคิดว่ามันหล้าสมัยแล้ว ยังดีนะยังเก็บของไพโอเนียไว้ตัวหนึง กับได้ ทรีโอ มาเพิ่มอีกตัว สงสัยงานงี้จะต้องมีกระทู้พิเศษสำหรับคนรักแผ่นดำซะแล้ว.... :ho: :zzz:

เพลงที่ rip มาจากแผ่นดำแล้วมาอัดเป็น CD ผมเปิดฟังด้วย
NOS DAC (NOS=Non Over Sampling) ให้เสียงมีความรู้
สึกสบายกว่าแผ่น CD ที่ขายในปัจจุบันนะครับ เคยไปร้านนี้

เจ้าของร้านอัธยาศัยดีมากครับ สอนการอัดเสียงจากแผ่นดำให้ผม
ทุกวันศุกร์จะมารวมกลุ่มฟังเพลงที่ร้านกัน  :th1:

• คณะก่อการ
ท่านไม่ได้คิดไปเองหรอก มันเป็นเช่นนั้นจริงๆ  ตอนที่แผ่น CD เข้ามาใหม่ๆผมเห็นว่ามันสะดวกดีผมก็เลยเลิกฟังแผ่น เก็บเครื่องเล่นกับแผ่นเข้าลังกระดาษไว้แบบบไม่สนใจใยดี พอดีกับช่วงที่บ้าเครื่องกลางแจ้งด้วย เครื่องเสียงบ้านที่มีอยู่ก็ขายไปซื้อชุดกลางแจ้งหมด พอวันหนึ่งมาเบื่อกลางแจ้งมาก(ตอนนี้ก็เบื่ออยู่) เลยลองมาเปิดเพลงฟัง เอทำไมเราถึงฟังเพลงไม่เพราะเลย หรึว่าเราเริ่มจะแก่ไปซะแล้ว จำได้ว่าก่อนๆตอนเราเลิกงานกลับบ้านมา ในตอนนั้นสำนักงานเรายังไม่มีคอมพิวเตอร์ทุกอย่างยังใช้วิธีเขียนเอา ทำไม่ทันต้องหอบมาเขียนอยู่บ้าน เขียนไปเปิดแผ่นฟังไปมีความสุขดี ก็เลยไปเปิดลังงัดเครื่องเล่นกับแผ่นมาปัดฝุ่น ลองเปิดเทียบเพลงเดียวกัน ระหว่างแผ่นเสียงกับMP3 เรียกลูกชายมาฟังด้วย ลูกชายบอก สู้แผ่นเสียงไม่ได้หรอกพ่อ เออมิน่าทำไมเราถึงฟังเพลงไม่เพราะมันเป็นยังงี้นี่เอง  แต่เสียดายนะครับช่วงที่เห่อCDใหม่ๆ เครื่องเล่นแผ่นเสียงผมมี 3 เครื่อง ผมให้เขาไปฟรีๆ ตั้ง 2 เครื่อง เพราะตอนนั้นคิดว่ามันหล้าสมัยแล้ว ยังดีนะยังเก็บของไพโอเนียไว้ตัวหนึง กับได้ ทรีโอ มาเพิ่มอีกตัว สงสัยงานงี้จะต้องมีกระทู้พิเศษสำหรับคนรักแผ่นดำซะแล้ว.... :ho: :zzz:
ไม่แน่ครับ  อาจได้ชมรมคนรักของดำ  :hap3:

ให้เครื่องเสียงที่กำลังทำพร้อมก่อนครับ  ผมตั้งใจจะหา เครื่องเล่นซีดี แต่ตอนนี้ถอดใจแล้ว เล่นแผ่นเสียงดีกว่า เครื่องถูกกว่า แผ่นเสียงแผ่นละ 100 - 300 บาท
เทียบก็ซีดีแล้วประหยัดกว่าเยอะ ส่วนเพลงใหม่ๆ หา Lossless เปิดในคอมพ์แจ๋วกว่าซีดีอยู่แล้ว...

ไม่แน่ครับ  อาจได้ชมรมคนรักของดำ  :hap3:

ให้เครื่องเสียงที่กำลังทำพร้อมก่อนครับ  ผมตั้งใจจะหา เครื่องเล่นซีดี แต่ตอนนี้ถอดใจแล้ว เล่นแผ่นเสียงดีกว่า เครื่องถูกกว่า แผ่นเสียงแผ่นละ 100 - 300 บาท
เทียบก็ซีดีแล้วประหยัดกว่าเยอะ ส่วนเพลงใหม่ๆ หา Lossless เปิดในคอมพ์แจ๋วกว่าซีดีอยู่แล้ว...

ไม่ถูกนะเอ หัวเข็มอย่างเดียวของพอให้ใช้ก็สองหมื่นแล้วครับ

• คณะก่อการ
ไม่ถูกนะเอ หัวเข็มอย่างเดียวของพอให้ใช้ก็สองหมื่นแล้วครับ
พี่ผมหาของเก่ามาฟัง 5000 เอง โฟโนอีก 5000  ;D
เสียงก็ไม่ขี้เหร่นะ....

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
ตา A  ก่อนโม้ทิงน่องนอย.....เผาให้ใหม่ก่อนไม่ดีกว่าหรือ .....หรือขยับซ้ายขยับขวา กระกดตูด กระเด้าดิน ดูก่อน
หาก เผาไหม้เสร็จแล้ว ไม่ได้เรื่อง ค่อยเก็บกระดูกไปลอย อังคาร ก็ยังทันนะ........ไหนบอกว่าหันกลับไปหาของดำแล้วไง
ของ ดำ ๆ  ก็ใจ ร่ม ๆ หน่อย.............รออีกแป๊ะเดียว  ไว้ออกพร้อมกันไม่ดีกว่าหรือ .............จริง ๆ  จะเร่งซอยไปถึงไหน......... :party:

• คณะก่อการ
ตา A  ก่อนโม้ทิงน่องนอย.....เผาให้ใหม่ก่อนไม่ดีกว่าหรือ .....หรือขยับซ้ายขยับขวา กระกดตูด กระเด้าดิน ดูก่อน
หาก เผาไหม้เสร็จแล้ว ไม่ได้เรื่อง ค่อยเก็บกระดูกไปลอย อังคาร ก็ยังทันนะ........ไหนบอกว่าหันกลับไปหาของดำแล้วไง
ของ ดำ ๆ  ก็ใจ ร่ม ๆ หน่อย.............รออีกแป๊ะเดียว  ไว้ออกพร้อมกันไม่ดีกว่าหรือ .............จริง ๆ  จะเร่งซอยไปถึงไหน......... :party:
ยังไม่ได้ทำอะไรเลย........ครับ    :hap3: เพราะไปหา ซี Jenzen ไม่ได้... ของมันแพง เลยดูๆเชิงไปก่อน..
 สำหรับของดำ มีอยู่กับตัว  ;D เชื่อมั๊ยนะ... :o^:

ออฟไลน์ Title

• ระดับ 3
  • *
มาว่ากันต่อกับแนวเสียง

หากใครเคยฟังลำโพงยี่ห้อMonitor Br2 แนวเสียงทางเดียวกันเลยครับ
เด่นกลางเบสสะอาด แหลมหางสั้นๆ ราคาค่าตัวหมื่นกว่าๆ
แต่ tannoy mx1 ตัวนี้แค่ 7900 บาท เทียบเคียงได้ระดับนี้ หากมองสูงไปกว่านี้ ลำโพงคู่ละ 3หมื่นขึ้นไปเลยละครับ
  ลำโพง tannoy ยังไม่พ้นระยะเบิร์นนะครับ
และทุกคำคอมเม้น เจ้าบ้านผู้ชำชองเครื่องเสียงบ้าน เป็นผู้วิจารณ์ ไม่ใช่ผมทั้งหมด อิอิ

ผมขอคร้านเกี่ยวกับ  Monitor Br2  นะครับ  ในฐานนะที่เคยผิดหวัง  และช้ำใจกับลำโพงตัวนี้มาก ๆ    จากที่ผมได้สัมผัสมานะครับ   เบสอั้น,  ปลายแหลมกุด  ,  กลางแห้งๆ  ครับ    อันนี้ผมต้องขออนุญา๖ิเรียนแบบตรงไป ตรงมาครับ  เพราะ้อ้อมๆ  ไม่เป็ฯครับ  :cheer:   ซึ่งเมื่อก่อนตอนที่จะไปซื้อก็ด้วยประสบการณ์ยังมีน้อย  ก็ไม่รู้ว่าลำโพงตัวนี้เป็น อิมพีแด๊นช์  6Ohm   ก็เลยโง่ซื้อ    ,    และโชคดีที่ปัจุบันมีผู้รับไปดูแลต่อแล้ว  ถือเป็นประสบการณ์ที่น่ากลัวกับ Monitor Br2  ครับ :th2:

แล้วตอนนี้ใช้อะไรอยู่ครับ

• คณะก่อการ

ผมขอคร้านเกี่ยวกับ  Monitor Br2  นะครับ  ในฐานนะที่เคยผิดหวัง  และช้ำใจกับลำโพงตัวนี้มาก ๆ    จากที่ผมได้สัมผัสมานะครับ   เบสอั้น,  ปลายแหลมกุด  ,  กลางแห้งๆ  ครับ    อันนี้ผมต้องขออนุญา๖ิเรียนแบบตรงไป ตรงมาครับ  เพราะ้อ้อมๆ  ไม่เป็ฯครับ  :cheer:   ซึ่งเมื่อก่อนตอนที่จะไปซื้อก็ด้วยประสบการณ์ยังมีน้อย  ก็ไม่รู้ว่าลำโพงตัวนี้เป็น อิมพีแด๊นช์  6Ohm   ก็เลยโง่ซื้อ    ,    และโชคดีที่ปัจุบันมีผู้รับไปดูแลต่อแล้ว  ถือเป็นประสบการณ์ที่น่ากลัวกับ Monitor Br2  ครับ :th2:
แหม๊....ดูพี่เล่นแต่ละตัว...ตอนนี้     BR2 มันก็กิ๊กก๊อกไปเลยนะซิ...ฮ๊าๆๆ

ปัจจุบันเจ้าของ BR2 ก็ขายทิ้งไปแล้วเช่นกัน เห็นตอนนี้เล่น Quad อยู่นะ..  ส่วนผมไปเรื่อยๆตามฐานะ ที่พอๆจะขอเมียมาเล่นได้... ประสบการณ์ก็ยังน้อย   ;D

• คณะก่อการ
เพิ่มเติมกับลำโพง Tannoy หลังจากได้เปลี่ยนสายภายใน และเบิร์นได้พอประมาณ

เบสลึกและสะอาดมาก....คุ้มมากๆที่ได้มันมา ซื้อมา 7900 ใครซื้อหมื่นผมก็ไม่ขาย...  ถ้าหมื่น2พีเอ็มมาเลย  :hap5: :hap5: :hap5: