ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมชุดร้องเพลงวันส่งท้ายปีเก่า ด้วยเสียงดนตรีแนวใหม่  (อ่าน 11160 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เตรียมชุดร้องเพลงวันส่งท้ายปีเก่า ด้วยเสียงดนตรีแนวใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2011, 18:36:18 น. »

Just the Two of Us  
เพียงสองเราเท่านั้น     ขอเพียงเรารวมใจกัน   เราทำได้     ด้วยเราเพียงสองคน   

ตำนานแห่ง  JAZZ   อัลบั้ม  Winelight  -  GROVER WASHINGTON, JR.   ปี  1981
อีกหนึ่งตัวอย่างที่ครบเครื่อง  และควรค่าแก่การศึกษา สำหรับการทำ SF2
ดนตรีน้อยชิ้น  สมจริง  ได้องค์ประกอบของความเป็นดนตรีครบ  คือความชัดเจนของชิ้นดนตรี
ความงดงามของบทประพันธ์ที่ให้อารมณ์โรแมนติก   ไดนามิกคอนทราสท์ที่ยอดเยี่ยมของดนตรีแต่ละชิ้น  
ทั้งหมดก่อให้เกิด อิมเมจ  จนจินตนาการได้

ฟังหลายๆ ครั้งนะครับ  แล้วค่อยมาถกกันต่อ

เล่นด้วยโปรแกรมคาราโอเกะที่มีชื่อกระฉ่อนโปรแกรมหนึ่ง
ด้วยคลังเสียงที่ทันสมัยที่สุดในยุคนี้ครับ

http://k003.kiwi6.com/hotlink/261i2s3g00/44_1_just_the_two_of_us

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ธันวาคม 2011, 18:42:34 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
Re: เตรียมชุดร้องเพลงวันส่งท้ายปีเก่า ด้วยเสียงดนตรีแนวใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2011, 18:48:19 น. »
อัลบั้มนี้ ถือว่าเป็นมาสเตอร์พีส  ของ GROVER WASHINGTON, JR. เลยก็ว่าได้

ประสบผลสำเร็จสูงสุด ด้วยเพลง Winelight   และเป็นเพลงที่นักแซ็กแจ็สทุกคน ต้องเล่น

ถ้าเล่นเพลงนี้ไม่ได้ ก็ถือว่าไม่ใช่นักแซ็กตัวจริง  ฟังเพลงนี้ทีไร เป็นต้องจับแซ็กมาเป่าแทบทุกครั้ง

ส่วนรายละเอียด ก็ตามป๋ามะละกอบอกไว้ข้างต้น 

ส่วนเพลง Just the Two of Us  ก็เป็นเพลงที่ได้รับความนิยมมากเป็นอันดับต้น ๆ ของอัลบั้มนี้

นักร้องชอบเอามาร้องกันบ่อย แต่ที่ประทับใจ ก็ตอนไปฟังที่ แซ็กโซโฟนผับ ที่อนุเสาวรีย์ชัย

ร้อง และเล่นได้ยอดเยี่ยมมาก   :th2: :th2: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2011, 20:27:28 น. »

มาเล่นทายปริศนากันดีไหม?  ไม่สนใจคำตอบว่า  จะผิด  หรือ  ถูก

ชื่อเพลงหลวงพ่อคูณ  แบ่งออกเป็น  2  ส่วน  หน้า  และ  หลัง

มีให้เลือกดังนี้

1.        นิค  หรือ  NICK

2.         All In One  Karaoke

3.         eXreme  Karaoke

เพลงหลวงพ่อคูณ  ส่วนหน้า   ใช้โปรแกรมอะไรเล่น

และส่วนหลังใช้โปรแกรมอะไรเล่น 

มีเหตุผลประกอบด้วยยิ่งดีครับ

ช่วยตอบมาเยอะๆ  นะครับ  เดี๋ยวมาเฉลยกัน 

ผู้ที่ไม่มีสิทธิตอบ  คือ  1.  เมีย   2.  มะลิ

http://k003.kiwi6.com/hotlink/ue97jjg981

ท่อนแรกไม่นิค  ก็ ออลอินวัน   เหตุผล  ซาวด์แห้งๆ  เพียวๆ  แต่ดูจากซาวด์เกลี้ยงๆ  ผมว่า นิค

ท่อนหลัง เอ็กตรีมส์  เอฟเฟครีเวอร์บมามากขนาดนี้   โปรอื่นทำไม่ได้ครับ   :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2011, 20:41:35 น. »
ติดตามครับ :flower:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2011, 21:17:38 น. »
ขอประกบด้วยเพลงจากโปรแกรมที่ทันสมัยที่สุดในขณะนี้เช่นกัน

แต่คลังเสียงรุ่นโบราณมากครับ

[mp3=200,20,0,left]http://k003.kiwi6.com/hotlink/9z05v14i2e/just_the_two_of_us.mp3

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 09:41:55 น. »

วันที่ 31 ธันวาคม ของทุกปีเป็นวันพบปะของญาติพี่น้อง  เพื่อนฝูง บ้านใกล้เรือนเคียง
ไม่ว่าจะไปจัดที่บ้านใครคนไหน  ผมจะถูกมอบหมายให้ดูแลเรื่องของเสียงเพลง ดนตรีขับกล่อม
แรกๆ ก็จ้างมือคีย์บอร์ดหนึ่ง  นักร้องสาวเสียงดีหนึ่ง  ปีไหนมีงบมากก็เพิ่มแซกโซโฟน อีกคน
คิดกันเองวงเจ้าประจำ  5000 + 3000  และก็สนุกสนานกัน 
จบงานหลังเที่ยงคืนทั้งนักร้องทั้งมือคีย์บอร์ดได้ทิบไร่เรียกับค่าจ้าง  และไม่เหนื่อยมากเพราะกันเองไม่มีแรงกดดัน

ต่อมาเมื่อมีคอมพิวเตอร์คาราโอเกะ  ยิ่งสะดวกขึ้น  เหมือนได้วงดนตรีหลากสไตล์ในเครื่องเดียว
ไม่งั้นต้องจ้างวงดนตรีจริงหลายวง  และนักร้องสมัครเล่นซึ่งส่วนใหญ่ก็รุ่นคุณป้าคุณลุง กี่ปีกี่ปีก็ร้องเพลงเดิมๆ 
ถ้าใช้เสียงดนตรีคาราโอเกะแบบเดิมๆ  มันก็น่าเบื่อ 
ดังนั้นในแต่ละปีผมจึงต้องใช้สมองบริหารจัดการระบบเสียงดนตรี(เห็นทีวีชอบใช้จังคำว่า บริหารจัดการ น้ำ...)  เพื่อให้ได้เสียงที่ต่างออกไป 
ไม่ว่าจะใช้ระบบเสียง  ระบบลำโพง  คือต้องให้แตกต่างไปจากทุกปี

ปีนี้ผมต้องการเสียงดนตรีซัก 3-4 สไตล์  อุ่นเครื่องจากยามเย็นจนกระทั่งสวัสดีปีใหม่

จึงเป็นหัวข้อที่จั่วไว้ขึ้นมา  ที่ต้องเตรียมดนตรีแนวแปลกๆ  มาร้องเพลงวันปีใหม่กันกับพรรคพวก
เหตุเนื่องจากผมไม่ใช่มืออาชีพเหมือนท่านทั้งหลายที่สามารถดัดแปลงและมีลีลาลูกเล่นแพรวพราวประยุกต์ใช้งานได้ 
ตัวอย่างผมยังเล่นเมดเล่ย์ใน Xtreme  ยังไม่เป็นเลยครับ

ดังนั้นสไตล์ของดนตรีแต่ละแนวจึงไปตกอยู่ที่การเลือก  SF2  ซึ่งมีให้เลือกมากมาย
ซึ่งผมอยากจะลองเอาเพลงแบบลูกทุ่งเพราะๆ  มาร้องในแนวสตริงดูบ้าง 
เห็นตัวอย่างเพลง คิดฮอด ของคุณศิริพร กับ บอดี้แสลม แล้วเกิดไอเดียบรรเจิดนะ 
หรือเอาเพลงที่คุ้นหูทั้งหลายมาร้องแบบแจซ ให้เสียงซิบๆ โยกกันให้กระจาย 

แค่คิดก็เหนื่อย  แต่การเลือก  SF2  เหนื่อยกว่าหลายเท่าครับ  และอีกอย่างตัวมีดี้ไฟล์เองก็น่าเวียนหัว 
ส่วนตัวโปรแกรมคาราโอเกะนั้น ของตายอยู่แล้วนี่ครับ

ผมต้องการเสียงที่ฟังดูสมจริงเข้าใกล้ธรรมชาติที่สุด 
ยกตัวอย่าง  แซกโซโฟน ตัวหนึ่ง  แต่คนเป่าหลายคน  เชื่อไหมว่า  เสียงที่ออกมาให้อารมณ์ดนตรี  ไม่เหมือนกัน 
ความสมจริงอยู่ตรงนั้นแหละ 

SF2  ที่มีมากหลายให้ลักษณะเสียงเหมือนกัน  อาจจะมาจากเสียงตัวเดียวกันก็ได้  แต่เมื่อเอามายำ  หรือทำออกมาแล้ว 
เสียงโดยรวมห่างกันมากมาย  ขาดความสมจริง  ทั้งมิติเสียง การวางรูปแบบของชื้นดนตรี 
การควบคุมความดังค่อย  หรือที่เรียกว่า ไดนามิก เมื่อมันดังโด่งขึ้นมา  มันฆ่าอารมณ์เพลงจนหมดสิ้น 
โอเคมันอาจจะสะใจในบางเหตุการณ์เฉพาะหน้า ถ้าเป็นการเล่นหรือแสดงสดจริงๆ  ที่นักดนตรีที่เชี่ยวชาญต้องการเน้นให้เข้ากับอารมณ์คนดู 
แต่ไม่ใช่ในรูปแบบของการทำ  SF2  ผมคิดเอาเองนะครับอาจผิดก็ได้

คงต้องมีต่ออีกแหละ  และจะมาเฉลยคำทายในตอนถัดไปละกัน 
เปิดโอกาสให้หลายท่านได้แสดงความเห็นบ้าง  เผื่อยังประโยชน์ให้กับท่านอื่นๆ  กันครับ

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 14:31:56 น. »

ท่อนแรกไม่นิค  ก็ ออลอินวัน   เหตุผล  ซาวด์แห้งๆ  เพียวๆ  แต่ดูจากซาวด์เกลี้ยงๆ  ผมว่า นิค

ท่อนหลัง เอ็กตรีมส์  เอฟเฟครีเวอร์บมามากขนาดนี้   โปรอื่นทำไม่ได้ครับ   :hap3: :hap3: :hap3:

ว่าจะตอบอยู่ แต่น้านพตอบให้แล้ว ความรู้สึกผมก็ว่าเป็นเช่นนั้นครับ
ยังคงชื่นชอบบทความของท่านมะละกอ ที่มีทั้งขันๆ และสาระแทรกซ้อนกันไป พร้อมแนวคิดใหม่ๆ อยู่เรื่อย
น้านพเองก็เช่นกัน มีทั้งอารมณ์ขัน และคำตอบที่ตรงไปตรงมา บางครั้งก็เปรียบเปรยได้ถูกใจจริงๆ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 10:04:46 น. »

เฉลยสั้นๆ  ละกัน

ทั้งท่อนแรก และท่อนหลัง  ใช้  All In One  ครับ
เสียงจากซาวด์โมดูล โรแลนด์ โซนิค เซลล์  

เพียงแต่ท่อนแรกตั้งค่าเป็น  GM2    ส่วนท่อนหลังตั้ง  พรีเซ็ทที่ 37  Crystal Grand

ใน Roland Sonic Cell  มีพรีเซ็ทมาทั้งหมด  64  พรีเซ็ท  
เปรียบเสมือนผมมีวงดนตรีอยู่ในมือถึง  64 วงด้วยกันเลือกใช้งานให้เข้ากับเพลงก็สนุกข้ามปีละครับ  
และยังสามารถตั้งได้เองอีก 64 พรีเซ็ท  รวมแล้ว  128  วง   อะไรจะปานนั้น

สิ่งที่โดดเด่นคือ  เสียงเปียโน  เสียงกีตาร์  และพวกเครื่องเป่า   เหมือนจริงมากไม่ผิดเพี้ยนเลย
ส่วนเสียงอื่นก็ด้อยกว่ากันนิดเดียวครับ  และถ้าร้องคาราโอเกะในบ้านไม่ออกงานที่ต้องใช้ฟังชั่นพิเศษในโปรแกรมเล่นคาราโอเกะ  
ออล อิน วัน  ก็ตอบสนองได้นะครับ
เป็นการตอบคำถามว่า  ตัวโปรแกรมคาราโอเกะ  ไม่ใช่ตัวทำให้เสียงเหมือนจริง

เพราะมันเป็นแค่  ตัวเล่น (Player) เท่านั้น  

คลังเสียงซึ่งมาจาก ซาวด์โมดูล หรือ ซาวด็ฟอนท์   ต่างหากที่เป็นตัวกำหนดว่าเสียงเป็นอย่างไรครับ  

นี่แสดงว่าทีมงานของโรแลนด์  มีการบริหารจัดการที่ดีมากในการวางแผนออกแบบคลังเสียงดนตรีที่ทันสมัยมากที่สุด 
เพื่อให้เหมาะกับนักดนตรีที่ล้ำสมัยในทุกวันนี้

การบริหารจัดการที่ดีที่สุดก็คือการบริหารเวลาครับ  เพราะพระเจ้าให้เวลากับผู้คนทั้งโลกทุกคนวันหนึ่ง 24 ชั่วโมงเท่าเทียมกันทุกคน 
สถานะที่แต่ละคนแตกต่างกันมากน้อยอยู่ที่การบริหารเวลาครับ

กล่าวกันว่า ณ บริษัทใหญ่โตที่มีชื่อเสียงมากที่สุดในโลกบริษัทหนึ่ง
เมื่อถึงเวลาที่จะต้องคัดเลือกผู้บริหารระดับสูงสุดแทนคนเดิมที่หมดวาระลง
การคัดเลือกได้ทำตามกระบวนการของหน่วยงานฝ่ายบริหารทรัพยากรมนุษย์อย่างเข้มข้นจากหลายร้อยคนจนที่สุดเหลือเพียง 2 คน 
ที่ทำให้ผู้อำนวยการฝ่ายบุคคลปวดหัวหนักเนื่องจากไม่สามารถตัดสินใจเลือกได้  เพราะทั้งคู่ล้วนมีความสามารถโดดเด่นเท่าเทียมกันทุกด้าน
จึงต้องโยนภาระนี้ให้กับท่านประธานใหญ่ของบริษัท

หลังจากได้รับรายงานในเรื่องนี้  และมองดูแฟ้มหนาปึกสองแฟ้มที่ผู้อำนวยการฝ่ายทรัพยากรมนุษย์ทิ้งไว้ 
ประธานซึ่งตัวใหญ่จริงพอๆ กับตำแหน่ง ฮัมเพลง คันหูในลำคอเบาๆ  หยิบแฟ้มทั้งสองโยนใส่ถังขยะสำหรับรอการเคลียร์เรื่อง 
ไม่อ่านให้เมื่อยสายตา  แต่กลับหยิบโทรศัพท์มากดหมายเลขที่จำแม่นในหัวแทน 
พร้อมกับเรียกเลขาหมายเลขหนึ่งที่รู้ใจเข้ามา ส่งสายตาไปที่แฟ้มทั้งสองพร้อมกับบอกให้นัดหมายให้มาคนละวัน จะขอดูตัวหน่อย  ว่างั้นเถอะ

อีกสองวันต่อมา  ท่านประธานมองดูชายวัยต้นสี่สิบที่อยู่ตรงหน้าอย่างชื่นชม
เพอร์เฟคอะไรอย่างนั้น  แสดงว่ากระบวนการคัดเลือกเยี่ยมยอดจริงๆ
ไม่ทักไม่ทายมากเรื่อง  ท่านประธานยื่นซองให้หนึ่งซองพร้อมกับบอกให้ว่าที่ซีอีโอคนใหม่เปิดออกอ่าน 

ความว่า
ด้านซ้ายมือมีลิฟท์ส่วนตัวลงไปชั้นล่าง  ใช้เวลา  4 นาทีครึ่งถึง ชั้น 1 
คุณต้องมี  SEX  กับสาวสวยที่รออยู่ในลิฟท์ให้เสร็จ  แล้วกลับบ้านได้

วันถัดมาท่านประธานก็ทำแบบเดียวกับผู้สมัครบุคลิคหน้าตาได้มาตรฐานเดียวกับคนเมื่อวาน
บ่ายวันนั้นหลังมื้อเทียง  ท่านประธานนั่งหัวร่ออย่างเบิกบานกับสาวสวยอนงค์นั้น

“วันแรกเป็นงัย” ท่านถาม
สาวสวยนัยตาเป็นประกาย  ยกนิ้วชี้นิ้วเดียวชูขึ้น  1   

“แล้วคนหลังละ”
สาวน้อยยกขาไขว่ห้าง สะเทิ้นทั้งตัว หลุดปากด้วยความขวย  2 เกือบครึ่งคะ

คงไม่ต้องบอกว่าว่าท่านประธานเลือกใครนะครับ  คนที่มีพลังในการบริหารเวลาได้ยอดเยี่ยมเท่านั้นที่เหมาะสำหรับเป็น “ซีอีโอ” ของบริษัท 
เพราะเวลาหนึ่งวันที่มีเท่ากัน  ขนาดเรื่องอย่างว่าเขายังใช้เวลานิดเดียว 
จะได้มีเวลาเหลือมาทุ่มให้กับงานของบริษัทมากขึ้น .....5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 10:53:13 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 10:55:39 น. »
วันนี้ผมจะลองลำโพงซับขนาด  12  นิ้วละครับ
เดี๋ยวกินแบรนซุปไก่ซักสามขวดหน่อย  ฮิ ฮิ

ฟังเพลงไปก่อน ใช้  eXtreme  กับ  Roland Sonic cell
ท่อนแรก  ตั้งพรีเซ็ท  GM2  ต่อมา  หมายเลข  36  และจบด้วย  หมายเลข 37  

http://k003.kiwi6.com/hotlink/vi6r3jn5fk

อัดตรงในคอมโดย  โปรแกรม  WaveLab 6  การ์ด ESI JULI@  ที่  24 bit/176.4 KHz 
แล้วแปลงมาเป็น  24 bit/88.2 KHz  -   16 bit/44.1 KHz  -  MP3  ตามลำดับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 11:18:23 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ sucheep1897

• ระดับ 3
  • *
  • HL>8E55C085 [ป๊อกมิวสิคโปร]
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 19:00:28 น. »
อยากสอบถามหน่อยนะครับ คือผมอ่านกระทู้ของท่านแล้วก็เกิดอาการคัน ก็เลยสั่ง sonic cell มา 1 ตัว แต่ยังเซ็ท ไม่เป็น  ได้ลองต่อคาราโอเกะโดยโปรแกรมเอกตรีมเทียบกับ sc88pro แล้วรู้สึกว่าเสียงเพลงที่ออกมาไม่เหมือนกันเสียงของชิ้นดนตรีไม่เหมือนกัน
เวลาร้องตามดนตรีจะยากกว่าร้องจาก sc 88 pro หรือว่าผมชินเสียงจาก sc88 pro ก็ไม่รู้ แต่ยอมรับว่าเสียงเบสจาก sonic cell หนักแน่นกว่า sc88 pro มากครับ
  ก็เลยอยากสอบถามท่าน มะละกอ ว่า  เราจะต้องปรับแต่งที่ตัว sonic cell เป็นพิเศษ อย่างไรบ้างครับ เพราะฟังจากเพลงตัวอย่างของท่านแล้วเพราะมาก แต่ฟังของตัวเองแล้วไม่ค่อยเพราะครับ คิดว่าปัญหามันน่าจะมาจากการปรับแต่งไม่น่าจะมาจากตัวอุปกรณ์
อีกข้อนะครับ ปัญหาคือว่า ตัว sonic cell มันไม่มี ช่อง midi thru คือผมต้องการใช้สัญญาณ midi ไปเข้ากลองไฟฟ้า boss dr660 ครับ  เราจะแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ
  ตอนแรกผมก็ถอดใจแล้วครับ คิดว่ามันไม่เหมาะกับคาราโอเกะเลยเก็บลงกล่องไปแล้ว  แต่ได้มาอ่านกระทู้นี้ ได้ฟังเพลงตัวอย่างก็เกิดกำลังใจ  ว่าจะลองปลุกปล้ำอีกสักครั้งครับ
ขอบคุณครับที่สร้างกระทู้นี้ขึ้นมา  ขอบคุณอีกครั้งครับ

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 07:39:21 น. »
อยากสอบถามหน่อยนะครับ คือผมอ่านกระทู้ของท่านแล้วก็เกิดอาการคัน ก็เลยสั่ง sonic cell มา 1 ตัว แต่ยังเซ็ท ไม่เป็น  ได้ลองต่อคาราโอเกะโดยโปรแกรมเอกตรีมเทียบกับ sc88pro แล้วรู้สึกว่าเสียงเพลงที่ออกมาไม่เหมือนกันเสียงของชิ้นดนตรีไม่เหมือนกัน
เวลาร้องตามดนตรีจะยากกว่าร้องจาก sc 88 pro หรือว่าผมชินเสียงจาก sc88 pro ก็ไม่รู้ แต่ยอมรับว่าเสียงเบสจาก sonic cell หนักแน่นกว่า sc88 pro มากครับ
  ก็เลยอยากสอบถามท่าน มะละกอ ว่า  เราจะต้องปรับแต่งที่ตัว sonic cell เป็นพิเศษ อย่างไรบ้างครับ เพราะฟังจากเพลงตัวอย่างของท่านแล้วเพราะมาก แต่ฟังของตัวเองแล้วไม่ค่อยเพราะครับ คิดว่าปัญหามันน่าจะมาจากการปรับแต่งไม่น่าจะมาจากตัวอุปกรณ์
อีกข้อนะครับ ปัญหาคือว่า ตัว sonic cell มันไม่มี ช่อง midi thru คือผมต้องการใช้สัญญาณ midi ไปเข้ากลองไฟฟ้า boss dr660 ครับ  เราจะแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ
  ตอนแรกผมก็ถอดใจแล้วครับ คิดว่ามันไม่เหมาะกับคาราโอเกะเลยเก็บลงกล่องไปแล้ว  แต่ได้มาอ่านกระทู้นี้ ได้ฟังเพลงตัวอย่างก็เกิดกำลังใจ  ว่าจะลองปลุกปล้ำอีกสักครั้งครับ
ขอบคุณครับที่สร้างกระทู้นี้ขึ้นมา  ขอบคุณอีกครั้งครับ

ผมก็เคยถอดใจออกมากองไว้หลายครั้งเหมือนท่านนั่นแหละครับ
เล่นไปเล่นมาได้ความเข้าใจเพิ่มขึ้นทีละนิด ทีละนิด  
ตอนนี้น่าจะซัก  10-20 %  

อันแรกที่ผมทำคืออัพเดท Firm Ware  เป็น Ver.  ล่าสุดน่าจะ 1.20  การอัพเดท  ต้องทำด้วยความเข้าใจจริงๆ นะครับ
ไม่งั้นมีหวังกลับบ้านเก่าในกรณีที่เกิดไฟฟ้าดับระหว่างทำ
วิธีตรวจ Ver.  คือเปิดเครื่อง  แล้วกด MENU  หมุนแป้นกลมสีโครเมียมไปทางขวาจนสุดจะเห็น  Version  แล้วกดตรงกลางแป้น  จะเห็นตัวเลข  Ver.  ถ้าเป็น 1.20  แสดงว่าอัพเดทแล้ว

อันที่สองผมเปลี่ยนสาย  USB  เป็น  สายสีแดง  อันนี้มีผลมากที่สุดครับ  และผมค่อนข้างเชื่อว่า  สาย USB  มีผลทำให้การทำงานของ  Sonic Cell  ถูกต้องแม่นยำขึ้น
ที่สำคัญมันให้เวทีของวงดนตรีที่สมจริง  เสียงเคลียร์สดใสอย่างที่เรียกว่า  Transparency  มองเห็นชิ้นดนตรีลึกถึงด้านหลังชัดขึ้นครับ

อันที่สามรอถูกหวย  คือเปลี่ยนลำโพงมอนิเตอร์ใหม่

มอนิเตอร์ในฝัน  รุ่นเก่าก็ได้

เรื่องช่องมีดี้ TRU  ผมขอเปิดคู่มืออ่านก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 08:15:45 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ sucheep1897

• ระดับ 3
  • *
  • HL>8E55C085 [ป๊อกมิวสิคโปร]
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 09:54:53 น. »
ถามต่อครับ
  ไฟล์มิดิ ที่ใช้เล่น จำเป็นว่าจะต้องใช้ไฟล์ที่ทำมาเพื่อ sonic cell หรือไม่
เพราะผมฟังเทียบกับ sc 88pro แล้วเหมือนมันจะเข้ากันดีกว่า sonic cell ครับ
  Monitor ข้างบนคงต้องรอถูกหวยจริงๆละครับ รุ่น 8040 ราคาตั้ง 47000 ต่อข้าง
แบบนี้ถ้าเทียบกับ bose L1 เป็นไงครับ ในแง่ที่ว่า ร้องในห้อง ในบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 10:12:20 น. โดย sucheep1897 »

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 10:53:54 น. »
ไฟล์จับฉ่ายทั่วไปครับ  เล่นกับ  All In One  ประเภท 3 ไฟล์นั่นแหละ  ผมร้องในบ้านไม่ซีเรียส  และร้องกันซ้ำๆ เพลงเก่าเดิมๆ

BOSE  L1  มี  3 รุ่น   คอมแพค  ซีรี่ 1  ซีรี่ 2  ทั้ง  3  รุ่นเสียงและราคาต่างกันมากทีเดียว และเป็นโมโน  เสียบไมค์ได้เฉพาะ  ซีรี่ 2  นะถ้าจำไม่ผิด

ร้องในบ้าน  หา 301  คงพอครับ  เลิกร้องเพลงก็เอามาดูหนัง  

เบื่อดูหนังก็ฟังเพลง  ได้ตั้งแต่  แจ๊ซเบาๆ  ยันคลาสสิค  วงใหญ่  เสียงเข้าตากรรมการ  หาราคาของมือสองนะครับ

SC 88 Pro  เสียงดูอับทึบไม่ค่อยโปร่ง  ผมชอบ  SC 88 VL  มากว่า สะอาดกว่าครับ
สุ้มเสียงจะเข้ากับมีดี้ไฟล์ทั่วไปกว่า  Sonic Cell  แน่นอน  

ถ้าชอบสไตล์เสียงแบบเดิมๆ  ลองหา  Roland รุ่น  XV 3080  หรือ  XV 5080
ผมเคยเล่นนานแล้ว  ยังฝันถึงเลยครับ  เสียงดีมากสุดบรรยาย  ที่สำคัญมันให้ความเป็นดนตรีได้สูงมาก
เหมือนนั่งฟังวงดนตรีจริง  เล่นให้ฟังโดยนักดนตรีมืออาชีพระดับโลกละครับ  

กล้าได้กล้าเสีย    Sonic Cell  พรีเซ็ท  GM2   สังเกตุ พละกำลังกลองกระเดื่องหนังกลองตึงดีแท้
ถ้าได้ฟังต้นฉบับที่เป็น  24 bit/176.4 KHz  จะชัดมากเสียงจะเนียนนุ่มกว่าฟังจากโปรแกรมคาราโอเกะเสียอีกครับ

http://k003.kiwi6.com/hotlink/x9n7bf575t
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 12:27:06 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2011, 21:13:29 น. »
คั่นรายการด้วย  วีดีโอเก่า  นานนมมากทีเดียว  
เป็นการระลึกถึงวันเก่าที่สนุกเบิกบาน  ตามประสาคนสูงวัย
ห้องร้องเพลงส่วนตัว  บ้านหลังเก่า

&feature=plcp&context=C36bd10bUDOEgsToPDskLAr21LxtwhhDlzIjw9xlDr

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 13:51:48 น. »

ไม่สนุกซะแล้ว   หกเจ็ดวันที่ผ่านมา
เมื่อยกของหนักเช่นตู้ลำโพง  แอมป์   พาลจะเป็นลม  แข้งขาอ่อน 
เดี๋ยวปีใหม่ไม่สนุก  เลยตามมีตามเกิดจัดง่ายๆ  เบาๆ ละกัน

ได้พื้นที่ขนาด  4 คูณ 5  เมตรกลางแจ้งเป็นสวนเล็กหน้าร้านสเต็ก
เพื่อนฝูงไม่น่าเกิน  25  คน  ร้องเพลงกันเบาๆ  อาหารปิ้ง ย่าง
เที่ยงคืนเลิกกลับบ้านนอนกอดหมอนข้างของใครของข้า

บังเอิญจริง จริ้ง  ที่มาถึงบทเรียนเกี่ยวกับการใช้กล้อง PANASONIC  LUMIC GF1
ว่าด้วยเรื่องการถ่ายภาพเคลื่อนไหว หรือถ่ายวีดีโอ

จึงขอนำเสนอฝีมือซะหน่อย 
พยายามถ่าย ช๊อตละ  10-15 วินาที  หลายๆ ช๊อต เอามาเรียงกันเป็นคลิพตัดต่อใน EDIUS 6
และไม่ลืม  Sound Spectrum  หยุดโลก  WhiteCap  ดีที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา  ให้ดูทั้งหน้าและปิดท้าย

&feature=youtu.be

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 12:58:31 น. »
ไปสำรวจสถานที่เสียหน่อย  แม้จะไปมานับไม่ถ้วน  แต่อยากได้อารมณ์ตอนปีใหม่เผื่อจัดเวทงเวทีให้ดูแปลกตาบ้าง
และจะได้คุยกับคนเล่นเปียโน  จะได้จอยให้สนุก  ท่านใดอยู่แถวบางนาบางพลีเบื่ออยู่บ้านมาจอยกันได้ครับ

&feature=youtu.be
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 13:01:10 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 14:40:54 น. »
และตอนนี้ระบบเสียงก็พร้อมแล้ว  ใช้วงดนตรี(SF2 ฝรั่ง)  เล่นเพลงลูกทุ่ง กรุงไทย เพื่อชีวิต

วงดนตรี(SF2 ไทย)  เล่นเพลงฝาหรั่ง

มาฟังความหนาแน่น  ของวง ฝาหรั่งครับ  เพลงแอบฝัน

http://k002.kiwi6.com/hotlink/987w8ij15g
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 14:58:52 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 23:38:23 น. »

งานล่มครับ  บรรดา ลุงป้า  ตายาย  มาแต่ 5 โมงเย็น
กินข้าวเสร็จ  ยังไม่ทันทุ่ม  ปิ้ง  ย่าง  ยังไม่เริ่ม
พวกง่วงนอน  ขอตัวกลับบ้าน  เฉยเลยเลย 
คาราโอเกะไม่ต้องร้อง  กรู  เลยต้องเก็บกลับบ้าน
อาบน้ำนอนดีฝ่า