ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากมะลิ  (อ่าน 70451 ครั้ง)

ออฟไลน์ LungWATCR

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
Re: เสียงจากมะลิ
« ตอบกลับ #375 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2014, 12:16:32 น. »
เข้ามาติดตามครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2014, 16:03:46 น. »
เข้ามาติดตามครับ

งั้น..ให้ฟังอีก

Eyes of Tiger  -  SF2 + Addictive Drums 2

ลองฟังครั้งที่ 1   จบเพลงคิดว่าได้อะไรบ้าง  จดไว้

ลองฟังครั้งที่ 2   ซี่งคาดว่าคงเหมือนครั้งที่ 1

ลองฟังครั้งที่ 3  ครานี้คงเห็นความแตกต่างของชิ้นดนตรี

ฟังหลายครั้งเพิ่มขึ้น  จะรู้ว่า  นักดนตรีคนไหน เล่นอย่างไร  ใครมีอารมณ์ มีชีวิตชีวา

ใคร  เซ็ง ฝืนใจเล่น  เหมือนหุ่นยนต์

ว่าเข้าไปนั่น.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 มิถุนายน 2014, 16:18:50 น. โดย มะละกอ »

niceworld

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #377 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2014, 22:14:05 น. »
ป๋าช่วยสอน Addictive Drums  เซ็ทให้ใช้กับ extreme หน่อยครับ น่าสนใจ  :flower:

• *
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2014, 07:30:42 น. »
ป๋าช่วยสอน Addictive Drums  เซ็ทให้ใช้กับ extreme หน่อยครับ น่าสนใจ  :flower:

Addictive Drums 2    ยิ่งเล่นยิ่งสนุก
Setup  แล้วมันเป็นทั้งตัว  Stand Alone  และ  ตัว  Plugin

ง่ายๆ นะครับ
ผมใช้  Windows 7 Ultimate  32

ลง Addictive Drums  แล้ว  มันจะอยู่ที่

C:\Program Files (x86)\Steniberg\VSTPlugins\XLN Audio\Addictive Drums 2\Addictive Drums 2.DLL

ให้  Copy  Addictive Drums 2.DLL  มาวางที่

C:\Program Files(x86)\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3\Plugins

มาถึงจุดนี้  ลองเปิด  eXtreme Karaoke  ที่ตัว    Karaoke Player SoundFont & VST

คลิ๊กขวาเปิด  Setup  ตรงข่องหัวข้อ VST  ที่  VST 1  คลิ๊กเปิดไปที่   

C:\Program Files(x86)\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3\Plugins  แล้วคลิ๊กที่  Addictive Drums 2.DLL

กด  Start  แล้วรอสักครู่  จะมีอยู่ 2 อย่างคือ  ตัว  Start  เปลี่ยนเป็น  Stop  กับ  การแจ้งว่า  ERROR

ถ้าแจ้งว่า  Error  แก้ด้วยการหา  VSTPlugManager.DLL  มาใส่ที่  eXtreme Karaoke 3

ผมคิดง่ายมากเลยลง  CUBASE 5  อีกตัว 
ลงเสร็จ  ตัว  VSTPluginManager.DLL  มันจะอยู่ที่   C:\Programe Files(x86)\Steniberg\Cubase 5\Components

ก๊อป  VSTPluginManager.DLL  มาวางที่   C:\Program Files(x86)\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3

แล้วคลิ๊กขวาที่  VSTPluginManager  เลือกเปิดกับ   

Karaoke Player SoundFont & VST  ใน   C:\Program Files(x86)\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3

เมื่อ  eXtreme Karaoke เปิดขึ้นมา  มันอาจแจ้ง  Error  อีก ไม่ต้องตกใจ

กลับไปที่  Setup อีกที  ตรงหัวข้อ  VST 1  กด  Start เชื่อได้เลยว่า  สักครู่มันจะเปลี่ยนเป็น  Stop

หมายเหตุ  ผมใช้เวลาร่วม  10  วัน  ลองแล้วลองอีก  ผ่านบ้างไม่ผ่านบ้าง

ที่สุดผม  Format Hard Disc  ลงวินโดว์ 7  ใหม่  ทั้งโน๊ตบุ๊ค  และ  ตั้งโต๊ะ รวมสองเครื่อง

คราวนี้ผ่านฉลุยครับ  จาก  Start  เปลี่ยนเป็น  Stop

เมืาอเปลี่ยนแล้ว  ให้กด  Setup  ที่อยู่ข้างๆ กัน

Addictive Drums 2  จะขึ้นมาให้เห็น

ผมลองเล่นแล้วแทบหมดศรัทธา  เพราะเสียงกลองมันตีกันเละ
ซึ่งแสดงว่า  Addictive Drums  เค้าไม่ได้เซ็ท  ให้เข้ากับมาตรฐาน  GM  ที่คนไทยใช้ทำมีดี้ไฟล์
ผมต้องเข้าไปค้นหาในกูเกิ้ล  ว่า จะทำอย่างไรดีนะครับ

เพียรพยายามอยู่สองวัน  ถึงได้รู้ว่ามันเป็นเรื่องของ  Map Window 
ซึ่งใน  Addictive Drums 2  แถมมาอยู่แล้ว

ลองเปิดตัว  Stand Alone  มาเล่นนะครับ คลิ๊กที่ ไอค่อน หน้าจอเลย

เมื่อขึ้นมา  ตรงมุมบนขวาสุดจะเห็นคำว่า  BEATS  และ ถัดไปทางขวามือ จะเห็น  ?  (เครื่องหมายคำถาม)
ใช้กดตรงนี้แหละ  มันจะขึ้นหน้าต่าง  จะเห็นตัวบนสุด ว่า  Map Window  เลือกกดที่ตัวนี้
แล้วมันจะขึ้นหน้าต่างอีก  จะเห็นช่อง  Map Preset  กดรูปสามเหลี่ยมชี้หัวลง  แ
แล้วเลือกคำว่า  GM

ทีนี้ก็เล่นให้สนุก  เลือกเปลี่ยนชุดกลองได้สารพัดตามถนัดแล้วแต่จะหามาเพิ่ม
สามารถ Edit  ให้ชุดกลองเป็นวงดนตรีของเราเอง  ไว้ร้องในบ้าน
ปัญหาคือ  มันอาจเข้ากับซาวด์ฟ้อนท์บางตัวนะครับ  ไม่งั้นไปคนละทาง
ผมลองใช้ SF2  ฝรั่งที่นิยมกันทั่วโลก  รู้สึกดีขึ้น 
เสียงไม่แกร่ง แสบหูเหมือน SF2  ทั่วไปซึ่งอาจเหมาะกับงานกลางแจ้ง

คือคล้ายกับว่า  ชุดกลองจาก  Addictive Drums  เสียงธรรมชาติยอดเยี่ยม 
การควบคุม Dynamic ดีมาก  ทำให้  ฟังดูเหมือนมือกลองที่เล่นอย่างมีชีวิตชีวา ใส่อารมณ์เต็มที่ (ผมถึงกับจินตนาการเห็นภาพ)

ผิดกับเสียงดนตรีจาก  SF2  ที่เล่นเหนื่อยๆ อ่อนล้า ไม่มีเรี่ยวแรง  แม้ว่าจะเล่นได้ไพเราะก็ตาม

ผมรู้สึกเช่นนั้นครับ 

จึงเสาะหา  SF2  ต่อไป  หรือไม่ก็ต้องลงมือทำเอง ซึ่งผมไม่อยากเหนื่อยมากกว่านี้
เพราะร้องเล่นภายในบ้าน

ข้อสังเกตุ  ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับมีดี้ไฟล์นะครับ
เพลงไทยเกือบทุกตัว  ผมต้องนำมาแก้ใน Cakewalk 9  จึง โอเค เสียงเป็นผู้คนขึ้น

ลองทำดูนะครับรับรองว่า เล่น Addictive Drums  ในeXtreme Karaoke  ตรงๆ ได้

โดย ไม่ผ่าน  Host  เช่น Sonar  หรือ  Cubase

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2014, 07:43:51 น. »
ความรู้ล้วนๆ ครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2014, 08:07:34 น. »

กด  Start  แล้วมักจะขึ้นแบบนี้  ไม่ต้องตกใจ  ปิด หน้าต่างเปิดใหม่แล้ว กด Start  ใหม่ ...(อย่าเพิ่งยอมแพ้)

ผลจากความเพียร ครับ

รูปใหญ่ไปหน่อย  เดี๋ยวลดขนาดให้ครับ

อย่าลืมตั้งค่าเป็น  Default  กด  OK  ทีมุมขวาล่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 มิถุนายน 2014, 08:22:16 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2014, 10:24:47 น. »

ฟังอีกครับ  SF2  ฝรั่งตัวนี้ดีขึ้น เสียงคมชัดเจน ไปกันได้กับ  ADD

ผมเอามีดี้ไฟล์  ซึ่งเดาเอาว่า  น่าจะก๊อปมาจากต้นฉบับจากหนังเรื่องนี้

เพื่อเป็นเรฟเฟอร์เร้นท์

niceworld

« ตอบกลับ #382 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2014, 00:40:33 น. »
เสียงกลองโดดเด่นมาก  ;D
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

• *
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2014, 06:58:54 น. »
คืนวานลองเล่นต่อ  พบว่า  จากตรงนี้   ไม่ต้องทำก็ได้ครับ

[ ผมคิดง่ายมากเลยลง  CUBASE 5  อีกตัว  
ลงเสร็จ  ตัว  VSTPluginManager.DLL  มันจะอยู่ที่   C:\Programe Files(x86)\Steniberg\Cubase 5\Components

ก๊อป  VSTPluginManager.DLL  มาวางที่   C:\Program Files(x86)\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3

แล้วคลิ๊กขวาที่  VSTPluginManager  เลือกเปิดกับ  

Karaoke Player SoundFont & VST  ใน   C:\Program Files(x86)\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3]

และไม่จำเป็นต้องก๊อป  Addictive Drums 2  ไปใว้ที่ Folder eXtreme 3 \Plugins

เพียงแต่โหลดจาก โฟลเดอร์  Steinberg\VSTPlugins\XLN Audio\Addictive Drums 2\Addictive Drums 2.DLL

แต่ต้อง  กด  Start  หลายครั้งจนกว่ามันจะเปลี่ยนเป็น  Stop  ครับผม

ป.ล.  ของผมต้องกด Start  ถึง 4 ครั้งถึง โอเค ครับ

อนึ่งมันไม่เสถียรคือ  ต้องมา เซ็ททุกครั้ง  ที่เปิด eXtreme  (หมายถึง  ต้องมาเสียเวลา กด  Start  นี่แหละ)

ซึ่งต้องฝากท่านผู้พัฒนาโปรแกรมดูในจุดนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มิถุนายน 2014, 07:07:49 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #384 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 12:42:49 น. »
ผมลองทำมั่ง ได้ผลครับ แต่ยังไม่พอใจเท่าใดนัก ไม่รู้ตั้งค่าอะไรตรงไหนหรือเปล่า กำลัง งง อยู่  ???

• *
« ตอบกลับ #385 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 15:14:55 น. »
ผมลองทำมั่ง ได้ผลครับ แต่ยังไม่พอใจเท่าใดนัก ไม่รู้ตั้งค่าอะไรตรงไหนหรือเปล่า กำลัง งง อยู่  ???

ผมเล่นอยู่  2  วันแล้วก็เลิกเล่นแล้วครับ

เพลงฝรั่ง หรือ มีดี้ไฟล์ที่ทำมาถูกต้องนั้นเยี่ยม
ถ้าเล่นกับซาวด์ที่มีคุณภาพ

ส่วนมาเล่นกับเพลงไทยทุกประเภท  นอกจากใช้ซาวด์โมดูลราคา มหาแพงแล้ว
ผมว่าอย่าได้หวังกับซาวด์ฟ้อนท์ที่มีอยู่เลย
มันไปด้วยกันมิได้  ชิ้นดนตรีที่ซาวด์ฟ้อนเล่น  เหมือนหุ่นยนต์เล่นดนตรี ไร้วิญญาณ

แต่เสียงกลองจาก Addictive Drums นั้น เหมือนมีมือกลองมาเล่นสดให้ฟัง
ผมฟังดนตรีทั้งวง  เมื่อมันไปด้วยกันไม่ได้เลยเลิก
ผมฟังเพลงตามใจชอบ ไม่ถูกใจก็เลิกหาอย่างอื่นเล่นครับ

• *
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 11:09:38 น. »
ฟังไปเรื่อยๆ ครับ

ซาวด์ฟ้อนท์ที่มะลิชื่นชอบ  ทำเองกะมือ

คืนสุดท้าย  คุณนันทิดา

http://k007.kiwi6.com/hotlink/npg2c50q4t/mp3

ฟังเพลงเดียวกัน

แต่เปลี่ยนกลอง เป็น  Addictive Drums  ชุดแจ๊ซ สไตล์เมืองนิวออร์ลีน ต้นฉบับแนวแจ๊ซคนผิวสี
ส่วนเปียโน เป็น  VSTi Piano  อย่างเดียว

ดนตรีชิ้นอื่นเป็น  MALI SF2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 12:17:27 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #387 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2014, 17:22:30 น. »

ฟังกันต่อ

ครานี้ใช้ SF2  ที่ทำเองกะมือทั้งสองข้าง โดยมีสมองบัญชาการ
เมื่อฝรั่งผู้เชี่ยวชาญบอกว่า ข้อเสียของซาวด์ฟ้อนท์ คือ

" ...because of lack of dynamic control. "

ผมเลยจิตตกที่จะเล่น  จริงๆ นะครับ
นีกในใจว่า  ไหนๆ ก็แค่ร้องเล่นสนุกภายในบ้าน จะเอาอะไรกันนักหนา

อันที่จริงผมชื่นชอบ  Sound Module  มากกว่า เป็นความชอบส่วนตัว
แต่ซาวด์โมดูลในฝันนั้นแพงระยับเยิน
สู้ไม่ไหว  ถ้าจะเอามาสนุกกันเพียงปีละครั้ง

จึงได้หันมาหวังพึ่งซาวด์ฟ้อนท์ และจะให้ถูกใจต้องทำเอง
แล้วก็ไปไม่เป็นเอาเลยครับ

วันเวลาที่ผมมีสมาธิ  ก็อดคิดถึง  SF2  มิได้แฮะ
คิดถึงใจจะขาด
เลยค้นหาในกูเกิ้ล  ด้วยการพิมพ์ข้อความว่า

" 10 Best SoundFont 2013"

ผลที่ได้เกินคาดครับ

เลยพิมพ์ต่อว่า   10 Best Free SoundFont of The Year ,  
ได้ของฟรีมาอย่างที่เรียกว่า อภิมหาซาวด์ฟ้อนท์

ก่อนเล่าต่อ  มาฟังก่อนครับ

คิดถึง  หรือ  จันทร์กระจ่างฟ้า  หรือ ยิปซี่แอร์ 
วันพระจันทร์เต็มดวงที่ยิปซีที่ร่อนเร ทั้งหนุ่มสาว และแก่ชรา
มานั่งล้อมกองไฟดีดกีตาร์ร้องเพลง ข้างๆ มีเต๊นท์กางเรียงราย
ชีวิตอิสระ....

http://k007.kiwi6.com/hotlink/eexr69rhm6/mp3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2014, 17:27:10 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2014, 18:07:51 น. »
ฟังจาก eXtreme Karaoke  กับ  MALI 2014 SF2  กันแล้ว

ทีนี้มาฟังแบบเต็มยศดูบ้าง
เป็นการผสมมสาน SF2 + VST + VSTi

เนื่องจากจัดเต็มที่  VST บางตัว  eXtreme  โหลดไม่ขึ้น  ผมเล่นในโปรแกรม  Synthfont 2  แทน
ดูรูปภาพ VST ที่ได้รับว่า ยอดเยี่ยม อันดับที่ 1  ,  และที่ 2  ของฟรีอีกตะหาก
มันเป็น  VST  ที่ใช้สำหรับมืออาชึพในห้องสตูดิโอ  ในการจัดการกับมีดี้ไฟล์
ดูรูปไปก่อนค่อยมาอธิบายทีหลัง

VST  ทั้งหมด มันเอามาจูนชิ้นดนตรีแต่ละชิ้นให้ชัดเจนขึ้น และย่านความถี่ไม่ไปรบกวนกัน
ผลคือความชัดเจนของเสียงดนตรีทุกชิ้น ได้รายละเอียด ได้ไดนามิกอย่างเหลือเชื่อ
ขอบคุณ คุณกูเกิ้ลครับ

ตัวแรก บนซ้าย อันดับที่ 2  ชื่อ   TDR Feedback Compressor II  ของฟรีจากดินแดนอาทิตย์อุทัย
เมื่อไรที่ผมเรียนจบ คงมีวิธีจัดการ กับเรื่อง  Feedback  ได้อร่อยเหาะครับ

ตัวบนขวาและล่างมาจากค่ายเดียวกัน ข่าวว่ากินขาด โปนแกรมของที่ขายกันกระจุย

ชื้อ  ThrillseekerLA  และ  ThrillseekerVBL_RC1
ใช้ตัวนี้แล้วลืม  Sound Module ราคามหาโหดไปเลยครับ
กำลังหาวิธีเอามาใช้กับ เอ็กซ์ทรีมเท่านั้น

อีกตัวผมปิดเอาไว้  คือ  XLN Addictive Drums 2  ยังปราบม้าตัวนี้ยังไม่ได้เลย

คิดถึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2014, 18:32:16 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #389 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2014, 18:52:42 น. »

ฟังตัวจัดเต็ม  แล้วเกิดความทุกข์  นะครับ

เสียงดนตรีชัดเจนแจ่มแจ้งทุกชิ้นก็จริง

แต่พอเอามาเล่นเป็นวงแล้ว  มันดูเหมือน อ่อนซ้อม คือต่างคนต่างตั้งใจเล่น
หาความเป็นเพลงไม่ได้

ซึ่งมันแหงมอยู่แล้ว  ดังนั้นผมต้องไปเรียนรู้การเป็นโปนดิวเชอร์ซะก่อน
คือรู้จักชิ้นดนตรีทุกชิ้น เพื่อจะนำมาเล่นให้เข้ากับอารมณ์เพลงได้อย่างแม่นยำ
จะได้มา Manage วงดนตรีของผม ให้เล่นอย่างถูกหลักต่อไปครับ

เลยเวลาอาบน้ำนอนจนได้แหละ.....

ออฟไลน์ kann

• ระดับ 5
  • *
  • 86E42D79--7F0C1192หนุ่มลำดวน
« ตอบกลับ #390 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2014, 04:52:23 น. »
อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ ที่ท่านพูดมาผมไม่รู้จักสักกระอย่าง ในวงการคาราโอเกะเสียงมิดี้ ผมพึ่งจะแหย่ขายังไม่ได้ก้าว พูดง่ายๆ กอ ไก่ ยังไม่กระดิกหูครับ จะขอความรู้จากหลายๆท่านครับ ขอศึกษาด้วยคนครับ :thank1:

• *
« ตอบกลับ #391 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2014, 07:40:14 น. »

อยากเป็นแชมป์ จำต้องมีการทำ  Operation Plan  ให้รัดกุม

ผมจึงแบ่งทั้ง SF2 , VST, VSTi  ออกเป็น  4 กลุ่ม คือ  ประเภท  ดีด  สี  ตี  เป่า
จากร้อยกว่าทีม เหลือกลุ่มละ  8 ทีม  รวม  32 ทีม  ใช้เวลาคัดเลือกวันละ 4 ชั่วโมงในการฟัง
ตอนนี้ผลแห่งความสำเร็จ ล่าช้าต่ำกว่าเป้าหมายเวลาที่วางไว้ครับ

แต่ไม่เป็นไรไม่รีบร้อนอยู่แล้ว

เพราะหลักๆ ที่ใจชอบเช่น เปียโน,  กีตาร์,  เบส,  กลอง, ไวโอลิน และทรัมเปท  มีในดวงใจแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #392 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2014, 07:52:40 น. »

นอกเหนือจากการฟังเสียงเครื่องดนตรี

ผมยังคิดต่อว่า  นักดนตรี ( SF2 และ Sound Module) นั่นจะทำงานได้คือเล่นได้ต้องมีคำสั่งจากมีดี้ไฟล์ ซะก่อน
อันนี้ทำให้ผมต้องไปพึ่งคุณกูเกิ้ล เพื่อหา มีดี้ไฟล์ที่เป็นของจริง ไม่ใช่ของเก๊
ชัวร์ที่สุดคือมีดี้ไฟล์ เพลงจากหนังดังๆ ของฮอลลี่วู้ด
ซึ่งเพลงพวกนี้ต้องใช้ทีมงานระดับพระกาฬทำ และด้วยเครื่องไม้เครื่องที่ดีที่สุด

ผมได้มาไม่มากนักครับเปิดฟังแล้วอิ่มเต็มจนสำลักความสุข

แน่นอนการแกะรอยย้อนอดีต  ผมต้องเปิดมีดี้ไฟล์ในโปรแกรม Cakewalk 9,  Sonar X2,  Cubase 5
ทั้งนี้เพื่อศึกษารูปแบบการสร้างงานให้ลึกถึง  DNA
ผมเรียนลัดด้วยการก๊อปปี้งานเซียนนะครับ ได้โปรดอย่ารังเกียจ

จากการเปรียบมีดี้ไฟล์ที่ได้มา  
ผมเห็นความเหมือน และ ความต่าง ซึ่งไปในทางเดียวกัน
ดูมันเหมือนเป็นภาษาที่มีระเบียบแบบแผนที่ตายตัว

อ้อ ภาษาดนตรีครับ

• *
« ตอบกลับ #393 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2014, 08:10:27 น. »

ตัวอย่างความมีชีวิตชีวา

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=wdebGzgS3Rg&index=12&list=RD39LAJeXudiM[/flash]

• *
« ตอบกลับ #394 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 05:55:54 น. »
ทุกวัน  17.00 น.  มื้อเย็นเป็นเพื่อนคุณแม่ ชวนคุยเรื่องเบิกบาน จบด้วยของหวานประเภทวุ้น, ผลไม้, ไอติม

18.00 น.  บวกลบ  อาบน้ำนอน  ตั้งใจให้หลับประมาณ 4 ทุ่ม  และหลับลึก 5 ทุ่มถึงตี 1
เนื่องจาก ช่วงเวลานั้น จะมีโฮร์โมนตัวหนึ่งหลั่งออกมา
เพื่อสั่งงานให้ร่างกายซ่อมแซมเซลลที่สึกหรอชำรุด และสร้างใหม่แทนตัวเก่าที่หมดอายุ

ถ้าหลับไม่สนิทจริง  ฮอร์โมนตัวนี้จะไม่หลั่ง  ผลที่ตามมาคงทราบกันดี

สวดอิติปิโสไปเรื่อยๆ  จนหลับ  ผมฝึกเช่นนี้อยู่นานกว่าจะเข้าที่
จิตเป็นนาย กายเป็นบ่าวจริงๆ

เช้าซักตีสี่หรือตีสี่ครึ่ง  จะตื่นพร้อมมะลิ นั่งทำงาน คิดอะไรเรื่อยไปตอนนั้น สมองสดชื่นดีมาก
สิ่งหนึ่งที่พ่อสอนไว้คือ  ให้ย้อนมองแค่วันวาน  แล้วคิดปรับปรุงให้ตัวเองทำให้ดีกว่าเมื่อวาน
ผมทำได้บ้าง มิได้บ้าง ตามประสาปุถุชนที่ยังมีกิเลส

พักนี้ผมค่อนข้างเหงาเพราะเข้ากูเกิ้ลไม่ได้ เลยหาเพลงเพราะๆ ฟังครับ
ผมชอบฟังเพลงที่เค้าบันทึกมาดีเยี่ยม
เพลงพวกนี้ ให้แอมเบี๊ยน หรือบรรยากาศรายรอบดีมากๆ
จนทำให้ทันทีที่ฟังเราจินตนาการต่อได้ นึกภาพออกได้ทันที

ฟังแล้วได้ไอเดียในการอีคิวเสียงร้องให้ได้อย่างเขาบ้าง...

ลองฟังดูครับ

http://k007.kiwi6.com/hotlink/vbebwhnt26/mp3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 06:01:49 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #395 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 06:08:41 น. »
ผู้ชายเราคงมีสักครั้งหนึ่งในชีวิต  ที่เฝ้าคะนึงหาใครคนหนึ่งที่เราแอบรักแอบชอบ
เถอะนา ลืมตาตื่นเป็นต้องคิดถึงละครับ

ถ้าเป็นนักประพันธ์เพลงอย่าง บีโทเฟน  อดมิได้ดอกครับที่จะแต่งเพลงให้
แต่งแล้วเล่นฟังคนเดียว อย่างมีความสุข
เพลงๆ นั้น  ย่อมมิให้คนอื่นฟังเด็ดขาด

หลังจากบีโทเฟนลาโลกไปแล้วหลายปี มีการขุดค้นหาผลงานของเค้าที่ซุกซ่อนไว้และก็เจอจนได้
เมื่อนำออกแสดง มันก็เป็นบทเพลงที่ยืนยาวมาจนทุกวันนี้

ผมเอาเพลงนี้ละครับ มาลองเล่นกับซาวด์ฟ้อนทุกตัวที่มี
ผลจากการฟัง  และให้แฟนซึ่งไวต่อเสียงกลาง
ปรากฏว่า  Steinway  ชนะ  Yamaha  นิดเดียว  อยู่ที่คนชอบละครับ
ผมถึงได้เปียในหลักเข้าประจำการ ใน MALI SF2  ทันที

For Elise 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 06:19:00 น. โดย มะละกอ »

niceworld

« ตอบกลับ #396 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 23:01:51 น. »
ผู้ชายเราคงมีสักครั้งหนึ่งในชีวิต  ที่เฝ้าคะนึงหาใครคนหนึ่งที่เราแอบรักแอบชอบ
เถอะนา ลืมตาตื่นเป็นต้องคิดถึงละครับ

ถ้าเป็นนักประพันธ์เพลงอย่าง บีโทเฟน  อดมิได้ดอกครับที่จะแต่งเพลงให้
แต่งแล้วเล่นฟังคนเดียว อย่างมีความสุข
เพลงๆ นั้น  ย่อมมิให้คนอื่นฟังเด็ดขาด

หลังจากบีโทเฟนลาโลกไปแล้วหลายปี มีการขุดค้นหาผลงานของเค้าที่ซุกซ่อนไว้และก็เจอจนได้
เมื่อนำออกแสดง มันก็เป็นบทเพลงที่ยืนยาวมาจนทุกวันนี้

ผมเอาเพลงนี้ละครับ มาลองเล่นกับซาวด์ฟ้อนทุกตัวที่มี
ผลจากการฟัง  และให้แฟนซึ่งไวต่อเสียงกลาง
ปรากฏว่า  Steinway  ชนะ  Yamaha  นิดเดียว  อยู่ที่คนชอบละครับ
ผมถึงได้เปียในหลักเข้าประจำการ ใน MALI SF2  ทันที

For Elise  

ฟังเสียงเปียโนอย่างเดียวแล้วนึกถึง  Ivory by Synthogy ครับ
เมื่อไรจะมีเสียงดีๆ อย่างนี้ในระบบคาราโอเกะบ้าง
ต้องใช้ pc 10 เครื่อง run VST เครื่องละตัวก็ยอมล่ะ ถ้าทำแล้วออกมาแล้วดีนะ... :mad244:

• *
« ตอบกลับ #397 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 07:36:47 น. »
ผมใช้  SynthFont 2  Play Back

ใช้  VST สองตัว ช่วยแต่งเสียงเกนอินพุตเพิ่มนิดเดียว ส่วนเกนเอ้าท์พุตที่  0 dB
อัดด้วย  WaveLab 6 ที่  24 bit/96 Khz  ครับ
ยังไม่สามารถใช้ VST หลายตัวผ่าน eXtreme  ได้
ซึ่งคาดวาสอนาคตคงแก้ไขได้

อีกตัวที่กำลังหัดเล่นคือ Pianoteq  เล่นผ่าน  FL Studio 11 ซึ่งเล่นมีดี้ไฟล์ผ่าน SF2
ทั้งสองตัวนี้ ถือว่าไร้เทียมทาน
เสียหลายอย่างคือ นั่งแปลคู่มือการใช้งานตาแฉะ

แต่คลำได้ง่ายครับ  
เล่นไปมาทำให้รู้ว่า การแก้ไขให้  SF2 ให้มี Dynamic คงทำได้ไม่ยากนัก
ผมลองจาก  Original Midi File ของนอกแล้ว เกิดไอเดียว๊าบขึ้นมา

กำลังซุ่มทำ  SF2  จิ๋วแต่แจ๋วอยู่  ซึ่งแยกออกเป็น  Instruments  กับ  Drums  
ให้เสียงที่ชัดขึ้นกว่ารวมกัน  หรือว่าผมหูเฝื่อนไปก็ไม่รู้

การวินิจฉัยถึงเสียงประสานดนตรีต่างๆ  ผมจะอิงกับเพลงของบีโทเฟน มันโรแมนติกดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 07:39:01 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 07:45:41 น. »

และนี่คือ  20 Best Free VST  โหลดมาลองเล่นกันได้ครับ
ความรู้ติดลบต่ำกว่าศูนย์  เอามือคลำไปมา เจอของดีจนได้ครับ

http://bedroomproducersblog.com/2013/12/26/top-20-free-vst-plugins-best-2013/

ออฟไลน์ ศราวุฒิ ซาวด์ & ไลท์

• ระดับ 5
  • *
  • 8664C894, 7664DAE0, 87E04CCA 1E004416 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #399 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 07:50:56 น. »
มาให้กำลังใจครับ.ป๋า ทำเสร็จเมื่อไหร่ขอไปทดสอบด้วยครับ :happy: :th1: